๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 07:51:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนขนาด .22 LR ไม่เหมาะสำหรับใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินจริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 13608 ครั้ง)
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 08:10:43 AM »

ผมก็ใช้ขนาด .22LR เหมือนกันครับ กระบอกแรกในชีวิตด้วย ( เพิ่งขอ ป. 3 ได้มาวันนี้เอง ) กะว่าจะขอขนาด .38 เป็นกระบอกต่อไป น้ำลายหก

กระบอกนี้ ผมเคยยิง แม่นยำมาก แถมกระสุนถูกสอนสาวๆยิงดีจังเลย Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 10:15:32 AM »

สำหรับผมแล้วขนาดไม่สำคัญเท่าความสะดวก  เพราะเห็นด้วยกับหลายท่านที่ว่าถ้ายิงไม่เข้าเป้าก็ไร้ความหมาย   ทุกวันนี้จึงใช้TPH .22 สำหรับพกติดตัว   โดยใช้1991a1 .45และTanflog. 9มม.สำหรับเฝ้าบ้านเพราะไม่สะดวกที่จะพก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 11:13:04 AM »

ใครว่าปืนขนาด .22ไม่เหมาะครับถ้าไม่ใช้ให้ผมผมเอานะ   ไม่ว่าขนาดไหนโดนที่เหมาะๆจังๆละก็จองศาลาวัดได้เลย หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 11:15:42 AM »

ถ้าเกิดมี.22กระบอกเดี่ยวก็ต้องใช้แหละครับ ดีกว่าไม่มีอะไรเลย Grin
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 11:43:26 AM »

มีท่านใดเคยยิงปืนสั้น .22 แอลอาร์แบบรัวติดๆกันบ้างมั้ยครับ  ผมเคยยิง ซีแซดคาร์เด็ต .22  กลุ่มดีกว่ายิงรัว 9 มม. อีกครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 12:29:31 PM »

ผมมี Yello Jecket อยู่ 1 กล่อง อายุ 14 ปี ลองเอาไปยิงยังดังสนั่นทุกนัดครับ ยิงใส่สมุดโทรศัพท์แช่นำดูแล้วไม่อยากเป็นสมุดโทรศัพท์เลยครับ น่ากลัวมาก ลองจินตนาการดูนะครับ     ยิงแทบไม่มีรีคอยด์ +ซ้ำได้ง่านดาย = ตายอย่างทรมาณครับ ตกใจ ตกใจ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 07:53:00 PM »

ลองเปลี่ยนกระสุนทุก 1 ปีครับ  แน่นอนดี

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 09:04:27 PM »

ถ้าเกิดมี.22กระบอกเดี่ยวก็ต้องใช้แหละครับ ดีกว่าไม่มีอะไรเลย Grin
..
.. Smiley. ใช่เลยครับ... Grin. ต้องจี้ที่ กบาลอย่างเดียว จริง จริง ครับ..
   กระสุน .๒๒  ไม่แน่ใจ ก็บิดหัวทิ้งน้ำ หรือทิ้งคืนไปที่สนามยิงปืน ดีกว่าครับ.. ราคากล่องละไม่กีบาท.. ไม่ใช่สิ่งที่ควรต้องเสียดายสักนิด ใช่ไหม.. Grin..
     .. ปรกติ .๒๒ ไม่ใช่ปืนเลือกซื้อกระบอกแรกนะครับ.. เพราะท่านมีโอกาสได้เลือกแล้ว.คงเลือกเป็นกระบอกถัดไป.ท้าย ท้าย..
     .. ผมเคยได้รับการให้ ในราคา ๑ บาท กับ Rossi  ลูกโม่ ๓ นิ้วมั้งครับ. .. ไม่เคยอยากยิงสักนัด..ให้เขาต่อไปอีกที.. Grin.
..
       ..กระสุนเก่า เอามายิง ซ้อมมือ.. แต่ถ้าติดปืน ซื้อเอาใหม่ดีกว่าครับ.. Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2005, 09:09:00 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 09:27:21 PM »

ปืนพกสั้นขนาด .22LR จะใช้กระสุนหัวแดง โดยปกติแล้วผมจะแนะนำให้ซื้อกระสุนยกกล่อง 50 นัด แล้วลองนำกระสุนดังกล่าวไปยิงดูประมาณ 10 นัด ถ้ายิงออกทั้งสิบนัด ค่อยใช้กระสุนดังกล่าวติดปืนเพื่อพกพาและป้องกันตัว หลังจากนั้นทุกๆเดือน เอากระสุนที่ติดปืนไปลองยิง ข้อดีคือเป็นฝึกซ้อมยิงกับปืนที่เราใช้พกติดตัวประจำเพื่อความชำนาญ และ ตรวจสอบปืนพร้อมกระสุนด้วย

ถ้ากระสุนที่ใช้ติดประจำปืนมีปัญหาด้านบ้าง ก็ลองเอากระสุนที่เหลือในกล่องกระสุนมาลองยิงดู 10 นัด ถ้าไม่มีปัญหาก็ยังสามารถใช้กระสุนล็อตนั้นได้ เพราะสาเหตุที่กระสุนที่ใช้ติดประจำปืนอาจจะด้านเพราะความชื้นของเหงื่อของเราเองก็ได้

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 11:01:19 PM »

Cheesy Cheesy ลูก .22 LR เนี่ย มันไม่ค่อยด้านหรอกครับถ้าหากไม่โดนความชื้นมากๆเช่นถ้าหากทำตกน้ำแล้วหยิบมาเช็ดทันทีก็ยิงได้ครับแต่อย่าให้เกินห้านาทีด้านแน่ๆครับเวลาเก็บก็เก็บให้ดีครับอย่างผมเนี่ยก็เวลาเข้าป่าดงก็หากล่องไส่ฟิล์ม(คงหายากทุกวันนี้)ไปขอเขามาได้มาครึ่งกระสอบปุ๋ยแล้วมาหาเศษถุงก้อปแกปแบบบางๆไส่ลงไปก่อนแล้วเรียงกระสุนลงไป 15 นัดอัดท้ายด้วยถุงก้อปแกปอีกทีตามด้วยฝาปิดแบบนี้ฝนตกอย่างไรก็ไม่เปียก Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 08:39:48 AM »

ข่าวเช้าช่อง5(0530น.)วันนี้  ยามของสถานอาบอบนวดถูกไล่ยิงด้วย.22จำนวน7นัด ถูกเพียงนัดเดียวที่ขมับ ผลคือเสียชีวิต

จงอย่าดูถูก .22
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 10:31:32 AM »

Cheesy Cheesy เห็นไหม Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
nangnon37
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:54:43 PM »

อ่านเจออีกเหมือนเคยครับ
ปืนขนาด .22 LR ไม่เหมาะสำหรับใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเนื่องจากกระสุนขนาด .22 LR ด้านง่ายมาก
พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกคิดอย่างไรครับ

พออ่านเจอคิดถึงคุณพ่อเลยครับ ท่านมี .22 ของ S&W ประมาณ 3 - 4" รมดำ ไม่ทราบว่ารุ่นอะไรครับเรียกไม่ถูก กระสุนอีก 2 กล่อง นับถึงวันนี้ก็ประมาณ 15 ปีเห็นจะได้ ยังอยู่เหมือนเดิม และนานขนาดนั้นกระสุนจะด้านป่าวครับ ท่านใดทราบว่ารุ่นใดชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

ถ้าว่ากันตามทฤษดีก็น่าจะจริงครับ เพราะกระสุนชนวนริมมีอายุการเก็บได้น้อยกว่าชนวนกลาง และถ้าใช้เพื่อป้องกันตัวก็ดูเหมือนว่าอานุภาพจะน้อยไปหน่อยทั้งอำนาจหยุดยั้งและอำนาจสังหาร แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัวเลยนี่ผมว่ากระสุน .22 นี่ถ้าพกเพื่อป้องกันตัวแบบยิงถอยๆก็โอเคนะครับ เพื่อนผมหลายคนก็เลือกพกขนาด .22 ครับ เค้าบอกว่าไม่ได้เอาให้ถึงตาย มีเรื่องจวนตัวจริงๆก็ยิงแล้ววิ่ง และไม่ต้องเสียเวลาขึ้นโรงขึ้นศาลครับ แต่ที่ต้องระวังคือเปลี่ยนลูกติดปืนทุกครึ่งปีครับ Cheesy
nangnon37
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:11:07 PM »

ผมว่าใช้ได้นะเพราะผมใช้ruger sr22 ลูกสติงเจอร์ ลองยิงดูเอาเรื่องน่ะลูกมะพร้าวแห้งยังทะลุแล้วหัวคนล่ะจะเหลือรึ ::010::
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 12:40:57 AM »

.22 LR น่าห่วงอยู่ในเรื่องด้านง่ายกว่าชนวนกลาง แก้ได้โดยเปลี่ยนใช้กระสุนใหม่อยู่เสมอ ส่วนเรื่องอำนาจหยุดยั้งและอำนาจทะลุทะลวง ยังไม่เท่าไหร่ครับ แม้จะแรงน้อย แต่ปืนก็คือปืน ถ้าฝ่ายตรงข้ามหยิบขึ้นมา เป็นผม ผมก็กลัวละครับ และถ้าจะยิงให้ตาย ลูกกรดยิงง่าย แรงสะบัดแทบไม่มี ความแม่นยำสูง ยิงถูกอวัยวะสำคัญตายได้แน่นอนครับ ผมว่าถ้าควบคุมสติได้ดีในเวลาเกิดเรื่อง ลูกกรดถ้าเลือกลูกแรงสูง เช่น ไวเปอร์ สติงเจอร์ หรือ เยล
โล่แจ็กเก็ต ใช้ป้องกันตัวได้ดีเลยล่ะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์