๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:14:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านกันเป็นข้อมูลครับ (Canon Powershot G10 VS LX3 Panasonic Lumix)  (อ่าน 13396 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 12:33:05 PM »

"แท่งหรรษา"

ชวน สยิว ครับ อ.    คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 05:48:46 PM »

ผมสรุปสั้นกว่าคุณ 686 ครับ
ผมซื้อ LX3 เพราะตัวมันเล็กกว่า G10, พิกเซลน้อยกว่า (10 MP ยังรู้สึกว่ามากเกิน), และเลนซ์ 24 ครับ (f/2 เป็นของแถม)

ที่ว่า LX3 ใช้ง่ายด้วยโหมด iA นั้น ลองแล้วไม่ค่อยชอบครับ  สีเพี้ยน  ใช้ P กับ "แท่งหรรษา" ปรับบวกลบสนุกกว่า
จนป่านนี้ยังเล่นไม่ครบเครื่องครับ  มันปรับได้แยะเหลือเกิน

แล้วตกลงอาจารย์ปรับกำลังแฟลชได้หรือยังครับ...Cheesy
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 07:35:34 PM »

ปรับแฟลชได้แล้วครับ กดปุ่ม +/- สามครั้ง (ครั้งแรกตั้งแสง ครั้งที่สองถ่ายคร่อมหลายรูป) แล้วโยกเจ้า "แท่งหรรษา" ไปซ้ายขวาตามต้องการครับ ซ้ายสุดได้ -2 EV

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 11:31:40 PM »

ปรับแฟลชได้แล้วครับ กดปุ่ม +/- สามครั้ง (ครั้งแรกตั้งแสง ครั้งที่สองถ่ายคร่อมหลายรูป) แล้วโยกเจ้า "แท่งหรรษา" ไปซ้ายขวาตามต้องการครับ ซ้ายสุดได้ -2 EV

แฮ่ะๆ...เหมือนกล้องผมเลยครับ...Cheesy
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 12:05:23 PM »

ผมสรุปสั้นกว่าคุณ 686 ครับ
ผมซื้อ LX3 เพราะตัวมันเล็กกว่า G10, พิกเซลน้อยกว่า (10 MP ยังรู้สึกว่ามากเกิน), และเลนซ์ 24 ครับ (f/2 เป็นของแถม)

ที่ว่า LX3 ใช้ง่ายด้วยโหมด iA นั้น ลองแล้วไม่ค่อยชอบครับ  สีเพี้ยน  ใช้ P กับ "แท่งหรรษา" ปรับบวกลบสนุกกว่า
จนป่านนี้ยังเล่นไม่ครบเครื่องครับ  มันปรับได้แยะเหลือเกิน

..เรียนถามความเห็น อ.ผณิศวร ระหว่าง LX 3 เปรียบเทียบกับ TZ 5 จุดเด่น/ด้อยต่างกันมากไหมครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 04:29:20 PM »

Sorry to have to type English. I'm in a meeting in Rotterdam.

TZ is a "Travel Zoom", 28-280 range covering wide to tele and basically "Auto Only". I have a TZ3 and the only control I use is the +/- for exposure.  The rest is up to the camera.  It's very convenient to carry around, considering the zoom range.

For the LX, the selling point is the 24 f/2 lens, even though it only zooms to 60.  It has bigger sensor and infinitely adjustable. Very good results.  If you plan to shoot on iA a lot then you'd be paying way too much. 

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 08:06:21 PM »

G10 ครับ   ถ่ายในสภาพแสงน้อย  ISO200  WB= Auto

ภาพแรก สถานีรถไฟใต้ดิน  แสงฟลูโอเรสเซ็นต์
ภาพที่สอง  ไฟดาวน์ไลท์ดวงเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 08:08:14 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:53:30 PM »

เย้ๆๆๆ เรามีแก๊งส์G10แว๊วววววว เยาะเย้ย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 12:10:53 AM »

ไหว้ ชอบรูปที่ 2 ครับพี่สุพินท์ ให้รายละเอียดได้ดีเยี่ยม ขอบคุณครับ

เยี่ยม เพื่อนๆ ที่กำลังจะเลือกซื้อกล้องคอมแพค ใจเย็นนิดนึงครับ ประมาณเดือนหน้าจะมีตัวเลือกนอกจาก 2 คู่กัดนี้แล้วจะเพิ่มขึ้นมาอีก 1 คือ  FinePix F200EXR เห็นมีคนบอกว่าราคาประมาณหมื่นต้นๆ ไฟล์ภาพที่ออกมาน่าทึ่งมาก โดยเฉพาะช่วง ISO สูงๆ

หลงรัก ลองชมกันคราวๆ ได้ที่นี่ครับ http://www.fujifilm.com/products/digital_cameras/f/finepix_f200exr/index.html 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 01:13:41 PM »

ไหว้ ชอบรูปที่ 2 ครับพี่สุพินท์ ให้รายละเอียดได้ดีเยี่ยม ขอบคุณครับ

เยี่ยม เพื่อนๆ ที่กำลังจะเลือกซื้อกล้องคอมแพค ใจเย็นนิดนึงครับ ประมาณเดือนหน้าจะมีตัวเลือกนอกจาก 2 คู่กัดนี้แล้วจะเพิ่มขึ้นมาอีก 1 คือ  FinePix F200EXR เห็นมีคนบอกว่าราคาประมาณหมื่นต้นๆ ไฟล์ภาพที่ออกมาน่าทึ่งมาก โดยเฉพาะช่วง ISO สูงๆ

หลงรัก ลองชมกันคราวๆ ได้ที่นี่ครับ http://www.fujifilm.com/products/digital_cameras/f/finepix_f200exr/index.html 

เห็นว่า ใช้วิธี รวม พิกเซลให้ส่งสัญญานร่วมกัน โดยลดขนาดของภาพลง จาก 12 ล้าน พิกเซล ให้เหลือ 6 ล้าน พิกเซล ทำให้พื้นที่รับภาพ ใหญ่ขึ้นเท่าตัว เท่ากับว่า Noise ลดลง เท่าตัวด้วยเช่นกัน แต่รูปทรง ไม่เปลี่ยนไปจากรุ่นก่อนหน้านี้เลย ครับ ฟูจิตัวนี้

กล้องตัวนี้ใช้ Super CCD EXR รุ่นใหม่ ให้ภาพออกมา เนียน มากครับ ดูจากภาพที่โพสบนเว็ปแล้ว ไม่บอก ไม่รู้เลยว่า ถ่ายมาจากกล้อง compact

**** แต่ ผม ซื้อ G10 ไปแล้ว คงได้แต่มอง

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:27:01 AM »

ฟูจิ F200 ตัวเล็กกว่า G10 มากนะครับ  ถ้าจะเทียบกับแคนอนน่าจะอยู่ระดับ IXUS
เห็นผู้การสุพินท์ให้เหตุผลในการเลือก G10 ไว้ข้อหนึ่งว่า ตัวมันใหญ่หน่อย ดูเป็นมืออาชีพกว่ากล้องเล็กๆ
โดยเฉพาะเวลาไปงานโชว์อาวุธ  ติดป้าย press พกกล้องเล็กๆ ไป  โดนเพ่งเล็งว่าเป็น press ปลอม Smiley

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 11:26:17 AM »

ฟูจิ F200 ตัวเล็กกว่า G10 มากนะครับ  ถ้าจะเทียบกับแคนอนน่าจะอยู่ระดับ IXUS
เห็นผู้การสุพินท์ให้เหตุผลในการเลือก G10 ไว้ข้อหนึ่งว่า ตัวมันใหญ่หน่อย ดูเป็นมืออาชีพกว่ากล้องเล็กๆ
โดยเฉพาะเวลาไปงานโชว์อาวุธ  ติดป้าย press พกกล้องเล็กๆ ไป  โดนเพ่งเล็งว่าเป็น press ปลอม Smiley

...ตรงข้ามกับไปงานแต่งงานแล้วถือกล้อง DSLR ตัวใหญ่ เขาหาว่าเป็นช่างภาพเรียกให้ไปถ่ายรูปอยู่นั่นแล้ว  ยี๊

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 12:00:50 PM »

จริงค่ะ อ. อย่างงานโชว์ทั้งหลาย โอสังเกตได้ว่าพวกพริ๊ตตี้ จะสู้กล้องที่มีเลนส์โตๆก่อนเลย คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 12:05:56 PM »

พวกพริ๊ตตี้ จะสู้กล้องที่มีเลนส์โตๆก่อนเลย

อยู่แล้วล่ะเจ๊
ยิ่งขาวอวบ ด้วย นี่...........
ไม่ต้องบอกแล้ว  โพสท่าอย่างเดียว
ช่าง มีหน้าที่กด ลูกเดียว..............

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์