๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:48:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เรื่อง กล้องจุดแดง แบบไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ เพื่อเป็นวิทยาทานครับ..  (อ่าน 5510 ครั้ง)
BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 10:51:04 PM »

อยากเรียนถาม พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกที่เคยใช้กล้องจุดแดง ประเภทไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ครับ ตัวอย่างเช่นข้อมูล และรูปด้านล่าง
กล้องประเภทนี้ มีคุณสมบัติ ดี และ ด้อย กว่ากล้องจุดแดง แบบใช้ถ่าน อย่างไรครับ... การใช้งาน ในสภาพแสง กลางวัน กับกลางคืน
ต่างกันอย่างไรครับ....  และกล้องประเภทนี้น่าใช้ไหมครับ...ราคาสูงไหมครับ  และถ้าเปรียบเทียบกับ พวก EoTech นั้นจะพอไหวไหมครับ???
กรณีทหารที่ต้องออกปฏิบัติภาระกิจตามป่าเขา เป็นระยะเวลายาวนาน ต้องตากแดด ตากฝน กล้องประเภทนี้ น่าจะสมบุกสมบันนะครับ..
ไม่ต้องพกถ่านสำรองไปเผื่อ... ถ่านอ่อน  ไม่ต้องกล้ว กล้องช๊อต เวลาข้ามลำน้ำพร้อม ปืน และเครื่องสนาม หรือเจอฝนตกหนัก ๆ ฯลฯ
ขอความรู้เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ.... ไหว้
............................................
PKS-01 (PK-AS Special Super Compact Waterproof  Red Dot  sight / Black Dot  sight.).

This sight is improved hunting version of the PKS-01 sight, which one has been developed specifically for the combat operations of the Russian Special Forces. It not only fills the role of the traditional red dot short range sight. PK-AS also designed for long range shooting. The quality of this scope is equal to NATO military optics. It's fully coated prismatic lens system provides a remarkable, high contrast, wide angle field of view allowing for fast acquisition of moving and spaced targets. Its most unique feature is its black dot - red dot aiming mark. Under normal daylight conditions, a precise 3 MOA black dot enclosed in a simple elliptical range-finding oval (170 MOA) is always visible without the use of the battery. When needed, a flip of the switch activates a 3 MOA red dot. This flexibility allows the PK-AS round the clock effectiveness in all environments. This dual functioning is available in no other Red Dot sight. Another great feature is the exceeding ease of making alignment adjustments using its indexed ballistic cam. This thumbwheel style range turret is calibrated in equal 2 MOA increments which makes it easy to use the sight with any caliber rifle. The non-magnification design allows for both-eyes-open shooting eliminating eyestrain. You have an unlimited field of view and maximum ability to register incoming targets. The design of the sight hasn't copies in the world. The sight is filled with nitrogen in order to prevent internal misting of the lens. 

Main PK-AS features:
Collimating aiming  Red Dot - Black Dot;

The sight can work without battery;
 Aiming dot always in center a field of vision; all-metal high-strength body; Is water-tight;

oval for range tracking ; fast adjusting on a target distance.

..................................................

Technical information:

Visibie magnification 1,0x   
Exit pupil diameter 16 mm
Visible angular size of the aiming mark 3  MOA
Eye Relief 120 mm

Supply voltage 3V (CR 1/3N or 2xAG13)
Field of view 14o
Operating temperature -40 to +40oC
Overall dimensions 123x42x122 mm
Mass 0,41 kg 

........................................................... ..........................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2009, 08:33:09 PM โดย BANGRACHAN » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:40:53 AM »

ผมลองค้นหาข้อมูลดูแล้ว
กล้องตัวนี้ใช้แบตฯนะครับ แต่ว่าจะพิมพ์จุดดำไว้ที่เลนส์อีกทีในกรณีที่ไม่ใช้แบตฯ(เช่นในตอนเช้าที่มีแสงสว่าง แต่ตอนค่ำมองไม่เห็นจุดแน่ๆถ้าไม่เปิดแบตฯ)

มีอีกตัวที่ไม่ใช้แบตฯจริงๆคือ ACOG รุ่นนี้ครับ

ส่วนรายละเอียดผมไม่สันทัดครับ  Embarrassed
http://www.tactical-store.com/ts-tj-rs-ta55a.html

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 03:03:17 AM »

เคยยิงปืนตอนเรียน tactical rifle ที่ติดตัวนี้

ยิงตอนกลางวัน กลางแจ้ง  ก็สว่างดี ไม่ใช้ถ่าน
ดีกว่ากล้องจุดแดงที่ใช้ถ่านตรงไม่ต้องกังวลเรื่องถ่านหมด  หรือถ่านหลวม  หรือลัดวงจร
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:37:59 PM »

สมัยก่อนเคยซื้อกล้อง SUIT ของอิสราเอล ที่ปลดประจำการมาเล่น แล้วก็ขายไป
ข้างในจะมีสารรังสี ตริเตียม Tritium เรืองแสง เหมือนหน้าปัดนาฬิกา ทำให้ไม่ต้องใช้ถ่านได้ครับ
กล้องที่ปลดประจำการพวกนี้ พวกสารเรืองแสงก็จะถูกถอดออก ก่อนที่จะปลดประจำการเอามาขายให้พลเรือนครับ

กล้องพลเรือนที่ใช้สาร อมแสงแบบหน้าปัดนาฬิกา ก็มี Bushnell Firefly
แต่ตัวนี้ เอาสาร อมแสง ไปทาไว้ที่เส้นเล็ง ทำให้ไม่ต้องใช้ถ่าน
ก่อนใช้ให้โดนแสงไฟ (หรือเอาไฟฉายส่อง) เข้าไปในกล้องให้สารเคมี อม แสง ไว้นิดนึง แล้วค่อยๆคายแสงออกมาสว่างในความมืดทีหลังครับ
ตอนนี้รู้สึกว่าจะเลิกทำขายไปแล้วครับ

Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 04:15:38 PM »

อยากเรียนถาม พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกที่เคยใช้กล้องจุดแดง ประเภทไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ครับ ตัวอย่างเช่นข้อมูล และรูปด้านล่าง
กล้องประเภทนี้ มีคุณสมบัติ ดี และ ด้อย กว่ากล้องจุดแดง แบบใช้ถ่าน อย่างไรครับ... การใช้งาน ในสภาพแสง กลางวัน กับกลางคืน
ต่างกันอย่างไรครับ....  และกล้องประเภทนี้น่าใช้ไหมครับ...ราคาสูงไหมครับ  และถ้าเปรียบเทียบกับ พวก EoTech นั้นจะพอไหวไหมครับ???
กรณีทหารที่ต้องออกปฏิบัติภาระกิจตามป่าเขา เป็นระยะเวลายาวนาน ต้องตากแดด ตากฝน กล้องประเภทนี้ น่าจะสมบุกสมบันนะครับ..
ไม่ต้องพกถ่านสำรองไปเผื่อ... ถ่านอ่อน  ไม่ต้องกล้ว กล้องช๊อต เวลาข้ามลำน้ำพร้อม ปืน และเครื่องสนาม หรือเจอฝนตกหนัก ๆ ฯลฯ
ขอความรู้เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ.... ไหว้
............................................
PKS-01 (PK-AS Special Super Compact Waterproof  Red Dot  sight).

ตัวที่ท่าน BANGRACHAN   ยกมา  ไม่เคยลองใช้ครับ
      ผมใช้ตัว Cobra Sight  อยู่ครับ  แต่ต้องใช้แบตเตอรี่  ฝาปิดบริเวณช่องใส่แบตจะมีซีลยางกันน้ำ  ใช้ปืนกลางฝน น่าจะพอรับไหว ยกเว้นนำไปจุ่มตู้ปลา  กรณีถ่านสำรอง ไม่หนักหนามากครับ เป็นถ่านขนาด AA  สามารถหาซื้อได้ง่าย ใช้เป็นอัลคาไลน์ แบบแพ็ค ที่มีขายตามท้องตลาดทั่วไปได้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 04:38:15 PM »

อ่านที่คุณบางระจันตั้งกระทู้แล้ว ดูเหมือนเล่นคำโฆษณาครับ 
คือไม่ต้องใช้แบต หน้าจอเป็นจุดดำขนาด 3moa   แบบนี้ก็เหมือนกล้องขยายติดไรเฟิลปรกตินี่ครับ
สำหรับที่บอกว่า เปิดใช้จุดแดงขนาด 2moa ก็ได้  เหมือนลืมพิมพ์ว่า"กรณีนี้ต้องใช้แบต"

BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 09:30:00 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ... ส่วน กล้องตัวที่ผมยกมาให้ดูนั้น ต้องใช้แบตจริงด้วยตามที่ ท่าน NaiDiputs กล่าวมา...
วันนี้เลยไปค้นหนังสือดูเจอตัวหนึ่ง ที่ ทบ.ไทยโดยศูนย์การทหารราบ เคยนำมาทดสอบ เพื่อประเมินผลสำหรับการจัดหาอาวุธมา
ประจำกายทหารไทย และนั่นก็คือ ปืน ทาวอร์ ทาร์ 21 (IMI Tavor TAR-21) เป็นปืนเล็กยาวรุ่นใหม่ของอิสราเอล
ออกแบบตั้งแต่ พ.ศ. 2534 เริ่มทดสอบตั้งแต่ พ.ศ. 2542-2543 และเริ่มประจำการตั้งแต่ พ.ศ. 2545 ในกองทัพโคลัมเบีย, คอสตาริกา, จอร์เจีย, กัวเตมาลา, อิสราเอล, อินเดีย และโปรตุเกส และในที่สุด กองทัพบกไทยได้ทำสัญญาสั่งซื้อ ทาวอร์ ทาร์ 21 เข้าประจำการ จำนวน 15,000 กระบอก ในปี พ.ศ. 2550-2552 ชื่อ TAR-21 ย่อมาจาก "Tavor Assault Rifle - 21st Century" หมายความว่า เป็นปืนเล็กยาวของศตวรรษที่ 21..
     โดยใช้กล้องเล็ง MEPRO 21 M มาติดตั้ง มีลักษณะสะท้อนภาพแบบ ให้แสงจากสองแหล่ง กล่าวคือ ในเวลากลางวัน
ใช้ระบบรวมแสงสว่างตามธรรมชาติด้วยใยแก้วนำแสง ส่วนในเวลากลางคืน ให้แสงจากสารทริเธียม (tritium light source) สร้างเป็นจุดเล็งสีแดง
(red dot) ได้รับการออกแบบสำหรับเล็งได้อย่างรวดเร็วในทุกสภาพของแสงโดยไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ กล้องเล็งตัวนี้มีขนาดเลนส์ขนาด
เส้นผ่าศูนย์กลาง 30 มิลลิเมตร การมองเห็นเท่าภาพเจริง ทำให้ย่านการมองเห็นภาพกว้าง เป็นประโยชน์ต่อการเล็งจับเป้าหมายได้รวดเร็ว
และการเล็งเป้าหมาย โดยไม่ต้องหลับตาอีกข้างหนึ่ง...
http://www.israel-weapon.com/?catid=%7BBE33B6E6-080B-45B8-AD85-C4E1E40D0422%7D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2009, 11:29:48 AM โดย BANGRACHAN » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 12:41:20 AM »

คลับคล้ายว่าโรงงานเลิกผลิตไปแล้วนะครับ หากสนใจสั่งซื้อ ลองตรวจสอบดูก่อน

BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 06:36:23 AM »

คลับคล้ายว่าโรงงานเลิกผลิตไปแล้วนะครับ หากสนใจสั่งซื้อ ลองตรวจสอบดูก่อน
ขอบคุณครับ... มิน่าหล่ะท่าน ผมส่ง e-mail ไปถามฝ่ายขายของบริษัทที่เมืองนอก เป็นอาทิตย์มาแล้วไม่เห็นตอบกลับมาเลยครับ..
ผมกำลังมองหามาใช้สักตัวครับ...กำลังหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจอยู่ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2009, 06:53:30 AM โดย BANGRACHAN » บันทึกการเข้า
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 02:54:23 PM »

ถ้ามีขายแล้วไม่แพงก้อน่าสนครับ  Grin

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
หน้า: [1]
  พิมพ์