๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:36:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา แมกซีน CZ 75  (อ่าน 3361 ครั้ง)
CZ75DJ
Jr. Member
**

คะแนน 5

"ผู้ครองอำนาจต้องถือกฎหมายเป็นสำคัญ ไม่ทำตามกฎหมายผู้ใดจะนับถืบ"

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 11:27:17 AM »

รบกวนสอบถามพี่สมาชิก อวป ครับ  คือว่า ใช้ CZ 75 D comp  ครับ แมกซีนเดิมๆ ปืนก็เดิมๆ  ปัญหาคือเมื่อขึ้นลำ Slide ป้อนกระสุนเข้ารังเพลิง 1 นัด แล้วกดปลดแมกซีนแต่แมกซีนไม่หลุดออกมา  ต้องใช้มือดึงออกมาครับ เมื่อดึงแมกซีนก็พบว่ากระสุนนัดเลือนออกมาจากแมกซีนทำให้หัวกระสุนติดไม่หลุดออกมาครับ  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะแมกซีนหรือลำเลือนที่ป้อนกระสุนครับ ปืนใหม่ครับ  ยิง 75 นัดครับ
    ปล.ขอบคุณลวงหน้าครับ

อันโลกนี้มิใช่ของบุคคลคนเดียว แต่เป็นของประชาชนทั้งมวล ถ้าสามารถปฏิบัติ การให้สอดคล้องกับผลประโยชน์ของประชาชนทั้งมวล ก็จักทำให้ประชาชนทั้งมวลสวามิภักดิ์
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 11:43:50 AM »

ปืนรุ่นนี้ ปลดแม็กๆจะไม่ร่วงลงมาทันทีครับ ต้องใช้มือช่วยดึงลงมา   ถ้าจะทำให้แม็กร่วงลงมาเลย ก็ต้องตกแต่งแหนบสปริงด้านในเล็กน้อย ..... ถือว่าเป็นปกติครับ

ปืนสั้นเซมิออโต ส่วนใหญ่ เวลาโหลดกระสุนเข้าไปในรังเพลิง  นัดบนสุดในแม็ก จะมีการขยับตัวไปข้างหน้านิดหน่อย   ......ปกติอีกเช่นกัน     

แต่ถ้า ปลดแม็กแล้ว กระสุนนัดบนร่วงออกมาต่างหาก หลุดออกจากปากแม็กเลย  หลุดออกมา 1-2 นัด  อย่างนั้น แสดงว่าความเป็นสปริงที่ปากแม็กเสื่อม  ควรแก้ไขโดยด่วย

....ตามล่า...อีตอแหล
somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:49:36 PM »

ปืนรุ่นนี้ ปลดแม็กๆจะไม่ร่วงลงมาทันทีครับ ต้องใช้มือช่วยดึงลงมา   ถ้าจะทำให้แม็กร่วงลงมาเลย ก็ต้องตกแต่งแหนบสปริงด้านในเล็กน้อย ..... ถือว่าเป็นปกติครับ

ปืนสั้นเซมิออโต ส่วนใหญ่ เวลาโหลดกระสุนเข้าไปในรังเพลิง  นัดบนสุดในแม็ก จะมีการขยับตัวไปข้างหน้านิดหน่อย   ......ปกติอีกเช่นกัน     

แต่ถ้า ปลดแม็กแล้ว กระสุนนัดบนร่วงออกมาต่างหาก หลุดออกจากปากแม็กเลย  หลุดออกมา 1-2 นัด  อย่างนั้น แสดงว่าความเป็นสปริงที่ปากแม็กเสื่อม  ควรแก้ไขโดยด่วย

ใช้อยู่เหมือนกัน (ปกติ) ครับ

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:53:03 PM »

CZ75...จะม่แหนบไว้คอยดันแม็กฯไม่ให้หล่นมาครับ.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
CZ75DJ
Jr. Member
**

คะแนน 5

"ผู้ครองอำนาจต้องถือกฎหมายเป็นสำคัญ ไม่ทำตามกฎหมายผู้ใดจะนับถืบ"

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 02:09:44 PM »

ขอบคุณความรู้และประสบการณ์มาก ๆ ครับ สบายใจแล้วครับ    เยี่ยม
Colt .45 อีกกระบอกไม่เป็นครับเลยสงสัย 

อันโลกนี้มิใช่ของบุคคลคนเดียว แต่เป็นของประชาชนทั้งมวล ถ้าสามารถปฏิบัติ การให้สอดคล้องกับผลประโยชน์ของประชาชนทั้งมวล ก็จักทำให้ประชาชนทั้งมวลสวามิภักดิ์
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 04:00:43 AM »

รบกวนสอบถามพี่สมาชิก อวป ครับ  คือว่า ใช้ CZ 75 D comp  ครับ แมกซีนเดิมๆ ปืนก็เดิมๆ  ปัญหาคือเมื่อขึ้นลำ Slide ป้อนกระสุนเข้ารังเพลิง 1 นัด แล้วกดปลดแมกซีนแต่แมกซีนไม่หลุดออกมา  ต้องใช้มือดึงออกมาครับ เมื่อดึงแมกซีนก็พบว่ากระสุนนัดเลือนออกมาจากแมกซีนทำให้หัวกระสุนติดไม่หลุดออกมาครับ  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะแมกซีนหรือลำเลือนที่ป้อนกระสุนครับ ปืนใหม่ครับ  ยิง 75 นัดครับ

ปืนรุ่นนี้ ปลดแม็กๆจะไม่ร่วงลงมาทันทีครับ ต้องใช้มือช่วยดึงลงมา   ถ้าจะทำให้แม็กร่วงลงมาเลย ก็ต้องตกแต่งแหนบสปริงด้านในเล็กน้อย ..... ถือว่าเป็นปกติครับ

ปืนสั้นเซมิออโต ส่วนใหญ่ เวลาโหลดกระสุนเข้าไปในรังเพลิง  นัดบนสุดในแม็ก จะมีการขยับตัวไปข้างหน้านิดหน่อย   ......ปกติอีกเช่นกัน     

Grin ผมไม่แน่ใจนะครับคุณโทนว่า CZ-75 รุ่นที่เป็นคอมแพคปัจจุบันยังทำแหนบให้ดันหลังซองกระสุนไว้เหมือน CZ-75 รุ่นเก่า ๆ หรือเปล่า Grin
 Grin แต่ในคำถามของท่านเจ้าของกระทู้บอกว่าเมื่อขึ้นลำป้อนกระสุนนัดแรกเข้ารังเพลิงไปแล้วกระสุนนัดต่อไปในซองกระสุนจะเลื่อนไปด้านหน้า ทำให้หัวกระสุนไปยันกับช่องซองกระสุนเมื่อปลดซองกระสุนแล้วซองกระสุนไม่ออกมาโดยง่ายต้องใช้มือดึงช่วย SP-01 ของผมก็เป็นครับ แต่จะเป็นเมื่อบรรจุกระสุนไว้เต็มอัตราบรรจุของซองกระสุน คือเมื่อบรรจุกระสุนไว้เต็มซองกระสุน แรงดันสปริงของซองกระสุนจะมาก เมื่อลำเลื่อนดันกระสุนนัดแรกเข้ารังเพลิง ท้องลำเลื่อนจะดันกระสุนนัดที่สองที่มีแรงสปริงซองกระสุนดันไว้มาก ทำให้กระสุนนัดที่สองเลื่อนตามลำเลื่อนไปด้านหน้าทำให้เกิดอาการดังกล่าว ตอนผมได้ปืนมาใหม่ ๆ เลื่อนไปมากจนดึงซองกระสุนออกไม่ได้ต้องค้างลำเลื่อนแล้วดันกระสุนกลับไปในซองกระสุนก่อนจึงจะปลดซองกระสุนได้ครับ Grin
 Grin สำหรับเจ้าของกระทู้ไม่ต้องกังวลครับ ผมวิเคราะห์แล้วถือเป็นเรื่องปกติ และเมื่อมีกระสุนน้อยกว่าความจุเต็มสักสองสามนัดอาการนี้ก็จะไม่เกิด หรืออาจมีการกระสุนนัดบนสุดในซองกระสุนเลื่อนออกมาบ้างแต่ไม่ทำให้การปลดซองกระสุนติดขัด หรือเมื่อใช้งานปืนไปสักระยะหนึ่งอาการก็จะน้อยลงเช่นเดียวกับ SP-01 ของผมครับ Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 08:23:17 AM »

Grin ผมไม่แน่ใจนะครับคุณโทนว่า CZ-75 รุ่นที่เป็นคอมแพคปัจจุบันยังทำแหนบให้ดันหลังซองกระสุนไว้เหมือน CZ-75 รุ่นเก่า ๆ หรือเปล่า Grin
 Grin แต่ในคำถามของท่านเจ้าของกระทู้บอกว่าเมื่อขึ้นลำป้อนกระสุนนัดแรกเข้ารังเพลิงไปแล้วกระสุนนัดต่อไปในซองกระสุนจะเลื่อนไปด้านหน้า ทำให้หัวกระสุนไปยันกับช่องซองกระสุนเมื่อปลดซองกระสุนแล้วซองกระสุนไม่ออกมาโดยง่ายต้องใช้มือดึงช่วย SP-01 ของผมก็เป็นครับ แต่จะเป็นเมื่อบรรจุกระสุนไว้เต็มอัตราบรรจุของซองกระสุน คือเมื่อบรรจุกระสุนไว้เต็มซองกระสุน แรงดันสปริงของซองกระสุนจะมาก เมื่อลำเลื่อนดันกระสุนนัดแรกเข้ารังเพลิง ท้องลำเลื่อนจะดันกระสุนนัดที่สองที่มีแรงสปริงซองกระสุนดันไว้มาก ทำให้กระสุนนัดที่สองเลื่อนตามลำเลื่อนไปด้านหน้าทำให้เกิดอาการดังกล่าว ตอนผมได้ปืนมาใหม่ ๆ เลื่อนไปมากจนดึงซองกระสุนออกไม่ได้ต้องค้างลำเลื่อนแล้วดันกระสุนกลับไปในซองกระสุนก่อนจึงจะปลดซองกระสุนได้ครับ Grin
 Grin สำหรับเจ้าของกระทู้ไม่ต้องกังวลครับ ผมวิเคราะห์แล้วถือเป็นเรื่องปกติ และเมื่อมีกระสุนน้อยกว่าความจุเต็มสักสองสามนัดอาการนี้ก็จะไม่เกิด หรืออาจมีการกระสุนนัดบนสุดในซองกระสุนเลื่อนออกมาบ้างแต่ไม่ทำให้การปลดซองกระสุนติดขัด หรือเมื่อใช้งานปืนไปสักระยะหนึ่งอาการก็จะน้อยลงเช่นเดียวกับ SP-01 ของผมครับ Grin
  ลักษณะที่กล่าวมา ปืน CZ 75 D COMPACT ของผมก็เป็นเช่นกันครับเพียงแต่เป็นน้อยกว่าของเพื่อนสมาชิก  แต่ของผมใช้ไปสักพักใหญ่ๆอาการดั่งกล่าวก็หายไปในเรื่องของลูกนัดที่สองเลื่อนไปข้างหน้านั้นในเวลาที่เราขึ้นลำเอาลูกแรกเข้ารังเพลิง  ส่วนถ้าอยากให้แม็กลื่นไหลปรู๊ดง่ายนิดเดียวครับ  กดแผ่นสปริงแหนบด้านในด้าม(หลังโครงด้ามด้านในในช่องเสียบแม็กกระซีน)ให้ยุบตัวลงไปก็ใช้ได้แล้วครับ...
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:32:33 AM »

CZ 75  มีแหนบสปริงคอยดันซองกระสุนไว้ดีแล้วครับ  เวลาใช้งานหากเผลอไปกดปุ่มปลดซองกระสุน  จะได้ไม่หลุดร่วงออกมาให้ขายหน้า   Cheesy Cheesy

""
ekarat_ch
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:58:45 PM »

ลองใช้กระสุนใหม่หรือกระสุนที่ปลอกไม่มีรอยขูดจากตัวคัดปลอกดูครับ น่าจะปกติ

กระสุนที่ลองฝึกขึ้นสไลด์เล่นบ่อยๆปลอกจะเป็นรอย

เวลาขึ้นลำโหลดกระสุนเข้าลำเพลิงมักจะลากกระสุนนัดถัดไปให้เคลื่อนที่ไปข้างหน้า

PSDC 35
C.S.D.105UNIT #K-04
SPD 12
CZ75DJ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 02:45:30 PM »

ลองใช้กระสุนใหม่หรือกระสุนที่ปลอกไม่มีรอยขูดจากตัวคัดปลอกดูครับ น่าจะปกติ

กระสุนที่ลองฝึกขึ้นสไลด์เล่นบ่อยๆปลอกจะเป็นรอย

เวลาขึ้นลำโหลดกระสุนเข้าลำเพลิงมักจะลากกระสุนนัดถัดไปให้เคลื่อนที่ไปข้างหน้า
   ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ  ผมจะไปลองดู บอกตามตรงครับกระสุนที่ใช้เป็นรอยเยอะครับ(ถอดจากแม๊กซีน) ผู้หลักผู้ใหญ่ท่านให้มาลองครับ   ตอนนี้ผมซื้อกระสุนใหม่ ยี้ห้อ Speer Lawman ว่าจะลองดูครับ

ekarat_ch
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:03:50 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ  ผมจะไปลองดู บอกตามตรงครับกระสุนที่ใช้เป็นรอยเยอะครับ(ถอดจากแม๊กซีน) ผู้หลักผู้ใหญ่ท่านให้มาลองครับ   ตอนนี้ผมซื้อกระสุนใหม่ ยี้ห้อ Speer Lawman ว่าจะลองดูครับ

ทดลองแล้วช่วยแจ้งผลด้วยนะครับ อยากทราบว่าใช่เหมือนผมรึปล่าว

ของผมเป็นอาการนี้เช่นกัน ลองเอาลูกกระสุนใหม่ที่ขอบจานท้ายไม่มีรอย อาการกลับมาปกติครับ

กดปลดแม็กซ์ปุ๊บ แม็กซ์ล่วงปั้บ

ตอนหลังเวลาซ้อมขึ้นลำโหลดกระสุนเล่นผมเลยใช้วิธีนี้ครับ

เอาลูกกระสุนปืนจานท้ายที่มีรอยคัดปลอกใส่ไว้ให้อยู่ในตำแหน่งตัวคัดปลอก กับ ตรงข้างตัวคัดปลอกเท่านั้น

เพื่อรักษาผิวสัมผัสของลูกกระสุนนัดต่อไปให้เรียบ Smoot เข้าไว้

จะได้ไม่ลากกระสุนนัดต่อไปออกมาแจม

PSDC 35
SPD 12
paylu
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:40:03 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินอ่านแล้วคิดถึง CZ 75 P-01 จังใช้ได้6เดือนโดนขโมยเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
ekarat_ch
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:28:30 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินอ่านแล้วคิดถึง CZ 75 P-01 จังใช้ได้6เดือนโดนขโมยเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

อ้าว กรำ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

แล้วเรื่องราวเป็นไงมาไงครับ

PSDC 35
SPD 12
CZ75DJ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 09:23:57 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ  ผมจะไปลองดู บอกตามตรงครับกระสุนที่ใช้เป็นรอยเยอะครับ(ถอดจากแม๊กซีน) ผู้หลักผู้ใหญ่ท่านให้มาลองครับ   ตอนนี้ผมซื้อกระสุนใหม่ ยี้ห้อ Speer Lawman ว่าจะลองดูครับ

ทดลองแล้วช่วยแจ้งผลด้วยนะครับ อยากทราบว่าใช่เหมือนผมรึปล่าว

ของผมเป็นอาการนี้เช่นกัน ลองเอาลูกกระสุนใหม่ที่ขอบจานท้ายไม่มีรอย อาการกลับมาปกติครับ

กดปลดแม็กซ์ปุ๊บ แม็กซ์ล่วงปั้บ

ตอนหลังเวลาซ้อมขึ้นลำโหลดกระสุนเล่นผมเลยใช้วิธีนี้ครับ

เอาลูกกระสุนปืนจานท้ายที่มีรอยคัดปลอกใส่ไว้ให้อยู่ในตำแหน่งตัวคัดปลอก กับ ตรงข้างตัวคัดปลอกเท่านั้น

เพื่อรักษาผิวสัมผัสของลูกกระสุนนัดต่อไปให้เรียบ Smoot เข้าไว้

จะได้ไม่ลากกระสุนนัดต่อไปออกมาแจม

ผลการทดสอบ เมื่อเปลี่ยนกระสุนใหม่เต็มแม๊กซีน 14 นัด ดึง Slide นำกระสุนเข้ารังเพลิง 1นัด แล้วกดปลดแม๊กซีน แม๊กซีนล่วงไม่ติดขัดครับแต่กระสุนนัดที่2ก็เลื่อนไปข้างหน้าเล้กน้อยไม่มากครับ  แล้วลองอีกครั้ง ใส่กระสุนใหม่ 10 นัด ดึง Slide นำกระสุนเข้ารังเพลิง 1นัด แล้วกดปลดแม๊กซีน แม๊กซีนล่วงไม่ติดขัดครับ กระสุนนัดที่2ก็เลื่อนไปข้างหน้าเล้กน้อยไม่มากครับ  อาจเป็นแพราะปืนกระปอกนี้ยิงยังไม่ถึง 200 นัดก็เป็นได้
  ขอบคุณพี่ๆ ที่แนะนำครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์