๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 02:13:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสั้นยิงช้า Free pistol เวปเรา ยังมีใครเล่นอยู่บ้างครับ  (อ่าน 72968 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 11:17:00 AM »

ผมวัดระยะศูนย์ของToz 35M ได้ 37 ซม.

Free Pistol ลำกล้องยาว กระสุนต้องใช้เวลากว่าจะพ้นปากลำกล้อง
อยากให้อาจารย์ให้ความรู้/เทคนิคเรื่องการ Follow through และเรื่องสัมผัสที่ควรจะเป็นของด้ามปืนด้วยครับ  ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 08:39:53 AM »

ผมเคยเขียนเรื่องสั้นลงในจดหมายรายเดือนของ อ.วีระ สมัยทำชมรมฟรีพิสตอล หัวเรื่อง "ยิงปืนสั้น สำคัญที่ข้อมือ"
สรุปโดยย่อ คือต้องล็อกข้อมือ รวมถึงข้อศอกด้วยครับ  สังเกตกติกา ปืนฟรีฯ ทำด้ามตามสบายแต่ห้ามยื่นถึงข้อมือ
และชุดยิงต้องเป็นผ้านิ่ม ห้ามทำเฝือกล็อกข้อศอก
ทั้งนี้เพราะอาการ "แว่บ" หลุดไกลๆ นั้น เกิดจากสาเหตุเดียวคือคนยิงพลิกข้อมือครับ  ถ้าล็อกข้อมือไว้ได้จะไม่มีทางหลุดไกล
ส่วนข้อศอกนั้น มันล็อกเองจากน้ำหนัก ปืน+มือ+แขนท่อนล่าง อยู่แล้ว
อาการเคลื่อนที่/แกว่ง ของปืน ควบคุมด้วยกล้ามเนื้อไหล่เท่านั้น  อย่ากระดกหรือบิดข้อมือเพื่อให้ศูนย์เข้าเป้า

ด้ามปืนฟรีฯ ใช้หลักการเดียวกับปืนยาวท่านอน คือสำหรับปืนยาวนั้นเมื่อจัดสายสลิง นอนราบลง ปืนชี้เป้า หลับตา สงบอารมณ์ได้ที่
ลืมตาขึ้นมาศูนย์ต้องตรงเป้าครับ   ถ้าศูนย์หน้าหลังไม่ตรงกัน ต้องปรับพานท้าย  ถ้าศูนย์ตรงแต่ไม่ชี้เป้า ซ้ายขวาต้องปรับท่านอน สูงต่ำปรับสลิง
มาเป็นปืนสั้นฟรีฯ  การแต่งด้ามอย่าให้แน่นเกินไป เลือดเดินไม่สะดวกปืนจะสั่นตามจังหวะหัวใจ
ด้ามพอดีมือ  จุดที่สำคัญคือปุ่มสองปุ่มที่จะลงร่องสองข้างของโคนนิ้วนางครับ  ช่วยให้จับด้ามได้ที่เดิมทุกครั้ง
ยกปืนขึ้นเล็ง  ศูนย์หน้าหลังต้องตรงกัน ห้ามฝืนข้อมือเด็ดขาด ถ้าไม่ตรงต้องแก้ที่ด้าม   นิ้วล้วงลึกเกินไปปืนกินขวา  ตื้นเกินไปกินซ้าย
จากนั้นตั้งท่าหน้าช่องยิง  ยืนทำมุมเริ่มที่ 45 องศา มองเป้าไว้ แล้วหลับตานับหนี่งถึงสิบ  ยกปืนชี้ไปทางที่คิดว่าตรงเป้า  ลืมตาดูว่ามันชี้ไปทางไหน
ถ้าไม่ตรงเป้าต้องขยับขา  เริ่มหลับตาลองดูใหม่
เมื่อด้ามปืนแต่งดีแล้ว ตั้งท่าดีแล้ว  ยืนสำรวมสติ  หลับตายกปืน  พอลืมตาขึ้นมาปืนต้องชี้เป้า ศูนย์ต้องตรง
คือต่อให้หลับตายิงก็ควรอยู่บนเป้าแล้วครับ  คุมการแกว่งด้วยไหล่อีกเล็กน้อยก็อยู้ในดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2009, 08:44:18 AM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 09:22:50 AM »

ขอบคุณอาจารย์ผณิศวรครับ  ไหว้ ตัวผมเป็นไม้แก่(ดัดยาก+แก่)เกินแกง หัวเราะร่าน้ำตาริน  ขอเอาหลักไปสอนลูกต่อไป 

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 10:11:17 PM »

เพิ่งเปิดดูอวป.ฉบับล่าสุด 419 กันยายน 2552  .... หน้า 82
อยากรู้ว่ามืออันดับต้นของโลก จินจองโฮ, Ekimov และ Nesruev ใช้ปืนยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรกันบ้างครับ
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 10:40:42 PM »

ขอบพระคุณมากครับ ผมไม่ได้ยิงนานแล้ว พอมาจับใหม่มือใหญ่กว่าเดิม ยิงแล้วกระแทกกระดูกข้อมือเจ็บ ต้องแต่งออกหน่อย ได้เทคนิคเพิ่มจาก ดร.แล้วสงสัยต้องไปลองวิชาซะหน่อย

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 05:56:15 AM »

เพิ่งเปิดดูอวป.ฉบับล่าสุด 419 กันยายน 2552  .... หน้า 82
อยากรู้ว่ามืออันดับต้นของโลก จินจองโฮ, Ekimov และ Nesruev ใช้ปืนยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรกันบ้างครับ

รูปมันเล็กไปหน่อยดูไม่ค่อยชัดนะครับ   เชื่อว่าเป็น Morini สำหรับจินจองโฮ ส่วนอีกสองนายเป็น TOZ ค่อนข้างแน่  ของนาย Nestruev แต่งมากหน่อย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 07:50:01 AM »

ผมลองสอบหาข้อมูลราคาบ้านเรา ล่าสุด Morini 130K ส่วน Toz 75K
Morini นั้นมาตรฐานปืนสวิส ส่วน Toz รัสเซีย ราคาต่างกันเกือบเท่าตัว
แต่ฟังมาว่าล็อตล่าสุดของToz คุณภาพงานและการQCไม่ดี จนผู้นำเข้าขยาด  Tongue
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 11:23:59 AM »

คุณธำรงอาจพอทราบว่า อาจารย์วีระรับงาน "QC" ให้ ม.ฮะกีมี เวลาปืน TOZ เข้ามาแต่ละล็อต
ตรวจสกรูต่างๆ  ปรับแต่งเท่าที่ทำได้  เพื่อลดโอกาสผู้ซื้อแต่งเองผิดพลาดแล้วจะเสียความรู้สึกครับ

ขณะนี้อาจารย์เลิกยิงปืน เลิกตกปลา  วันๆ เล่นต้นไม้ง่วนอยู่กับบ้าน  อาจเป็นเพราะเหตุนี้ทำให้ทางร้านหยุดนำเข้า TOZ
ความจริงไม่ใช่ว่าคุณภาพ TOZ เลวลงในระยะหลังนะครับ  เมื่อครั้งปี 1983 มีปืน MU กับ TOZ ค้างร้านแสงทองอยู่หลายสิบกระบอก
ราคาขณะนั้น MU สองหมื่นเจ็ด, TOZ หมื่นเจ็ด  ผมจะเอา TOZ อยู่แล้ว  แต่พบว่าแส้ที่แถมมากับปืน แยงไม่เข้าท้ายลำกล้องครับ
และด้ามแคบจับไม่ถนัดเลย  ครั้งนั้นจึงเลือก MU ที่งานประณีตกว่ากันมาก  แต่ในการใช้งาน TOZ สับเร็วกว่า เวลาหลุดจะไม่ไกลเหมือน MU

คือ ปืน TOZ เป็นปืนระดับประหยัดมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ  ซื้อแล้วต้องมาขัดแต่งเอาเอง

cm84e
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 02:53:49 PM »

ผมลองสอบหาข้อมูลราคาบ้านเรา ล่าสุด Morini 130K ส่วน Toz 75K
Morini นั้นมาตรฐานปืนสวิส ส่วน Toz รัสเซีย ราคาต่างกันเกือบเท่าตัว
แต่ฟังมาว่าล็อตล่าสุดของToz คุณภาพงานและการQCไม่ดี จนผู้นำเข้าขยาด  Tongue

ลุงชอบบอกกับผมว่า ล็อตล่าสุดของ Toz เป็นอย่างนี้แหละครับ  แกถึงไม่อยากสั่งมาอีก
ผมโทรไปก็หลายครั้ง  อีกทั้งก็ไปหาที่ร้านด้วย
  ตอนนี้ก็เลย บอกทางร้านไว้ว่า  ถ้ามีช่วงใหนสั่งอีก ก็รบกวนโทรแจ้งผมด้วย
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 08:30:37 PM »

ผมสั่งกับสมาคมมาเป็น 2 ปีแล้ว แต่ไม่มีวี่แว้ว ไปสั่งกับร้าน
ร้านก็บอกว่าไม่นำเข้า
เฮ้อแล้วผมจะเอาปืนมาจากไหนดีครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
TULATULA
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 12:57:22 PM »

ผมเอง็ชอบเป็นชีวิตจิตใจแต่ฝีมือยังไม่เข้าท่า  ไม่ได้ซ้อมเลยกะว่าจะหาปืนอัดลมมาฝึกหาประสบการณ ประหยัดดี หลังจากนั้นคงดีขึ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 03:06:57 PM »

ผมไปค้นเป้าเก่าๆ จะเอามาซ่อมไปยิงตามประสาคนขี้เหนียว เลยไปเจอเอาเป้านี้ ยิงครั้งแรกซะด้วย เห็นแล้วต้องเอาตอซไปออกกำลังซะหน่อยดูซิว่าฝีมือตกหรือเปล่า

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 07:57:10 PM »

ผมติดสมาธิ....ได้ฝึกจิตให้อยู่ในความสงบ
สองชั่วโมงที่ปิดหู อยู่กับการควบคุมใจตัวเอง แค่ได้แข่งกับตัวเองในวันหยุด ก็มีความสุขมากแล้วครับ

ttt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 08:23:05 PM »

ผมมี Toz 35 ครับ อ่านกระทู้นี้แล้วเลยไปหยิบมาปัดฝุ่นดู (ฝุ่นจริงๆเลยครับ Cheesy ) ไม่ได้ยิงมานานมาก
ปืนสั้นยิงช้าเป็นปืนที่ทำให้ผมได้ทักษะ การยิงปืนมากที่สุดครับ การยืน หายใจ ทิ้งน้ำหนัก หรือ สัมผัสต่างๆที่มีผลต่อการยิง
เอามาใช้กับการยิงปืนทุกชนิดเลยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 02:54:57 PM »

เอาเบบี้ออยมาทำอะไรครับ หรือเป็นเทคนิคพิเศษ สอนน้องๆบ้างซิครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 15
  พิมพ์