๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:08:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสั้นยิงช้า Free pistol เวปเรา ยังมีใครเล่นอยู่บ้างครับ  (อ่าน 72881 ครั้ง)
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 11:14:42 AM »

เห็นเงียบหายกันไปนาน สำหรับปืนสั้นยิงช้าในบ้านเรา ไม่ทราบว่ายังมีใครยิงอยู่บ้างครับ

อยากให้มีกระทู้ของคนรัก ปืนสั้นยิงช้าบ้างครับ จะได้แลกเปลี่ยนประสพการ และความรู้ต่างๆ

เพื่อว่าจะได้เป็นแรงบันดาลใจ ให้กับเพื่อนๆหลายๆคนที่สนใจ Free pistol  หรือเป็นแนวทาง

ในการฝึกซ้อม เพื่อการแข่งขันต่อไป ครับ  Smiley 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 08:34:10 AM โดย ต๋อง_commander » บันทึกการเข้า
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 11:18:45 AM »

ยิงอยู่ครับ ใช้แฮม 160 เล่นให้ภาค5ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 02:40:26 PM »

ทิ้งไปกว่าปีเพิ่งได้ยิงวันนี้เองครับ เพราะทิ้งบ้านมานอนสวน ไม่กล้าทิ้งปืนไว้เอาติดรถมาด้วย ... ไหนๆก็ไหนๆ .. ลองเคาะสนิมดู
สนามเฉพาะกิจ ไม่ได้เตรียมมายิงเลยไม่ค่อยพร้อม ... เป้าไม่มีก็เอากระดาษขาวขนาด A4 แปะเอา

เพราะความมักง่าย....ผมลืมสองตายิงจนชิน

ยิงไปแล้ว 10 นัด ........... วางปืน ... ตรวจเป้า

เก็บไม่หมด  Embarrassed  หลุดไป 1 แตะขอบบนอีก 1  Tongue  ดูท่าจะหมดสภาพซะแล้วครับ  เศร้า

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 05:18:31 PM »

ของผมตอซครับ แต่ร้างมานานแล้วเหมือนกัน

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Game Master
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:26:15 PM »

กำลังอยากอยู่ครับ พุธโธๆๆๆๆ........ข่มความอยาก
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 03:58:09 AM »

ทำให้ผมนึกถึงอาจารย์วีระ   ......  ไม่ทราบว่าท่านยังมีสุขภาพแข็งแรงดีไหม   ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 07:33:48 AM »

อาจารย์วีระยังแข็งแรงดีครับ  วิ่งวันละห้ากิโล   ระยะหลังนี่เรื่องตกปลาเพลาลงไปมากแล้ว  หันมาเล่นต้นไม้แทน

สมัยผมยิงต๊อซ  สังเกตว่าถ้าตั้งไกเบา (ระดับ 15-20 กรัม) เริ่มยิงก็ลั่นได้สบายดี แต่ชุดหลังๆ ไกหนักขึ้น  แรกๆ คิดว่าอุปาทาน  แต่เมื่อลองตั้งใหเบาลงอย่างที่ชอบพอปืนเย็นกลายเป็นไกเบาเกินไป เซ็ทไกไม่ติดครับ   ในที่สุดพบว่าเมื่อลำกล้องร้อนมันดึงโกร่งไกขึ้น  เพราะสกรูตัวใหญ่ที่ยึดใต้ลำกล้องร้อยผ่านโครงหน้าของชุดลั่นไก ที่มีสะพานและแหนบเล็กๆ เป็นตัวปรับน้ำหนักไกอยู่ใกล้ๆ กัน  ถ้าตั้งไกหนักหน่อย (50 กรัมขึ้นไป) อาจจะไม่รู้สึกนะครับ   ต๊อซของผมกระบอกนั้น อัดอิพ็อกซีติดไม้กระโจมไว้กับลำกล้อง  ไม่ใส่สกรูยึดตัวใหญ่ด้านหน้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:38:02 AM »

ขอเรียนถามว่าอาจารย์ผณิศวรใช้วิธีใดในการวัดน้ำหนักไกครับ  ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 08:04:40 AM »

ใช้ใส้ปากกาลูกลื่นทองเหลืองครับ   ติดก้อนน้ำหนักที่ปลายข้างหนึ่ง คล้ายๆ ดัมเบลอันเล็กๆ แต่มีน้ำหนักอยู่ข้างเดียวครับ
ถ้าติดน้ำหนัก 10 กรัม ก็ชั่งได้ประมาณ 12 - 40 กรัม  ถ้าติดไว้ 20 กรัม ก็ชั่งได้ประมาณ 22 - 80 กรัม

วิธีใช้คือ ตรวจปืนให้แน่ใจว่าไม่มีกระสุน  ลดนก  เซ็ทไก  ตั้งปืนขึ้น
วางใส้ปากกาพาดกับหน้าไก โดยให้ตัวไกชิดกับก้อนน้ำหนักครับ  อีกปลายที่ยื่นยาวออกมานั้นเอานิ้วแตะต้านไว้อย่าให้กระดกขึ้น
ค่อยๆ ยันไส้ปากกาเลื่อนเข้าไปเรื่อยๆ (น้ำหนักห่างออกไปอีกด้าน) จนเซียร์หลุดครับ  ครึ่งทางก็ประมาณ 2x น้ำหนักถ่วง  ถ้า 2/3 ก็ 3x และถ้า 3/4 ก็ 4x น้ำหนักถ่วงครับ   คำนวณตามหลักโมเมนท์ แล้วทำเครื่องหมายไว้บนไส้ปากกาได้เลย

ดูภาพประกอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2009, 08:30:32 AM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 08:45:18 AM »

ว๊าว.....ขอบคุณครับ  ไหว้
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 09:28:49 AM »

อุอุอุ....อาจารย์คิดได้ไงครับวิธีนี้
เรียนมาตั้งหลายไม้ยังคิดไม่ถึงเลยจริง...วิธีนี้    555555555

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
โก้_มังกรสี่แคว(รักในหลวง)
สังคมดี..ถ้าคนดีไม่ท้อแท้ สังคมแย่..ถ้าคนแพ้เริ่มท้อถอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

FIRE MAN FIRE FIGHTING

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 02:18:08 PM »

เข้ามาหาความรู้ครับ ยากยิงมากๆ หลงรัก หลงรัก  แต่ยังหาปืนไม่ได้เลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 02:26:34 PM »

ผมก็คนหนึ่งที่อยากจะฝึกท่ายิงฟรีพิสตอลครับ เพราะส่วนตัวเห็นว่า ถ้าเราฝึกยิงท่านี้บ่อยๆจนชำนาญ ต่อไปเราไปยิงปืน

อะไรๆก็สบายครับ อีกอย่างถ้ายิงมือเดียวจนชำนาญแล้ว ไปยิงสองมือคราวนี้เด็กๆครับ ผมยังชอบยิงปืนมือเดียวเลยบางครั้ง  ไหว้
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 02:30:04 PM »

อาจารย์วีระยังแข็งแรงดีครับ  วิ่งวันละห้ากิโล   ระยะหลังนี่เรื่องตกปลาเพลาลงไปมากแล้ว  หันมาเล่นต้นไม้แทน

สมัยผมยิงต๊อซ  สังเกตว่าถ้าตั้งไกเบา (ระดับ 15-20 กรัม) เริ่มยิงก็ลั่นได้สบายดี แต่ชุดหลังๆ ไกหนักขึ้น  แรกๆ คิดว่าอุปาทาน  แต่เมื่อลองตั้งใหเบาลงอย่างที่ชอบพอปืนเย็นกลายเป็นไกเบาเกินไป เซ็ทไกไม่ติดครับ   ในที่สุดพบว่าเมื่อลำกล้องร้อนมันดึงโกร่งไกขึ้น  เพราะสกรูตัวใหญ่ที่ยึดใต้ลำกล้องร้อยผ่านโครงหน้าของชุดลั่นไก ที่มีสะพานและแหนบเล็กๆ เป็นตัวปรับน้ำหนักไกอยู่ใกล้ๆ กัน  ถ้าตั้งไกหนักหน่อย (50 กรัมขึ้นไป) อาจจะไม่รู้สึกนะครับ   ต๊อซของผมกระบอกนั้น อัดอิพ็อกซีติดไม้กระโจมไว้กับลำกล้อง  ไม่ใส่สกรูยึดตัวใหญ่ด้านหน้า

ขอบคุณท่าน อ.ผณิศวร มากครับ แต่ขอเรียนถามว่าทำไมท่าน อ.วีระ หลังๆนี้ ไม่เห็นมาทดสอบปืนใน อวป. ให้เราได้ดูกัน

เป็นขวัญตา มือเดียวของท่านนั้นผมยังเลื่อมใสจนทุกวันนี้ครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 03:59:48 PM »

เคยลองสมัยเล่นสั้นอัดลมอยู่ ..... ชอบมากคิดว่ามีโอกาสต้องสร้างให้จงได้ ..... บัดนั้นถึงบัดนี้ ไฟมอดหมดแล้ว

หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์