๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 03:57:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนไทยประดิษฐ์  (อ่าน 156553 ครั้ง)
Yuttahattee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 01:00:25 PM »

ขอบคุณทุกข้อติชมครับ สำหรับรูปที่ผมเอามาลงไว้หน้า 3

ทุกวันนี้ผมก็ไม่มีของไทยครับ ตอนวัยรุ่นๆพอเล่นอยู่บ้าง แต่ตอนนี้หายไปหมดแล้ว เอาไปฝังดินตั้งแต่10กว่าปีก่อน แล้วย้ายบ้านขายที่ ตอนนี้ไม่รู้แล้วว่าฝังไว้ตรงไหน ไม่กล้าเข้าไปดูเดี๋ยวเจ้าของบ้านหาว่าไปลับๆล่อๆบ้านเค้าอีก

แต่ผมก็ยังชอบปืนไทยและศึกษาเรื่องนี้อยู่ตลอดครับ ไม่ได้เล่นแต่คนอื่นเอามาให้ดู ผมก็เอามาให้ติชมกันในนี้เพราะผ่านหูผ่านตาแล้วเห็นว่าสวยดีครับ เอามาวิจารย์กันไป เต็มที่ครับ ไม่ใช่ของผม ถ้าเป็นไปได้อยากให้ทำให้มันถูกกฎหมายเหมือนกัน(แต่คงเป็นไปไม่ได้แล้ว)

หลายคนบอกเรื่องความปลอดภัย แยกเป็นประเภทนะครับ เอาเท่าที่เห็นมา ปลอดภัยต่ำจริงครับ เคยเห็นบางคนปืนลั่นโดนหัวแม่เท้าเหลือครึ่งเดียว น่ากลัวมาก และปืนไทยถ้าทำตกหรือกระแทกแรงๆ ก็อาจลั่นครับ ไกกระดอนง่ายๆ และพวกลูกซองสั้นถ้ากริบปืนไม่ดี ง่ามมือฉีก หรือข้อมือแพลง/หัก เห็นมาหลายคนแล้วครับ แต่ถ้ายิงเป็นก็ไม่เป็นไร แค่ปวดแปล๊บๆที่ข้อมือ

และอีกเรื่องที่เป็นข้อเสียจริงๆของปืนไทยคือ เหล็กไม่ดีครับ
เรื่องสนิมถ้าเก็บดีก็ไม่เป็น แต่เหล็กบ้านเราจะไม่ทน เท่าที่เห็นมาไม่ใช่ยิงแล้วปืนแตกนะครับ อันนั้นของจริงยังไม่เคยเห็น นอกจากคนอื่นเล่ามาอีกที เหล็กไม่ทนที่บอก คือปืนอายุเกิน10ปี ผมเห็นมามีปัญหาเกือบทั้งหมด ประมาณ70-80% ของที่เคยเห็นมาเลย

ถ้าเป็นลูกซองสั้นจะไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ เพราะระบบไม่ซับซ้อน แต่พวกลูกโม่ อะไหล่ข้างใน/นอก จะเริ่มสึกหรอ บางตัวยิงไม่ได้เลยก็มี มักมีอาการ สับไม่แตก ไกไม่คืน ข้ามโม่ โม่ปิดไม่แน่น หมุนไม่ตรงลำกล้อง ซึ่งอันตรายมาก และโม่ไทยซ่อมยาก ส่วนใหญ่เชื่อมตายมา แกะเปลี่ยนอะไหล่ไม่ได้ต้องผ่าออก และส่วนใหญ่ ช่างจะไม่รับซ่อมให้เพราะแกะไมได้นี่แหละ ผมเห็นมาทั้งหมดสิบกว่าตัว มีตัวเดียวที่เพลทเปิดได้

พวกปืนแม็กกาซีน อะไหล่ก็เริ่มสึกเหมือนกัน สปริงล้า ยิงขัดลำ ประมาณยิง2-3นัดติดที ปืนก็หลวมคลอน หรือนกตาม สับไม่แตก เท่าที่เห็นมาทั้งหมด .22แม็กนั่มยิงติดขัดที่สุด ยิงไม่ถึงแม็กซักตัว แม้ปืนใหม่ก็ตาม ที่ยิงไม่ค่อยขัดลำจะเป็นพวก .32 / 9 / 11มม. ที่เห็นมาทั้งหมดผมคิดว่าเกิน20ตัว ยิงขัดครึ่งหนึ่ง ยิ่งตัวที่ดูเก่าๆ ยิงขัดซะ90% แต่ถ้าของใหม่ แทบไม่ขัดลำเลยก็มี

แถมหน่อยครับ เรื่องลำกล้อง ช่างไทยทำลำกล้องเกลียวได้เองนะครับ บางคนไม่รู้แล้วพูดเหมือนเหยียบย่ำคนชาติเดียวกัน ผมเห็นแล้วเศร้าแทน ผมเห็นมาแทบจะทุกขนาด แต่ถ้าเป็น.22จะไม่นิยมทำเพราะหาลำกล้องอัดลมเบอร์2หรือลำกล้องซากเอ็ม16มาทำจะง่ายกว่า ปืน11มม. ส่วนใหญ่จะมีเกลียวเกือบทั้งหมด และดีพอสมควร ผมเคยเก็บหัวกระสุนมาดู มีรอยสันเกลียวรีดชัดเจน .32/.38/9 จะไม่ค่อยเห็นมีลำกล้องเกลียวเท่าไหร่ ยิ่งพวกโม่ มีน้อยมากที่ลำกล้องเกลียว ที่ไม่ค่อยเห็นช่างทำ เพราะช่างขี้เกียดครับ ช่างบอกว่ามันทำยากมากเปลืองเวลาเกินไป เอาเวลาทำเกลียวไปทำหักลำได้เป็นสองสามตัว

ที่กล่าวมาเป็นข้อมูลที่รู้และเห็นมาครับ อยากเอามาเล่าสู่กันฟังมากกว่า ไม่ได้สนับสนุนให้คนเล่นปืนเถื่อนนะครับ จากข้อเสียที่บอกมามันก็ไม่น่าเล่นแล้ว เก็บแต่รูปไว้เป็นที่ระลึกและประดับความรู้ดีกว่า

อย่างที่ท่านข้างบนบอกครับ ศึกษาได้ ชอบได้ แต่ไม่คุ้มที่จะเล่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2011, 01:07:34 PM โดย Yuttahattee » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์