๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:12:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนไทยประดิษฐ์  (อ่าน 156546 ครั้ง)
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:00:29 PM »

ขออนุญาตเอาของแปลกมาโชว์นะครับ แต่ตัวนี้มีทะเบียนนะครับ เป็นปืนแก๊ปตีข้างนี่แหละ::002::
วันก่อน ไปเจอแบบนี้มาครับ ของพวกรถแม็คโครที่มารับจ้างขุดสระที่นาของผม เห็นทีแรกคิดว่าเป็นลูกซองยาว ตกใจ

แต่พอดูดีดีกลับไม่ใช่ คิก คิกตีข้างด้วย เยาะเย้ย

นี่คือท้ายลำกล้อง สำหรับบรรจุกระสุนครับขนาดจะโตกว่าลำกล้องหน่อย คิก คิก

พานท้ายหลังอ่อนซะด้วย คิก คิก

ที่เห็นท้ายลำกล้องคือหางเหยี่ยวครับ ตกใจ

เวลาบรรจุคือ มีรังเพลิงขนาดเท่าลำกล้อง 4-5 อัน(นัด)ครับ เค้าจะอัดดินปืน มอนมะพร้าวและเม็ดตะกั่วไว้ เวลาจะยิงก็เอาตัวนี้ยัดเข้ารังเพลิงทางท้ายลำกล้อง ใส่แก๊ปแล้วยิง เยี่ยม เสร็จแล้ว เอารังเพลิงเก่าออกทางท้ายลำกล้อง บรรจุรังเพลิงที่อัดกระสุนนัดใหม่เข้าไปแทนครับ เยี่ยมยังกะลูกซองยาวเลยหละ เร็วกว่าปืนแก๊ปทั่วๆไป Grin
สุดยอดจริงๆภูมิปัญญาคนไทยครับ เยี่ยม เยี่ยมถามที่มาที่ไป เค้าบอกว่า มาจากทางภาคอีสานครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 10:36:03 AM โดย renold:รักในหลวง » บันทึกการเข้า
darkangel09
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:04:30 PM »

เก่งประดิษฐ์ คิดทำ ตามอย่างเขา                คือช่างไทย ของเรา เขาทำได้
งานดัดแปลง แต่งแก้  ไม่แพ้ใคร                  คิดเองได้  ภูมิโบราณ  ท่านต่อเติม
ขาดผู้ส่ง  ผู้เสริม  สนับสนุน                        เพราะนายทุน เสียประโยชน์ งดส่งเสริม
จึงย่ำเท้า อยู่ตรงนี้ ตรงที่เดิม                       ไม่มีเพิ่ม ไม่มี  พัฒนาการ
รถเติมน้ำ  ทำได้  แต่ไม่สร้าง                       จะเป็นก้าง  ของพ่อค้า  มหาศาล
ต้องการขาย น้ำมัน ให้สำราญ                      จึงไม่มี โครงการ  ส่งเสริมใคร
นักการค้า นักการเมือง  เรื่องพันเกี่ยว            เพื่อประโยชน์ จึงไม่เหลียว  คนหน้าไหน
เราทำเอง ผิดกฏหมาย กฏเพื่อใคร                หรือกฏให้  ชนชั้น มันตักตวง

ninja1991.
แสดงความชื่นชมกับคนที่คุณรักและห่วงใย ในทุกๆ วัน ไม่ใช่แค่วันหยุดหรือวันเกิด
Full Member

คะแนน 9

ขอเเค่ยังคิดถึง.......เเม้อยู่เกินครึ่งของฟ้ากว้าง

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 03:31:22 PM »

ขออนุญาตเอาของแปลกมาโชว์นะครับ แต่ตัวนี้มีทะเบียนนะครับ เยี่ยม
วันก่อน ไปเจอแบบนี้มาครับ ของพวกรถแม็คโครที่มารับจ้างขุดสระที่นาของผม เห็นทีแรกคิดว่าเป็นลูกซองยาว ตกใจ

แต่พอดูดีดีกลับไม่ใช่ คิก คิกตีข้างด้วย เยาะเย้ย

นี่คือท้ายลำกล้อง สำหรับบรรจุกระสุนครับขนาดจะโตกว่าลำกล้องหน่อย คิก คิก

พานท้ายหลังอ่อนซะด้วย คิก คิก

ที่เห็นท้ายลำกล้องคือหางเหยี่ยวครับ ตกใจ

เวลาบรรจุคือ มีรังเพลิงขนาดเท่าลำกล้อง 4-5 อัน(นัด)ครับ เค้าจะอัดดินปืน มอนมะพร้าวและเม็ดตะกั่วไว้ เวลาจะยิงก็เอาตัวนี้ยัดเข้ารังเพลิงทางท้ายลำกล้อง ใส่แก๊ปแล้วยิง เยี่ยม เสร็จแล้ว เอารังเพลิงเก่าออกทางท้ายลำกล้อง บรรจุรังเพลิงที่อัดกระสุนนัดใหม่เข้าไปแทนครับ เยี่ยมยังกะลูกซองยาวเลยหละ เร็วกว่าปืนแก๊ปทั่วๆไป Grin
สุดยอดจริงๆภูมิปัญญาคนไทยครับ เยี่ยม เยี่ยมถามที่มาที่ไป เค้าบอกว่า มาจากทางภาคอีสานครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2011, 05:50:02 PM โดย ninja1991. » บันทึกการเข้า

ผูรักษาเกียรติ์ของตน ย่อมได้รับการเคารพ
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 05:50:33 PM »

เก่งประดิษฐ์ คิดทำ ตามอย่างเขา                คือช่างไทย ของเรา เขาทำได้
งานดัดแปลง แต่งแก้  ไม่แพ้ใคร                  คิดเองได้  ภูมิโบราณ  ท่านต่อเติม
ขาดผู้ส่ง  ผู้เสริม  สนับสนุน                        เพราะนายทุน เสียประโยชน์ งดส่งเสริม
จึงย่ำเท้า อยู่ตรงนี้ ตรงที่เดิม                       ไม่มีเพิ่ม ไม่มี  พัฒนาการ
รถเติมน้ำ  ทำได้  แต่ไม่สร้าง                       จะเป็นก้าง  ของพ่อค้า  มหาศาล
ต้องการขาย น้ำมัน ให้สำราญ                      จึงไม่มี โครงการ  ส่งเสริมใคร
นักการค้า นักการเมือง  เรื่องพันเกี่ยว            เพื่อประโยชน์ จึงไม่เหลียว  คนหน้าไหน
เราทำเอง ผิดกฏหมาย กฏเพื่อใคร                หรือกฏให้  ชนชั้น มันตักตวง

ถูกต้อง 1000% อยากแถมเรื่องรีโหลดลูกเองถ้าเป็นไปใด้แบบถูกกฎหมายรับรองการค้าผูกขาดค้าลูกกระอักแถมมีคนมีฝีมือเพิ่มขึ้นอีกเยอะ.
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:15:27 PM »

คั่นรายการหน่อย
นี่ก็ปืนไทยประดิษฐ์  http://talk.mthai.com/topic/126996 คิก คิก
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:21:58 PM »

อ่านกลอนแล้วสงสารประเทศไทยครับ
Yuttahattee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 01:27:57 PM »

ขออนถญาติขุดกระทู้นี้ขึ้นมาคับ พอดีผมชอบและศึกษาเรื่องปืนไทยประดิษฐ์สมัยใหม่และพอมีรูปประกอบให้ดูอยู่บ้างว่าสมัยนี้ปืนไทยทำได้ถึงไหนกันแล้ว ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่น่ายกย่องในฝีมือคนไทยด้วยกันเองคับ ผมคิดว่าบางตัวสวยกว่าของนอกซะอีก(อย่าง11ในรูป ผมเคยเห็นตัวที่สวยกว่านี้อีก เป็นงานใหม่ สามารถใส่อะไหล่ของนอกได้ด้วย)

รูปทั้งหมดมีทั้งที่ไปถ่ายของจริงมาเองและก็อบของคนอื่นมาอีกที ของผมจริงๆไม่มีคับไม่กล้าเก็บ

Yuttahattee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 01:30:12 PM »

คลิกดูรูปใหญ่ได้คับ
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:38:54 PM »

ปืนเถื่อนมันไม่มี นิรภัยเข็มแทงชนวน หวาดเสียวตอนหล่นหรือกระแทก แรงๆ ครับ บ้านผม ปืนหล่น ลั่นตูมนอนวัด

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
GUNS N' ROSES
SERIES 70
Full Member

คะแนน 6

ปืนที่ยิ่งใหญ่ของมนุษยชาติ

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 05:23:34 PM »

โครงปืน BB GUN นำมาทำปืนจริงได้ คนไทยที่หนึ่งในโลกจริงๆครับ ตกใจ

37 ปี ผ่านไป แต่ความสวยของเธอ ไม่เคยลดลงเลย แม่ม้าใหญ่ ไกขาว
MO
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 05:36:19 PM »

ขาดการส่งเสริมครับ 
koh125
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 11:22:54 PM »

[

Uploaded with ImageShack.us

กระบอกนี้AUTO.45ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 11:32:27 PM โดย koh125 » บันทึกการเข้า

สำนึกดี  สังคมดี
david beckham - รักประเทศไทย
เมตตาเป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 11:52:13 PM »

ถูกต้อง 1000% อยากแถมเรื่องรีโหลดลูกเองถ้าเป็นไปใด้แบบถูกกฎหมายรับรองการค้าผูกขาดค้าลูกกระอักแถมมีคนมีฝีมือเพิ่มขึ้นอีกเยอะ.

เห็นด้วยทุกประการครับ....

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:59:51 AM »

อยากทราบว่า ปืน ลูกโม่ ไทยประดิษฐ์ ปลอดภัยสูงแค่ไหน แล้ว มีปืนออโต ไทยทำหรือไม่ครับ ถ้ามี ความปลอดภัยสูงแค่ไหน

สามารถขอ ป.4 กับปืน เหล่านี้ได้ไหม

ขอบคุณครับ
ไหว้
ไทยทำทั้งลูกโม่และออโต  แต่ความปลอดภัยต่ำมากๆ  และที่สำคัญคือผิดกฏหมาย  .....  หากชอบอาวุธปืน  ควรเก็บเงินและซื้อปืนนอกที่ถูกกฏหมายดีกว่าครับ  แล้วจะสบายใจไปตลอดชีวิต
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 10:02:42 PM »

ศึกษาไว้ดีครับ   ของจริงอย่าไปเล่นเลยครับ  ไม่คุ้ม
โดยส่วนตัวผมกลัวโดนอิโบ๊ะจ่อยิงครับ  รอดยากจริงๆครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์