๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:32:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับอาวุธ หรือ กระสุน ต้องห้าม สำหรับการทำสงคราม  (อ่าน 3561 ครั้ง)
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 10:11:57 PM »

จำไม่ได้เล้วว่าเคยอ่านในกระทู้ไหน มีท่านหนึ่งโพส ปืนลูกซอง ห้ามใช้ในสงคราม  และ พวกกระสุนหัวรู
กับระเบิดสมัยนี้ก็ห้ามใช้  เคยได้ยินจากทีวี ตอนนี้ทหารผู้กล้าของเราเหยียบ ตอนสู้กับเขมรที่เขาพระวิหาร
ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ แล้วเพราะอะไร
มีอย่างอื่นอีกไหมที่ต้องห้าม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2009, 10:40:57 PM โดย Agent47 » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 10:35:04 PM »

ไม่ทราบเหมือนกันครับ
แต่เคยได้ยินว่ากระสุนหัวรูโหดร้ายเกินไปในการทำสงคราม
การใช้ปืนลูกซองก็เคยได้ยิน แต่เดี๋ยวนี้ใช้กันเยอะเลย

แต่ชอบรูปนี้จังครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
นายกระจอก
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 11:09:48 PM »

ในความคิดของผมนะครับ เรื่องของอาวุธที่ใช้ในการทำสงครามนี่ คงไม่มีข้อจำกัดหรอกนะครับ  ถึงจะมีข้อจำกัด แต่ถึงเวลาหลังชนฝาจริงๆ ของเหล่านั้นก็ต้องถุกนำมาใช้อยู่ดี

อย่าหวังพึ่งคนอื่น  ถ้าไม่หัดพึ่งตนเองก่อน
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 11:14:37 PM »

ตามสนธิสัญญาเจนีวาห้ามใช้กระสุนหัวรูในการสงคราม
เพราะเป็นการทารุณจากบาดแผลเหวอะหวะรักษายาก
ใช้ได้แต่กระสุนหัวแหลมหรือหัวบอลธรรมดาครับ
ส่วนกับระเบิดห้ามเฉพาะประเทศที่รับอนุสัญญาออดดาวา
และมีภาระผูกพันที่จะต้องเก็บกู้วัตถุระเบิดให้หมดใน 10 ปี
ซี่งขอขยายเวลาได้  ของไทยเราเก็บกู้ได้เท่าใดไม่ขอบอก
ที่เรายึดกับระเบิดที่เพื่อนบ้านมาวางไว้นั้น   หลักฐานชัดเจนครับ
เพราะไม่ใช่แบบที่เราใช้อยู่  และเป็นแบบที่ประเทศลูกพี่ของเขาผลิต
เสียดายมากถ้าเราถูกห้ามใช้เคโม   เพราะมีประโยชน์ในการรบ
ส่วนลูกซองไม่น่ามีข้อห้าม  เพราะลาดตระเวณหน้าต้องใช้ลูกซองอยู่แล้ว
ผิดสังเกตก็สาดใส่ไว้ก่อน    ใช้เอ็มเจ็ดสิบเก้ายังไม่ห้ามเลยนะครับ
รบกวนท่านผู้การทั้งสองท่านช่วยไขข้อข้องใจให้กระจ่างด้วยครับ  ไหว้

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 12:29:05 AM »

ไม่ใช่สัญญาเจนีวา  แต่เป็นอนุสัญญากรุงเฮก  ห้ามหัวกระสุนที่ขยายตัวได้  ซึ่งรวมถึงกระสุนลูกซองด้วย
ส่วนเรื่องออตตาวา  เป็นเรื่องห้ามทุ่นระเบิดสังหารบุคคล  เฉพาะแบบที่ไม่มีคนบังคับ  ไทยเราเป็นภาคีโดยสมัครใจ  แต่บางประเทศก็เอาการช่วยเหลือมาบังคับ เช่นเขมร
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 09:31:04 AM »

ไม่ทราบเหมือนกันครับ
แต่เคยได้ยินว่ากระสุนหัวรูโหดร้ายเกินไปในการทำสงคราม
การใช้ปืนลูกซองก็เคยได้ยิน แต่เดี๋ยวนี้ใช้กันเยอะเลย

แต่ชอบรูปนี้จังครับ

ค่าตัวตั้ง 700 ล้าน อาจจะสกุลเงิน เรียล ของเขมรนะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 09:45:47 AM »

ไม่ใช่สัญญาเจนีวา  แต่เป็นอนุสัญญากรุงเฮก  ห้ามหัวกระสุนที่ขยายตัวได้  ซึ่งรวมถึงกระสุนลูกซองด้วย
ส่วนเรื่องออตตาวา  เป็นเรื่องห้ามทุ่นระเบิดสังหารบุคคล  เฉพาะแบบที่ไม่มีคนบังคับ  ไทยเราเป็นภาคีโดยสมัครใจ  แต่บางประเทศก็เอาการช่วยเหลือมาบังคับ เช่นเขมร

ขออนุญาตถามท่านผู้การ อีกนิดนะครับ เค้าใช้หลักเกณอะไรว่าประเทศไหนต้องเข้าร่วม ครับ แล้วถ้าเข้าร่วมแล้ว ละเมิด สัญญา แล้วจะเป็นอย่างไรบ้างครับ (เพราะถ้าเขมร เขาร่วมในสนธิสัญญาออตตาวา แล้วกับระเบิดที่ทหารไทยโดนเมื่อเร็ว ๆ นี้ มันตกสำรวจ หรือตั้งใจวางใหม่ครับ)

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 11:32:49 AM »

ขออนุญาตถามท่านผู้การ อีกนิดนะครับ เค้าใช้หลักเกณอะไรว่าประเทศไหนต้องเข้าร่วม ครับ แล้วถ้าเข้าร่วมแล้ว ละเมิด สัญญา แล้วจะเป็นอย่างไรบ้างครับ (เพราะถ้าเขมร เขาร่วมในสนธิสัญญาออตตาวา แล้วกับระเบิดที่ทหารไทยโดนเมื่อเร็ว ๆ นี้ มันตกสำรวจ หรือตั้งใจวางใหม่ครับ)

ก็เข้าร่วมด้วยความสมัครใจเป็นส่วนใหญ่   แต่อเมริกาไม่ยอมเข้านะครับ  บางประเทศก็ตั้งข้อสงวน
รอบ ๆ ประเทศไทย  ไม่มีใครเข้าเป็นภาคีเลย   ส่วนเขมรจำเป็นต้องเข้า เพราะอดอยากสุด ๆ แถมยังมีทุ่นระเบิดอีกสามล้านลูกที่รอให้ UN เข้ามากู้   ถ้าไม่เข้าเป็นภาคี เขาก็ไม่ให้ความช่วยเหลือ
ประเภทที่เป็นภาคี  ส่วนใหญ่ทำลายไม่หมดหรอกครับ  ถ้าถูกจับได้ ก็อ้างว่าเพิ่งกู้ขึ้นมาได้บ้าง  เอาไว้สอน EOD บ้าง
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 11:39:28 AM »

ไหว้  ขอบคุณครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 01:30:00 PM »

ท่านผู้การครับ อย่างนี้เจ้าหน้าที่ ในพื้นที่ก็ต้องระวังกันเองซิครับ ทำไม UN ไม่รีบเก็บให้หมดนะครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 01:59:35 PM »

เมื่อเร็วๆ นี้ มีข่าวเรื่องคลัสเตอร์บอมบ์ ผมจำรายละเอียดไม่ได้ แต่ไทยไม่เข้าร่วมครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 02:01:46 PM »

งานอันตราย ค่าใช้จ่ายสูง ใช้เวลานาน......

..... การฝังทุ่นระเบิดสังหารบุคคล เป็นสิ่งเลวร้ายที่บั่นทอนขวัญและเศรษฐกิจ ของประเทศที่ถูกฝังระเบิดไว้เป็นอย่างมาก.........
    ต่อให้มีไร่นา ป่าสวน ที่ดินทำกินมากมายขนาดไหน อุดมสมบูรณ์อย่างไรก็ตาม ถ้าไถนาปลูกข้าวหรือทำไร่ เลี้ยงสัตว์ ตกค่ำต้องเสียขาหนึ่งข้าง เสียมือ ตาบอด ฯลฯ   เนื่องจากเหยียบกับระเบิด คงไม่มีใครอยากออกไปทำมาหากิน......  เสียโอกาส ขาดรายได้ มีสิทธิ์ตายทุกขณะ  แบบนี้ประเทศยากจนตลอดกาลครับ........................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
อั๋นครับ
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 09:01:15 PM »

เพิ่งดู UBC .. ไม่ใช่สิ True Vision จำไม่ได้ว่าช่องไหน แต่น่าจะเป็น History Channel นำเสนอเรื่องทุ่นระเบิด ประมาณ 2 สัปดาห์ที่แล้ว
หน้า: [1]
  พิมพ์