๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:09:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือน ต่ออายุแรงงานต่างด้าว รอบเดือน กพ.  (อ่าน 1967 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:49:14 AM »

Cheesy แจ้งเตือนพี่ ๆเพื่อน ๆที่จ้างแรงงานต่างด้าวทำงานอยู่

ไม่ว่าจะเป็นแม่บ้าน กรรมกร คนสวน ฯลฯ

สำหรับกลุ่มการต่ออายุบัตร รอบเดือนกุมภาพันธุ์

วันนี้เป็นวันสุดท้ายนะครับ พาไปตรวจโรค และ

ดำเนินการต่้ออายุบัตรทำงานได้ที่ จัดหางานพื้นที่

ตามที่ลูกจ้างลงทะเบียน 

การใช้แรงงานต่างด้าวที่ไม่มีใบอนุญาตทำงานผิดกฎหมาย

และ มีโทษสูงนะครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 11:08:45 AM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 11:39:46 AM »

ขอบคุณครับพี่วรรณ

SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 11:53:25 AM »

แล้วเปิดให้ขึ้นทะเบียนใหม่ เมื่อไหร่ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 12:08:12 PM »

แล้วเปิดให้ขึ้นทะเบียนใหม่ เมื่อไหร่ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ข่าวแว่ว ๆว่า จะเป็นเดือนหน้าครับ  ..... แต่มีข่้าวแบบนี้มาหลายเดือนแล้ว

เลื่อนแล้วก็เลื่อนอีก เห็นบอกว่า อยากเก็บตำแหน่งงานให้กับคนตกงานบ้านเราก่อน

ผมเลยยังไม่กล้ายืนยัน ครับ   ถ้ามีข่าวคืบหน้าจะนำมาแจ้งให้ทราบครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 10:46:22 AM »

จริงๆแล้วตำแหน่งงานบ้านเราก็พอมีนะครับ แต่ติดที่ชอบเลื่อกงานกัน....ก็ไม่รู้จะช่วยยังไง  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 11:13:07 AM »

จริงๆแล้วตำแหน่งงานบ้านเราก็พอมีนะครับ แต่ติดที่ชอบเลื่อกงานกัน....ก็ไม่รู้จะช่วยยังไง  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อิอิอิ ........  ครับ ...........  เป็นความจริงที่น่าเศร้า 

ผมเองโตมากับโรงงาน จ้างคนเป็นรายวัน แม้จะมีไม่มาก แต่เท่าที่เห็นการเปลี่ยนแปลง 

สมัยก่อนสิบกว่าปีแล้ว   คนบ้านเรา ขยันทำงานมาก ผิดกับเด็ก รุ่น ๆสมัยนี้

งานหนักไม่เอา งานเบาไม่สู้  ...... ใช้ชีวิตที่ฟุ้งเฟ้อ ไปวัน ๆ ...... ไม่รุ้จะโทษใคร

โทษระบบ ? ,  โทษคน ? , โทษการศึกษา ?  ..............  อิอิอิ

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 12:43:53 PM »

เคยได้ยินพี่ๆบางคนที่จ้างแรงงานต่างด้าวไว้เค้าให้เหตุผลว่า แรงงานต่างด้าวเค้าจะขยัน หนักเอาเบาสู้ ผิดกับแรงงานบ้านเรา(บางคน) ที่ไม่ค่อยขยัน หนำซ้ำยังคอยแต่เรียกร้องค่าแรงที่สูง เมื่อค่าแรงถูกหรือว่าไม่ขึ้นเงินเดือนให้ ก็หยุดงานซะงั้น  Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 01:10:13 PM »

ผมมองว่าแรงงานต่างด้าว เขามีต้นทุนครับ  ......

คือการที่จะเข้ามาบ้านเรา เอาแบบไม่ถูกกฎหมาย

จะเข้ามาทีเดินข้ามประเทศ 4 วัน รอนแรมกลางป่า เดินกลางคืน กลางวันนอน

ต่อรถเข้า กทม. อีก  เบ็ดเสร็จ เสียเงินให้คนนำทาง อีก หมื่น กว่า ๆ

เขามาเพื่อต้องการหาเงินในส่วนนี้  และส่งกลับบ้าน   

ส่วนตัวผมยังยืนยันว่า  บ้านเรายังต้องการแรงงานระดับล่างอยู่

ผมเห็นด้วยกับการที่ขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าว

โดยระบบตอนนี้ดีอยุ่แล้ว เพียงแต่เจ้าหน้าที่ที่มีส่วนเกี่ยวข้องต่าง ๆ

ต้องทำอย่างจริงจังอย่าเห็นเป็น ขุมทองหรือบ่อน้ำมัน ไว้ตักตวงผลประโยชน์

ส่วนแรงงานบ้านเรา เราต้องพัฒนาความรู้ความสามารถ

ยกระดับเป็นแรงงานขั้นสูงอีกที 

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 11:35:02 PM »

เคยได้ยินพี่ๆบางคนที่จ้างแรงงานต่างด้าวไว้เค้าให้เหตุผลว่า แรงงานต่างด้าวเค้าจะขยัน หนักเอาเบาสู้ ผิดกับแรงงานบ้านเรา(บางคน) ที่ไม่ค่อยขยัน หนำซ้ำยังคอยแต่เรียกร้องค่าแรงที่สูง เมื่อค่าแรงถูกหรือว่าไม่ขึ้นเงินเดือนให้ ก็หยุดงานซะงั้น  Cheesy

ผมมองว่าแรงงานต่างด้าว เขามีต้นทุนครับ  ......

คือการที่จะเข้ามาบ้านเรา เอาแบบไม่ถูกกฎหมาย

จะเข้ามาทีเดินข้ามประเทศ 4 วัน รอนแรมกลางป่า เดินกลางคืน กลางวันนอน

ต่อรถเข้า กทม. อีก  เบ็ดเสร็จ เสียเงินให้คนนำทาง อีก หมื่น กว่า ๆ

เขามาเพื่อต้องการหาเงินในส่วนนี้  และส่งกลับบ้าน   

ส่วนตัวผมยังยืนยันว่า  บ้านเรายังต้องการแรงงานระดับล่างอยู่

ผมเห็นด้วยกับการที่ขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าว

โดยระบบตอนนี้ดีอยุ่แล้ว เพียงแต่เจ้าหน้าที่ที่มีส่วนเกี่ยวข้องต่าง ๆ

ต้องทำอย่างจริงจังอย่าเห็นเป็น ขุมทองหรือบ่อน้ำมัน ไว้ตักตวงผลประโยชน์

ส่วนแรงงานบ้านเรา เราต้องพัฒนาความรู้ความสามารถ

ยกระดับเป็นแรงงานขั้นสูงอีกที 

เรื่องจริงครับ พม่า2คน(เต็มใจ)ทำงานได้เท่าคนไทย3คนครึ่ง ความเอาใจใส่ในงานเท่ากับคนไทย5คน.....งานล้วนๆ เชื้อชาติไม่เกี่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2009, 01:12:00 AM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 04:03:33 AM »

บ้านเรา หนักไม่เอา เบาไม่สู้
เกี่ยงงาน เลือกงาน
คือ ความขัดสน ยากจน
ยังไม่ค่อยเกิด
ไม่เหมือนกับทางด้านโน้น
ที่มีปัญหา ความยากจน การกดขี่
การรบราฆ่าฟัน เป็นทุน
อีกทั้งเรื่องของค่าเงิน ของเราที่มากกว่า

ปัญหาที่พบคือ ในเวลานี้
แรงงานต่างด้าว ที่เข้ามา แต่ไม่ได้เข้าระบบ
ก็ยังมีอยู่ จำนวนมาก ที่รัฐ  ไม่เปิดให้ขึ้นทะเบียน
เพราะไม่ได้ขึ้นทะเบียน ก็หลบซ่อนอยู่
ทำอย่างไร ที่จะให้ถูกกฎหมายได้
หลายคนอยากที่จะทำ จะได้ไม่ถูกรีดไถ ส่งกลับ
หรือใช้วีซ่า นักท่องเที่ยว เข้ามาทำงาน
เพราะต้องกลับไปต่ออายุ ณ ที่เข้ามา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1]
  พิมพ์