ทนายความกับปืนสวัสดิการ

<< < (14/18) > >>

TA881:
อ้างจาก: aehtopgun ที่ กันยายน 15, 2011, 04:03:21 PM

อ้างจาก: TA881 ที่ กันยายน 15, 2011, 02:20:42 PM

ข้อความผมหายๆๆๆๆๆ ไปแล้ว  ::008::  ประเด็นของผมคือ  คนไทยทุกคนก็ควรได้สิทธิ์เท่าเทียมกันดั่งที่......................อะไรก็เติมเอาเองครับ
ส่วนข้าราชการเห็นว่าเหมาะสมแล้ว  เค้ามีหน้าที่ดูแลประชาชน(ตำรวจ  ทหาร)  เงินเดือนน้อยให้เค้าซื้อไปเถอะตามราคาสวัสดิการ(ข้าราชการชั้นผู้น้อยเยอะกว่าชั้นผู้ใหญ่)

ผมก็เสียภาษีให้ประเทศชาติตามกฎหมายกำหนด   แล้วเหล่าท่านเสียภาษีมากกว่าผมหรือถึงได้สิทธิ์นั้นกันหากท่านได้ประชาชนทุกคนก็ควรได้เช่นกัน ::010::

ผมว่าจะให้ +1 กับท่านอยู่แล้วถ้าความเห็นของท่านไม่โดนลบเสียก่อน ท่านมีสิทธิพูดและให้ความคิดเห็น แน่นอน ที่ท่านออกมาพูดนั้น ประเด็นคือ ทนายความไม่ควรจะมีโอกาส ได้สวัสดิการ เพียงแค่ทนายความเป็นองค์กรอะไรไม่รู้ ใช่หรือไม่ ผมขอตอบและถามท่านเป็นประเด็นไปนะครับ ทนายความก็ประชาชนแหละครับ ข้อความที่ท่านเขียนมันแฝงด้วยประเด็นย่อยหลายประเด็นอยู่ ประเด็นแรก ทนาย เงินเดือนเท่าไหร่ ตอบ ทนายไม่มีเงินเดือน อันนี้ถ้าหากท่านอ่านกระทู้ก่อนๆ ก็จะเข้าใจ หรือไม่ได้อ่านหรืออ่านแต่ไม่พยายามเข้าใจ ประเด็นที่สอง ข้าราชการ(ทั่วไป ทหาร ตำรวจ )ท่านบอกว่า สมควรแล้ว ดูแลประชาชน กลิ่นมันอวนๆ ว่าท่านคือข้าราชการนะครับ เงินเดืิอนน้อย จริงหรือ ผมเห็นขึ้นทุกปี (และก็ยังเห็นทำงานอยู่ที่เช้าสองชามเย็นสามชาม) รบกวนให้เถึยงนะครับ5555  ประเด็นอื่่นๆ ที่ถูกลบ จำไม่ได้แล้ว แต่สาเหตุที่ถูกลบคงเป็นเพราะอะไร ท่านคงเข้าใจได้ว่าเป็นการโจมตีประชาชน ที่ เป็นทนายความ ทนายทั้งประเทศมีไม่มากหรอกครับ  ภาระหน้าที่ก็เกี่ยวกับกระบวนการยุติธรรมทั่วๆไป อยู่กับดินกินกับทรายถ้าไม่ประกอบอาชีพ ทำนา ทำสวน ทำไร่ ค้าขายบ้าง ก็บอกได้เลยว่าอดตายทั้งหมดแหละครับ จะเรียกอาชีพตัวเองว่า ทำนาบนหลังคนยังไม่อายเลย ก็มันไม่มีสวัสดิการอะไรช่วยเลย (เผลอๆจะซวยวันไหนยังไม่รู้ ว่าความชนะฝ่ายแพ้ก็ไม่พอใจ ว่าความแพ้ ฝ่ายเราก็ไม่พอใจ) และที่ว่าทนายเขาเสียภาษีมากกว่าหรือเปล่า ตอบได้เลยหละว่า แทบไม่มีจะเสียครับ555555   ท้ายสุด  ผมขอถามอะไรท่านผู้่นี้หน่อยนะครับ  ถามว่า ถ้าโจทย์เขาบอกว่า "ให้ท่านกินข้าว"  ท่านจะทำอะไร ก.หยิบช้อนตัำกข้าว  ข.เทข้าวใส่จาน ค.นำข้าวเข้าปาก  ง.ถูกทุกข้อ 

ผมเป็นประชาชนทั่วไป ที่ซื้อปืนราคาหน้าร้านปรกติไม่ได้มีสิทธิพิเศษอะไรเลยครับ  เสียภาษาทุกบาท พูดตามที่เห็นเท่านั้นครับ  ตำรวจเค้าไม่ซื้อปืนเค้าก็มีปืนประจำกายเค้าอยู่แล้วแต่เมื่อเค้าซื้อปืนมาแล้วมาใช้ในราชการผมเห็นใจครับว่าควรได้สิทธิพิเศษนั้น(มันเป็นการช่วยเหลือครับ)
เงินที่หามาได้ก็แรกด้วยความสามารถไม่ได้มาฟรีๆ แต่ผมเข้าใจในสวัสดิการข้าราชการแต่ไม่เข้าใจในสวัสดิการสภาทนายความ  งานรับเหมาก่อสร้างผมว่าเสี่ยงกว่าทนายอีกนะครับยื่นประมูลก็เจออิทธิพลเจ้าถิ่น ได้งานมาก็ไม่รู้จะโดนใครสอยหรือเปล่าผลประโยชน์มันสูงครับ   ไม่เห็นสภาวิศวกรเค้าดิ้นรองขอเลย  หรือกำลังทำอยู่ก็ไม่รู้อิอิๆ  เป็นแค่การแสดงความเห็นนะครับ  ไม่ได้คิดจะเถียงเพื่ออะไร  เพียงแค่อธิบายเท่านั้นครับ  ขออภัยหากทำให้ทนายไม่พอใจครับ ::014::

TA881:
อ่ออีกเรื่องครับ  ผมไม่ได้บอกว่าไม่ควรได้หรือควรได้ครับ   แต่หากท่านได้อาชีพอื่นก็ควรได้ครับ
หากเรียกร้องทำไมไม่เรียกร้องให้เสมอภาคกันทั้งหมดจะดูขาวๆกว่านะครับ  ก็จริงอ่ะนะผมเกิดมายังไม่เคยเห็นใครไปเรียกร้องอะไรให้ใครดดยที่ตัวเองไม่ได้ผลประโยชน์นั้นๆเลย ::008::

aehtopgun:
อ้างจาก: TA881 ที่ กันยายน 15, 2011, 06:47:44 PM

อ่ออีกเรื่องครับ  ผมไม่ได้บอกว่าไม่ควรได้หรือควรได้ครับ   แต่หากท่านได้อาชีพอื่นก็ควรได้ครับ
หากเรียกร้องทำไมไม่เรียกร้องให้เสมอภาคกันทั้งหมดจะดูขาวๆกว่านะครับ  ก็จริงอ่ะนะผมเกิดมายังไม่เคยเห็นใครไปเรียกร้องอะไรให้ใครดดยที่ตัวเองไม่ได้ผลประโยชน์นั้นๆเลย ::008::

ก็ถ้าหากผมได้รับใบอนุญาตจาก กว. อาชีพ วิศวกร ก็อาจจะเรียกร้องเหมือนกัน แต่ก็หวนมาดูตัวว่า ไปประมูลงานแล้วไปขัดใครตรงไหน ลักษณะที่ตรงไปตรงมาไม่ขัดแข้งขัดขาใครคงไม่อันตรายตรงไหน แต่ลักษณะที่ท่านบอกว่าอันตรายนั้น มันฮั้ว มาลางๆ แล้วนะครับ (สมควรหรือ) อาชีพรับเหมา จะตกตึกยิงปืนขึ้นฟ้าก่อนตกหรอครับ (ประทานโทษครับ  วันนี้ไปทำประกันตัวมา เขาเลี้ยงเหล้า กรืมๆมานิดๆ)

audoo:
สมมุติน่ะครับสมมุติ สมมุติว่าอาชีพแพทย์ อาชีพวิศวกร อาชีพบัญชี หรือ ทุกสาขาอาชีพได้เข้าร่วมโครงการเหมือนหมดกระทู้นี้จะเกิดหรือไม่ แล้วราคาปืนจะจบแบบมีมาตรฐานแน่นอนหรือ ไม่?  ปัญหาอยู่ที่ตรงไหนครับ อยู่ที่ว่าปัจจุบันบ้านเราควรจะมีโครงการสวัสดิการอยู่อีก หรือ ไม่ ในเมื่อปืนมันขอยากนัก หลักเกณฑ์ก็มาก มีต้นทุนในการขอบางคนอาจต้องเจอกับระบบเรียกรับแล้ว  แล้วยังต้องมาเจอกับการขายสินค้าที่ไม่มีมาตรฐานอีก  บางร้านหลอกลวงลูกค้าว่าทำมาจากเหล็กไหลบ้าง(ฮาๆ ) ปืนเกรดเอบ้าง เกรดบีบ้าง ยิงได้ถึงดาวอังคารบ้าง ทั้งๆที่มันก็ยี่ห้อ และก็รุ่นเดียวกันนี่หว่า? ไม่มีมาตรฐานราคาขายควบคุมที่ผู้บริโภคสามารถตรวจสอบได้เลย อย่างนี้น่าจะมาคุยก่อนมั้ยคร้าบ  ผมว่าทำไมเราไม่ไปแก้ปัญหาตรงจุดเหล่านี้ล่ะครับ แทนที่จะมาว่าอาชีพเธอเข้าร่วมโครงการได้ ทำไมอาชีพฉันไม่ได้  อาชีพไหนได้เข้าร่วมส่วนตัวผมไม่ขัดข้องหรอกครับ แถมจะยินดีด้วย  เป็นการขัดแย้งที่ไม่ตรงประเด็นครับมันจะลามไปถึงการแบ่งพรรคแบ่งพวก   ทุกอย่างมันต้องแก้ทีระบบก่อน  ถ้าแก้ไม่ได้ก็อย่าให้มีมันเลยครับไม่ว่าปืนโครงการ หรือ อาวุธปืน  พกหนังสติ้กเล่นเอาละกันครับไม่ต้องโดนจับ  กระสุนก็ไม่ได้มีเขม่าดินปืนด้วย555  ตัวการที่ผิดคือใครครับ?  (แก๊สโซฮอล) เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลงเฮ้อปวดตับ :OO :OO

ธำรง:
อ้างจาก: aehtopgun ที่ กันยายน 15, 2011, 08:12:15 PM

อ้างจาก: TA881 ที่ กันยายน 15, 2011, 06:47:44 PM

อ่ออีกเรื่องครับ  ผมไม่ได้บอกว่าไม่ควรได้หรือควรได้ครับ   แต่หากท่านได้อาชีพอื่นก็ควรได้ครับ
หากเรียกร้องทำไมไม่เรียกร้องให้เสมอภาคกันทั้งหมดจะดูขาวๆกว่านะครับ  ก็จริงอ่ะนะผมเกิดมายังไม่เคยเห็นใครไปเรียกร้องอะไรให้ใครดดยที่ตัวเองไม่ได้ผลประโยชน์นั้นๆเลย ::008::

ก็ถ้าหากผมได้รับใบอนุญาตจาก กว. อาชีพ วิศวกร ก็อาจจะเรียกร้องเหมือนกัน แต่ก็หวนมาดูตัวว่า ไปประมูลงานแล้วไปขัดใครตรงไหน ลักษณะที่ตรงไปตรงมาไม่ขัดแข้งขัดขาใครคงไม่อันตรายตรงไหน แต่ลักษณะที่ท่านบอกว่าอันตรายนั้น มันฮั้ว มาลางๆ แล้วนะครับ (สมควรหรือ) อาชีพรับเหมา จะตกตึกยิงปืนขึ้นฟ้าก่อนตกหรอครับ (ประทานโทษครับ  วันนี้ไปทำประกันตัวมา เขาเลี้ยงเหล้า กรืมๆมานิดๆ)

ผมไม่ก้าวล่วงวิชาชีพใคร แต่ทราบว่าวิศวกรที่ตกที่นั่งพายเรือให้โจรนั่ง โครงการใหญ่ๆที่เกียวพันนักการเมือง หากพูดความจริง ทำงานตรงไปตรงมา จะได้สิทธิตายก่อน  ::014::
ส่วนผมนั่งพิมพ์อยู่นี้ สวนองุ่นข้างๆมีคนต่างภาษาไม่รู้หัวนอนปลายเท้า ..... ผมไม่ผิดอะไร แต่มีสิทธิตายก่อนท่านทนายและท่านวิศวกร .... เพราะมีทอง   :~)

แต่ผมยังพอมีอาวุธปืนป้องกันตัว..........เกษตรกรที่เอาปืนแก็ปไปมอบให้ทางการหลายปีก่อน .... โชคร้ายกว่าผมแยะ  ::014::

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว