ทนายความกับปืนสวัสดิการ

<< < (13/18) > >>

Hatyai:
ความเห็นผมเกี่ยวกับปืนสวัสดิการคือครั้งแรกที่มีโครงการซื้อปืนสวัสดิการผมคิดว่าทางรัฐบาลต้องการให้
ข้าราชการต่างๆที่ปฎิบัติงานที่เกี่ยวกับการเสียงชิวิตและเงินเดือนน้อยได้มีโอกาสได้ซื้อปืนที่ดีและใหม่เป็นของตัวเอง
ในราคาถูกและกำหนดไว้ว่าห้ามโอน แต่เดียวนี้กลับมีข้าราชการบ้างส่วนได้ใช้โอกาสนี้ซื้อปืนราคาถูกมาเป็นของสะสม
ซึ่งข้าราชการบ้างท่านมีปืนสวัสดิการในครอบครองมากกว่าที่จำเป็น อย่างนี้ก็เป็นการเอาเปรียบประชาชนทั่วไป ::010::
ทำไมข้าราชการไม่ต้องเสียภาษี                                                                         ทำไมชาวสวนชาวไร่จึงเสียภาษี
ทำไมข้าราชการเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ (แถมเป็นโรงบาลเอกชนเสียด้วย)             ทำไมคนเสียภาษีอย่างผมจึงได้แค่ประกันสังคมที่ห่วยๆ
ทำไมข้าราชการไปไหนมาไหนต้องได้รับเอกสิทธิ์ต่างๆ                                         ทำไมประชาชนแบบผมจึงต้องหลีกทางให้พวกท่านก่อน
 ::006:: ::006::   ::007:: ::007::   ::008:: ::008::   ::009:: ::009::   ::010:: ::010::   ::013:: ::013::   ::014:: ::014::

aehtopgun:
อ้างจาก: TA881 ที่ กันยายน 15, 2011, 02:20:42 PM

ข้อความผมหายๆๆๆๆๆ ไปแล้ว  ::008::  ประเด็นของผมคือ  คนไทยทุกคนก็ควรได้สิทธิ์เท่าเทียมกันดั่งที่......................อะไรก็เติมเอาเองครับ
ส่วนข้าราชการเห็นว่าเหมาะสมแล้ว  เค้ามีหน้าที่ดูแลประชาชน(ตำรวจ  ทหาร)  เงินเดือนน้อยให้เค้าซื้อไปเถอะตามราคาสวัสดิการ(ข้าราชการชั้นผู้น้อยเยอะกว่าชั้นผู้ใหญ่)

ผมก็เสียภาษีให้ประเทศชาติตามกฎหมายกำหนด   แล้วเหล่าท่านเสียภาษีมากกว่าผมหรือถึงได้สิทธิ์นั้นกันหากท่านได้ประชาชนทุกคนก็ควรได้เช่นกัน ::010::

ผมว่าจะให้ +1 กับท่านอยู่แล้วถ้าความเห็นของท่านไม่โดนลบเสียก่อน ท่านมีสิทธิพูดและให้ความคิดเห็น แน่นอน ที่ท่านออกมาพูดนั้น ประเด็นคือ ทนายความไม่ควรจะมีโอกาส ได้สวัสดิการ เพียงแค่ทนายความเป็นองค์กรอะไรไม่รู้ ใช่หรือไม่ ผมขอตอบและถามท่านเป็นประเด็นไปนะครับ ทนายความก็ประชาชนแหละครับ ข้อความที่ท่านเขียนมันแฝงด้วยประเด็นย่อยหลายประเด็นอยู่ ประเด็นแรก ทนาย เงินเดือนเท่าไหร่ ตอบ ทนายไม่มีเงินเดือน อันนี้ถ้าหากท่านอ่านกระทู้ก่อนๆ ก็จะเข้าใจ หรือไม่ได้อ่านหรืออ่านแต่ไม่พยายามเข้าใจ ประเด็นที่สอง ข้าราชการ(ทั่วไป ทหาร ตำรวจ )ท่านบอกว่า สมควรแล้ว ดูแลประชาชน กลิ่นมันอวนๆ ว่าท่านคือข้าราชการนะครับ เงินเดืิอนน้อย จริงหรือ ผมเห็นขึ้นทุกปี (และก็ยังเห็นทำงานอยู่ที่เช้าสองชามเย็นสามชาม) รบกวนให้เถึยงนะครับ5555  ประเด็นอื่่นๆ ที่ถูกลบ จำไม่ได้แล้ว แต่สาเหตุที่ถูกลบคงเป็นเพราะอะไร ท่านคงเข้าใจได้ว่าเป็นการโจมตีประชาชน ที่ เป็นทนายความ ทนายทั้งประเทศมีไม่มากหรอกครับ  ภาระหน้าที่ก็เกี่ยวกับกระบวนการยุติธรรมทั่วๆไป อยู่กับดินกินกับทรายถ้าไม่ประกอบอาชีพ ทำนา ทำสวน ทำไร่ ค้าขายบ้าง ก็บอกได้เลยว่าอดตายทั้งหมดแหละครับ จะเรียกอาชีพตัวเองว่า ทำนาบนหลังคนยังไม่อายเลย ก็มันไม่มีสวัสดิการอะไรช่วยเลย (เผลอๆจะซวยวันไหนยังไม่รู้ ว่าความชนะฝ่ายแพ้ก็ไม่พอใจ ว่าความแพ้ ฝ่ายเราก็ไม่พอใจ) และที่ว่าทนายเขาเสียภาษีมากกว่าหรือเปล่า ตอบได้เลยหละว่า แทบไม่มีจะเสียครับ555555   ท้ายสุด  ผมขอถามอะไรท่านผู้่นี้หน่อยนะครับ  ถามว่า ถ้าโจทย์เขาบอกว่า "ให้ท่านกินข้าว"  ท่านจะทำอะไร ก.หยิบช้อนตัำกข้าว  ข.เทข้าวใส่จาน ค.นำข้าวเข้าปาก  ง.ถูกทุกข้อ  

aehtopgun:
อ้างจาก: Hatyai ที่ กันยายน 15, 2011, 03:48:15 PM

ความเห็นผมเกี่ยวกับปืนสวัสดิการคือครั้งแรกที่มีโครงการซื้อปืนสวัสดิการผมคิดว่าทางรัฐบาลต้องการให้
ข้าราชการต่างๆที่ปฎิบัติงานที่เกี่ยวกับการเสียงชิวิตและเงินเดือนน้อยได้มีโอกาสได้ซื้อปืนที่ดีและใหม่เป็นของตัวเอง
ในราคาถูกและกำหนดไว้ว่าห้ามโอน แต่เดียวนี้กลับมีข้าราชการบ้างส่วนได้ใช้โอกาสนี้ซื้อปืนราคาถูกมาเป็นของสะสม
ซึ่งข้าราชการบ้างท่านมีปืนสวัสดิการในครอบครองมากกว่าที่จำเป็น อย่างนี้ก็เป็นการเอาเปรียบประชาชนทั่วไป ::010::
ทำไมข้าราชการไม่ต้องเสียภาษี                                                                         ทำไมชาวสวนชาวไร่จึงเสียภาษี
ทำไมข้าราชการเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ (แถมเป็นโรงบาลเอกชนเสียด้วย)             ทำไมคนเสียภาษีอย่างผมจึงได้แค่ประกันสังคมที่ห่วยๆ
ทำไมข้าราชการไปไหนมาไหนต้องได้รับเอกสิทธิ์ต่างๆ                                         ทำไมประชาชนแบบผมจึงต้องหลีกทางให้พวกท่านก่อน
 ::006:: ::006::   ::007:: ::007::   ::008:: ::008::   ::009:: ::009::   ::010:: ::010::   ::013:: ::013::   ::014:: ::014::

ท่านเข้าใจถูกทางแล้วครับ แต่ขอขยายความอีกนิด และสั้นๆ ข้าราชการ ต้องเสียภาษีเหมือนกันครับ และที่เบิกค่ารักษาพยาบาลได้นั้น เพราะเมื่อก่อนข้าราชการเงินเดือนน้อยมาก ถ้าเทียบกับสมัยนี้ งานราชการ คือ อันดับหนึ่งของอาชีพเมื่องไทยเลยครับ แต่ถ้าเป็นเมืองนอก อันดับแรก คือ ทนายความ (บ้านเขามีสองแบบคือ lawyer กับ attorney at law) รองลงมาก็แพทย์ และสุดท้ายที่จะตอบ และเข้าใจว่าคงประสานความเข้าใจของหลายๆ ท่าน ได้ไม่มากก็น้อยนะครับ  การที่บุคคลหรือองค์กรใด ทำสิ่งใดแล้ว มันทำให้เกิดประโยชน์สาธารณะ แม้จะไม่มาก แต่ประชาชนได้ประโยชน์จากสิ่งนั้น การอำนวยความสะดวกให้บุคคลหรือองค์กรนั้นได้ปฏิบัติหน้าที่ให้ลุล่วง ก็เปรียบเสมือนกับ เรา(ประชาชนคนหนึ่ง) ได้ทำประโยชน์ให้กับสังคมเช่นกัน ครับ

naylex:
อ้างจาก: Hatyai ที่ กันยายน 15, 2011, 03:48:15 PM

ทำไมข้าราชการไม่ต้องเสียภาษี                                                                         ทำไมชาวสวนชาวไร่จึงเสียภาษี
ทำไมข้าราชการเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ (แถมเป็นโรงบาลเอกชนเสียด้วย)             ทำไมคนเสียภาษีอย่างผมจึงได้แค่ประกันสังคมที่ห่วยๆ
ทำไมข้าราชการไปไหนมาไหนต้องได้รับเอกสิทธิ์ต่างๆ                                         ทำไมประชาชนแบบผมจึงต้องหลีกทางให้พวกท่านก่อน
 ::006:: ::006::   ::007:: ::007::   ::008:: ::008::   ::009:: ::009::   ::010:: ::010::   ::013:: ::013::   ::014:: ::014::

โปรดระงับอารมณ์
ผมเข้าใจถึงความอัดอั้นนี้ดี

เป็นกำลังใจให้ครับ
ข้าราชการดีๆ ก็มีครับ เขาได้ยินท่านกล่าวเหมารวมๆอย่างนี้
จะพากันน้อยเนื้อต่ำใจเอาได้

ขอให้สิทธิในราคาสวัสดิการ ขยายวงกว้างขึ้นเรื่อยๆนะครับ
 ::014:: ::014:: ::014::

Ro@d - รักในหลวง:
อ้างจาก: TA881 ที่ กันยายน 15, 2011, 02:20:42 PM

ข้อความผมหายๆๆๆๆๆ ไปแล้ว  ::008::  ประเด็นของผมคือ  คนไทยทุกคนก็ควรได้สิทธิ์เท่าเทียมกันดั่งที่......................อะไรก็เติมเอาเองครับ
ส่วนข้าราชการเห็นว่าเหมาะสมแล้ว  เค้ามีหน้าที่ดูแลประชาชน(ตำรวจ  ทหาร)  เงินเดือนน้อยให้เค้าซื้อไปเถอะตามราคาสวัสดิการ(ข้าราชการชั้นผู้น้อยเยอะกว่าชั้นผู้ใหญ่)

ผมก็เสียภาษีให้ประเทศชาติตามกฎหมายกำหนด   แล้วเหล่าท่านเสียภาษีมากกว่าผมหรือถึงได้สิทธิ์นั้นกันหากท่านได้ประชาชนทุกคนก็ควรได้เช่นกัน ::010::

ให้ความเห็น ไม่เป็นไรหรอก ครับ แต่การที่ท่านไปก้าวล่วง วิชาชีพอื่นไปกล่าวหา เรื่องสามัญสำนึก ละที่สมควรต้องถูกลบทิ้งไป

ทนายความก็ เป็นประชาชนคนหนึ่ง ไม่ได้บอกว่าดีกว่า หรือต่ำกว่าอาชีพอื่น ไม่ได้ไปก้าวล่วงคนอื่น

เราทำหน้าที่ของเรา เราพูดถึงปัญหาของเรา ว่าไม่ต่างกับอาชีพอื่น..  และก็ได้บอกไปแล้ว ความรับผิดชอบต่อสังคม
กับการรับผิดชอบต่อทนายความด้วยกันเอง  เมื่อเราต้องรับผิดชอบในหมู่พวกเดียวกัน การเข้าร่วมโครงการนั้น
อยู่ที่กรมการปกครองจะอนุญาต หรือไม่  แล้ว มันผิดกฎหมายตรงไหน

การอนุญา่ต หรือไม่ ไม่เกี่ยวกับสภาทนายความฯ และก็มันเกี่ยวกับท่านที่ไม่เห็นด้วย หรือเปล่้า

ทนายความ และตัวผมจะซื้อปืน กี่กระบอก ขนาดนายทะเบีบนอาวุธปืน อนุญาตให้แล้ว  ยังต้อง
มันต้องขออนุญาต พวกท่านที่ไม่เห็นด้วย จะเอาอย่างนั้นเชียว หรือ  :P

เรื่องปืนสวัสดิการ เมื่อท่านที่ไม่เห็นด้วย จะต้องไปว่ากล่าว ที่โน่น..  ที่ การปกครอง ผู้ที่พิจารณาอนุญาต
หรือไปฟ้องศาลปกครอง เลยว่าท่านไำม่เห็นด้วย ขอให้ยกเลิกโครงการ  ..   ถึงจะถูกที่ ถูกคน.  นะครับ  ::005::

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว