๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 08:12:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง ปืน Auto ครับ  (อ่าน 2123 ครั้ง)
Badboy_K2
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 04:35:28 PM »

ผู้รู้คับ ปืน ออโต้อะคับ เวลายิง มันสไล เองได้ยังไงคับ

ผมสงสัย ช่วยบอกทีคับ อยากมีความรู้คับ

----- ขอบคุณคับ ----- หลงรัก
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 04:54:01 PM »

http://www.sniperworld.com/glock/

ดูที่นี่ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 05:06:18 PM »

ปืนพกที่เราเห็นส่วนใหญ่มีระบบการยิงแบบกึ่งอัตโนมัตินะครับ จึงควรเรียกว่าปืนกึ่งอัตโนมัติ ขอแสดงความเห็นในฐานะสมาชิกแบบกว้างๆนะครับ รอท่านอื่นมาเสริมอีกทีก็แล้วกัน
1.อาศัยแรงดันที่เกิดจากแกสในรังเพลิงหรือลำล้องเมื่อเรายิงกระสุนออกไป ทำท่อวกกลับให้มาเป่าลำเลื่อนหรือสไลด์ หรือทำเป็นกระบอกสูบที่มีลูกสูบยึดติดกับลำเลื่อน(คล้ายกับการผลักดันหัวลูกสูบในเครื่องยนต์)
2.ใช้พลังงานจลน์ที่ถูกถ่ายเทมาจากจานท้ายปลอกกระสุนมาผลักลำเลื่อนหรือหน้าลูกเลื่อน(เมื่อเกิดการลุกไหม้ของดินปืนแกสจะดันทั้งหัวและปลอกกระสุน)
3.ใช้ทั้งสองแบบผสมกัน
..พลังงานจลน์ คือพลังงานที่มีอยู่ในวัตถุที่กำลังเคลื่อนที่ เช่น รถยนต์กำลังแล่น เครื่องบินกำลังบิน พัดลมกำลังหมุน น้ำกำลังไหลหรือน้ำตกจากหน้าผา จึงกล่าวได้ว่า "วัตถุที่กำลังเคลื่อนที่ล้วนมีพลังงานจลน์ทั้งสิ้น ปริมาณพลังงานจลน์ในวัตถุจะมีมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับมวลและความเร็วของวัตถุนั้น"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 05:09:47 PM โดย หนวดหิน » บันทึกการเข้า

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
hippo_oct
"คนไทยถ้าลงมือทำอะไร ก็ไม่แพ้ชาติใดในโลก"
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 05:16:35 PM »

+1   ครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 06:25:41 PM »

การทำงานของปืนพกระบบกึ่งอัตโนมัติ  อาศัยพลังงานจากดินปืนที่เผาไหม้กลายเป็นก๊าซ  ขยายตัวจากสภาพเดิมที่เป็นของแข็งหลายพันเท่า
ก๊าซที่เกิดในปลอกกระสุนนี้ ดันออกรอบทิศทาง  ไม่เลือกว่าเป็นด้านหน้า (หัวกระสุน) ด้านหลัง (จานท้าย) หรือด้านข้าง (ผนังปลอก)

แต่ถ้าพูดว่า "แรงก๊าซดันลำเลื่อนถอยหลัง" นั้น ไม่ถูกครับ  ลำเลื่อนถอยหลังเพราะมีน้ำหนักหัวกระสุนเคลื่อนไปข้างหน้า ถ้าหัวกระสุนไม่เคลื่อนลำเลื่อนก็จะไม่ถอยครับ  มีตัวอย่างให้เห็นชัดเจน คือกล็อก 26 ที่ลำกล้องมีคราบตะกั่วหนาจนหัวกระสุนวิ่งไม่ออก คาอยู่ที่ปลอก  แรงก๊าซดันแก๊ปที่จานท้ายหลุด และพ่นก๊าซทะลวงห้องเก็บเข็มแทงชนวนจนทะลุออกด้านหลังเป็นรูโบ๋ครับ  ลำเลื่อนกับลำกล้องไม่ขยับตัวเลยเพราะขัดกลอนกันอยู่  เหตุเกิดในประเทศไทยนี่แหละ

ระบบที่ "ทำงานด้วยก๊าซ" นั้น  ทำท่อก๊าซมาปลดกลอนครับ ไม่ได้มาผลักให้ลำเลื่อนถอยหลัง (ยกเว้นระบบของเบเนลลี ทีใช้อยู่ในลูกซอง M4)
ส่วนระบบ "รีคอยล์" นั้น เมื่อพลังงานจากก๊าซผลักหัวกระสุนให้วิ่งไปข้างหน้า ลำเลื่อนและลำกล้องที่ขัดกลอนกันอยู่ก็จะวิ่งมาข้างหลังตามกฎของนิวตัน (แรงปฏิกิริยา)  วิ่งมาด้วยกันระยะหนึ่งระบบจะปลดกลอน (เช่น ลำกล้องกระดก) หยุดลำกล้องไว้ปล่อยให้ลำเลื่อนวิ่งต่อไปครับ

การทำงานทั้งหมดอาศัยพลังงานจากก๊าซ... ถูกต้องครับ
ก๊าซดันลำเลื่อนถอยหลัง... ไม่ถูกครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 10:20:13 PM »

การทำงานของปืนพกระบบกึ่งอัตโนมัติ  อาศัยพลังงานจากดินปืนที่เผาไหม้กลายเป็นก๊าซ  ขยายตัวจากสภาพเดิมที่เป็นของแข็งหลายพันเท่า
ก๊าซที่เกิดในปลอกกระสุนนี้ ดันออกรอบทิศทาง  ไม่เลือกว่าเป็นด้านหน้า (หัวกระสุน) ด้านหลัง (จานท้าย) หรือด้านข้าง (ผนังปลอก)

แต่ถ้าพูดว่า "แรงก๊าซดันลำเลื่อนถอยหลัง" นั้น ไม่ถูกครับ  ลำเลื่อนถอยหลังเพราะมีน้ำหนักหัวกระสุนเคลื่อนไปข้างหน้า ถ้าหัวกระสุนไม่เคลื่อนลำเลื่อนก็จะไม่ถอยครับ  มีตัวอย่างให้เห็นชัดเจน คือกล็อก 26 ที่ลำกล้องมีคราบตะกั่วหนาจนหัวกระสุนวิ่งไม่ออก คาอยู่ที่ปลอก  แรงก๊าซดันแก๊ปที่จานท้ายหลุด และพ่นก๊าซทะลวงห้องเก็บเข็มแทงชนวนจนทะลุออกด้านหลังเป็นรูโบ๋ครับ  ลำเลื่อนกับลำกล้องไม่ขยับตัวเลยเพราะขัดกลอนกันอยู่  เหตุเกิดในประเทศไทยนี่แหละ

ระบบที่ "ทำงานด้วยก๊าซ" นั้น  ทำท่อก๊าซมาปลดกลอนครับ ไม่ได้มาผลักให้ลำเลื่อนถอยหลัง (ยกเว้นระบบของเบเนลลี ทีใช้อยู่ในลูกซอง M4)
ส่วนระบบ "รีคอยล์" นั้น เมื่อพลังงานจากก๊าซผลักหัวกระสุนให้วิ่งไปข้างหน้า ลำเลื่อนและลำกล้องที่ขัดกลอนกันอยู่ก็จะวิ่งมาข้างหลังตามกฎของนิวตัน (แรงปฏิกิริยา)  วิ่งมาด้วยกันระยะหนึ่งระบบจะปลดกลอน (เช่น ลำกล้องกระดก) หยุดลำกล้องไว้ปล่อยให้ลำเลื่อนวิ่งต่อไปครับ

การทำงานทั้งหมดอาศัยพลังงานจากก๊าซ... ถูกต้องครับ
ก๊าซดันลำเลื่อนถอยหลัง... ไม่ถูกครับ

ขอบคุณครับ..ผมไขว้เขวสับสนไปกับระบบของ m4 ซึ่งใช้แรงแกสดันก้านกระทุ้งเพื่อปลดกลอน มาพิจารณาดูก็จะกลับมาแก้ไข แต่ท่าน วมต.ได้ให้ความกระจ่างแล้ว ขออภัยด้วยครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 10:52:33 PM »

มีตัวอย่างให้เห็นชัดเจน คือกล็อก 26 ที่ลำกล้องมีคราบตะกั่วหนาจนหัวกระสุนวิ่งไม่ออก คาอยู่ที่ปลอก  แรงก๊าซดันแก๊ปที่จานท้ายหลุด และพ่นก๊าซทะลวงห้องเก็บเข็มแทงชนวนจนทะลุออกด้านหลังเป็นรูโบ๋ครับ  ลำเลื่อนกับลำกล้องไม่ขยับตัวเลยเพราะขัดกลอนกันอยู่  เหตุเกิดในประเทศไทยนี่แหละ

ขอเรียนถามครับ... คนยิงเป็นยังไงบ้างครับ... ปลอดภัยดีหรือว่าตรงกันข้ามครับ... ขอบคุณครับ...
ยูจีน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 10:55:38 PM »

ขอบคุณครับ  ได้ความรู้เพิ่ม::014::

อันสตรี       ไม่มีศีล     ก็สิ้นสวย
บุรุษด้วย     ไม่มีศีล     ก็สิ้นศรี
อันนักบวช  ไม่มีศีล      ก็สิ้นดี
ข้าราชการ   ศีลไม่มี     ก็เลวทราม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:41:58 AM »

การทำงานของปืนพกระบบกึ่งอัตโนมัติ  อาศัยพลังงานจากดินปืนที่เผาไหม้กลายเป็นก๊าซ  ขยายตัวจากสภาพเดิมที่เป็นของแข็งหลายพันเท่า
ก๊าซที่เกิดในปลอกกระสุนนี้ ดันออกรอบทิศทาง  ไม่เลือกว่าเป็นด้านหน้า (หัวกระสุน) ด้านหลัง (จานท้าย) หรือด้านข้าง (ผนังปลอก)

แต่ถ้าพูดว่า "แรงก๊าซดันลำเลื่อนถอยหลัง" นั้น ไม่ถูกครับ  ลำเลื่อนถอยหลังเพราะมีน้ำหนักหัวกระสุนเคลื่อนไปข้างหน้า ถ้าหัวกระสุนไม่เคลื่อนลำเลื่อนก็จะไม่ถอยครับ  มีตัวอย่างให้เห็นชัดเจน คือกล็อก 26 ที่ลำกล้องมีคราบตะกั่วหนาจนหัวกระสุนวิ่งไม่ออก คาอยู่ที่ปลอก  แรงก๊าซดันแก๊ปที่จานท้ายหลุด และพ่นก๊าซทะลวงห้องเก็บเข็มแทงชนวนจนทะลุออกด้านหลังเป็นรูโบ๋ครับ  ลำเลื่อนกับลำกล้องไม่ขยับตัวเลยเพราะขัดกลอนกันอยู่  เหตุเกิดในประเทศไทยนี่แหละ

ระบบที่ "ทำงานด้วยก๊าซ" นั้น  ทำท่อก๊าซมาปลดกลอนครับ ไม่ได้มาผลักให้ลำเลื่อนถอยหลัง (ยกเว้นระบบของเบเนลลี ทีใช้อยู่ในลูกซอง M4)
ส่วนระบบ "รีคอยล์" นั้น เมื่อพลังงานจากก๊าซผลักหัวกระสุนให้วิ่งไปข้างหน้า ลำเลื่อนและลำกล้องที่ขัดกลอนกันอยู่ก็จะวิ่งมาข้างหลังตามกฎของนิวตัน (แรงปฏิกิริยา)  วิ่งมาด้วยกันระยะหนึ่งระบบจะปลดกลอน (เช่น ลำกล้องกระดก) หยุดลำกล้องไว้ปล่อยให้ลำเลื่อนวิ่งต่อไปครับ

ขอบคุณครับ..ผมไขว้เขวสับสนไปกับระบบของ m4 ซึ่งใช้แรงแกสดันก้านกระทุ้งเพื่อปลดกลอน มาพิจารณาดูก็จะกลับมาแก้ไข แต่ท่าน วมต.ได้ให้ความกระจ่างแล้ว ขออภัยด้วยครับ

ขอแก้ไขตรงนี้ครับ
M16 และ M4 ไม่มีก้านลูกสูบมากระทุ้งโครงนำลูกเลื่อน  แต่ใช้แรงดันก๊าซ เข้ามาอัดภายในโครงนำลูกเลื่อน  ให้โครงนำลูกเลื่อนกับลูกเลื่อนแยกตัวออกจากกัน  แต่ลูกเลื่อนขัดกลอนอยู่กับท้ายลำกล้องเดินหน้าไม่ได้ ถอยหลังก็ไม่ได้  จึงมีแต่โครงนำลูกเลื่อนที่ถอยหลัง  และการถอยหลังก็จะบังคับให้ลูกเลื่อนหมุนตัวปลดกลอน  ถูกโครงนำลูกเลื่อนลากถอยหลังมาด้วยกัน
หน้า: [1]
  พิมพ์