๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:23:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 166
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องเรือรบและอาวุธทางน้ำ  (อ่าน 458276 ครั้ง)
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #240 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 11:36:25 AM »

ไหว้ Cheesy Grin

จงมีน้ำใจต่อกัน
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #241 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 12:14:51 PM »

Carat 2013

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #242 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 12:43:51 PM »

อันนี้ก็ไม่ทราบครับ แต่น่ามีไว้เวลาน้ำท่วม ละดีจังละ

ผมดูในเวบสยามฟิชชิ่ง ก็น่าสนครับ
แต่ตัวแบบนี้ เหมาะกับภารกิจแถบบ้าน  เพราะใกล้ชลประทาน 

อยากเห็นตัวอย่างใกล้ ๆ จะไปโมดิฟายใช้ ครับ
เสียงเครื่องยนต์ น่าจะพอควร

น้าโยลองหาเครื่องของพวกร่มบินมาติดกับเรือไฟเบอร์กลาสดูสิครับ... เครื่องพวกนี้ดัดแปลงจากเครื่องยนต์สองจังหวะ... ตัดมาแค่ถึงเพลาข้อเหวี่ยง... หรือไม่อยากดัดแปลง... ลองเอาเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายมาลองดัดแปลงดู... ผมเคยเห็นคนเอามาดัดแปลงติดจักรยานมาแล้ว... วิ่งปรู๊ดเลยทีเดียว... นี่ขนาดใบพัดแค่ ๔๐ ซ.ม.นะ... ถ้าใบพัดใหญ่ขึ้นน่าจะลากเรือไหว... ส่วนหางเสือบังคับทิศทาง... ก็ไม่น่าจะยากเกินช่างบ้านเรา... ทำเสร็จเอามาโชว์ด้วยนะครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้  หาความรู้ก่อน  เดี๋ยววันหลังไปแอบดูเครื่องพวกร่มบิน   

ซื้อเครื่องฮอนด้า๑๓แรงแบบที่ใช้ทำเครื่องเรือครับซื้อหางมาด้วยเลยแล้วเอาหางไปตัดสั้นทำหน้าแปลนยึดใบพัดครับผมว่าน่าจะใช้ได้ครับ

ไหว้  ครับ 
ต้องขออนุญาต  จขกท  หาข้อมูลด้วย ครับ 

เคยเห็นผ่านๆเครื่องยนต์แบบเดียวกันกับเครื่องบินเบาเช่น Rotax, Cummin

ไหว้  เคยเห็นในสารคดี  ครับ 

เดี๋ยววันไหนไปท่าเรือจะถ่ายรูปเครื่องมาให้ครับเครื่องสอบเดียวกลัวแรงไม่พอก็เอาเครื่องสองสูบไปเลยครับ แต่ตอนนี้เรือหางยาวที่บันทุกของข้ามนํ้าเมยก็ใช้เครื่องฮอนด้าสิบสามแรงนี่แหละครับวิ่งสบายๆ
ผมว่ามันต้องไหวครับ ขนาดม้าหมุนตามงานวัดตอนนี้ยังใช้แค่พัดลมเองครับมันก็หมุนติ้วแล้ว

ไหว้  ครับ 

อันนี้ก็ไม่ทราบครับ แต่น่ามีไว้เวลาน้ำท่วม ละดีจังละ

ผมดูในเวบสยามฟิชชิ่ง ก็น่าสนครับ
แต่ตัวแบบนี้ เหมาะกับภารกิจแถบบ้าน  เพราะใกล้ชลประทาน 

อยากเห็นตัวอย่างใกล้ ๆ จะไปโมดิฟายใช้ ครับ

ทอ. เอาเครื่อง โฟล์ค เต่า มาทำแล้วครับ ตอนน้ำท่วมใหญ่ แต่ทำได้ไม่กี่ลำเอง

ไหว้ กำลังรวบรวมข้อมูล ครับ 

Hovercraft มันสร้างกันได้ง่ายๆนะลองค้นอากู๋ดูชาวบ้านอเมริกันเขาสร้างเล่นกัน

ไหว้ ครับ 
มาแล้วครับเครื่องยนต์ฮอนด้าที่ติดเรือหางยาวผมว่าเอามาตัดหางให้เหลือสั้นๆแล้วทำหน้าแปลนสำหรับยึดใบพัดน่าจะได้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #243 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:42:03 PM »

ไหว้ Cheesy Grin

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #244 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 09:25:23 AM »

เรือรบหลวงกระบี่ ไทยทำไทยใช้ ทดสอบล่าสุดครับ  ขอบตุณภาพจาก web thaiflighter club
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 09:27:26 AM โดย ART รักในหลวง » บันทึกการเข้า

โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #245 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:39:52 PM »

น้าโยลองหาเครื่องของพวกร่มบินมาติดกับเรือไฟเบอร์กลาสดูสิครับ... เครื่องพวกนี้ดัดแปลงจากเครื่องยนต์สองจังหวะ... ตัดมาแค่ถึงเพลาข้อเหวี่ยง... หรือไม่อยากดัดแปลง... ลองเอาเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายมาลองดัดแปลงดู... ผมเคยเห็นคนเอามาดัดแปลงติดจักรยานมาแล้ว... วิ่งปรู๊ดเลยทีเดียว... นี่ขนาดใบพัดแค่ ๔๐ ซ.ม.นะ... ถ้าใบพัดใหญ่ขึ้นน่าจะลากเรือไหว... ส่วนหางเสือบังคับทิศทาง... ก็ไม่น่าจะยากเกินช่างบ้านเรา... ทำเสร็จเอามาโชว์ด้วยนะครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้  หาความรู้ก่อน  เดี๋ยววันหลังไปแอบดูเครื่องพวกร่มบิน   

ซื้อเครื่องฮอนด้า๑๓แรงแบบที่ใช้ทำเครื่องเรือครับซื้อหางมาด้วยเลยแล้วเอาหางไปตัดสั้นทำหน้าแปลนยึดใบพัดครับผมว่าน่าจะใช้ได้ครับ

ไหว้  ครับ 
ต้องขออนุญาต  จขกท  หาข้อมูลด้วย ครับ 

เคยเห็นผ่านๆเครื่องยนต์แบบเดียวกันกับเครื่องบินเบาเช่น Rotax, Cummin

ไหว้  เคยเห็นในสารคดี  ครับ 

เดี๋ยววันไหนไปท่าเรือจะถ่ายรูปเครื่องมาให้ครับเครื่องสอบเดียวกลัวแรงไม่พอก็เอาเครื่องสองสูบไปเลยครับ แต่ตอนนี้เรือหางยาวที่บันทุกของข้ามนํ้าเมยก็ใช้เครื่องฮอนด้าสิบสามแรงนี่แหละครับวิ่งสบายๆ
ผมว่ามันต้องไหวครับ ขนาดม้าหมุนตามงานวัดตอนนี้ยังใช้แค่พัดลมเองครับมันก็หมุนติ้วแล้ว

ไหว้  ครับ 

ทอ. เอาเครื่อง โฟล์ค เต่า มาทำแล้วครับ ตอนน้ำท่วมใหญ่ แต่ทำได้ไม่กี่ลำเอง

ไหว้ กำลังรวบรวมข้อมูล ครับ 

Hovercraft มันสร้างกันได้ง่ายๆนะลองค้นอากู๋ดูชาวบ้านอเมริกันเขาสร้างเล่นกัน

ไหว้ ครับ 
มาแล้วครับเครื่องยนต์ฮอนด้าที่ติดเรือหางยาวผมว่าเอามาตัดหางให้เหลือสั้นๆแล้วทำหน้าแปลนสำหรับยึดใบพัดน่าจะได้ครับ

ไหว้ เยี่ยม  ครับ 

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #246 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 06:08:01 PM »

ไหว้ Cheesy Grin เยี่ยม

สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #247 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 01:50:29 PM »

ผมมองในแง่การทหารมากกว่าครับ ขนาดประเทศเล็กอย่างอิสราเอลยัง ผลิตเครื่องบินรบ รถถังด้วยตัวเองเลย เราไปซื้ออาวุธเขามาแน่ใจได้อย่างไรครับว่าเขาให้ของสุดยอดมา อาจจะมีข้อบกพร่องซ่อนอยู่หรือไม่ก็ตกรุ่นของเขา ให้ดูเอฟ 16 เป็นตัวอย่างครับ อีกอย่างเราผลิตอาวุธเอง อาจจะมีลูกเล่นหรือ อุปกรณ์พิเศษซ่อนไว้ เพื่อให้ได้เปรียบในการรบ ท่านที่ศึกษาสงครามโลกครั้งที่ 2 คงจะทราบดีว่า ความต่างของเทคโนโลยี มีผลต่อการรบมากขนาดใหน เรามีงบประมาณน้อย จะใช้ของถูกจำนวนมากก็ไม่ได้ใช้ของสุดยอดเขาก็ไม่ขาย ผลิตเองให้มีประสิทธิภาพตามต้องการ ติดตั้งอาวุธที่เหมาะสมกับยุทธวิธี ที่ถนัดก็พอในงบประมาณที่กำหนดไว้ครับ เปรียบเทียบกับการแข่งดริฟก็ได้ เขาไม่ได้เอารถส่งตรงจากโรงงานมาแข่งหรอกครับ เขาเอารถเก่าอย่างเซฟิโร หรือสกายไล์ หรือ เอส 14-15 มาโมใหม่จนผิดสภาพเดิม จนเกือบจะเป็นรถใหม่อยู่แล้ว ผมไม่เห็นเขาจะเอา แคมรี่ไฮบริด หรือ ฮอนด้าแอคคอร์ดมาแข่งดริพเลย

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #248 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:09:27 AM »

ผมมองในแง่การทหารมากกว่าครับ ขนาดประเทศเล็กอย่างอิสราเอลยัง ผลิตเครื่องบินรบ รถถังด้วยตัวเองเลย เราไปซื้ออาวุธเขามาแน่ใจได้อย่างไรครับว่าเขาให้ของสุดยอดมา อาจจะมีข้อบกพร่องซ่อนอยู่หรือไม่ก็ตกรุ่นของเขา ให้ดูเอฟ 16 เป็นตัวอย่างครับ อีกอย่างเราผลิตอาวุธเอง อาจจะมีลูกเล่นหรือ อุปกรณ์พิเศษซ่อนไว้ เพื่อให้ได้เปรียบในการรบ ท่านที่ศึกษาสงครามโลกครั้งที่ 2 คงจะทราบดีว่า ความต่างของเทคโนโลยี มีผลต่อการรบมากขนาดใหน เรามีงบประมาณน้อย จะใช้ของถูกจำนวนมากก็ไม่ได้ใช้ของสุดยอดเขาก็ไม่ขาย ผลิตเองให้มีประสิทธิภาพตามต้องการ ติดตั้งอาวุธที่เหมาะสมกับยุทธวิธี ที่ถนัดก็พอในงบประมาณที่กำหนดไว้ครับ เปรียบเทียบกับการแข่งดริฟก็ได้ เขาไม่ได้เอารถส่งตรงจากโรงงานมาแข่งหรอกครับ เขาเอารถเก่าอย่างเซฟิโร หรือสกายไล์ หรือ เอส 14-15 มาโมใหม่จนผิดสภาพเดิม จนเกือบจะเป็นรถใหม่อยู่แล้ว ผมไม่เห็นเขาจะเอา แคมรี่ไฮบริด หรือ ฮอนด้าแอคคอร์ดมาแข่งดริพเลย

ยุทธุปกรณ์ของอิสราเอลอาจจะไม่ดีที่สุดแต่มีแนวโน้มจะดีมากเพราะเป็นประเทศที่ "รบแทบทุกวัน" และอยู่ในสภาวะสงครามตลอดเวลา
ประเทศที่รบบ่อยขนาดนี้แต่ประเทศยังรอดอยู่ได้ ไม่มีทางที่จะใช้ของห่วยแตกแน่นอน

ส่วนเรื่องการเลือกรถที่จะเอามาแข่งดริฟท์ มันอยู่ที่ทีมแข่งว่าเงินหนาแค่ไหน เงินหนามากก็ใช้รถรุ่นใหม่ เงินน้อยก็ใช้รถเก่า
รถโรงงานที่ "ขับเคลื่อนล้อหลัง" ถ้าแรงบิดมากพอดริฟได้ทั้งนั้น BMW330 ,Silvia S14-15 ,Supra เดิมๆก็ดริฟได้
ส่วน Skyline GTR ต้องถอดเพลาขับหน้าออกให้เป็นรถ "ขับเคลื่อนล้อหลัง" ก่อนถึงจะเอามาดริฟท์ได้สะดวก

เรื่องทีมแข่งดริฟท์เขาไม่ใช้รถอย่าง Accord หรือ Camry เพราะมันเป็นรถ "ขับเคลื่อนล้อหน้า" มันลากท้ายยาวๆเหมือนรถ "ขับเคลื่อนล้อหลัง" ไม่ได้
ไม่ได้เกี่ยวว่ามันจะเป็นรถใหม่หรือเก่า มันอยู่ที่พื้นฐานของรถคันนั้นๆต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 05:30:11 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #249 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:14:46 AM »

หลงเข้าใจว่ารถที่เค้าเอาดริพกันเป็นรถขับหน้ามาตลอด ขอบคุณคุณอรชุนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #250 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:24:49 AM »

เอาแค่เขียน software ระบบของเครื่องบินแค่นี้ก็หืดจับแล้ว เช่น CPU แบบแปลกๆนอกจาก Intel เขียนโปรแกรมยังไงให้ทำงานเร็วที่สุด หรือเทคนิคการขึ้นรูปผิวลำตัวเครื่องบินมีเรื่องหลายเรื่องเราไม่ได้ถูกฝึกสอนมาเหมือนเขา หรือมีตรรกะในการออกแบบเหมือนเขา คนที่เคยไปเรียนมากับเขาก็คงไม่มาทำงานกับเราหรอก รับรองว่าจะถูกกล่าวหาว่านอกคอก

มีหลายคนคิดว่ารถขับหน้า drift ได้ คืออะไรที่ีมันไถลไปได้คิดว่า drift ไปหมด
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #251 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:28:11 AM »

หลงเข้าใจว่ารถที่เค้าเอาดริพกันเป็นรถขับหน้ามาตลอด ขอบคุณคุณอรชุนครับ

ระดับแข่งขันเป็น "รถขับหลัง" แทบทั้งนั้นครับ 4WD ,AWD มีบ้างแต่น้อยมากครับ
ลองดูคลิป ควันกลบที่ "ยางหลัง" ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=ZgJ0w6qcIiM

ทีมใหญ่เงินหนาอย่างHKSจะใช้รถรุ่นใหม่เสมอครับ ตัวแข่งคันล่าสุดเป็น Toyota 86 GT

http://www.youtube.com/watch?v=aqzwx8-F6l8
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #252 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:03:23 PM »

สอบถามผู้รู้ครับ........เรือปรจัญบาน กับ เรือพิฆาต  มีข้อแตกต่างกันอย่างไรครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #253 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:18:18 PM »

สอบถามผู้รู้ครับ........เรือปรจัญบาน กับ เรือพิฆาต  มีข้อแตกต่างกันอย่างไรครับ
สมัยก่่อนแบ่งตามระวางขับน้ำครับ
เช่น เรือพิฆาต ระวางขับน้ำ 2 - 5 พันตัน
เรือลาดตะเวณ 6 - 8 พัน(เบา)
20,000 ตัน เรือลาดตะเวณหนัก
25,000 ขึ้นไปก็เรือประจัญบาน ครับ

rouroumel.multiply.com
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #254 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:22:44 PM »

สมัยก่่อนแบ่งตามระวางขับน้ำครับ
เช่น เรือพิฆาต ระวางขับน้ำ 2 - 5 พันตัน
เรือลาดตะเวณ 6 - 8 พัน(เบา)
20,000 ตัน เรือลาดตะเวณหนัก
25,000 ขึ้นไปก็เรือประจัญบาน ครับ

มันคือเรือพิฆาตถูกต้องไหมครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 166
  พิมพ์