๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:38:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 166
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องเรือรบและอาวุธทางน้ำ  (อ่าน 458282 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:46:51 AM »

ไม่น่าพอเพราะมีแรงต้านเยอะ ดูจากรูปอย่างน้อยต้องเป็นเครื่อง 4 สูบ Grin

ผมเคยเห็นพวกกู้ภัยเขาเอาเครื่องของร่มบินมาติดเรือของเทศบาล... ก็วิ่งไปได้นะครับ... แต่ถ้าจะให้ขึ้นบก.... ก็คงไม่ไหวครับ... Grin Grin Grin

ถ้าจะเอาขึ้นบกก็คงต้องหาวิธีทำให้เรือลอยให้พ้นจากพื้นละครับ ผมว่างานช้างครับ
พื้นล้วนๆหมดสิทธิ์ครับ ต้องมีน้ำขลุกขลิก ถึงจะไปได้ มันไม่เหมือนไฮโดรฟลอย์ Grin

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 01:53:22 PM »

Hovercraft มันสร้างกันได้ง่ายๆนะลองค้นอากู๋ดูชาวบ้านอเมริกันเขาสร้างเล่นกัน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 02:04:02 PM »

ไม่น่าพอเพราะมีแรงต้านเยอะ ดูจากรูปอย่างน้อยต้องเป็นเครื่อง 4 สูบ Grin

ผมเคยเห็นพวกกู้ภัยเขาเอาเครื่องของร่มบินมาติดเรือของเทศบาล... ก็วิ่งไปได้นะครับ... แต่ถ้าจะให้ขึ้นบก.... ก็คงไม่ไหวครับ... Grin Grin Grin

ถ้าจะเอาขึ้นบกก็คงต้องหาวิธีทำให้เรือลอยให้พ้นจากพื้นละครับ ผมว่างานช้างครับ
พื้นล้วนๆหมดสิทธิ์ครับ ต้องมีน้ำขลุกขลิก ถึงจะไปได้ มันไม่เหมือนไฮโดรฟลอย์ Grin

ผมว่าไฮโดรฟลอยด์ขึ้นบกไม่ได้หรอกครับ... ต้องโฮเวอร์คราฟ... ถึงจะขึ้นได้... สงสัยลุงจอยจะสับสน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

นี่ไฮโดรฟลอยด์...

ส่วนนี่นี่โฮเวอร์คราฟครับ...

ไหว้
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 02:14:24 PM »

ผมว่าไฮโดรฟลอยด์ขึ้นบกไม่ได้หรอกครับ... ต้องโฮเวอร์คราฟ... ถึงจะขึ้นได้... สงสัยลุงจอยจะสับสน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 02:16:45 PM »

น่าจะใส่ล้อเล็กๆไว้ข้างไต้ได้นะครับ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางสักสี่นิ้ว  Grin  ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 02:19:55 PM »

ไหว้

ผมจะโดนลุงจอยเอาคืนเมื่อไหร่น้อ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 02:21:32 PM »

ผมผิดเองครับ Embarrassed

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 02:28:58 PM »

อันนี้ก็ไม่ทราบครับ แต่น่ามีไว้เวลาน้ำท่วม ละดีจังละ

ผมดูในเวบสยามฟิชชิ่ง ก็น่าสนครับ
แต่ตัวแบบนี้ เหมาะกับภารกิจแถบบ้าน  เพราะใกล้ชลประทาน 

อยากเห็นตัวอย่างใกล้ ๆ จะไปโมดิฟายใช้ ครับ
เสียงเครื่องยนต์ น่าจะพอควร

ทอ. เอาเครื่อง โฟล์ค เต่า มาทำแล้วครับ ตอนน้ำท่วมใหญ่ แต่ทำได้ไม่กี่ลำเอง
mikemoore < รักในหลวง >
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:17:58 PM »

อันนี้ก็ไม่ทราบครับ แต่น่ามีไว้เวลาน้ำท่วม ละดีจังละ

ผมดูในเวบสยามฟิชชิ่ง ก็น่าสนครับ
แต่ตัวแบบนี้ เหมาะกับภารกิจแถบบ้าน  เพราะใกล้ชลประทาน  

อยากเห็นตัวอย่างใกล้ ๆ จะไปโมดิฟายใช้ ครับ

ทอ. เอาเครื่อง โฟล์ค เต่า มาทำแล้วครับ ตอนน้ำท่วมใหญ่ แต่ทำได้ไม่กี่ลำเอง
mikemoore < รักในหลวง >
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:18:47 PM »

เท่าทีจำได้ ทอ.นำเครื่องยนต์เครื่องบินเก่าที่ Ground แล้วมาใส่ AIR BOAT ไใ่ใช้หรือ เป็นเครื่อยนต์ Continenton
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #205 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:25:57 PM »

แต่ตัวแบบนี้ เหมาะกับภารกิจแถบบ้าน  เพราะใกล้ชลประทาน 

น้าโยลองหาเครื่องของพวกร่มบินมาติดกับเรือไฟเบอร์กลาสดูสิครับ... เครื่องพวกนี้ดัดแปลงจากเครื่องยนต์สองจังหวะ... ตัดมาแค่ถึงเพลาข้อเหวี่ยง... หรือไม่อยากดัดแปลง... ลองเอาเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายมาลองดัดแปลงดู... ผมเคยเห็นคนเอามาดัดแปลงติดจักรยานมาแล้ว... วิ่งปรู๊ดเลยทีเดียว... นี่ขนาดใบพัดแค่ ๔๐ ซ.ม.นะ... ถ้าใบพัดใหญ่ขึ้นน่าจะลากเรือไหว... ส่วนหางเสือบังคับทิศทาง... ก็ไม่น่าจะยากเกินช่างบ้านเรา... ทำเสร็จเอามาโชว์ด้วยนะครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้  หาความรู้ก่อน  เดี๋ยววันหลังไปแอบดูเครื่องพวกร่มบิน   

ซื้อเครื่องฮอนด้า๑๓แรงแบบที่ใช้ทำเครื่องเรือครับซื้อหางมาด้วยเลยแล้วเอาหางไปตัดสั้นทำหน้าแปลนยึดใบพัดครับผมว่าน่าจะใช้ได้ครับ

ไหว้  ครับ 
ต้องขออนุญาต  จขกท  หาข้อมูลด้วย ครับ 

เคยเห็นผ่านๆเครื่องยนต์แบบเดียวกันกับเครื่องบินเบาเช่น Rotax, Cummin

ไหว้  เคยเห็นในสารคดี  ครับ 

เดี๋ยววันไหนไปท่าเรือจะถ่ายรูปเครื่องมาให้ครับเครื่องสอบเดียวกลัวแรงไม่พอก็เอาเครื่องสองสูบไปเลยครับ แต่ตอนนี้เรือหางยาวที่บันทุกของข้ามนํ้าเมยก็ใช้เครื่องฮอนด้าสิบสามแรงนี่แหละครับวิ่งสบายๆ
ผมว่ามันต้องไหวครับ ขนาดม้าหมุนตามงานวัดตอนนี้ยังใช้แค่พัดลมเองครับมันก็หมุนติ้วแล้ว

ไหว้  ครับ 

ไหว้ กำลังรวบรวมข้อมูล ครับ 

Hovercraft มันสร้างกันได้ง่ายๆนะลองค้นอากู๋ดูชาวบ้านอเมริกันเขาสร้างเล่นกัน

ไหว้ ครับ 

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #206 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:54:50 AM »

ไทยน่าจะมีเรือรบแบบมนุษย์ต่างดาวในหนังแบทเทิลชิพบ้างนะครับ..เห็นอาวุธที่ใช้ดูดุเดือดดีครับผม.. Cheesy Grin ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:45:56 AM »

เท่าทีจำได้ ทอ.นำเครื่องยนต์เครื่องบินเก่าที่ Ground แล้วมาใส่ AIR BOAT ไใ่ใช้หรือ เป็นเครื่อยนต์ Continenton

ตอนนั้น ช่างอากาศ จับเครื่องอะไรได้ ก็เอามาใส่หมดแหล่ะครับ พอ น้ำลด ก็กองทิ้ง  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:34:46 PM »

ไทยน่าจะมีเรือรบแบบมนุษย์ต่างดาวในหนังแบทเทิลชิพบ้างนะครับ..เห็นอาวุธที่ใช้ดูดุเดือดดีครับผม.. Cheesy Grin ไหว้

เรือรบเอเลี่ยนที่โดน .50ยิงกระตกแตกน่ะเหรอครับ แถมอาวุธก็มีแต่ปืนครก แถมมืดแล้วก็มองอะไรไม่เห็น ถ้ากระจอกขนาดนี้ขอไม่มีได้มั้ยครับ   คิก คิก คิก คิก

แซวหนังขำๆนะครับพี่  ไหว้ ไหว้
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:54:19 PM »

เรือรบเอเลี่ยนที่โดน .50ยิงกระตกแตกน่ะเหรอครับ แถมอาวุธก็มีแต่ปืนครก แถมมืดแล้วก็มองอะไรไม่เห็น ถ้ากระจอกขนาดนี้ขอไม่มีได้มั้ยครับ   คิก คิก คิก คิก

แซวหนังขำๆนะครับพี่  ไหว้ ไหว้
แถมโดนเรือปลดระวางถล่มสะเละด้วย ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 166
  พิมพ์