๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 08:11:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 87 88 89 [90] 91 92 93 ... 166
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องเรือรบและอาวุธทางน้ำ  (อ่าน 497882 ครั้ง)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #1335 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 09:28:36 AM »

มีบางเพจ(เพจที่หวังผลทางการเมือง)ที่ลงข้อมูลบิดเบือนข้อมูลเรือดำน้ำของไทย กับของเวียดนามแล้วครับ 

ใช้วิจารณญาณในการอ่านนะครับ   Grin

ผมว่าถึงมันจะมีสิ่งที่บิดเบื่อนจริงตรงที่เรือดำน้ำเวียดนามดำได้นาน 45 วัน (อันนี้โม้เกินจริงไปเยอะเลย)  Cheesy  แต่มันก็มีเรื่องจริงบางส่วนนะครับ เรื่องที่เรือดำน้ำชั้นหยวนเวอร์ชันไทยมีขนาดเล็กกว่าเรือชั้นหยวนของจีน และไม่เคยสร้างที่ไหนมาก่อน เพราะจะโมดิฟายให้ทร.ไทยเป็นรายแรก ซึ่งตรงนี้เป็นความเสี่ยงกับความล้มเหลวของโครงการที่สูงมากเมื่อพิจารณาขีดความสามารถทั้งของจีนและของไทย ทำให้หลายคนกังวลและคัดค้าน และถ้าล้มเหลวความเสียหายมันมีมูลค่าสูงมาก ไม่สามารถจะหยวนๆกันได้แบบชื่อเรือนะครับ ถ้าซื้อจากประเทศที่มีความน่าเชื่อถือของเทคโนโลยีสูง หรือซื้อรุ่นที่เคยสร้างและผ่านการพิสูจน์มาแล้ว หรือซื้อโดยมีผลประโยชน์ต่างตอบแทนกลับมา คนอาจไม่คัดค้านมากขนาดนี้

ส่วนตัวผมคิดว่าทร.ไทยจำเป้นต้องมีเรือดำน้ำครับ และต้องมีโดยเร็วด้วย เพื่อตามให้ทันกับขีดความสามารถของประเทศเพื่อนบ้่านที่หนีไปไกลแล้ว ซึ่งเรือดำน้ำเป็นองค์ความรู้ด้านอาวุธและการรบเพียงมิติเดียวที่เราขาด และเป็นสิ่งที่ต้องใช้เวลาในการพัฒนาและเรียนรู้นานมากๆ การตัดสินใจเรื่องนี้จะเป็นการวางพื้นฐานในด้านนี้ไปอีกหลายสิบปี จึงเป็นเรื่องสำคัญมากๆ

การจัดซื้ออาวุธขนาดใหญ่ มักจะมีเรื่องการเมืองระหว่างประเทศมาเกี่ยวข้องเสมอ แต่การพาตัวเองเอนไปทางจีนมากเกินไปก็เป็นความเสี่ยงของประเทศอีกเช่นกัน อย่าลืมว่าประเทศเพื่อนบ้านอาเซี่ยนของเรามีข้อขัดแย้งกับจีนอยู่หลายประเทศ และเป็นข้อขัดแย้งระดับที่เคลียร์กันยากด้วย เมื่อมองหลายๆประเด็นแล้วเลยไม่แน่ใจจริงๆว่าดีลนี้จะคุ้ม  Cheesy

เป็นความเห็นที่ดี นะครับ แต่ถ้าได้เจือวิสัยทัศน์ อีกนิด  จะทะลุกรอบความคิดเดิม ออกไปได้เลยครับ
ตรงแถบสีแดง เข้าใจ ตรงทางแล้ว แต่ยังไม่สุด ถ้าจะสุุด ต้องเจือวิสัยทัศน์อย่างที่บอกลงไป

ความสัมพันธ์ กับจีน จักต้องมอง ไปทึี่การดุลอำนาจ การดุลอำนาจ ได้คืออิสระในการดำเนยินนโยบาย
ต่างประเทศ คือไม่ยอมให้มหาอำนาจ อย่างเมกา และจีน มาก้าวก่าย ประเทศไทย

เมกา วางตัว เป็นมหาอำนาจ และบงการไทย แตจากการบงการนั้น มันใช้แรงบีบ แบบที่ฝรั่งมันถนัด
แต่ จีน ไม่ใช่  จีน ไม่เคยเข้ามาก้าวก่าย แบบเป็นพี่ใหญ่ เหมือนพวกตะวันตก

ณ.เวลา นี้ เมกา คือตัวที่ก้าวก่าย ถูกต้องไหม เราต้องเอาจีน มาุดุลอำนาจ นอกจากจีนแล้ว เรายังได้
กลุ่ม สังคมนิยม คือ มีัจีน-รัสเซีัย ด้วย  แบบนี้เราจึังไม่ต้องกังวลทั้งเมกา และจีน อีกเลย

อย่าเข้าใจผิด ว่า เราเป็นกบเลิือกนาย  ต้องทะลุกรอบนี้ออกไป เราไม่ใช่กบ และเราไม่ได้ลือกใคร
แต่เรา คบ แบบเสมอภาค และ ต้องอาศัยบางท่าที ที่สอดคล้อง ทีไม่ยอมอยู่ใต้อำนาจของใคร
คือคือการ การดุลอำนาจ นี่ละ ให้คนที่มันคิดวว่าใหญ่กับเราได้รู้เอาไว้
ถ้าทะลุกรอบนี้ได้ จึงจะเข้าใจ ตามที่ผมบอกนี่ละ

ส่วนการกระทบกระทั้ง ระหว่างจีน กับบางประเทศ ในอาเซียน นั้นเป็นเรื่องของ จีน กับประเทศนั้น
เราอย่าไปยุ่ง และอย่าไปสน มันเป็นเรื่องของเขา และกรอบมันจะไม่กลายเป็นสงครามไปได้หรอก

ก็เพราะไม่มีใครกล้า กับจีน ถึงจะมีเมกาเป็นหลังพิิงก็ตาม และจีน ก็ต้องการเลี้ยงไข้ หากมีปัญหาหนัก
ก็จะจบลงด้วยการเจรจา   แต่ จีน จะออกมาเบรค เมกา เองครับ

แต่เราต้องรังเกียจ รัฐบาเมกา ที่เป็นตัวเสี้ยมเพื่อหาประโยชน์ เล่นงานจีน  แต่ ฟิลิปปินส์ เมื่อกลางเดือนที่แล้ว
ได้ออกมาปฎิเสธ ไม่เห็นด้วยที่เมกา จะเข้ามายุ่งด้วย  เพราะ เมกา ตัวเขาเองคือตัวหย่อนระเบิด
แล้วเอาประโยชน์   จีน กับเมกา ก็เป็นคามสัมพันธ์ ส่วนตัว อีกรระดับหนึ่ง  ที่จะเป็นการดุลอำนาจ ต่อกันด้วย

ขอบคุณพี่ Ro@d ที่กรุณาแนะนำครับ  Cheesy
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1336 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 09:39:41 AM »

เรือดำน้ำ สงสัยจะอนุมติไหมครับ ถ้าไม่อนุมัติ ทร.คงต้องซื้อเตรื่องบินล่าเรือดำน้ำแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2015, 09:49:55 AM โดย ART รักในหลวง » บันทึกการเข้า

กรุงเก่า : รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #1337 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 09:54:20 AM »

ตอนนี้ผมคิดว่าเรือดำน้ำสำคัญกว่าเครื่องบินล่าเรือดำน้ำแล้วครับ ดูจากที่มีเรือดำน้ำไปป้วนเปี้ยนแถวอังกฤษกับสวีเดน ด้วยความสามารถทั้งของนาโตในกรณีอังกฤษและความสามารถของสวีเดน ก็ยังไม่สามารถหาได้พบเลยครับ ดังนั้นผมจึงคิดว่ามีไว้ถ่วงดุลย์และดูแลความมั่นคงทางทะเลได้ดีกว่าแน่ๆครับ ถ้ากังวลเรื่องเทคนิคขนาดของเรือที่ไม่เคยผลิตก็เจรจาขอเป็นขนาดมาตรฐานที่เขาผลิตใช้อยู่แล้วซิครับ ซึ่งอาจได้บรรจุมิสไซที่ยิงได้ไกลกว่า ราคาที่ต่างก็ขอจีนเขาว่าถือเป็นความช่วยเหลือทางทหารซิครับ

เราเป็นกลางนี่ครับขอรับความช่วยเหลือจากทั้งสองข้างไปเลย
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1338 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 10:21:16 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับแต่รัฐบาล รังเร กลัวข้อครหาอยู่ครับ ผมก็สนับสนุนให้ ทร. มีเรือดำน้ำครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1339 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 01:51:56 PM »

เรือดำน้ำ สงสัยจะอนุมติไหมครับ ถ้าไม่อนุมัติ ทร.คงต้องซื้อเตรื่องบินล่าเรือดำน้ำแทน

ต้องใช้ต้นทุนและทรัพยากรสูงมากในการค้นหาเรือดำน้ำเพียงลำเดียวนะครับ  และก็ไม่ได้หมายความว่าจะค้นเจอ   ยิ้มีเลศนัย

ตัวอย่างมีให้เห็นบ่อย ๆ ตามข่าวที่ออกมา  แถวทะเลบอลติก เป็นทะเลแคบ ๆ ก็ยังหาเรือดำน้ำรัสเซียไม่เจอครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1340 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 09:04:11 AM »

เพื่อความฮาเท่านั้น(ขำขำวันศุกร์ครับ)//ขอบคุณเจ้าของรูป Grin คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1341 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 09:06:35 AM »

มาดูกันต่อไปว่าเรือ ส.จีนจะจบหรือ จอดครับ ได้แต่สงสาร ราชนาวีไทยทำไมยากลำบากในการได้เรือดำน้ำแต่ละลำครับ เศร้า

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1342 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 10:12:25 AM »

ภาพถ่ายดาวเทียมเรือดำน้ำชั้นหยวนจีน เยือน ปากีสถาน

http://aagth1.blogspot.com/search?updated-min=2015-01-01T00:00:00%2B07:00&updated-max=2016-01-01T00:00:00%2B07:00&max-results=50
ข่าวใหญ่หนึ่งที่สื่ออินเดียและต่างประเทศมีการรายงานไปเมื่อปลายเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา คือการเดินทางเยือนเมืองท่า Karachi ที่ตั้งฐานทัพหลักของกองทัพเรือปากีสถาน ของเรือดำน้ำดีเซล-ไฟฟ้า Type 041 Yuan กองทัพเรือปลดปล่อยประชาชนจีน
ซึ่งสร้างความตื่นตัวให้กับกองทัพเรืออินเดียอย่างมาก เพราะมีรายงานว่าเรือดำน้ำจีนนั้นเดินทางไปยังเมือง Karachi ปากีสถานได้โดยที่กองทัพเรืออินเดียไม่ทราบข่าวล่วงหน้าหรือตรวจจับได้ขณะเดินทางผ่านมหาสมุทรอินเดีย

ล่าสุดรายงานนี้ได้รับการยืนยันจากภาพถ่ายดาวเทียม(IMINT: Imagery Intelligence) ของ Airbus Defence and Space เมื่อวันที่ 28 พฤษภาคมที่ผ่านมา บริเวณท่าเรือพาณิชย์ห่างจากฐานทัพเรือกองทัพเรือปากีสถานใน Karachi ไม่กี่ร้อยเมตร
ซึ่งภาพแสดงถึงเรือดำน้ำ Type 041 Yuan และเรือพี่เลี้ยงชั้น Type 925 Dajiang ซึ่งเป็นเรือสนับสนุนจอดอยู่ใกล้กัน
โดยในปี 2014 เรือชั้น Type 925 หมายเลข 861 ชื่อ Changxingdao เคยเยือนกรุง Colombo ศรีลังกาพร้อมเรือดำน้ำดีเซล-ไฟฟ้าชั้น Type 039 Song มาแล้ว
อย่างไรก็ตามทางเจ้าหน้าที่ระดับสูงของรัฐบาลปากีสถานได้ให้ข้อมูลกับทาง Jane's เมื่อวันที่ 1 กรกฎาคมว่า "เป็นการเยือนตามวงรอบปกติไม่มีอะไรมากกว่านี้"

อ้างอิงจากข้อมูลของหนังสือ Jane's Fighting Ships เรือดำน้ำชั้น Type 041 ที่ NATO กำหนดรหัสว่า Yuan เป็นเรือดำน้ำดีเซล-ไฟฟ้ารุ่นใหม่ล่าสุดของกองทัพปลดปล่อยประชาชนจีน
ซึ่งเรือดำน้ำชั้นนี้ติดตั้งระบบขับเคลื่อน AIP(Air Independent Propulsion) ที่มีพื้นฐานพัฒนาจากระบบ Stirling AIP ที่จีนจัดหาและทำการวิจัยเพื่อพัฒนาสร้างเองในประเทศ
อาวุธหลักของเรือชั้นนี้มีทั้ง Torpedo ที่มีพื้นฐานพัฒนาจาก Torpedo ของรัสเซียคือ Yu-3(SET-65E) นำวิถี Active/Passive Homing และ Yu-4(SAET-50) นำวิถี Passive Homing
(อาจรวมถึง Yu-6(Mk48 Mod4) นำวิถี Wire-Guidance, Wake homing, Active/Passive Homing ด้วย)
และอาวุธปล่อยนำวิถีต่อต้านเรือผิวน้ำ YJ-2(YJ-82) ที่ยิงจากท่อ Torpedo ขณะดำอยู๋ใต้น้ำได้อีกด้วย

ทั้งนี้สื่ออินเดียได้รายงานการให้สัมภาษณ์ของเจ้าหน้ากองทัพเรือปลดปล่อยประชาชนจีนว่า หลังจากการเยือน Karachi ปากีสถานว่า
เรือดำน้ำ Type 041 จะเข้าภารกิจกับกองเรือนานาชาติในการปราบปรามโจรสลัดที่อ่าว Aden โซมาเลียด้วย
"ทำไมเรือดำน้ำจะมีส่วนร่วมในปฏิบัติการปราบปรามโจรสลัดไม่ได้? เมื่อเรือดำน้ำยังสามารถทำงานร่วมกับกองเรืออื่นๆในปฏิบัติการปราบปรามโจรสลัดได้"
นาวาเอกอาวุโส Wei Xiaodong เสนาธิการประจำสถานีเรือ Shanghai กล่าวต่อสื่ออินเดีย

ในเดือนเมษายนที่ผ่านมา Jane's ได้รายงานข่าวรัฐบาลปากีสถานได้อนุมัติการจัดหาเรือดำน้ำแบบ S20 ซึ่งเป็นรุ่นส่งออกของเรือดำน้ำชั้น Type 041 Yuan จากจีนจำนวน 8ลำ
เช่นเดียวกับที่ได้รายงานในวันที่ 2 กรกฎาคมที่ผ่านมาถึงการที่กองทัพเรือไทยเลือกเรือดำน้ำจีนแบบ S26T ซึ่งเป็นรุ่นส่งออกที่มีพื้นฐานจากเรือชั้น Yuan เช่นกันจำนวน 3ลำ วงเงินราว $1 billion ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2015, 10:14:03 AM โดย ART รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #1343 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 11:21:31 AM »

555  ชายพิการทางสมอง  คนหนึ่ง  เคยกล่าวไว้   อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
tap206_รักในหลวง
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1344 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 11:30:39 AM »

ตอนโจรสลัดจับกัปตันพิลิป ของสหร็ฐ เห็นว่าเรือดำน้ำดำอยู่ข้างล่าง ดักฟังทางเสียงในเรือชูชีพด้วย ทั้งเสียงปืน ของหล่นวิเคราะห์ได้หมด
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #1345 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 07:38:59 PM »

ไทยอาจดินเเดนอีกครั้ง!!!ถึง7250ตารางกิโลเมตร (เกาะโลชิน)ในอนุสัญญา ปี 1958 โลซินมีฐานะเป็นเกาะ

แต่อนุสัญญาสหประชาชาติว่าด้วยกฎหมายทะเล ปี 1982 กำหนดนิยาม ของเกาะ และกองหินพ้นน้ำ ทำให้โลซินที่เคยเป็นเกาะตามอนุสัญญา ปี 1958 กลายเป็นกองหินพ้นน้ำ

ความแตกต่างทางด้านอธิปไตย คือ

เกาะมีทะเลอาณาเขต 12 ไมล์ เขตเศรษฐกิจจำเพาะ 200 ไมล์ และไหล่ทวีป 350 ไมล์ (หรือจนถึงระดับน้ำลึก 200 เมตร แล้วแต่อะไรถึงก่อน) ถ้าเขตทางทะเลของเกาะไปชนจนล้ำไปทับซ้อนกับเขตทางทะเลของรัฐอื่น ก็แบ่งที่เส้นกลาง

กองหินมีเฉพาะทะเลอาณาเขต 12 ไมล์
ดังนั้น โลซิน ถ้าเปลี่ยนสถานะจากเกาะ ในการเจรจาครั้งก่อน มาเป็นกองหินพ้นน้ำ ตามอนุสัญญา ปี 1982 ในการเจรจารอบใหม่ มีผลกระทบด้านอธิปไตยครับ

และหัวข้อสำคัญยิ่งข้อหนึ่งในการเจรจารอบใหม่ คือ สถานะของโลซินว่าเป็น "เกาะ" หรือ "หิน"
ทั้งนี้ ถ้าจำไม่ผิด ไทยบันทึกข้อสงวนฝ่ายเดียวบางประการในการให้สัตยาบันอนุสัญญาฯ ว่าด้วยกฎหมายทะเล ปี 1982 ไว้

ภาพและบทความโดย Thanasak Saisood สมาชิกกลุ่ม Military technology lover club

https://www.facebook.com/MilitaryTechnologyLoverForum/photos/a.153444881531656.1073741825.150885401787604/383919641817511/?type=1&theater

กำลังรบทางเรือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2015, 08:40:21 PM โดย บูรพา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #1346 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 07:58:49 PM »

เพิ่งรู้เหมือนกันครับว่ามีเกาะนี้ในไทยด้วย
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #1347 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 08:08:48 PM »

http://pantip.com/topic/31406333 

ลองอ่านกันดูนะครับ....

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1348 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 08:11:28 PM »

สงสัยต้องมีเรือ ส.แล้วครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1349 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 09:05:07 PM »

ทรัพยากรในอ่าวไทยมันมากมายมหาศาล  คนกล้ามโตย่อมเสียงดังกว่าคนอ่อนแอครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2015, 09:56:27 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 87 88 89 [90] 91 92 93 ... 166
  พิมพ์