๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 04:27:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 73 74 75 [76] 77 78 79 ... 166
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องเรือรบและอาวุธทางน้ำ  (อ่าน 497740 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1125 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:14:08 AM »

คนไทยเรารับแต่ข่าว+ข้อมูลจากฝั่งอเมริกาอยู่ฝ่ายเดียวมานานครับ แก้ไขยาก

ต้องให้จับโกหกได้จังๆ หรือเจอเหตุ(ข่าว)ที่สะเทือนใจจังๆ ถึงจะค่อยๆพบ ว่ามันก็สารเลว ไม่ได้เป็นพระเอกอย่างที่เคยคิด

ถูกใจเหลือหลาย... คิก คิก

เมื่อก่อนผมก็เห็นอเมริกาเป็นโคตรพระเอกเหมือนกันครับ เริ่มข้องใจในความน่าเชื่อถือมาเรื่อยๆ

เครื่องบินรบอเมริกายิงเครื่องบินพาณิชย์อิหร่านตก ผู้เสียชีวิตร่วม300ศพ อเมริกาเฉย

ยิงจรวดเข้าถล่มงานแต่งงานที่อิรัก คลิปสองครอบครัวเต้นรำฉลองงานแต่งอย่างมีความสุข อยู่ๆก็ตึกระเบิดตายไปเกือบสามสิบ อเมริกาเฉย

วันดีคืนดีก็บุกเข้าไปลาก"ประชาชน"ถึงเตียงออกมายิงทิ้งกลางถนนสิบกว่าศพ ไม่เว้นแม้แต่ผู้หญิงและเด็ก.....เนิ่นนานต่อมา ตัดสินให้คนสั่งการ(เซ่นแค่ระดับจ่า)ติดคุกไม่กี่เดือน

แลพยังมีอีกเยอะ

What man is a man , who does not make the world better?
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #1126 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 12:55:46 PM »

ขอให้ได้เถอะครับ จะเยอรมัน สวีเดน เกาหลี ผมรับได้หมด ขออย่าเป็นเรือจีนก็พอ  Cheesy
ทำไมถึงรับเรือจีนไม่ได้ครับ..น่าจะถูกกว่าเยอะ..เรายิ่งยากจนอยู่ 

ไม่ค่อยมั่นใจเทคโนโลยีของจีนครับ เรือดำน้ำเป็นอาวุธที่ต้องใช้เทคโนโลยีสูง โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัย เอาชัวร์ดีกว่าครับ เรื่อง compatibility กับระบบต่างๆที่มีใช้อยู่ในกองทัพก็เป็นเรื่องที่ควรคำนึงเหมือนกันครับ นึกแล้วก็ยังเสียดายเรื่อง U206 อยู่เลย  Cheesy
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1127 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 02:34:01 PM »

ขออนุญาตสอบถามนะครับ

สภาพความเป็นอยู่ ภายในเรือดำน้ำเป็นอย่างไรครับ อากาศผลิตได้จากอะไร ระบบระบายของเสียทำได้อย่างไร ระบบกำจัดขยะทำได้อย่างไร ส่วนห้องพักเป็นอย่างไรครับ เคยอ่านแต่ไม่ละเอียดจากหนังสือวิทยาศาสตร์ อพวช. ของเด็กๆครับที่นำชมเรือดำน้ำฝรั่งเศษครับ ไม่ค่อยเข้าใจนักเลยขออนุญาตสอบถามครับ

อยากเห็นกองเรือดำน้ำของไทยครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #1128 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 03:25:31 PM »

เห็นในหนังพื้นที่ทุกตารางนิ้วใช้ประโยชน์ได้หมด ไหว้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1129 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 03:37:20 PM »

สภาพความเป็นอยู่ ภายในเรือดำน้ำเป็นอย่างไรครับ อากาศผลิตได้จากอะไร ระบบระบายของเสียทำได้อย่างไร ระบบกำจัดขยะทำได้อย่างไร ส่วนห้องพักเป็นอย่างไรครับ เคยอ่านแต่ไม่ละเอียดจากหนังสือวิทยาศาสตร์ อพวช. ของเด็กๆครับที่นำชมเรือดำน้ำฝรั่งเศษครับ ไม่ค่อยเข้าใจนักเลยขออนุญาตสอบถามครับ

อยากเห็นกองเรือดำน้ำของไทยครับ

ขอบคุณครับ
ผู้การสุพินท์ ฯ เคยเขียนลงใน อวป.ฉ. xxx สัก 2-3 ปีที่แล้ว ผมจำได้นิดเดียวว่าแก๊ซคาร์บอนไดออกไซด์ ก็ละลายทิ้งไปกับน้ำทะเล 
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1130 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 03:47:33 PM »

เรือบิสมาร์กแห่ง ทร.เยอรมันในอดีตครับ..มุมกล้องสุดยอดมาก
Deknoi
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #1131 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 04:33:50 PM »

ขอบคุณครับ

เท่าที่ทราบเป็นระบบที่นอนอุ่นครับ
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #1132 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 06:02:43 PM »

Grin  มีข่าวปากีสถานจะซื้อเรือดำน้ำจีน 8 ลำ

http://sputniknews.com/news/20150401/1020333894.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2015, 06:11:03 PM โดย บูรพา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1133 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 07:02:24 PM »

ขอบคุณครับ
ผู้การสุพินท์ ฯ เคยเขียนลงใน อวป.ฉ. xxx สัก 2-3 ปีที่แล้ว ผมจำได้นิดเดียวว่าแก๊ซคาร์บอนไดออกไซด์ ก็ละลายทิ้งไปกับน้ำทะเล 

กำลังดูสารคดีที่เก็บไว้ครับ USS Virginia ครับ มีตั้งแต่การสร้างไปเลยครับ แต่ไม่ได้บอกว่าข้างในอยู่กันอย่างไรครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1134 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:05:11 PM »

เห็นในหนังพื้นที่ทุกตารางนิ้วใช้ประโยชน์ได้หมด ไหว้
ผมไม่แน่ใจว่าจะอยู่ได้มั้ยผมไม่ชอบที่แคบๆ แต่ไม่ได้กลัว นั่งเครื่องบินระยะเวลาต่ำสุด 45 นาที ยังเบื่อเลย Grin

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1135 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 11:39:08 AM »

ทร.สหรัฐฟันฝ่ามาขนาดไหน กว่าจะมีวันนี้ได้ ..USS Yorktown ครับขณะต่อสู้กับฝูงบินรบญี่ปุ่นในการรบที่เกาะมิดเวย์  
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1136 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 05:02:17 PM »

วันที่ส่งกองเรือไปสอดแส่ ระรานเขาทั่วโลก......วันเหล่านั้นมันเหลือน้อยลงทุกทีแล้วครับ  Tongue

What man is a man , who does not make the world better?
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1137 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 05:42:16 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าจะอยู่ได้มั้ยผมไม่ชอบที่แคบๆ แต่ไม่ได้กลัว นั่งเครื่องบินระยะเวลาต่ำสุด 45 นาที ยังเบื่อเลย Grin
ยังกะว่าจะเค้าจะให้ไปอยู่ ขำก๊าก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1138 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 10:48:31 PM »

ยังกะว่าจะเค้าจะให้ไปอยู่ ขำก๊าก
ในเกมส์ก็ได้ งอน

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1139 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 08:31:48 AM »

ทะเลไทยตื้นเกินไปสำหรับเรือดำน้ำเป็นสิ่งที่ควรจะเลิกพูดได้แล้ว

จะซื้อเรือดำน้ำไปรบกับใคร โดย ลม เปลี่ยนทิศ
http://www.thairath.co.th/content/489841

เป็นความคิดที่นำกลับมากล่าวย้ำซ้ำๆบ่อยครั้งของสื่อมวลชนส่วนใหญ่ที่พยายามจะบอกเล่าให้ประชาชนที่รับทราบ

ข่าวสารมาตลอดต่อเนื่องยาวนานว่า "ทะเลไทยตื้นเกินไปสำหรับเรือดำน้ำ" และ "เรือดำน้ำไม่มีความจำเป็นสอดคล้อง

กับสภาพเศรษฐกิจของไทยในปัจจุบัน" มันน่าตลกที่ว่าคนส่วนใหญ่มักจะเชื่อสื่อกระแสหลักมากกว่าจะที่เชื่อคำชี้แจง

ประชาสัมพันธ์จากกองทัพเรือซึ่งเป็นหน่วยงานที่มีหน้าที่รับผิดชอบในการดูแลปกป้องน่านน้ำไทย

ผมจะสรุปข้อโต้แย้งของประเด็นหลักๆที่ชอบพูดถึงนี้ให้สั้นที่ที่สุดนะครับ

ภาพลายเส้นตัดขวาง เรือดำน้ำชุด ร.ล.มัจฉาณุ

ไม่เป็นความจริงที่ว่าทะเลไทยตื้นเกินไปสำหรับเรือดำน้ำ

มีเอกสาร บทความ ประชาสัมพันธ์ชี้แจงมาก็มากถึงเรื่องนี้

โดยในด้านอ่าวไทยนั้นช่วงอ่าวตอนกลางและตอนล่างเลยจากปากอ่าวรูปตัว ก.ของเขตน่านน้ำอ่าวไทยชั้นในนั้น

มีความลึกมากพอสำหรับการปฏิบัติการของเรือดำน้ำดีเซล-ไฟฟ้าที่ระวางขับน้ำประมาณ 1,000 tons ขึ้นไปได้

ซึ่งถ้าย้อนไปในช่วงสมัยสงครามโลกครั้งที่๒ เรือดำน้ำเดินสมุทรขนาดใหญ่ของฝ่ายสัมพันธมิตรทั้ง กองทัพเรือสหรัฐฯ

และกองทัพเรือสหราชอาณาจักร ก็เคยนำเรือเข้ามาปฏิบัติการในเขตอ่าวไทยมาแล้ว เช่นการลักลอบส่งเสรีไทยขึ้นฝั่ง

หรือจมเรือต่างๆ ตัวอย่างเช่น ร.ล.สมุย(ลำที่๑) ซึ่งถูกเรือดำน้ำยิงจมใกล้เกาะโลซิน ระหว่างภารกิจลำเลียงน้ำมันจาก

สิงคโปร์มาไทย เมื่อ ๑๗ มีนาคม พ.ศ.๒๔๘๘ เรือดำน้ำอย่าง SS-315 USS Sealion ที่มีบันทึกปูมเรือว่าปฏิบัติการใน

เขตอ่าวไทยนั้นเป็นเรือดำน้ำชั้น Balao ซึ่งความยาวตัวเรือ 95 m มีระวางขับน้ำขณะอยู่บนผิวน้ำ 1,550 tons

และขณะดำใต้น้ำ 2,500 tons แล้ว

โดยในช่วงยุคปัจุบันนี้เองก็มีกองทัพเรือมิตรประเทศของไทยส่วนเรือดำน้ำมาเยี่ยมหรือร่วมฝึกกับกองทัพเรือไทยอยู่บ้าง

เช่น เรือดำน้ำชั้น Los Angeles กองทัพเรือสหรัฐฯซึ่งเป็นเรือดำน้ำพลังงานนิวเคลียร์ SSN ความยาวตัวเรือ 110 m

ระวางขับน้ำสูงสุด 6,900 tons ก็เคยนำเรือเข้ามาฝึกที่อ่าวไทยมาแล้ว  ซึ่งเรือดำน้ำของกองทัพเรือมิตรประเทศเหล่านี้

สามารถนำเรือดำลงใต้น้ำได้ในเขตอ่าวไทยได้ และการฝึกการค้นหาเรือดำน้ำเท่าที่เคยอ่านข้อมูลมาพบว่า  ขณะนั้นหมู่เรือ

ปราบเรือดำน้ำของไทยไม่สามารถหาเรือข้าศึกสมมุติพบและผู้บังคับการเรือดำน้ำขึ้นผิวน้ำแสดงตัวเมื่อจบการฝึกซึ่งเรือ

ก็ดำอยู่ใกล้ๆกับหมู่เรือปราบเรือดำน้ำนั่นเอง

SSN-715 USS Buffalo in Thailand 2012

อีกเรื่องที่ถูกกล่าวพร้อมกันคือทะเลไทยน้ำใสและตื้นเรือดำน้ำดำลงไปมองด้วยตาเปล่าทางอากาศก็เห็นแล้ว ในความเป็นจริง

คือสภาพน้ำทะเลทั้งอ่าวไทยและอันดามันนั้นถ้าเรือดำน้ำดำลึกราว 5 m ลงไปก็มองอะไรไม่เห็นแล้ว ซึ่งในทะเลนั้นมีปัจจัย

เรื่องชั้นอุณหภูมิที่เกิดความแตกต่างของชั้นความเค็มเกลือในทะเล และสภาพพื้นใต้ทะเล ซึ่งเป็นปัจจัยในการรบกวนการ

สะท้อนคลื่นเสียงของ Sonar ในการค้นหาเรือดำน้ำด้วย  เรือดำน้ำดีเซล-ไฟฟ้าซึ่งขับเคลื่อนด้วย Motor ไฟฟ้าขณะดำใต้น้ำ

ซึ่งมีความเงียบสูงในเขตทะเลน้ำตื้นนั้นจึงทำการค้นหาได้ยาก และการฝึกปราบเรือดำน้ำหลายๆครั้งของกองทัพเรือที่ผ่านมา

ก็แสดงผลที่ว่านี้ชัดเจน

ไม่เป็นความจริงที่ว่าเรือดำน้ำไม่มีความจำเป็นเพราะประเทศไทยไม่ได้รบกับใคร

สั้น ๆ คือเราไม่รู้ว่าสงครามจะเกิดขึ้นเมื่อไร และถ้าเกิดสงครามขึ้นเราจะไม่สามารถชนะสงครามได้ถ้าปราศจาก

อาวุธยุทโธปกรณ์ที่ดีพอ

ลักษณะสภาพภูมิศาสตร์ทางทะเลของประเทศไทยนั้นมีความใกล้เคียงกับบางประเทศในกลุ่มยุโรปเช่น นอร์เวย์ หรือ สวีเดน

ที่มีทั้งอ่าวกึ่งปิดมีทางออกมหาสมุทรใหญ่อย่างทะเล Baltic หรือ ทะเลเปิดอย่างทะเลเหนือ ซึ่งกองทัพเรือนอร์เวย์ก็มีเรือดำน้ำ

ชั้น Ula ๖ ลำ กองทัพเรือสวีเดนก็มีเรือดำน้ำชั้น Sodermanland ๒ ลำ  และเรือดำน้ำชั้น Gotland ๓ลำ และกำลังจะสร้าง

เรือดำน้ำแบบ A26 ใหม่ ๒ ลำ โดยทั้งสองประเทศนี้คือสวีเดนซึ่งเป็นประเทศเป็นกลาง และนอร์เวย์ซึ่งเป็นสมาชิก NATO

ต่างเคยปรับลดกำลังกองทัพลงหลังยุคสงครามเย็นในช่วงปี 1990s-2000s  แต่จากสถานการณ์ด้านความมั่นคงที่เปลี่ยนไป

รวดเร็วหลังรัสเซียแทรกแซงยูเครนและส่งกำลังรบทางอากาศและทางเรือคุกคาม สวีเดน ฟินแลนด์ ซึ่งทั้งสองเป็นประเทศ

เป็นกลาง ในเขตทะเล Baltic มากขึ้น ซึ่งในด้านเรือดำน้ำนั้นเมื่อเดือนสิงหาคมปี 2014 แล้วก็มีรายงานว่าเรือดำน้ำไม่ปรากฎ

สัญชาติ(คาดว่าน่าจะเป็นเรือดำน้ำรัสเซีย)รุกล้ำน่านน้ำสวีเดน จนกองทัพสวีเดนต้องปฏิบัติการค้นหาเรือดำน้ำครั้งใหญ่

แต่ก็หาไม่พบ ปัจจุบันนี้ชาติกลุ่ม Nordic จึงได้เพิ่มความร่วมมือด้านความมั่นคงในการรับมือกับภัยคุกคามจากรัสเซียรวมถึง

การเพิ่มงบประมาณด้านความมั่นคง ทั้งที่ก่อนหน้านี้ปรับลดขนาดกองทัพมาตลอดเพราะคิดว่าไม่มีภัยคุกคามแล้ว

ก็อย่างที่กล่าวไปว่าเราไม่รู้ว่าสงครามจะเกิดขึ้นเมื่อไร เราจะไปรู้อนาคตได้อย่างไรว่าประเทศเพื่อนบ้านอันแสนจะน่ารัก

และอบอุ่นรอบข้างเรานั้นวันหนึ่งจะหันอาวุธมายิงใส่เราเมื่อใด การที่สนใจแต่การพัฒนาเศรษฐกิจจนตัดลดงบประมาณ

ด้านความมั่นคงเป็นสิ่งที่ประเทศต่างๆถ้าไม่จำเป็นจริงๆไม่ควรจะทำกัน (เหมือนบ้านสวยร่ำรวยทรัพย์สิน แต่รั้วห่าง

หลังคาโหว่ โจรก็เข้าบ้านได้ง่ายขึ้น)

งานของกองทัพเรือและกองเรือดำน้ำซึ่งเป็นหน่วยที่เกี่ยวข้องโดยตรงในเรือนี้ก็คงจะต้องทำหน้าที่เช่นเดิมคือ

การประชาสัมพันธ์ชี้แจงให้ประชาชนและสื่อมวลชนทราบถึงข้อเท็จจริงในการจัดหาเรือดำน้ำครับ แต่โดยส่วนตัวค่อนข้าง

กังวลว่าการประชาสัมพันธ์ข้อเท็จจริงนี้จะมีอุปสรรคอีกมาก เพราะการเปลี่ยนแปลงความเชื่อของประชาชนส่วนใหญ่และ

สื่อเป็นสิ่งที่ทำได้ยากด้วยวัฒนธรรมของผู้คนในกลุ่มประเทศแถบอุษาคเนย์นี้  แต่อย่างไรก็ตามเมื่อกองทัพเรือไทย

ตั้งกองเรือดำน้ำขึ้นมาแล้ว เราก็ต้องจัดหาเรือดำน้ำให้ได้อยู่ดี เพราะถ้ายิ่งช้าออกไปมากเท่าไรความมั่นคงทางทะเล

ของไทยก็จะตกอยู่ในความเสี่ยงมากขึ้นครับ

http://aagth1.blogspot.com/2015/03/blog-post_30.html

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 73 74 75 [76] 77 78 79 ... 166
  พิมพ์