๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 07:19:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเครื่องเสียงบ้านครับ  (อ่าน 22757 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 10:20:52 AM »

จัดแยกเป็นสองชุดครับ....ดูหนัง...กับฟังเพลง...

ลองไปเดินเยาฮันดูครับ...มีผู้รู้หลายท่านคอยแนะนำอยู่ในราคาเหมาะสม...

เยาฮัน   คิก คิก

พูดอย่างนี้เขารู้อายุหมด  ว่าแต่ชั้นไหนล่ะครับ  มีหลายร้าน เครื่องหลอดก็ยังมี

บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:01:38 AM »

จัดแยกเป็นสองชุดครับ....ดูหนัง...กับฟังเพลง...

ลองไปเดินเยาฮันดูครับ...มีผู้รู้หลายท่านคอยแนะนำอยู่ในราคาเหมาะสม...

เยาฮัน   คิก คิก

พูดอย่างนี้เขารู้อายุหมด  ว่าแต่ชั้นไหนล่ะครับ  มีหลายร้าน เครื่องหลอดก็ยังมี

Grinลืมไปครับ...เขาเปลี่ยนชื่อเป็นฟอร์จูนแล้ว...

ชั้นสามร้าน Bangkok hifi ครับร้านเครื่องเสียงที่นี่มีให้เลือกทั้งมือหนึ่งมือสอง...

มีคำแนะนำสำหรับคนเล่นเครื่องเสียงว่าฟังแล้วชอบก็ซื้ออันนั้น....แล้วไม่ต้องไปฟังซิสเต็มของคนอื่น... Cheesy
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:07:51 AM »

.....แล้วไม่ต้องไปฟังซิสเต็มของคนอื่น... Cheesy

เพิ่มเติมต่อท้ายว่า   ไม่ต้องไปฟังซิสเต็มของคนอื่น (ที่ถูกกว่า)  

บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:18:57 AM »

.....แล้วไม่ต้องไปฟังซิสเต็มของคนอื่น... Cheesy

เพิ่มเติมต่อท้ายว่า   ไม่ต้องไปฟังซิสเต็มของคนอื่น (ที่ถูกกว่า)  

ไม่ใช่อย่างนั้นครับคุณอ๋อง... Cheesy...
คือป้องกันการบานครับ...ถ้าไปฟังซิสเต็มที่บังเอิญดีกว่า....เราจะไม่พอใจของเราและพยายามหาทางเปลี่ยน..เดียวเปลี่ยนซีดี..

เดี๋ยวเปลี่ยนสายอินเตอร์คอนเน็ค...เปลี่ยนลำโพง...เปลี่ยนเป็นแอมป์โมโน...ฯลฯไม่จบครับ...

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:21:52 AM »

ไม่ใช่อย่างนั้นครับคุณอ๋อง... Cheesy...
คือป้องกันการบานครับ...ถ้าไปฟังซิสเต็มที่บังเอิญดีกว่า....เราจะไม่พอใจของเราและพยายามหาทางเปลี่ยน..เดียวเปลี่ยนซีดี..

เดี๋ยวเปลี่ยนสายอินเตอร์คอนเน็ค...เปลี่ยนลำโพง...เปลี่ยนเป็นแอมป์โมโน...ฯลฯไม่จบครับ...

อ๋อ อย่างนี้เอง 555

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:25:47 PM »

สนใจอินทิเกรตแอมป์ไหมคับ วิธีเทสต์ง่าย ๆ ว่าเครื่องนั้นทำมาดีหรือชุ่ย ขั้นแรกให้เปิดฟัง CD กับแหล่งกำเนิดอื่นเช่นเทปคาสเซ็ทพร้อม ๆ กัน 2 ทั้งเครื่อง ฟัง CD ก่อนที่ความดังปกติ ทีนี้ปิด CD เสียงจะเงียบใช่ไหมคับ   ลองเร่งวอลลุ่มขึ้นไปจนเกือบสุด คราวนี้จะได้ยินเสียงเพลงจากเทปคาสเซ็ท รั่วออกมาใน
แชนแนล CD เครื่องแบบนี้ชุ่ยกี่..ไม่ควรซื้อคับ หากเร่งวอลลุ่มแล้วเงียบ ไม่มีเสียงจากแหล่งอื่นรั่วออกมาให้ซื้อได้ เสียงดีหายห่วงแต่ราคาแอมป์ก็แพงสุด ๆ  Cheesy 
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 10:40:38 PM »

เครื่องเสียงเป็นศาสตร์อิเล็กทรอนิคส์...ซึ่งมันควรจะเป็นเรื่องของเหตุและผล
แต่ถ้าเคยติดตามหนังสือเครื่องเสียงมาบ้างจะรู้สึกเหมือนกำลังเล่นอยูกับไสยศาสตร์....ผมเอียนกับสำนวนวิจารณ์เครื่องเสียงแบบแนวๆนี้

เสียงทุ้มหนักแน่นลอยมาเป็นลูกๆไม่กระพือ
เสียงกลางโดดเด่นลอยอยู่ตรงกลางเวทีจินตนาการได้ว่านักร้องยืนอยู่ข้างขวาไกล้กับมือกีต้าร์ตำแหน่งห่างจาหมือกลองมาหน้าเวทีราว 2 เมตร......แค่เสียงมันเห็นได้ขนาดนี้
เสียงแหลมกรุ๊งกริ๊งแพรวพราวระยิบระยับ...เสียงเคาะเครื่องดนตรีทองเหลืองชัดเจน...เสียงฉาบเสียงแฉใสสะอาด

แหวะ/กระแดะ/อ๊วก/เอียน....มันออกห่างวิทยาศาสตร์ออกไปทุกที...ผมเคยซื้อมาบ้างครับแต่เดี๋ยวนี้..มันมีเหตุผลมากขึ้นกว่าเดิม..เอาแค่พอดีๆ

ขอโทษครับถ้าหากท่านที่เล่นอยู่แล้วหมั่นใส้ผมขึ้นมา...เอาเป็นว่ามันเป็นแค่ผมไม่มีเจตนาเสียดสีต่อท่านแต่อยากเสียดสีนักวิจารณ์เครื่องเสียง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 10:52:28 PM »

ทุก ๆ อย่าง ต้องดีประกอบกันครับ

ไม่งั้น ไม่มีโอกาส ได้ยิน ที่ว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 11:01:25 PM »

เครื่องเสียงเป็นศาสตร์อิเล็กทรอนิคส์...ซึ่งมันควรจะเป็นเรื่องของเหตุและผล
แต่ถ้าเคยติดตามหนังสือเครื่องเสียงมาบ้างจะรู้สึกเหมือนกำลังเล่นอยูกับไสยศาสตร์....ผมเอียนกับสำนวนวิจารณ์เครื่องเสียงแบบแนวๆนี้

เสียงทุ้มหนักแน่นลอยมาเป็นลูกๆไม่กระพือ
เสียงกลางโดดเด่นลอยอยู่ตรงกลางเวทีจินตนาการได้ว่านักร้องยืนอยู่ข้างขวาไกล้กับมือกีต้าร์ตำแหน่งห่างจาหมือกลองมาหน้าเวทีราว 2 เมตร......แค่เสียงมันเห็นได้ขนาดนี้
เสียงแหลมกรุ๊งกริ๊งแพรวพราวระยิบระยับ...เสียงเคาะเครื่องดนตรีทองเหลืองชัดเจน...เสียงฉาบเสียงแฉใสสะอาด

แหวะ/กระแดะ/อ๊วก/เอียน....มันออกห่างวิทยาศาสตร์ออกไปทุกที...ผมเคยซื้อมาบ้างครับแต่เดี๋ยวนี้..มันมีเหตุผลมากขึ้นกว่าเดิม..เอาแค่พอดีๆ

ขอโทษครับถ้าหากท่านที่เล่นอยู่แล้วหมั่นใส้ผมขึ้นมา...เอาเป็นว่ามันเป็นแค่ผมไม่มีเจตนาเสียดสีต่อท่านแต่อยากเสียดสีนักวิจารณ์เครื่องเสียง

เครื่องเสียงที่ดีทำได้อย่างนั้นจริงๆนะครับ...ลำโพงดีๆสักคู่ทำเอากำแพงด้านหลังหายไปเลย... Cheesy

จริงๆแล้วเครื่องเสียงที่แสดงรายละเอียดได้เหมือนต้นกำเนิดจริงได้ดีที่สุด...นั่นล่ะครับคือเครื่องเสียงที่ดี...เสียอย่างเดียว..ต้องนั่งฟังตรงโฟกัส...

นอนฟังไม่ได้... Grinเดี๋ยวซาวน์สเตจเอียง...ทุกวันนี้ผมฟังจากคอม..สบายกว่ากันมากครับ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 11:29:16 PM »

ผม เคยไปที่ห้าง แถวบางนา
โดนใจมากกับ  เสียงแหลมกรุ๊งกริ๊งแพรวพราวระยิบระยับ เนี่ย
เพราะไม่เคยได้ยินที่ไหนอีกเลย กับเจ้าเสียงที่ว่า
ขนาดไม่ได้อยู่ในห้องนะ..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 11:37:45 PM »

ด้วยความเคารพครับ
นักวิจารณ์บางท่านอาจจะเวอร์ไป แต่เชื่อเถอะครับถ้าคุณพี่ Gunchon ได้มีโอกาศไปสัมผัสกับระบบที่ลงตัว ซึ่งไม่จำเป็นต้องแพงหูฉีก
แล้วท่านพี่จะเห็นอย่างที่เป็นดังที่คุณพี่ บ้านชายหาด พูดไ้ว้ว่า "กำแพงด้านหลังหายไป"

หลายหลายครั้ง ที่นักวิจารณ์พยายามสื่อสิ่งที่เขารับรู้ แต่ไม่สามารถถ่ายทอด ออกมาได้อย่างมีเหตุมีผลนัก
คงเปรียบเปรยได้กลับ ให้พี่ช่วยบอกความรสชาติเค็มของเกลือให้ผมหน่อย

ผมไม่ได้ตั้งใจจะลบล้างหรือเสียสีคุณพี่น่ะครับ เพียงแต่อยากจะบอกว่ามันมีแบบนั้นจริง ๆ แบบที่เราไม่สามารถอธิบายรสชาติของเกลือออกมาเป็นคำพูดได้ครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 12:29:46 AM »

ด้วยความเคารพครับ
นักวิจารณ์บางท่านอาจจะเวอร์ไป แต่เชื่อเถอะครับถ้าคุณพี่ Gunchon ได้มีโอกาศไปสัมผัสกับระบบที่ลงตัว ซึ่งไม่จำเป็นต้องแพงหูฉีก
แล้วท่านพี่จะเห็นอย่างที่เป็นดังที่คุณพี่ บ้านชายหาด พูดไ้ว้ว่า "กำแพงด้านหลังหายไป"

หลายหลายครั้ง ที่นักวิจารณ์พยายามสื่อสิ่งที่เขารับรู้ แต่ไม่สามารถถ่ายทอด ออกมาได้อย่างมีเหตุมีผลนัก
คงเปรียบเปรยได้กลับ ให้พี่ช่วยบอกความรสชาติเค็มของเกลือให้ผมหน่อย

ผมไม่ได้ตั้งใจจะลบล้างหรือเสียสีคุณพี่น่ะครับ เพียงแต่อยากจะบอกว่ามันมีแบบนั้นจริง ๆ แบบที่เราไม่สามารถอธิบายรสชาติของเกลือออกมาเป็นคำพูดได้ครับ

บางอรมณ์ ผมอยู่คนเดียว ผมจะเชิญ ซิลิน ดิออน(อ่านให้ออกเป็นฝรั่งหน่อยก็แล้วกันครับ อิๆ)มาส่งเสียงอันแสนไพเราะของเธอ ให้ผมฟังแบบใกล้ๆตัวครับ อิๆ

บางทีก็ชวนอีตาอะไรน๊ะ ลืมชื่อ ที่เป่าแซ๊กโซโฟนเก่งๆน๊ะ มาเป่าให้ฟังแบบส่วนตัว ตีตั๋วคนเดียว อิๆ

อิๆ ขอตัวครับพอดีได้เวลานัดกับ บีบี คิงเอาใว้ เดี๋ยวแกจะน้อยใจ อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 12:40:00 AM »

ผมเคยสนใจเรื่องเครื่องเสียง...ก็เพราะได้ฟังเพลงนี้จากเครื่องเสียงชุดหนึ่ง...

ฝากให้พี่เข้มฟังก่อนนอนครับ... Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=hmpVDeh1jf0
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 04:20:31 AM »

เครื่องเสียงที่ดีทำได้อย่างนั้นจริงๆนะครับ...ลำโพงดีๆสักคู่ทำเอากำแพงด้านหลังหายไปเลย... Cheesy

จริงๆแล้วเครื่องเสียงที่แสดงรายละเอียดได้เหมือนต้นกำเนิดจริงได้ดีที่สุด...นั่นล่ะครับคือเครื่องเสียงที่ดี...เสียอย่างเดียว..ต้องนั่งฟังตรงโฟกัส...

นอนฟังไม่ได้... Grinเดี๋ยวซาวน์สเตจเอียง...ทุกวันนี้ผมฟังจากคอม..สบายกว่ากันมากครับ...
ห้องต้องดีด้วยครับพี่ต่อ ไม่งั้นกำแพงไม่หาย Cheesy
แผ่นhi end  เช่นแผ่นทดสอบของchesky record นี่ ให้เสียงสมจริงและมีเวทีเสียงดีมากๆ อย่างเช่นเสียงเปิดจุกก๊อก
นี่รู้สึกได้เลยว่าไม้ขวดอยู่ตรงไหนไม้ก๊อกหล่นตรงไหน เสียงบรรยากาศในโต๊ะอาหารคนนี้นั่งตรงนี้อีกคนนั่งตรงโน้น ตักอาหารในจานได้ยินเสียงช้อนกระทบจาน ใครอยากรู้ว่าชุดที่มีและห้องดีพอไหมให้เอาแผ่นนี้มาเปิดถ้าเสียงแบนๆ ขาดมิติ แปลว่ายังไม่ลงตัวครับ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 09:38:09 AM »

ผมเคยสนใจเรื่องเครื่องเสียง...ก็เพราะได้ฟังเพลงนี้จากเครื่องเสียงชุดหนึ่ง...

ฝากให้พี่เข้มฟังก่อนนอนครับ... Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=hmpVDeh1jf0

หลงรัก หลงรัก หลงรัก

การดูหนัง ฟังเพลง ผมว่า(ความเห็นส่วนตัว ใช้อ้างอิงไม่ได้) มันต้องใช้จินตนารมณ์(ขออภัยในคำที่ผิดๆ มันนึกคำไม่ออก)

ปล.ย้อนกลับมาในส่วนเครื่องเสียง ผมเชื่ออย่างว่า หากไม่จำกัด หรือไม่กำหนด จะไม่มีที่สิ้นสุด เพราะ.....................

อารมณ์คนฟัง ก็แปรเปลี่ยนมันได้ อิๆ

ส่วนอื่นๆ ไม่ขอพูด เพราะ.....ตัวเองไม่มีภูมิ

แต่หากใครคิดเช่นนี้ ขอเสนอชุด "อินฟินิตี้" มันจะได้เป็นอย่างนั้น ตลอดไป คริๆ (เอาขำๆนิดๆอย่าคิดมากครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 09:49:12 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์