๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:53:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเครื่องเสียงบ้านครับ  (อ่าน 20240 ครั้ง)
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:10:22 PM »

พอดีสนใจอยากหาเครื่องเสียงมาดูหนังฟังเพลงครับ ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย ตอนนี้เล็งๆตัว Bose Lifestyle 35 ครับ ไม่ทราบว่าน่าเล่นหรือไม่ครับ แล้วซื้อที่ไหนได้ราคาดีหน่อยครับ ตอนนี้หาราคาได้ที่ 183K ครับ

ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:22:27 PM »

สำหรับผม ถ้างบขนาด 183k
ผมจัดชุดใหญ่ได้เลยครับ ผมจะตระเวนฟังก่อนครับ
กำเงินไว้ในมือนาน ๆ แล้วจะเจอเนื้อคู่ครับ
สถานที่ที่พอจะแนะนำได้
ที่แรกคือ hi-fi center ใกล้ ๆ กับ big-c ที่อยู่ตรงข้ามกับ central world จะเหงา ๆ นิด ๆ แต่มีร้านตัวแทนใหญ่อยู่หลายร้าน
ที่สองคือ ตึกเกษรเก่า (ชื่อใหม่ไม่ทราบ) อยู่ใกล้ ๆ พระพรม ตรงสี่แยก central world มีตัวแทนใหญ่ ๆ อยู่หลายร้าน คึกคักหน่อย
ที่สามคือ clef-audio ตามหาคนชื่อ กัมปนาท จาก http://www.htg2.net/index.php?PHPSESSID=42a2d4a0fbc04ec818aaba6780170142&board=2.0
ที่สี่คือ hi-fi tower ตรงข้าม central ปิ่นเกล้า
ที่ห้าคือ บ้านทวาทศิน ใกล้ ๆ ม.หอการค้า
ที่หกคือ siam paragon ชั้นสี่ (ไม่แน่ใจ) จะมีหลาย ๆ ร้านอยู่

ฟังเยอะ ๆ ครับจะไม่ผิดหวัง มีปัญหารับปรึกษาหรือให้ไปเป็นเพื่อนก็ยินดีครับ เพราะจะได้พลอยไปฟังของแพงด้วย
ส่วนตัว Bose Lifestyle 35 สำหรับผม ผมคิดว่าแพงไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:25:42 PM โดย powerboy » บันทึกการเข้า
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:33:46 PM »

หุๆ เครื่องเสียง มันไม่มีที่สิ้นสุด น๊ะครับ หากว่าไม่จำกัดมันว่า แค่ใหน...อิๆ

ปล.ฟังเขาพูดมา แล้วผมก็พูดต่อ อีกทีเอาเป็นคำอ้างอิง ไม่ได้ น๊ะครับ

ขอให้เลือกได้เครื่องที่ถูกหูครับ หากมีเวลา ลองไปตระเวณดู ตามที่พี่เขาแนะนำ และหาโอกาส คุยกับคนขาย ที่เขาพอจะรู้เรื่องหน่อย สอบถามข้อมูล บอกข้อมูลที่เราต้องการ เขาอาจแนะนำได้

ระวังไปเจอประเภท ที่จ้องจะขายของอย่างเดียว น๊ะครับอิๆ ผมเคยเจอมาแล้ว

หรือหากตั้งใจจะซื้อเจ้าตัวใหน ก็ให้มั่นใจตัวเอง ระวังอย่าไปตามลมคนขาย(ที่จ้องจะขายอย่างเดียว)

อยู่กรุงเทพได้เปรียบกว่าบ้านนอกครับ มีให้เลือกเยอะ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:41:30 PM »

บาน แน่ ๆ ครับ
เพราะจะมีของเล่น ตามมาอีก
มันไม่ได้หยุด เพียงแค่นั้น
ทั้ง สายลำโพง แจ๊ค ปลั๊กไฟ
เครื่องกรองกระแส
ตัวรองลำโพง  ตัวทับทรานเฟอร์เมอร์ กันกระเพื่อม
และ   และ   และ     
ปวดหัว และ ปวดหู   
อีกทั้ง เจ็บใจ  ถ้า ซื้อมาแล้ว ไม่ได้ดังใจ และ/หรือ
รู้ว่า อีกยี่ห้อ ให้เสียงที่ดีกว่า  ยามเมื่อมีการพูดคุยกัน

การลงทุน มีความเสี่ยงครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:43:48 PM »

...ผมเคยฟังเครื่องเสียงอยู่พักนึงครับ เดี๋ยวนี้เปลี่ยนมาฟังเพลง  คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:49:20 PM »

แต่ ถ้าได้ ชุดที่ถูกใจ
จะรู้สึกได้ครับ
ว่าเสียงที่ออกมานั้น
มัน ถูกดึงความถี่ ที่หายไปออกมา
เสียงกุ๊งกิ้งดุ้งดิ้ง มันเร้าใจ ยิ่งนัก
ซึ่งมันจะประกอบ ด้วย แผ่นที่ดี ภาคขยายที่แจ่ม
ลำโพงและสาย ที่ถ่ายทอดสัญญาณได้แบบไม่หายกลางทาง

และ

ต้องมีเวลาที่จะฟังมัน    มันจะแย่งเวลา ไปครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:53:29 PM »

ของผมใช้ Denon  ก็โอ เค  แล้วนะ 

บางคนเล่น Hi-end  แล้วมานั่งจับผิดเครื่องเสียงตัวเอง......อิอิ  คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 09:15:05 PM »

Smiley เผื่อสตางค์ไว้เล่นเส้น เล่นสายบ้างนะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 11:15:48 PM »

...ผมเคยฟังเครื่องเสียงอยู่พักนึงครับ เดี๋ยวนี้เปลี่ยนมาฟังเพลง  คิก คิก

เยี่ยม เยี่ยมครับ...

เหมือนกับจะบอกว่าเคยบ้ากล้องมาพักหนึ่ง...

ตอนนี้หันมาบ้าถ่ายภาพ...เยี่ยม
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 11:27:41 PM »

เยี่ยม เยี่ยมครับ...

เหมือนกับจะบอกว่าเคยบ้ากล้องมาพักหนึ่ง...

ตอนนี้หันมาบ้าถ่ายภาพ...เยี่ยม

มีความสุขกว่ากันเยอะเลยเนอะครับ  Cheesy
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 12:45:46 AM »

จัดแยกเป็นสองชุดครับ....ดูหนัง...กับฟังเพลง...

ลองไปเดินเยาฮันดูครับ...มีผู้รู้หลายท่านคอยแนะนำอยู่ในราคาเหมาะสม...
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 01:04:11 AM »

เทน้ำหนักงบครึ่งหนึ่งไว้ที่ลำโพงเพราะลำโพงเป็นชิ้นที่ส่งเสียงเข้าหูคนโดยตรง ที่เหลือก็เฉลี่ยกันไประหว่าง source กับแอมป์
driver(กรวยลำโพง)ที่นับได้ว่าhi end สุด มี3 ยี่ห้อ 2 ยี่ห้อผลิตจากเดนมาร์ค คือ scan speak กับ dynaudio อีก1 จากสวีเดนยี่ห้อ seas ซึ่ง ลำโพงยี่ห้อดังๆ อย่าง
totem model1 signature ใช้ tweeter โดมโลหะ ของ seas และวูฟเฟอร์ 5.5 นิ้ว voice coil ขนาด 3 นิ้วของ dynaudiohttp://www.totemacoustic.com/products/compact/
proac  ใช้ของ scan speak และ seas แล้วแต่ model http://www.proac-loudspeakers.com/studio100.php
sonus faber แบรนด์ดังจากอิตาลีใช้ driver ของ dynaudio http://www.sonusfaber.com/eng/home.html
dynaudio  ซึ่ง dynaudio เป็นแบรนด์เดียวของผู้ผลิต driver ชั้นนำที่ผลิต ตู้ลำโพงเอง (lound speaker) จึงราคาย่อมเยาว์กว่า ไปซื้อ proac ,totem, sonus faber http://www.dynaudio.com/eng/systems/index.php
ครึ่งหนึ่งของงบขนาดนี้(90-100 k) เลือกซื้อลำโพง 4 ยี่ห้อนี้ ได้เลย (แต่ sonus faber แพงสุดเพราะตัวแทนเป็นแขก คล้ายๆ ปืนที่ตัวแทนจำหน่ายเป็นแขกก็มักแพงเกินจริง)
ส่วน แอมป์ และ source ก็เลือกเอาตามชอบ ถ้าเป็นคนสุขุมนุ่มลึกแต่ก็แฝงไว้ด้วยความร้อนแรงแบบ พี่วัฒน์ ก็เลือก Nad ได้ที่บ้านทวานศินท์ เข้าคู่กับ totem model1 ที่ให้เสียงจัดชัดเจนเต็มไปด้วยพลัง Cheesy
ถ้าชอบเสียงหวานๆใสๆ  ก็ต้อง แอมป์และ sorce ค่ายญี่ปุ่น
ลำโพง พวก proac ,dynaudio,sonus faber ที่ใช้ tweeter ของ scanspeake ที่โดมทำจากsilk  ส่วนลำโพง dynaudio กับ sonus faber tweeter โดม silk จะให้ปลายเสียงย่านความถี่สูงสู้ scanspeak ไม่ได้ แต่ในเสียงย่านความถี่ต่ำ driver ของ dynaudio ที่มี voice coil ขนาดใหญ่ให้เสียงความถี่ต่ำได้ลึกกว่า driver แบรนด์อื่นครับ  Cheesy
เครื่องเสียงยี่ห้อ bose ,nakamichi ,Bang & Olufsen ให้ประโยชน์ในการเป็น เฟอร์นิเจอร์สวยๆมากกว่า เพลงเพราะๆครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 01:06:35 AM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:41:31 AM »

พอดีสนใจอยากหาเครื่องเสียงมาดูหนังฟังเพลงครับ ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย ตอนนี้เล็งๆตัว Bose Lifestyle 35 ครับ ไม่ทราบว่าน่าเล่นหรือไม่ครับ แล้วซื้อที่ไหนได้ราคาดีหน่อยครับ ตอนนี้หาราคาได้ที่ 183K ครับ

ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ถ้าช้อบเอาเลยครับ (ผมใช้อยู่Bose am15 ) ถัาไม่คิดจะเล่นให้บานปลาย.ดีมากจะดูหนังฝังเพลงให้เสียงที่สมจริง.ติดตั้งซ้อนสายให้ดีหาจอLCD46''โอ้ย
ไม่ต้องไปไหนดูหนังอยู่บ้าน.แต่ว่า 185Kนี่แพงนะที่เมกาประมาน$2000.- +  Grin Grin

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 08:05:22 AM »

สำหรับผม แค่ Yamaha 7.1 ชุดเดียว กับเปลี่ยนสายลำโพงคุ๋หน้า และ
ไม้ปั่นหูอันหนึ่ง (อันนี้สำคัญ) ก็หรูแล้วครับ Grin

อเสวนา จะ พาลานัง
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 08:48:10 AM »

ลองชั่งใจตัวเองอีกทีว่า

ชอบดูหนัง

หรือชอบฟังเพลง กันแน่ครับ

เอาเครื่องดูหนังมาฟังเพลง ท่าจะไม่ค่อยเต็มที่เท่าไหร่

จะเอาเครื่องฟังเพลงมาดูหนัง ก็ดูจะไม่ค่อยสมบูรณ์ เท่าไหร่

ส่วนมากจะออกแนวโฆษณาครับ "ดูหนัง ฟังเพลง" อิๆ

มี NAD ตัวใหม่ ทั้งดูหนังฟังเพลงออกมา ลองไปหาฟังดูครับ อยู่กรุงเทพ ได้เปรียบอยู่แล้ว เครื่องดูหนัง เอาใว้ดูคอนเสริร์ต ก็เยี่ยมครับ เอามาฟังเพลงแบบ สองช่อง ก็ดี หากหูไม่เทพฯเกินไป

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์