๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 11:20:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ใช้ นิคอน และ แทมรอน จะรู้สึกอย่างไรกับข้อความใน โฆษณา ของบริษัท นิกส์ ครับ  (อ่าน 13288 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 03:58:54 PM »

แต่วันนี้ผมไปออกทริปกะพี่อู๋ (และอีกสองสาว) เลนส์ 50mm ของผมเน่าเลย อยู่ดีๆวงโฟกัสก็หลุดเฉย ไม่ใช่หลุดแค่แหวนครับ หลุดทั้งยวงเลย เลนส์ก็หลุดออกมาจากกระบอก แต่ผมก็บีบกลับเข้าไปแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองถ่ายดูว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:10:18 PM »

แต่วันนี้ผมไปออกทริปกะพี่อู๋ (และอีกสองสาว) เลนส์ 50mm ของผมเน่าเลย อยู่ดีๆวงโฟกัสก็หลุดเฉย ไม่ใช่หลุดแค่แหวนครับ หลุดทั้งยวงเลย เลนส์ก็หลุดออกมาจากกระบอก แต่ผมก็บีบกลับเข้าไปแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองถ่ายดูว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

...50 1.8 มันออกจะก๋องแก๋งหน่อย รุนแรงกับมันหรือเปล่า  บู่

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:14:15 PM »

ก็ "You got what you pay" นี่ จะเอาอะไร กับ เลนส์ ราคา ร้อยกว่า (ดอลล่า) จะมาเทียบอะไรกับเลนส์ ราคา พันกว่า ดอลล่า อย่าง 50มม. F1.2L USM อย่างภาพข้างล่างได้หล่ะ มันคนละเกรดกันเลย เหมือน เอารถ BMW ไปเทียบกับ BMX   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:29:04 PM »

...50 1.8 มันออกจะก๋องแก๋งหน่อย รุนแรงกับมันหรือเปล่า  บู่
ก๊องแก๊งจริงๆครับ แค่ฟังเสียงโฟกัสก็ขนลุกแล้ว  ตัวนี้โฟกัสกระชากมากๆครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:41:30 PM »

บาร์ท ก็อย่าไปใช้ AF สิครับ
MF ก็ โอเคแล้ว
ไม่หลุดโฟกัสด้วย
ถ่ายคน ไม่ด้อยกว่า ๘๕ เลยนะ
แสงน้อย ๆ นี่ สบาย.......
ถ้า ไป AF ก็ต้องทนเสียงหาโฟกัส แหละนะ
แต่ภาพที่ได้ ต้องยกนิ้ว นะนี่
ถือว่า เป็น เลนส์ คนยากทีเดียวเชียว

สงสัยว่า บาร์ท ชอบ ข่มขืน น่ะ...........   คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 05:30:46 PM »

บาร์ท ก็อย่าไปใช้ AF สิครับ
MF ก็ โอเคแล้ว
ไม่หลุดโฟกัสด้วย
ถ่ายคน ไม่ด้อยกว่า ๘๕ เลยนะ
แสงน้อย ๆ นี่ สบาย.......
ถ้า ไป AF ก็ต้องทนเสียงหาโฟกัส แหละนะ
แต่ภาพที่ได้ ต้องยกนิ้ว นะนี่
ถือว่า เป็น เลนส์ คนยากทีเดียวเชียว

ผมติดนิสัยใช้ AF อ่ะครับ สะดวกดี บางทีก็ลองใช้ MF เหมือนกัน คุณภาพของภาพที่ได้มาถือว่าไม่แพ้เลนส์ L เลยครับ หลงรัก

สงสัยว่า บาร์ท ชอบ ข่มขืน น่ะ...........   คิก คิก
ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ผมโรคจิต ชอบข่มขืนเจ้า 50 จริงด้วยแหละ  ใช้มือหมุนทั้งๆที่เป็น AF หัวเราะร่าน้ำตาริน

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 05:46:25 PM »

ผมโรคจิต ชอบข่มขืนเจ้า 50 จริงด้วยแหละ  ใช้มือหมุนทั้งๆที่เป็น AF

๕๕๕

งั้นไม่ต้องคิดมากครับ  บิดกรึ๊บเดียว เฟืองก็ไปแย้วววววววววว
   คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 06:36:26 PM »

ผมโรคจิต ชอบข่มขืนเจ้า 50 จริงด้วยแหละ  ใช้มือหมุนทั้งๆที่เป็น AF

๕๕๕

งั้นไม่ต้องคิดมากครับ  บิดกรึ๊บเดียว เฟืองก็ไปแย้วววววววววว
   คิก คิก
แต่ตอนนี้ใช้ได้ปกติแล้วนะครับ แต่สงสัยว่าวงแหวนโฟกัสมันหลุดได้ไง

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 07:02:28 PM »

...แสดงว่าของเขาดี ซ่อมเองก็ได้  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 08:03:40 PM »

...แสดงว่าของเขาดี ซ่อมเองก็ได้  เยี่ยม

แฟนหนอนตัวจริง คอมเฟริม!  เยาะเย้ย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 09:23:20 PM »

อาจารย์ครับ ขาด Pentax อีกยี่ห้อก็เกือบใช้ครบแล้วนะครับ

กล้องที่คุยให้ฟังสามยี่ห้อนั้น  เป็นของผมตัวเดียวคือโอลิมปัสครับ   อีกสองตัวเป็นของเพื่อน
และที่ตั้งข้อสังเกตก็คือ  ถ้าเป็นศูนย์ของเขาเอง ขึ้นป้ายยี่ห้อเดียวกับกล้อง และเจ้าของถือเข้าไปเอง (ไม่ใช่ส่งผ่านร้านขาย) เขามักซ๋อมให้ฟรีครับ
ส่วนร้านที่เป็น "ตัวแทน" นั้น ก็รับซ่อมหมดไม่ว่าซื้อจากไหนเหมือนกัน  เพียงแต่ไม่ค่อยเอาใจลูกค้าเหมือนร้านติดยี่ห้อกล้อง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 09:55:07 PM »

พี่ชายผมใช้เลนส์ 50 f1.8 ประกัน 0 ซื้อมาไม่ถึงเดือนดันทำตกพื้นชิ้นเลนส์ด้านหน้าหลุดกระจาย เอาเข้าศูยน์ไม่รู้ว่าเค้าซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ให้ แต่ใช้ได้เหมือเดิมทุกประการ สรุปค่าใช้จ่ายเป็นศูยน์บาทเพราะอยู่ในประกัน ผมละนับถือศูยน์หนอดจริงๆ Grin  ส่วนโซนี่ ผมเอากล้องVDOของหิ้ว(มากับมือ)ไปให้ให้ซ่อมตอนแรกที่ศูยน์เค้าบอกว่าใช้เวลาเจ็ดวันผม เลยบอกเค้าว่าขอโทษที่พอดีต้องใช้งานด่วน ผลก็คือ ส่งตอนเช้ารับได้ตอนเย็นครับ นี่ก็บริการประทับใจเหมือนกัน Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 10:07:43 PM »

เขามักซ๋อมให้ฟรีครับ

คงเกิดได้เฉพาะประเทศที่มีกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคเข้มแข็ง

พี่ชายผมใช้เลนส์ 50 f1.8 ประกัน 0 ซื้อมาไม่ถึงเดือนดันทำตกพื้นชิ้นเลนส์ด้านหน้าหลุดกระจาย เอาเข้าศูยน์ไม่รู้ว่าเค้าซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ให้ แต่ใช้ได้เหมือเดิมทุกประการ สรุปค่าใช้จ่ายเป็นศูยน์บาทเพราะอยู่ในประกัน

บอกทางบริษัทเขาไปด้วยใช่ไหมครับ ว่าทำตก ?

RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 10:20:29 PM »

เลนส์ 50 mm F1.8 ตัวนี้ ถ้าเอาไปเปรียบกับปืนคงเป็นพวก SKS (เซ กา เซ่) ยิงช้า อึด ทนมือทนเท้าดี
เพื่อนเคยทำหล่นแล้วหน้าเลนส์โผ่ลออกมา เลยเอามาแกะเล่น
ตอนถอดไม่ยากครับ แต่ตอนใส่กลับเข้าไปใหม่ ทำไม่มันยังมี น๊อต เหลืออยู่ สองตัว

ก๊องแก๊งจริงๆครับ แค่ฟังเสียงโฟกัสก็ขนลุกแล้ว  ตัวนี้โฟกัสกระชากมากๆครับ

rouroumel.multiply.com
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 09:50:48 AM »

มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ....หากผมนำอุปกรณ์ถ่ายภาพไปต่างประเทศ-ขากลับจะโดนกรมศุลกากรเล่นไหมครับ..

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์