๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 08:36:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาพี่ๆทุกท่านครับ ผมความรู้น้อย  (อ่าน 5120 ครั้ง)
umbraprince
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 12:22:56 PM »

ตอนนี้ผมได้ ป.3 มาแล้วเป็นขนาด 9 มม.ปืนที่จะซื้อเป็นกระบอกแรกในชีวิตครับไปดูปืนมาผม ติดใจอยู่ 2 รุ่นเลือกไม่ถูกครับ ลองหาที่พี่ๆทดสอบกันก็มีแต่ตัวแรก  ไหว้ขอความกรุณาพี่ๆช่วยออกความคิดเห็นเกี่ยวกับ ปืนทั้ง 2 กระบอกหน่อยนะครับ ผมเลือกไม่ถูกจริงๆ จะเลือกตัวแรกเพราะเห็นพี่ๆทดสอบกัน ก็สุดยอด น้ำลายหก แต่เพื่อนๆที่เคยใช้กระบอกที่สองก็บอกว่าเยี่ยม หลงรัก ผมอยากรู้ จุดเด่น จุดด้อย ของทั้งสองตัวครับ แล้วถ้าเป็นคุณพี่ทุกท่านถ้าต้องเลือกซื้อ ระหว่างสองตัวนี้จะเลือกตัวไหนครับ
-BERETTA PX4 Strom
-uzi desert baby รุ่น compact
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 08:31:22 PM »

BERETTA PX4 Strom ถูกกว่าเยอะครับ..
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:02:49 PM »

บอกมาเลยว่ามีงบเท่าไหร่ครับ
เคยจับเคยยิงยี่ห้ออื่นหรือเปล่า
ลองหาข้อมูลของยี่ห้ออื่นดูด้วยนะครับ Wink
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:29:16 PM »

เคยยิง uzi compact ของเพื่อนแล้วไม่ชอบครับ ไกมันลากยาวไป ถ้า 9 มม.ผมชอบกล็อกมากกว่าครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
swk317
stproject
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:06:21 PM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:28:09 PM »

PX4 ครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:37:40 PM »

แนะนำ ............................ BERETTA PX4 Strom

........................................................... ..... ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 11:13:48 PM »

Baby Eagleเป็นปืนที่ใช้CZ 75เป็นต้นแบบ.....ถ้าถามว่าดีมั๊ย คงต้องตอบว่า...ก็เป็นปืนใช้งานที่ดีครับ ความนิยมซีแซดก็เป็นตัวบอกได้ดี

ปัญหาคือปืนรุ่นนี้ถูกเอามาปั่นให้ราคาสูงเกินจริง....ถ้าราคาไม่ต่างจากซีแซดก็ซื้อได้ครับ

ส่วนบาเร็ตต้านี่ไม่เคยยิงไม่เคยสัมผัส...ไม่กล้าให้ความเห็นครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
umbraprince
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 12:54:57 AM »

เคยจับเคยยิงยี่ห้ออื่นหรือเปล่า
ลองหาข้อมูลของยี่ห้ออื่นดูด้วยนะครับ Wink

ผมมีตั้งงบไว้ประมาณ 1 แสน ครับบวก ลบได้ครับ เพราะผมตั้งใจที่จะมีปืนเพียงกระบอกเดียวครับแล้วก็ใช้ยาวเลยคงไม่เปลี่ยนบ่อยๆ ก็เลยอยากจะได้ที่ดีที่สุดครับ เท่าที่ผมดูมา uzi จะแพงกว่า px4 อยู่ประมาณ 1 หมื่นครับ ซึ่งผมก็พอที่จะหาเงินมาเพิ่มได้ ถ้ามันดีกว่าและ น่าใช้กว่าครับ เพราะผมเคยยิงแต่ glock 19 ครับแล้วชอบมากและที่ตัดสินใจซื้อก็เพราะตัวนี้แหละครับ แต่ที่ทราบกันอยู่ว่าปืน glock ตอนนี้หายากแล้วก็ราคาสูงมากประกอบกับ ร้านที่ไปดูเค้าบอกว่ามือใหม่ๆอย่างผมไม่ ควรใช้ glock เพราะเป็นปืนที่ไม่มี ระบบ ล๊อกไกครับ เค้าก็เลยแนะนำ ให้สามตัว โดยดูจากงบที่ผมมีครับ สองตัวก็คือที่ผมบอกมาแล้วครับ อีกตัวคือ Walther P99 QA ครับ แต่มีเพื่อนแนะนำว่าปืนยี่ห้อนี้ต้องใช้ลูกดีๆ แล้วก็มีรายละเอียดมากไม่เหมาะกับผม ผมจึงตัดออกครับ หรือว่าพี่ท่านไหนมีความเห็นเกี่ยวกับ Walther P99 QA อย่างไรก็แนะนำได้นะครับ ถ้ามันน่าใช้กว่าจริงๆผมก็ยินดีครับ เพราะตอนที่ผมตัดออกผมก็ฟังจากเพื่อนมาครับ บอกตรงๆว่าไม่เคยยิงเลยทั้งสามตัวครับ

หรือว่าพี่ๆทุกท่านมีรุ่นอื่นๆที่น่าใช้ รบกวนกรุณาแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง เพราะเหมือนที่บอกครับผมคงมีเงินซื้อได้ที่เดียวก็เลยอยากได้ที่ดีที่สุดครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ พี่ๆทุกท่านที่กรุณาแนะนำครับ
นายกระจอก
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 04:22:27 AM »

ผมมีตั้งงบไว้ประมาณ 1 แสน ครับบวก ลบได้ครับ เพราะผมตั้งใจที่จะมีปืนเพียงกระบอกเดียวครับแล้วก็ใช้ยาวเลยคงไม่เปลี่ยนบ่อยๆ ก็เลยอยากจะได้ที่ดีที่สุดครับ เท่าที่ผมดูมา uzi จะแพงกว่า px4 อยู่ประมาณ 1 หมื่นครับ ซึ่งผมก็พอที่จะหาเงินมาเพิ่มได้ ถ้ามันดีกว่าและ น่าใช้กว่าครับ เพราะผมเคยยิงแต่ glock 19 ครับแล้วชอบมากและที่ตัดสินใจซื้อก็เพราะตัวนี้แหละครับ แต่ที่ทราบกันอยู่ว่าปืน glock ตอนนี้หายากแล้วก็ราคาสูงมากประกอบกับ ร้านที่ไปดูเค้าบอกว่ามือใหม่ๆอย่างผมไม่ ควรใช้ glock เพราะเป็นปืนที่ไม่มี ระบบ ล๊อกไกครับ เค้าก็เลยแนะนำ ให้สามตัว โดยดูจากงบที่ผมมีครับ สองตัวก็คือที่ผมบอกมาแล้วครับ อีกตัวคือ Walther P99 QA ครับ แต่มีเพื่อนแนะนำว่าปืนยี่ห้อนี้ต้องใช้ลูกดีๆ แล้วก็มีรายละเอียดมากไม่เหมาะกับผม ผมจึงตัดออกครับ หรือว่าพี่ท่านไหนมีความเห็นเกี่ยวกับ Walther P99 QA อย่างไรก็แนะนำได้นะครับ ถ้ามันน่าใช้กว่าจริงๆผมก็ยินดีครับ เพราะตอนที่ผมตัดออกผมก็ฟังจากเพื่อนมาครับ บอกตรงๆว่าไม่เคยยิงเลยทั้งสามตัวครับ

หรือว่าพี่ๆทุกท่านมีรุ่นอื่นๆที่น่าใช้ รบกวนกรุณาแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง เพราะเหมือนที่บอกครับผมคงมีเงินซื้อได้ที่เดียวก็เลยอยากได้ที่ดีที่สุดครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ พี่ๆทุกท่านที่กรุณาแนะนำครับ
ชอบ glock  ทำไมไม่ซื้อ glock ละครับ  ที่ร้านแนะนำว่ามือใหม่ไม่ควรใช้นั้น  ถ้าเราขยันซ้อมบ่อยมันก็คุ้นมือเองละครับ  เราควรหาปืนที่เราคิดว่าเหมาะกับเรามากที่สุด

อย่าหวังพึ่งคนอื่น  ถ้าไม่หัดพึ่งตนเองก่อน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 04:36:39 AM »

Grin ท่านที่บอกว่าอูซี่แพง อย่าเพิ่งสรุปครับว่าอูซี่ต้องเป็นอูซี่ในตำนาน เพราะเพื่อนผมซื้อมาเดือนที่แล้วแค่ 9 หมื่นบาท เป็นราคาหน้าร้านรับปืนได้เลย ซึ่งพอ ๆ กับราคา CZ และกล๊อกหน้าร้านเช่นกัน แต่ขออภัยด้วยที่ผมจำชื่อร้านไม่ได้ แนะนำให้ท่านเจ้าของกระทู้เดินสำรวจหลาย ๆ ร้านดูครับ เจออูซี่ราคาที่ผมบอกแล้วหากชอบใจก็ซื้อได้ครับ ซึ่งถ้าเป็นอูซี่ในตำนาน ราคาเกินแสนแน่นอน Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 04:48:07 AM »

Sig ๒๒๙  เป็นอีกตัวเลือก ที่สมค่า สมราคา กับงบที่ตั้งไว้ครับ.  เยี่ยม

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 09:57:15 AM »

ผมไม่ค่อยสนปืนรุ่น Uzi Baby Eagle มากนักครับ เพราะคางหนา หนัก และเป็นปืนระบบเดียวกับ CZ75 ซึ่งผมได้เคยสัมผัส CZ75 ทั้งตัวเล็กตัวใหญ่ พบว่าน่าใช้กว่า Uzi มากครับ

ส่วน Beretta PX4 ยังไม่มีโอกาสครับ แต่เคยยิงรุ่น Cougar ซึ่งมีกลไกการทำงานเหมือนกัน (ลำกล้องปลดกลอนด้วยการหมุน) อารมณ์ในการยิงปืนระบบนี้ก็แตกต่างกับระบบรีคอยล์ของบราวนิ่งบ้าง .... ปืนยี่ห้อนี้ที่เคยสัมผัส (92FS Cougar 9000) ผมไม่ค่อยชอบไกครับ ผมเห็นว่ามันลึก เวลาเหนี่ยวแล้วไม่ค่อยถนัด

ถ้าชอบ Glock และตั้งใจจะซื้อปืนมาเพื่อใช้งาน ไม่สนใจความสวยงาม ผมก็เชียร์ให้ใช้ Glock ครับ ... ปืนทุกรุ่น เมื่อได้เป็นเจ้าของแล้ว ก็ควรศึกษาวิธีการใช้งาน การบำรุงรักษา เหมือน ๆ กันครับ .... Glock เป็นปืนที่ใช้ง่าย ฝึกยิงให้ได้ผลดีได้ง่าย ของตกแต่งมีมาก เพราะบ้านเราเล่นกันมากครับ

Glock ไม่มีระบบล็อกไก เพราะไม่จำเป็นครับ ... ถ้ามีระบบดังกล่าว ปืนจะใช้ยากขึ้นไปอีก ๑ ขั้น ...

ปืนอื่นที่แนะนำคือ HK P2000 ครับ เพราะผมใช้ HK USP Compact อยู่ (P2000 มันพัฒนามาจาก USPC) ... แต่ปืนของ HK ระบบไกก็ยังสู้ Glock ไม่ได้ครับ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:16:56 AM »

ใจเย็น ๆ ครับ
หาความรู้และหาโอกาสลองตัวเป็น ๆ ดูก่อนดีใหมครับ
ว่าตัวใหนถนัดที่สุด  แล้วค่อยเดินถามมันทุกร้าน
ร้านใหนให้คุ้มราคาที่สุด  เอามันร้านนั้นพวกของแถมกลัก ๆ ก็คงจะใกล้เคียงกัน
ระวังเรื่องถูกอมแม๊กด้วย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:21:15 AM »

ถ้ามีงบแสนนะครับ
HK P30 ครับ
ประมาณ130,000 ไปลองจับมาความรู้สึกดีมากครับ

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์