๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:30:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไรเฟิล .50 ผลิตโดยทหารไทย  (อ่าน 123951 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 08:05:10 AM »

เมื่อกี้ผมดูรูปอีกที นึกถึงงูเหมือนกันเลยครับ เห็นมัสเซิล เบอรก ใหญ่ๆ เหมือนแม่เบี้ย

ส่วนตัวผมขอเสนอชื่อ "พญานาค" ธรรมดาครับ ไม่ต้องมี "_ราช"

พญานาค นาคี นาคา คำธรรมดา ให้รู้สึกดีสมจริงกว่าครับ เยี่ยม

คุณปลาใหญ่  ถ้ายังเป็นทหารเรือต่อ  เวลาตั้งชื่ออาวุธคงจะครื้นเครงดี
ผมจำได้ว่าเคยมีการตั้งชื่ออาวุธปราบเรือดำน้ำเป็นภาษาไทย
คืออเมริกันมีอาวุธแบบหนึ่ง  มอบให้ไทยในระหว่างการช่วยเหลือทางทหาร  เป็นจรวดยิงลงน้ำไปพร้อม ๆ กันหลายลูก  เรียกว่า Hedgehog (เม่น)

กรรมการพิจารณาชื่อ เป็นนายทหารเรือชั้นผู้ใหญ่
มีการเสนอชื่อหลายชื่อ
บางท่านเสนอชื่อ "หอก" เพราะเป็นอาวุธซัดส่งเหมือนหอก ชื่อก็คล้าย ๆ กัน
มีท่านหนึ่งเสนอแก้ว่าควรเรียก "สหหอก"  เพราะมันยิงไปพร้อม ๆ กันทีละหลาย ๆ หอก
อีกท่านหนึ่ง  เสนอชื่อ "ห.ปราบ ด."  ห.มาจากหอก  ส่วนเรือดำน้ำ ทร.ใช้คำย่อว่า ด.อยู่แล้ว
ประธานกรรมการ ต้องสั่งหยุดแบบกะทันหัน  และให้เรียกทับศัพท์มาจนถึงทุกวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 08:06:53 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 08:12:24 AM »

ถึงจะเป็นลำกล้องนอกก็ถือว่าดีกว่าไม่ได้เริ่มเลย กลุ่มดีมากครับ ยินดีด้วย ขอให้พัฒนาต่อไป

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:00:03 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:37:09 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

โอ้ ชื่ออาวุธร้ายแรงนี่ร้ายจริงๆ ครับท่านผุ้การ 

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 10:48:35 AM »

เมื่อกี้ผมดูรูปอีกที นึกถึงงูเหมือนกันเลยครับ เห็นมัสเซิล เบอรก ใหญ่ๆ เหมือนแม่เบี้ย

ส่วนตัวผมขอเสนอชื่อ "พญานาค" ธรรมดาครับ ไม่ต้องมี "_ราช"

พญานาค นาคี นาคา คำธรรมดา ให้รู้สึกดีสมจริงกว่าครับ เยี่ยม

คุณปลาใหญ่  ถ้ายังเป็นทหารเรือต่อ  เวลาตั้งชื่ออาวุธคงจะครื้นเครงดี
ผมจำได้ว่าเคยมีการตั้งชื่ออาวุธปราบเรือดำน้ำเป็นภาษาไทย
คืออเมริกันมีอาวุธแบบหนึ่ง  มอบให้ไทยในระหว่างการช่วยเหลือทางทหาร  เป็นจรวดยิงลงน้ำไปพร้อม ๆ กันหลายลูก  เรียกว่า Hedgehog (เม่น)

กรรมการพิจารณาชื่อ เป็นนายทหารเรือชั้นผู้ใหญ่
บางท่านเสนอชื่อ "หอก" เพราะเป็นอาวุธซัดส่งเหมือนหอก ชื่อก็คล้าย ๆ กัน
มีท่านหนึ่งเสนอแก้ว่าควรเรียก "สหหอก"  เพราะมันยิงไปพร้อม ๆ กันทีละหลาย ๆ หอก
อีกท่านหนึ่ง  เสนอชื่อ "ห.ปราบ ด."  ห.มาจากหอก  ส่วนเรือดำน้ำ ทร.ใช้คำย่อว่า ด.อยู่แล้ว
ประธานกรรมการ ต้องสั่งหยุดแบบกะทันหัน  และให้เรียกทับศัพท์มาจนถึงทุกวันนี้
5555+ ชื่อสุดท้ายผมว่าน่ากลัวดีครับ กัปตันเรือและลูกเรือฝ่ายศัตรูได้ยินคงไม่กล้าจะเสี่ยง เพราะกลัว ด. พัง Grin
ปืนฑฤก แปลแบบมั่ว ๆ ว่า ปืนอันยิ่งใหญ่
ผมเอาจากพระนามของณ์พระนาราย   พระจักรฑฤก  เทพแห่งอาวุธหรือจักรอันยิ่งใหญ่  ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 11:11:57 AM »

ถือว่าได้รับเกียรติจากท่านผู้การครับ ไหว้
 "ห.ปราบ ด."  เป็นคำธรรมดาที่อยู่ในขั้นโดนความรู้สึกอย่างแรงเลยครับ โดนชก

ผมเคยร่วมฝึกยิงเจ้า Hedgehog เรียกทับศัพท์ อย่างท่านผู้การว่า จริงๆครับ เรือหลวงปิ่นเกล้า (ถ้าจำไม่ผิด) ยิงออกไปที่พร้อมกันทีละหลายๆลูก

เลื่อมใสความรู้แตกฉานของท่านผู้การ นอกจากอาวุธยังครอบคลุมไปยังขนบธรรมเนียมประเพณีทหารเรือ แม้กระทั่งเบื้องหลัง เบื้องลึก ฮาๆ

ในโต๊ะมื้อเย็นเมื่อวาน  คุยกับเพื่อนๆ  ว่าผมชอบความรู้ที่นำไปใช้ได้ วิชาที่ร่ำเรียนมา ถ้าไม่ได้ใช้ หรือนำมาใช้ไม่ได้ ยังไม่ถือว่ามีประโยชน์ เก่งทฤษฎีแต่ลงสู่การปฏิบัติไม่ได้ ยังไม่ใช่ แล้วก้อเล่าให้เพื่อนฟัง ว่ามีนายทหารผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง วันหยุดแทนที่จะพักผ่อนหาความสำราญ กลับชอบที่จะเดินทางไปอยู่สนามยิงปืน ทดสอบปืน ปรับศูนย์ปืนใหม่ยิง 800 เมตรได้ใน 2 นัด สุดท้ายเรื่องไรเฟิลต้นแบบกระบอกนี้ ปัจจัยสำคัญที่ทำให้สำเร็จ (CSF) คือ องค์ความรู้ของบุคคลาครที่มีคุณค่า มีอยู่แล้ว ขอเป็นหนึ่งใจเชียร์ท่านผู้การให้ได้รับการสนับสนุนจนพัฒนาโครงการประสบความสำเร็จและนำไปใช้การได้ตามเป้าหมายครับ ไหว้

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 11:20:14 AM »

เยี่ยมเลยครับ หวังว่าทางกองทัพคงจะสานต่อและสามารถนำไปใช้งานจริงนะครับ  เยี่ยม
เห็นพูดถึงชื่อกันหลายท่าน ผมขอเสนอบ้างครับ น่าจะชื่อ "พรหมมาศ" ซึ่งเป็นชื่อศรของพระรามในเรื่องรามเกียรติ์ มีอานุภาพร้ายแรง ยิงทางไหนก็โดน ตัวปืนดูผ่านๆก็มีลักษณะคล้ายลูกศรเหมือนกัน เสนอไว้เผื่อเป็นทางเลือกครับ  Cheesy
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 02:47:32 PM »

ฝีมือคนไทยไม่เป็นรองใครครับ

สบายดี.........
CH79
ศีล สมาธิ ปัญญา
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 03:33:10 PM »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์ผู้การสุพินท์ ไหว้  (อิอิ..อันนี้ความลับทางราชการทหารหรือเปล่าครับ)
ตกกะใจหมดเลย นึกว่านายกออกมาติง.... Shocked Shocked ผมขอเรียกกระบอกนี้ว่า GREEN DRAGON ครับ.

คนชั่วมักได้รับชัยชนะเสมอ หากคนดีนิ่งดูดาย.
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 03:39:01 PM »

ภูมิใจครับ เยี่ยม เยี่ยม

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:02:19 PM »

เยี่ยม เยี่ยมครับ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:17:16 PM »

เห็นแบบนี้แล้วผมนึกถึง ไกรราช มานะดำรงธรรม +ไกร วิริยะ (ไม่รู้เขียนถูกป่าว) จักรวาลปืน.  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 07:07:12 AM โดย HUNTER. » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:50:57 PM »

เยี่ยมครับ  เอาไว้ยิงเขมรที่เข้ามาบริเวณปราสาทเขาพระวิหาร น่าจะเหมาะ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 10:13:09 PM »

ไชโย ๆๆๆ อีกไม่นานต้องมีสไนเปอร์ส่งออกฝีมือคนไทย
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 08:06:02 AM »

เรียนถามผู้การสุพินท์ครับ
ภาระกิจของปืนขนาดใหญ่อย่างนี้สำหรับทีมสไนเปอร์ เพื่อสังหารบุคคลหรือทำลายยานพาหนะขนาดเล็กครับ
หรือขึ้นอยู่กับระยะเป้าหมายที่เกินกว่าความสามารถของปืนขนาด.223 หรือ.308 ด้วยรึครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์