๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 10:17:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไรเฟิล .50 ผลิตโดยทหารไทย  (อ่าน 125230 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 01:44:11 PM »

ทหารไทย ทำไมไม่เอาลำกล้องปืนกล .50 ที่ปลดประจำการแล้วมาทำล่ะครับน่าจะเป็นการดีที่นำของเก่ามาใช้ใหม่น่ะครับ ไหว้ ไหว้
    ถ้านายไม่ได้สั่งห้ามทำเด็ดขาด  ซี๊ซั๊วทำ เดี๋ยวโดนขัง  ถ้านายอนุญาตก็ไม่เป็นไร แต่ก็ขาดปัจจัยสนับสนุน  นีแหละระบบราชการไทยแท้  มันถึงไม่ก้าวหน้า ก็นายมัวแต่ประจบเจ้านายใหญ่ (เพราะผมรู้ ผมเห็น ก็ผมเป็น ตาหาน)
   Huh Huh Huh แบร่ แบร่ แบร่

ลำกล้องที่เลิกใช้แล้ว  ความแม่นยำย่อมต่ำลง  ไม่คุ้มค่าที่จะนำมาใช้
งบประมาณสนับสนุนงานวิจัยของกระทรวงกลาโหมมีมากมาย ที่ผ่านมาใช้ต่ำกว่าที่ประมาณการไว้ด้วยซ้ำไป    เพียงแต่การพิจารณาสนับสนุน  คณะกรรมการจะพิจารณาถึงความคุ้มค่า  รวมทั้งสติปัญญา วิสัยทัศน์ และทัศนคติของผู้ที่ยื่นขอด้วย
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

สนับสนุนประชาธิปไตยครับ

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 08:43:51 PM »

ฝีมือคนไทยสุดยอด

สวัสดีครับ,ยินดีครับ,ขอบคุณครับ,ขอโทษครับ,ไม่เป็นไหร่ครับ    ผมก็เป็นคนที่ชอบปืนคนหนึ่งครับ
mob_sm
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 01:01:23 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เศร้า
wallop_add
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:26:15 AM »

อาจารย์สุพินครับ... ลำกล้องขนาด .๕๐เป็นของปืนกล๙๓ หน่วยทหารราบบรรจุที่ร้อย.สสช.๒กระบอก ทั้งปีทั้งชาติไม่เคยได้ฝึกยิงเลยเพราะไม่มีพื้นที่ เว้นที่ ศร. แล้วเกลียวมันจะสึกยังไง
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 12:10:44 PM »

สุดยอดจริงๆครับ ทหารไทยทำปืนได้เอง ถ้าทำเสร็จมีโครงการจะประจำการรึเปล่าครับ แล้วต้องมีการฝึกคนเขียนตำราการฝึกกันใหม่เลยมั๊ยครับ แล้วจะจำกัดเฉพาะหน่วยรบพิเศษของทหารบกเหล่าเดียวรึเปล่าครับ และยิ่งต่อไปในอนาคตอยากเห็นไรเฟิลจู่โจมที่ออกแบบโดยคนไทยที่สุดเลยครับ

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 12:17:07 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

crankman
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 01:36:18 PM »

รูปร่างคล้ายๆ  ZVI  Falcon ของเชคเลยคับ
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 06:40:39 PM »

Smiley

sa_kan_2
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:38:39 PM »

ขอเรียนถามอะไรน่อยนะคับ

ถ้ายิงในระยะ 1000m ถึง 1200m จะมีโอกาสกี่เปอร์เซ็นต์ ยิงถูกคนที่กำลังเดินอยู่คับ

แต่ก็ขอบอกเลยนะคับว่าไทยเราก็ไม่แพ้ชาติอื่นจริงๆ

สุดยอดมากคับ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:58:37 PM »

สุดยอดเลยครับอา

เห็นรูปแล้วนึกถึงไรเฟิลต่อสู้รถถังสมัยก่อนเลยครับ ดูดุดันดี

อยากมีวาสนาได้เหนี่ยวสักนัดสองนัดจัง

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 08:34:14 AM »

ต้องบอกว่า สุดยอด ครับ
Boom Bigbait
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 08:41:05 AM »

ผมเคยอ่านเจอ
กองกำลัง สเปสนาซ ที่ปฏิบัตรการใน อัฟกานิสถาน
ติดกล้องเล็งแบบ spp หรือแบบ ppn-4 ที่ใช้เวลากลางคืน
ติดกับปืนกลหนัก NSV ขนาด12.7 มม. ยิงหวังผลถึง 2 กิโลเมตร

แล้วถ้านำกล้องเล็งไปติดกับปืนกล 50 มม.บ้านเรา โดยไม่ต้องรอให้ปลดประจำการ
แล้วดัดแปลงระบบให้เป็นยิงแบบทีละนัด ผมว่าน่าจะสะดวกดี มีฐานปืนเรียบร้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2009, 08:46:37 AM โดย Boom Bigbait » บันทึกการเข้า

สังหารหนึ่งศพ..(พวกแกนนำ)..........(น่าจะ)..สยบขวัญพันคน(ขอเพียงนัดเดียว คือเธอ)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 10:47:12 AM »

กองกำลัง สเปสนาซ ที่ปฏิบัตรการใน อัฟกานิสถาน
ติดกล้องเล็งแบบ spp หรือแบบ ppn-4 ที่ใช้เวลากลางคืน
ติดกับปืนกลหนัก NSV ขนาด12.7 มม. ยิงหวังผลถึง 2 กิโลเมตร

แล้วถ้านำกล้องเล็งไปติดกับปืนกล 50 มม.บ้านเรา โดยไม่ต้องรอให้ปลดประจำการ
แล้วดัดแปลงระบบให้เป็นยิงแบบทีละนัด ผมว่าน่าจะสะดวกดี มีฐานปืนเรียบร้อย

ปืนสไนเปอร์ เป็น Individual weapon ครับ   ไม่ใช่ 2 คนหามปืน  หนึ่งคนแบกขาหยั่ง  และคนที่ 4 หิ้วลังกระสุน
81-812-8122
Theory of a Deadman
Newbie
*

คะแนน 1

Light up the darkness.

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 12:24:46 PM »

ปืนสไนเปอร์ เป็น Individual weapon ครับ   ไม่ใช่ 2 คนหามปืน  หนึ่งคนแบกขาหยั่ง  และคนที่ 4 หิ้วลังกระสุน

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 11:25:00 AM »

ปืนสไนเปอร์ เป็น Individual weapon ครับ   ไม่ใช่ 2 คนหามปืน  หนึ่งคนแบกขาหยั่ง  และคนที่ 4 หิ้วลังกระสุน
ขอยกย่อง ผู้การสุพินท์ ด้วยความจริงใจ เป็นสิ่งที่อยู่ในใจผมตลอดมาว่าทำไมคนไทยไม่ทำปืนเอง ขนาดฟิลิปปินส์ยังมีอาร์มสกอร์ เรามหาอำนาจสยาม (ชื่อเรียกในแบบเรียนประเทศลาว) กลับโดนกฏหมายกำจัดเจ้าพ่อ ชุมโจร เมื่อสามสิบปีที่แล้วสกัดความเจริญของชนชาติไทย แม้แต่องค์ความรู้ของหนองอีเติ่ง ยังมองข้ามคุณค่า การพัฒนาอุตสาหกรรมต้นน้ำเกิดการพัฒนาโลหะวิทยา บ้านเราไม่มีสิ่งนี้ เพราะขาดการพัฒนาอาวุธด้วยตนเอง เนื่องจากโลหะที่ดีต้องสามารถทนต่อความกดดันระดับเป็นหมื่นๆปอนด์ได้ แต่ต้องยืดหยุ่นและน้ำหนักเบา คือที่มาของฝาสูบรถยนต์ ทรงสวยมากครับ สำหรับการเริ่มต้น หุ่นเหมือนปืนต่อสู่รถถังรุ่นสงครามโลกครั้งที่หนึ่ง แต่ปากลำกล้องเหมือน บาเรตต์ ดีใจที่มีคนคิดและลงมือทำ อยากให้ต่อยอดด้วยการวิเคราะห์ร่วมกับ NECTEC เพื่อสรุปดีไซน์ และไปต่อยังการวิเคราะห์ Finite element ดูการรับแรงในแต่ละช่วงของปืนเพื่อลดน้ำหนักในโครงสร้างในส่วนที่ไม่จำเป็นจะทำให้ปืนน้ำหนักเบาขึ้นครับ ตอนลองยิงๆ ต่อเนื่องกันกี่นัดครับ น่าจะได้สักยี่สิบขึ้นไป แล้วพักดูความร้อนสะสมที่ตัวปืนที่จะทำให้ Strengh ลดลง และทำให้วิถีเสีย แบบเดียวกับ M60 จะรอฟังบททดสอบต่อไป ขอเอาใจช่วยครับ มีโครงการทำ Assult Rifle แบบ M4 หรือเปล่าครับ ผมเสนอว่าเร่งด่วน และง่ายในการต่อยอดไปการออกแบบโลหะอย่างอื่น เพราะโลหะอูลมิเนียมผสมที่ทำโครงปืน สงสัยจะเอาไปทำชิ้นส่วนเครื่องบิน ฝาสูบได้เลย เบาแถมทนชะมัด ยิงได้เป็นหมื่นๆนัด ในขณะที่แรงดันในรังเพลิงมหาศาลขนาดนั้น จะได้เอาผลไปเริ่มโครงการนำเอาวัสดุไปต่อยอดใช้ต่อ นับถือจากใจจริงเลยครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 17
  พิมพ์