๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:55:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1006 ครั้ง)
mine.utd
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 07:16:35 PM »

อยากเก็บไว้เป็นความรู้ครับ

1. ถ้าเรามี .22 ยาว หรือ ลูกซองยาว แล้วไปตัดสั้นผิดมั้ยครับ?

2.เพิ่มความจุของกระสุน ผิดมั้ยครับ?

3. ปืนสั้นขนาด .38  ,  9 หรือ  11 มม   แต่งเป็นปืนยาว  ขนาดลูกเท่าเดิม ผิดมั้ยครับ?

4. ลำกล้อง - เข็มแทงชนวน ที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ  เมื่อเอามาใส่แล้ว ผิดมั้ยครับ?

หรือการตกแต่งปืนเองนั้นทำได้มั้ยครับ (เป็นปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายนะครับ)

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 07:28:16 PM โดย mine.utd » บันทึกการเข้า
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 07:56:12 PM »

1. สำหรับเมืองไทยไม่เคยได้ยินว่าผิดครับแต่ถ้านายทะเบียนถามคงต้องมีเหตุผลที่ดี
2. ความจุของกระสุนตอนนี้ยังใช้ 10 นัดตามกฎกระทรวงอยู่ครับถ้าไม่เกินก็ไม่ผิด แต่ยกเว้นขนาด .22 ชนวนริมครับ
3.ปืนสั้นแต่งเป็นปืนยาวผิดกรณีที่ลำกล้องยาวเกิน 6 นิ้วครับแต่ถ้าความยาวลำกล้องไม่เกินใส่พานท้ายยังไม่ผิดครับ
4.ใส่แล้วก็ใส่เลยไม่ผิดครับยกเว้นเจอลำกล้องของปืนกระบอกเดียวกัน 2 อันต้องมีเอกสารกำกับ
แต่งปืนเองไม่ผิดอยู่แล้วยกเว้นรับจ้างแต่งให้ผิดครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นรอสมาชิกมาเพิ่มเติมอีกครั้งครับ
mine.utd
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 08:29:10 PM »

อ้างถึง
1. สำหรับเมืองไทยไม่เคยได้ยินว่าผิดครับแต่ถ้านายทะเบียนถามคงต้องมีเหตุผลที่ดี
2. ความจุของกระสุนตอนนี้ยังใช้ 10 นัดตามกฎกระทรวงอยู่ครับถ้าไม่เกินก็ไม่ผิด แต่ยกเว้นขนาด .22 ชนวนริมครับ
3.ปืนสั้นแต่งเป็นปืนยาวผิดกรณีที่ลำกล้องยาวเกิน 6 นิ้วครับแต่ถ้าความยาวลำกล้องไม่เกินใส่พานท้ายยังไม่ผิดครับ
4.ใส่แล้วก็ใส่เลยไม่ผิดครับยกเว้นเจอลำกล้องของปืนกระบอกเดียวกัน 2 อันต้องมีเอกสารกำกับ
แต่งปืนเองไม่ผิดอยู่แล้วยกเว้นรับจ้างแต่งให้ผิดครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นรอสมาชิกมาเพิ่มเติมอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์