๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:54:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ บัญชี ฝากประจำ เป็นอย่างไร  (อ่าน 37293 ครั้ง)
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 05:11:31 PM »

ธนาคารไทยพาณิชย์ บัญชี ฝากประจำ เป็นอย่างไร
ต้องฝากเงินเข้า ทุกๆระยะที่เขากำหนดใช่ไหม แล้วก็ถ้าถอนก่อนครบเวลาจะไม่ได้ดอกเบี้ย มันจำเป็นต้องฝากเข้าไหม

เช่นฝากประจำ3เดือน ต้องฝากเงินเข้าทุกๆ 1เดือน หรือ 3 และถ้าถอนออกโดยที่ยังไม่ครบเดือนจะไม่ได้ดอกเบี้ย
สมมุติ ฝากครั้งเดียว5000 รอจนครบ1ปีได้ไหม

ช่วยอธิบายหน่อยครับผมไม่ค่อยเข้าใจ พอดีว่าอยากจะเก็บเงินสะสมซักหน่อย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 06:58:28 PM »

ตอนเอาเงินเข้าไม่ได้กำหนดครับ แต่การจะได้ดอกเบี้ย ต้องรอให้ครบระยะเวลาที่กำหนดครับ

การให้ดอกเบี้ยก็แยกเป็นแต่ละยอด ไม่ได้คิดรวมกันครับ

สมมติฝากประจำ ๓ เดือน สมมติเดือนมกราคม ฝาก ๕๐๐๐ บาท จะได้ดอกก็ต้องรอเดือนเมษายน ผ่านไป อีกเดือน ก็ฝากอีก ๑๐๐๐๐ บาท ยอดนี้จะได้ดอกก็ต้องเดือนพฤษภาคม เดือนถัดไปอีก ไม่ได้ฝาก ..... พอเดือนเมษายน ดอกของยอดฝาก ๕๐๐๐ ก็จะได้รับ ถ้าไม่ถอนมาใช้ มันก็จะทบต้น (ทบกับต้น ๕๐๐๐ แล้วฝากต่ออีก ๓ เดือน) และยอดแรกที่ทบต้นนี้จะได้ดอกอีกทีก็ กรกฎาคมครับ

ส่วนยอดของเดือนกุมภาพันธ์ ก็จะได้ดอกเดือนพฤษภาคม ซึ่งถ้าไม่ถอนมาใช้ก็จะถูกนำไปทบต้นกับยอดที่สอง .... และจะนำไปคำนวณดอกเบี้ยในอีก ๓ เดือนถัดไป

บัญชีบางแบบอาจจะเป็นแบบพิเศษ ที่ระบุให้ผู้ฝากต้องฝากเงินสม่ำเสมอทุกเดือน ก็มีครับ พวกนี้จะได้ดอกเบี้ยกว่าปกติเล็กน้อย ถ้าเป็นธนาคารกรุงเทพ จะเรียกว่าสินมัธยะ

บัีญชีฝากประจำของผมเคยมียอดเกือบ ๒๐ ยอด เวลาจะถอดเงินที ต้องให้เคาเตอร์เขาลิสต์ยอดมาให้ดู แล้วค่อยคิดว่าจะถอนยอดไหนออกมาบ้าง (ให้เสียผลประโยชน์จากดอกเบี้ยน้อยที่สุด)

บัญชีฝากประจำนี้ ผมเห็นว่าควรพยายามฝากในวันที่ใกล้เีคียงกัน ในทุก ๆ ยอดครับ เพราะได้ไม่งงเวลาถอน Grin Grin Grin

koi
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 07:03:32 PM »

จริงๆแล้วเป็นบัญชี Fix. A/C  พอมาแปลไทยเป็น ฝากประจำ  ผมว่าความหมายไม่เหมือนกันนะครับ  ต้องถามผู้แปล
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 07:07:09 PM »

สภาพเศรษฐกิจแบบนี้ ยังมีเงินให้ฝากประจำ ถือว่า เจ๋งครับ  เยี่ยม
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 07:19:49 PM »

สภาพเศรษฐกิจแบบนี้ ยังมีเงินให้ฝากประจำ ถือว่า เจ๋งครับ  เยี่ยม
ก็ไม่เชิงหรอกครับ อาทิตย์นึงผมได้เงินไปเรียนอาทิตย์ละ100 อาจจะมีรับจ็อบพิเศษขายของเล็กๆน้อยได้ ตังเก็บเดือนนึงไม่ต่ำกว่า200
ผมแค่อยากฝากไว้ใช้ในอนาคต ตอนนี้อายุ18 ผมมีอยู่1บัญชีที่มีATMมันเก็บตังไม่อยู่ กะว่าจะเปิดแบบที่มีเงื่อนไขในการถอน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 08:15:57 PM »

การฝากประจำ
ต้องดูที่เงื่อนไขครับ
ถ้ามีการถอน ก็จะไม่ได้ดอกเบี้ย
อย่างเช่น ฝากประจำ ๒ ปี ทุกเดือน ขั้นต่ำ ๑๐๐๐ บาท
ก็คือ ฝาก ๒๔ เดือน ในอัตรา ๑๐๐๐ บาท ทุกเดือน ส่วนไม่เกิน วันที่ เท่าไหร่นั้น
ก็ต้องดูว่า เราเปิด วันใด  บางธนาคาร ก็ยืดหยุ่น ไม่เกิน วันที่ ๓๐ ของแต่ละเดือน
บางธนาคาร ก็ Fix  เอาวันที่เปิดบัญชี

เดี๋ยวนี้ เร่งระดมทุน มักจะเปิดระยะสั้น ๓ เดือน ๔ เดือน เอาอัตราดอกเบี้ย มาจูงใจกัน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 08:18:26 PM »

ก็ไม่เชิงหรอกครับ อาทิตย์นึงผมได้เงินไปเรียนอาทิตย์ละ100 อาจจะมีรับจ็อบพิเศษขายของเล็กๆน้อยได้ ตังเก็บเดือนนึงไม่ต่ำกว่า200
ผมแค่อยากฝากไว้ใช้ในอนาคต ตอนนี้อายุ18 ผมมีอยู่1บัญชีที่มีATMมันเก็บตังไม่อยู่ กะว่าจะเปิดแบบที่มีเงื่อนไขในการถอน

ขอชมเชย เสี่ยใหญ่ แห่งอนาคต น้อง AGENT47 เยี่ยม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 08:54:13 PM »

ฝากประจำ มีตั้งแต่ 3 เดือน 6 เดือน 12 เดือน ไปจนถึง 3 ปี

หากรับปากฝากระยะไหนแล้ว  หากถอนก่อนกำหนดจะไม่ได้รับดอกเบี้ย

ทั้งนี้ ทั้งนั้น  ในระยะต่างๆ อัตราดอกเบี้ยที่ได้รับจะแตกต่างกันไป  ........ ต้องศีกษารายละเอียดเพิ่มเติมครับ

จะอย่างไรก็ตาม หากยังจำเป็นต้องใช้เงินบ่อยๆ ไม่ควรฝากประจำ  ควรฝากออมทรัพย์ และมีวินัยในทางการเงินด้วย

rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 09:31:43 PM »

ฝากประจำ มีตั้งแต่ 3 เดือน 6 เดือน 12 เดือน ไปจนถึง 3 ปี

หากรับปากฝากระยะไหนแล้ว  หากถอนก่อนกำหนดจะไม่ได้รับดอกเบี้ย

ทั้งนี้ ทั้งนั้น  ในระยะต่างๆ อัตราดอกเบี้ยที่ได้รับจะแตกต่างกันไป  ........ ต้องศีกษารายละเอียดเพิ่มเติมครับ

จะอย่างไรก็ตาม หากยังจำเป็นต้องใช้เงินบ่อยๆ ไม่ควรฝากประจำ  ควรฝากออมทรัพย์ และมีวินัยในทางการเงินด้วย

ตามนี้เลยครับ หรือฝากออมทรัพย์ทวีโชคหรือซื้อบัตรทวีสิน บัตรทวีทรัพย์ ของ ธ.ก.ส.สิครับได้ลุ้นรางวัลด้วย Grin

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 10:26:00 PM »

ผมมีแต่บัญชีถอนประจำครับ.....บัญชีที่รับเงินเดือนไงครับ....ถอนประจำ อิ อิ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 10:29:54 PM »

บัญชีเงินฝากประจำ มีหลายประเภทครับ

เช่น ฝากทุก 1 เดือน เป็นประจำ 24 เดือน หรือ 36 เดือน ในจำนวนเงินเท่า ๆ กันทุกเดือน แล้วแต่ธนาคารว่าขั้นต่ำเท่าไหร่ บางแห่งไม่น้อยกว่า 1 พันบาทครับ ดอกเบี้ยคิดให้เมื่อครบกำหนด 2 ปี หรือ 3 ปีครับ

ฝากประจำ 3 เดือน คือฝากแล้วทุก 3 เดือน ธนาคารจะคิดดอกเบี้ยให้ 1 ครั้ง เมื่อเงินฝากจำนวนนั้นครบกำหนด
ฝากประจำ 6 เดือน            "          6                        "                    1
ฝากประจำ 12 เดือนก็เหมือนกันครับ 1 ปีคิดดอกเบี้ยให้ 1 ครั้ง

ถ้าน้อง Agent 47 ฝากจำนวนเงินไม่มากแนะนำให้ฝาก ออมทรัพย์ดีกว่าครับ ไม่ต้องใช้ เอทีเอ็มจะเก็บเงินได้ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 08:46:26 AM »

เงินฝากออมทรัพย์ ธนาคารจะคิดดอกเบี้ยให้เป็นรายวันครับ แต่ไม่ได้อัพเดทลงสมุดทุกวัน เขาเอาเข้าให้เราปีละครั้งครับ

ถ้าเงินเก็บเดือนละน้อย ๆ แบบนี้ ก็เอาเข้าฝากสะสมทรัพย์ธรรมดาก็ได้ครับ แต่ไม่ต้องทำ ATM ข้อจำกัดคือเวลาจะถอนต้องถือสมุดไปด้วย (ตอนเอาเงินเข้า จำแค่เลขบัญชีก็พอ)

เมื่อก่อนผมจะกันเงินเดือนไว้ส่วนหนึ่งเพื่อเข้าฝากประจำครับ แต่พอฝากไปทุกเดือนพบว่ายอดฝากมันมาก จึงเปลี่ยนใหม่ โดยการเก็บเงินก้อนของแต่ละเดือนไว้ก่อน รวบรวมให้ได้ประมาณหมื่นห้า ค่อยเอาไปเข้าฝากประจำ

ทีนี้ระหว่างการรวบรวมเงิน มันก็มีอันต้องใช้เงินเสียทุกครั้ง ทำให้ช่วงหลัง ๆ นี้ บัญชีฝากประจำของผมจึงไม่ค่อยมีการเคลื่อนไหว ...  คิก คิก

phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 04:10:57 PM »

ผมว่ามันอยู่ที่ตัวน้องเองนะครับว่าจะเก็บเงินอยู่ได้หรือไม่..ไม่ได้อยู่ที่เงื่อนไขบัญชีเงินฝากนะครับ
บัญชีเงินฝากที่น้องมีอยู่ก็ใช้ได้ถ้าน้องเอาชนะใจตัวเองได้..ไม่ถอน..ยกเลิกบัตรATM..เอาสมุดไปฝากคุณพ่อคุณแม่ไว้เผื่อท่านจะได้มีส่วนร่วมตัดสินในการใช้เงินของน้อง..
ขอชมเชยในความคิดที่จะเก็บเงินครับ...มากน้อยไม่สำคัญขอให้เก็บไว้ก่อน
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 04:39:10 PM »

กองทุนเปิดตราสารหนี้ก็น่าสนใจ   
ผลตอบแทนใกล้เคียงกัน   
สภาพคล่องดีกว่า

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 04:50:25 PM »

ลงทุนกับสลากสิครับ  มากน้อย ไม่มีปัญหา
แต่ระยะยาวหน่อย
ถ้ามีเรื่องต้องใช้ ก็เอาสลากนั้น กู้  ได้ ๘๘ % เสียดอก นะครับ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1]
  พิมพ์