๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 04:04:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไหนมีเครื่องทำน้ำอุ่น  (อ่าน 8453 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 03:08:16 AM »

..... แม้ว่ารุ่นใหม่ ๆ ที่มีใช้ในบ้านเราจะมีระบบที่ดูแลตัวเองให้ปลอดภัยได้ในระดับหนึ่งหลาย ๆ จุด  แต่ ... อะไรที่เกี่ยวกับเรื่องเทคโนโลยีย่อมมีการผิดพลาดและชำรุดสึกกร่อนจากการใช้งานได้เสมอ  ผู้ใช้เองต้องหมั่นตรวจสอบสภาพอยู่เนือง ๆ และที่สำคัญต้องไม่เสียดายเงินถ้าถึงคราต้องตัดสินใจเปลี่ยนก็ต้องกัดฟัน ... ครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 07:40:22 AM »

..ขอบคุณครับ.... ไหว้

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
บ่าวอู๋
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 08:40:10 AM »

ขอบคุณครับ... ไหว้  ช่วงนี้เป็นหน้าหนาวว่าจะติดอยู่พอดี..

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 08:46:19 AM »

เคยเข้าโรงแรมชั้นเดียวก็เจอไฟดูดเหมือนกัน   เห็นน้ำหยดรั่วที่ด้านล่างเครือง   เลยเอาหลังมือแตะดูไฟดูดจริงๆด้วย
ผมต้องซ่อมปั๊มน้ำให้ลูกค้าเจอบ่อยๆเรื่องไฟรั่ว   บางคนเดินสายไฟใต้ดินหาจุดไฟรั่วไม่เจอ   ไปแตะก๊อกไฟก็ดูดแล้ว
ช่างบางคนเอาแค่ตะปูคอนกรีต  ตีใส่ข้างฝาผนังแล้วพันสายกราวน์ไว้ก็มี    จะให้ดีตรวจเช๊คใหม่ว่ายึดสายกราวน์แน่นพอไหมทั้งตัวเครื่องและแท่งกราวน์ร๊อด   หรือติดเบรคเก้อร์รุ่นกันไฟดูดตัวละ500-600บาท   ที่ผมเจอบางคนก็มาแปลกเอาสายกรวน์ไปผูกติดท่อประปา   ผมไปเปลี่ยนประตูน้ำหน้ามาตรวัดน้ำร้องจ๊ากเลย   ถามว่าผูกทำไมเขาว่าทำให้มิเตอร์ไฟเดินช้า  เมื่อก่อนคนเชื่อแบบนั้นจริงๆ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:26:28 AM »

เขาก็คิดของเขา
ว่า ไฟจากมิเตอร์
มันก็มีกราวน์ ด้วย
ก็เลยลัดหา กราวน์ ให้มัน
มันจะได้ มาไม่เต็มส่วน

ที่แน่ ๆ คือ คิดว่า เมื่อรั่ว ก็วิ่งลงท่อประปาไปเลย
แต่ไม่ได้คิดถึงคนที่ใช้ร่วม
ถ้าเผอิญ ไปถูกเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:41:19 AM »

เรื่องนี้ต้องรอบคอบครับ เพราะไฟรั่ว (Ground fault) ในขณะที่ตัวเราเปียกและที่สำคัญกำลังอาบน้ำจากตัวที่ไฟรั่วอยู่ โอกาสรอดมีน้อยมาก ๆ ครับ

1. ระบบสายดินต้องสมบูรณ์ โดยใช้ Ground Rod ยาว 240 ซม.( 8 ฟุต)  ตอกลงในบ่อหลักดินขนาด 50  x 50 x 50 ซม. โดยให้ปลาย Ground Rod โผล่พื้นก้นบ่อประมาณ 12-15 ซม. การต่อสายดินไม่ควรใช้ Split Bolt ที่แถมมาให้กับ Ground Rod เพราะจะแน่นสนิทได้ไม่กี่ปี  ควรใช้วิธีเชื่อมโดย Thermo Weld เพื่อความมั่นคงตลอดไป(ไม่น้อยกว่า 10 ปี)  

2. สายดินกับสายนิวตรอลที่มาจากมิเตอร์ของการไฟฟ้า จะต้องมี Bond wire เชื่อมต่อไว้ในตู้โหลดเซ็นเตอร์(เชื่อมระหว่าง Neutral Terminal กับ Ground Terminal โดยขนาดสายต้องไม่เล็กกว่าสายดิน ซึ่งBond wire นี้จะสั้นมากไม่น่าเกิน 25 ซม. เพราะอยู่ในตู้โหลดเซ็นเตอร์

3. ติดตั้ง Ground fault Interrupter ( F.I. Switch) หรือ Earth Leakage Circuit Breaker (ECB) หรือภาษาชาวบ้านเรียกตามยี่ห้อผลิตภัณฑ์หนึ่งว่า เซฟ ที คัต ซึ่งไอ้ชื่อเซฟทีคัตนี้ มันเหมือนเราเรียกผงซักฟอกว่า "แฟ็บ"  หรือเรียกการถ่ายเอกสารว่า "ซีร็อกซ์" โดยควรอยู่นอกตัวเครื่องทำน้ำอุ่น ซึ่งเครื่องทำน้ำอุ่นบางรุ่นมีมาให้แล้ว แต่มันอยู่ภายในตัวเครื่อง หากจุดที่รั่วอยู่ก่อนเข้าตัว F.I. Switch มันก็ไม่สามารถรับรู้การรั่วนั้นได้

เวลาซื้อเครื่องทำน้ำอุ่น หากเป็นผมจะเลือกแบบที่ไม่มี F.I. Switch ติดมาในเครื่อง แล้วไปซื้อมาติดที่สายไฟก่อนจะเดินเข้าเครื่อง  หรือหากมีติดมาแล้วจะติดเพิ่มก็ได้ครับ  ซื้อแบบแม็คคานิคก็พอ ให้ค่า In หรือค่ากระแสรั่วที่ทำให้เครื่องทำงานไม่เกิน 15 mA ตัวละประมาณ 500-550 บาท

การเดินสายดินควรทำตามข้อ 1 และ 2  ซึ่งวิธีตามข้อ 1-2 นี้จะใช้เป็นระบบสายดินของทั้งบ้านได้เลย ซึ่งขนาดสายไฟที่ใช้ทำสายดินจะไม่เล็กกว่า สายเมนที่ใช้มากกว่า 1 ขนาด เช่น สายเมนเป็น 16 ตร.มม. ก็ใช้สายดิน 10 ตร.มม.  หากสายเมนเป็น 25 ตร.มม. ก็ใช้สายดิน 16 ตร.มม. หรือสายเมนขนาด 35 ตร.มม. ก็ใช้สายดิน 25 ตร.มม. เป็นต้น

สายดินขนาดเครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ละจุดก็เดินมาจาก Ground Terminal ที่โหลดเซ็นเตอร์ได้เลย โดยขนาดสายเท่ากับสายที่ใช้เดินไปยังเครื่องใช้ไฟฟ้านั้น ๆ  

Thermo Weld คืออะไร มันคือการเชื่อมด้วยทองเหลืองโดยใช้ดินปืน  
Thermo Weld มีลักษณะเป็นถ้วยกระเบื้องภายในบรรจุดินปืนผสมผงทองเหลืองเอาไว้
ที่ก้นจะเป็นเบ้าเอาไว้ตั้งครอบลงบนตูดของ Ground Rod
ด้านข้างมีร่องให้วางสายดินพาดกับตูดของ Ground Rod

เวลาใช้งาน เมื่อวางครอบแท่งกราวนด์ร็อดและสายดินแล้วก็ดึงกระดาษออก ผงดินปืนจะหลุดลงไปกองบนตูดกราวนด์ร็อดกับสายดิน จากนั้นใช้ไม้ขีดจุดไฟเผาดินปืนที่ปากถ้วยของ Thermo Weld มันจะระเบิดดัง"พึบ" หลอมทองเหลืองไปเชื่อมสายดินกับตูดของกราวนด์ร็อด  เดี๋ยวนี้ขายกันอันละ 400 กว่าบาทแล้วครับ "มันแพงขึ้นทุกปีเหมือนลูกปืนเลย"

หากหา Thermo Weld ไม่ได้ ใช้เชื่อมทองเหลืองเอาก็ได้ครับ แต่ใช้เวลาให้น้อยที่สุด เดี๋ยวทองแดงที่ชุบแท่งกราวนด์ร็อดจะเสื่อมสภาพเพราะโดนความร้อนนานเกินไป

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:55:20 AM »

ขอบคุณครับลุงปู ตอนติดตั้งไฒ่ได้สังเกตุว่าช่างต่อสายดินหรือปล่าว สงสัยต้องจ้างช่างมารื้อดูใหม่ ไหว้

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 10:04:31 AM »

ดู สายเขียว ที่ต่อ จากตัวถังเครื่อง ก็ได้ ครับ พี่จอย
ว่าปลาย มันไปสิ้นสุดที่จุดใด
ถ้า ไม่มี ก็คือ ไม่ได้ถูกติดตั้ง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 10:32:36 AM »

ปีกลายลูกของเพื่อนก็โดนไฟ  จากเครื่องทำน้ำอุ่นรั่วจนเสียชีวิต  พ่อจบโทด้านสิ่งแวดล้อมมีสายดิน   แต่เข้าใจว่าคงมีปัญหาอาจจะเกิดอ๊อกไซด์ที่แท่งกราวน์   หรือไปเจอรุ่นชุบทองแดงไว้บางๆ   หรือตอกไม่ลึกพอ  แต่บ้านผมก็ผูกกับเหล็กเส้น    ความจริงเครื่องทำน้ำร้อนตามที่เรียนมา   เขาแนะนำให้ใช้แก๊สนะครับ

ทุกวันนี้รุ่นใช้แก๊ส ยังมีขายอยู่หรือเปล่าครับ
รุ่นใช้แก๊สยังมีขายครับ ที่ผมเจอมาที่ จ.เชียงใหม่ แต่ราคารุ่นใช้แก็สจะแพงกว่ารุ่นใช้ไฟฟ้า 1-2 เท่าครับ ที่รีสอร์ทเพื่อนผมที่ เชียงใหม่ ก็ใช้ระบบแก๊สทุกๆห้องครับใช้ดีครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 10:58:08 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณปู. ผมเคยโดนเป็นไฟดูด เพราะความบกพร่องของสายดิน ที่เกิดจากดินทรุด
และเผลอฉีดน้ำเข้าไปในเครื่อง ไฟเดินย้อนเข้าตัวทันที..  อาการของไฟดูดจากเครื่องทำน้ำอุ่น รุนแรงมาก

มากกว่าที่เคยจากเครื่องไฟฟ้่าชนิดอื่น. (ไฟดูดจากแอร์ ยังไม่เคย)   ตกใจ

เซฟ-ที-คัท ได้ช่วยไว้ครับ  ผมตั้ง ไว้ที่ ๒๕ แอมแปร์ ซึ่งตั้งไว้สูงสุด ถ้าไม่ได้ต่อตรงแบบไม่ตัด.
ไฟรั่ว ต่ำ ต่ำ จากคอม  เซฟ-ที-คัท ถ้าตั้งไว้สูงจะไม่ตัด ครับ.  อ๋อย

Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 11:09:09 AM »

Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 12:38:19 PM »

ชอบเปิดน้ำอุ่นทุกครั้งที่อาบน้ำ
เคยคิดกลัวอยู่เหมือนกันค่ะ ถ้าเกิดไฟรั่ว คงเหมือนกับว่าเราอาบกระแสไฟฟ้าแทนน้ำ  ตกใจหน้าซีด

เครื่องที่ใช้อยู่ มีระบบ ELCB ไม่ทราบว่าเป็นอุปกรณ์ป้องกันไฟรั่วหรือเปล่าคะ และมีความปลอดภัยแค่ไหน
ปกติจะ test ELCB ทุกๆ เดือน

เพราะสังคมประเมินค่าที่ จน รวย    คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่
ถ้าสัมคมประเมินค่าที่ภายใน          คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 02:51:55 PM »

ขอบคุณน้าปูครับ ส่งสัยต้องเปลียนที่ทำน้ำอุ่นแบบฝักบัว เป็นอ่างน้ำวนจากุดชี้ซะแล้ว แต่คงต้องไปหาดูอ่างแถวเพชรบุรีซะก่อนครับ

4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 03:15:06 PM »

น่ากลัวจัง ผมอาบแต่น้ำอุ่นตลอด
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 03:21:41 PM »

อ้าว..... พี่ ฟู

กลัวอาราย......

ยังใช้ฟืน ต้มน้ำ ไม่ใช่หรือครับ
    ขำก๊าก

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์