๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:29:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมิธ เอ็ม686-3 น่าใช้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 27649 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 04:33:59 PM »

บ่ายวันนี้ช่างเป็นบ่ายที่ซึมเซาเงียบเหงามากครับถนนหน้าร้านผมแทบไม่มีรถยนต์วิ่งผ่าน ก็ถ้าเช่นนั้นเราก็เอาเรื่องเก่ามาเล่าให้น่าเบื่อดีไหมครับ Cheesy Cheesy 
               เรื่องอะไรจะเก่าเท่า 686-3  เป็นไม่มี  Cheesy  เจ้าของมือแรกว่ากันว่าส่วนใหญ่เป็นสวัสดิการราคาออกสะต้าทหมื่นสี่หมื่นห้าเอง แต่ 686-3 เป็นปืนในดวงใจคนหลายคน(ในหนังสือปืนในดวงใจของ อวป.ก็มี 686-3ด้วย: ผิดช่วยแย้งด้วยนะครับ) กระทั่งเร็วๆนี้ท่านอาจารย์ผนิศวรก็เอามายิงเปรียบเทียบกับ 686  .38+P   ถ้าให้ถามผมว่าส่วนตัวผมชอบอะไรใน 686-3 ถึงได้ขุดมาตอบไม่เลิก ผมชอบที่ตัวนี้ยังมี่ความประณีตหลงเหลือมาจากยุคก่อนครับ อาทิเช่น

หน้า(ไก)ลาย

ไกปืนทำจากเหล็กเนื้อแข็งมาก เซาะหน้าไกมาให้ทำยากนะครับโดยส่วนตัวผมเห็นว่ามีประโยชน์มากทั้งยิงซิงเกิล-ดับเบิล คือล้วงนิ้วเข้าแตะไกปืนจะรู้ทันทีว่าแตะสัมผัสส่วนไหนอยู่นิ้วจะอยู่ข้างไกหรือกลางไกเต็มหน้าไกหรือไม่เต็มหน้าไกโดยไม่ต้องก้มลงมอง

หลัง(ด้าม)ลาย

ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นหรือผมเคยจับเป็นสี่นิ้วด้ามสแควร์บัท ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีสามนิ้ว-สองนิ้วครึ่งหรือไม่และถ้ามีจะเป็นด้ามราวน์บทหรือเปล่า  หลังด้าม 686-3 เซาะร่องมาอย่างสวยงามครับ ผมใช้ร่องตัวนี้บอกตำแหน่งว่าจับเต็มอุ้งมือหรือไม่

ใส่ติ่ง(ได้)

ก็ด้วยโลหะที่มาทำไกปืนเป็นโลหะแข็งมากการจะทำทริกเกอร์สต๊อปจึงยากเป็นพิเศษ ผมเจอมาด้วยตนเองครับดอกสว่านหักเป็นตัวๆ โรงกลึงว่าถึงเอาดอกหัวเพชรมาเจาะ เจาะได้ก็ทำเกลียวไม่ได้ ต้องเอาไกปืนไปเป่าไฟให้โลหะคลายตัวอ่อนลงก่อนค่อยทำ ผมเลยไม่เอา-ถอยทัพ  แต่รุ่นนี้ 686-3 ทำร่องมาให้ใส่แผ่นเรียบร้อยครับจะสต๊อปที่ดับเบิลก็ใส่แผ่นใหญ่ จะซิงเกิลก็ใส่แผ่นเล็ก

ผมไม่มี 686-3 จึงใช้ สมิทโมเดล 19  มาถ่ายรูปเป็นแบบแทนต้องขออภัยที่ใช้เป็ดมาขันประชันไก่ถ้าได้ท่านที่มีรุ่นนี้ช่วยโชว์ภาพตัวจริงจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกครับ  ตอนนี้หา 686-3 สภาพเจี๊ยบๆเนี๊ยบๆยากเต็มทนส่วนใหญ่จะเป็นสนิมที่ด้าม  ก็ด้ามยางมันอมความชื้นจะตายไปครับ  สนิทขึ้นที่สแตนเลสน่าเกลียดมากนะครับผุเป็นรูๆ  อ๋อย

ขออนุญาตครับพี่อภิสิทธิ์... ๖๘๖-๓ ของผมหน้าไกเรียบแบบเดียวกับของท่าน NANBA ครับ... ตัวในรูปเป็นโมเดล ๑๙ รึเปล่าครับ... จำได้ว่าเคยเห็นรูปเจ้าตัวนี้เต็มๆ ไกชุบทองซะด้วย... Grin Grin Grin
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 04:44:23 PM »

Cheesy Cheesy  ผมคงต้องไปตามไก่ที่ปล่อยออกไปกลับเล้าเสียแล้วอาทิตย์ก่อนมีคนเอา 686 มาถามขายให้หน้าไกลาย ผมก็มัวแต่ดูจุดสำคัญๆจนลืมเปิดโม่ดูว่าเป็นขีดอะไร เข้าใจเอาเองว่าเป็น 686-3  อยากแนะนำว่าใครใช้  686-3 ควรเอาไปใส่แผ่นทริคเกอร์สต๊อปเสียครับ จะช่วยในการลั่นไกให้ดีขึ้นอีกเยอะครับ

Cheesy Cheesyที่เอามาเป็นแบบก็เป็น โมเดล19  อันเก่าครับที่มือซนไปชุบทองไก-นก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 05:39:55 PM »

Cheesy Cheesy  ผมคงต้องไปตามไก่ที่ปล่อยออกไปกลับเล้าเสียแล้วอาทิตย์ก่อนมีคนเอา 686 มาถามขายให้หน้าไกลาย ผมก็มัวแต่ดูจุดสำคัญๆจนลืมเปิดโม่ดูว่าเป็นขีดอะไร เข้าใจเอาเองว่าเป็น 686-3  อยากแนะนำว่าใครใช้  686-3 ควรเอาไปใส่แผ่นทริคเกอร์สต๊อปเสียครับ จะช่วยในการลั่นไกให้ดีขึ้นอีกเยอะครับ

Cheesy Cheesyที่เอามาเป็นแบบก็เป็น โมเดล19  อันเก่าครับที่มือซนไปชุบทองไก-นก

พี่อภิสิทธิ์ครับ... ของผมซื้อมา... ก็มีแผ่นที่ว่านี้เลยครับ... ไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมไปใส่เพิ่มหรือว่ามาแบบนี้ตั้งแต่แรกนะครับ... จะไปถามก็ไม่ได้ซะแล้ว... เพราะเจ้าของที่ซื้อมาจริงๆ เสียชีวิตไปหลายปีแล้วครับ... อ้อ... เป็นปืนสวัสดิการตำรวจครับ...

...ที่ตลกก็คือ... พอโอนได้ได้เดือนกว่าๆ ก็มีคนแถวๆ บ้าน... มาถามๆ ขอซื้อต่อ... ทำเป็นใจปั้ม... บอกว่าจะให้กำไรห้าพันเชียวนะ... ไม่ขายเหรอ... ผมเลยบอกว่าไม่ขาย... จะเก็บไว้ให้ลูกชาย... Grin Grin Grin

...ให้แค่ห้าพัน... ทำไปได้... ซักห้าหมื่นพอว่า...  คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2009, 12:22:33 AM โดย jungle » บันทึกการเข้า
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 07:39:35 PM »

กระบอกที่เอามาถามขายผมเมื่ออาทิตย์ก่อนก็ไม่มีแผ่นที่ว่าครับเป็นช่องโล่งๆ ผมเอามาลองดรายดูผมว่าไกมันคะมำหน่อยๆถ้าได้ใส่แผ่นทริ๊กเกอร์สต๊อปผมว่ามันวิเศษเลยแหละ  ตอนนี้ที่ผมอยากเห็นเป็นกระบอกหนึ่ง(ผมไม่่ค่อยสนิท)ที่เจ้าของเขาได้มาถูกเขาเลยเอาไปเจียรท้ายโม่เพื่อใส่คลิป(ฟูลมูนคลิปนะครับไม่ใช่คลิปโป๊) คิก คิก ผมอยากรู้จังเลยว่าถ้าใช้คลิปแล้วเมื่อมายิงลูกแม๊กนั่มจะมีผลอย่างไรต่อปืน

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 12:27:23 AM »

กระบอกที่เอามาถามขายผมเมื่ออาทิตย์ก่อนก็ไม่มีแผ่นที่ว่าครับเป็นช่องโล่งๆ ผมเอามาลองดรายดูผมว่าไกมันคะมำหน่อยๆถ้าได้ใส่แผ่นทริ๊กเกอร์สต๊อปผมว่ามันวิเศษเลยแหละ  ตอนนี้ที่ผมอยากเห็นเป็นกระบอกหนึ่ง(ผมไม่่ค่อยสนิท)ที่เจ้าของเขาได้มาถูกเขาเลยเอาไปเจียรท้ายโม่เพื่อใส่คลิป(ฟูลมูนคลิปนะครับไม่ใช่คลิปโป๊) คิก คิก ผมอยากรู้จังเลยว่าถ้าใช้คลิปแล้วเมื่อมายิงลูกแม๊กนั่มจะมีผลอย่างไรต่อปืน

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:53:10 AM »

วันนี้ 105 วันหน้า 150 ครับพี่...ชอบกระทู้มาก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 09:31:50 AM »

ขอบคุณครับ ได้ข้อมูลดีๆเยอะมากครับ ไหว้
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:02:31 AM »

สวยครับ ผมแอบชอบอยู่เหมือนกันรุ่นนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 12:30:22 PM »

ขอบคุณครับ ได้ข้อมูลดีๆเยอะมากครับ ไหว้

Cheesy Cheesyด้วยความยินดีครับ ท่านมือปราบมาร(ผมรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่ง)  ด้วยกระทู้นี้ของคุณนัมบะทำให้คะแนนผมจาก 50เพิ่มมาเป็น 107 ผมรู้สึกดีใจเป็นอย่างยิ่งเพราะจากคะแนนที่เพิ่มขึ้นนี้แสดงว่าท่านสมาชิกได้อะไรๆที่เป็นประโยชน์ไปบ้างไม่มากก็น้อย ไหว้

ว่าแต่วันนี้ก็เป็นวันที่การค้าเงียบเหงาตามปรกติ ทั้งที่ไกล้สงกรานต์เต็มทน  ท่านสมาชิกคงจะทานข้าวอิ่มง่วงนอนพอดี ถ้าอย่างนั้นมาฟังอีตาแก่คนนี้เอาอาวุธโบราณอันแสนน่าเบื่อมาหาที่ใช้ที่ฝึกกัน....อ่านจบก็ง่วงหลับพอดี คิก คิก บรรดาคอลูกโม่ทั้งหลายมักจะมีอาการ-นิสัยรักสวยรักงาม ทะนุถนอมของเป็นพิเศษ จึงรู้สึกเจ็บปวดหัวใจยิ่งเมื่อต้องมาซ้อมยิงแห้งเหนี่ยวไกวันละเป็นร้อยเป็นพันแชะ(ผู้ใช้ลูกโม่ต้องขยันฝึกยิงแห้งนะครับ)เพราะนอกจากจะทำให้เข็มชนวนและแกนหมุนนกสึกหรอแล้ว ก็ยังทำให้โม่เป็นรอยเสียโฉมโดนตีนผีขูดรอบตัวโม่อีกด้วย อีกทั้งตัวตีนผีเองเมื่อโดนโม่หนักๆของ686-3หมุนมาล๊อกแรงๆเป็นหมื่นๆครั้ง ก็มีโอกาสหักได้ครับ  เอาวิธีบ้านๆแบบผมไปใช้ไหมครับหมุนน๊อตตัวแรกออกแล้วโม่ออก น๊อตต้องหมุนกลับเข้าไปนะครับ แล้วเอาไม้สองท่อนค่อยเอียงดันรูล๊อคโม่แล้วเอาปลอกกระสุน.22เลื่อนมาดามไม้สองท่อนให้เป็นท่อนเดียว 

จากนั้น เอาโอริงใส่หน้านกสับ 686-3 ก็ใส่ได้ครับแต่ต้องเป็นยางวงใหญ่กว่าหน่อย

จากนั้นก็เหนี่ยวครับเหนี่ยวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆกินข้าวก็เหนี่ยวดูทีวีก็เหนี่ยว... คิก คิก คิก คิก อ่า...ถ้าจะกรุณาอ่านจบชอบใจบวกคะแนนให้ผมสักสองคะแนนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2009, 12:33:51 PM โดย ...อภิสิทธิ์ ... » บันทึกการเข้า

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 12:43:01 PM »

อ่านบ้างไม่อ่านบ้างครับพี่ตุ่น....เพราะความรู้เรื่องลูกโม่น้อย...

แต่ก็บวกคะแนนให้พี่นะ....อิๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
NANBA-MG5
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 02:54:27 PM »

คิดใด้ยังไงครับคุณอภิสิทธิ์ ไอเดียสุดยอดครับ เยี่ยม เยี่ยม
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 06:00:05 AM »

บวก 2 เลยครับประทับใจแต่เช้า ให้สุดยอดซุปเปอร์ลูกทุ่ง / 111 แต้ม ไม่เกี่ยวกับบ้านเลขที่ใครนะครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 09:36:51 AM »

อิอิ... ขอคาราวะท่านพี่... แต้มสวยนะครับ...  หลงรัก

บวกให้อีก ๑ แต้มครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2009, 10:03:09 AM โดย jungle » บันทึกการเข้า
sanhawich
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 02:52:39 PM »

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 02:55:06 PM โดย w-i-c-h » บันทึกการเข้า

............วัน เวลา วารี ผ่านไปไม่ย้อนคืน...........
sanhawich
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 03:25:27 PM »

ของผมผิวขาวเนียนดีทั้งพี่ทั้งน้องเลยครับ พี่นี่พึ่งเอาไปขัดผิวมาครับ น้องนี่ลูกเล่นคือใส่ได้ทั้งสองลูกเลยครับ ทั้ง .357,.38 super แต่ขนาดหลังนี่ลองแหย่ทางปลายดูรู้สึกมันฟิตมากครับใช้บ่อยๆคงไม่ดีกลัวสันเกลียวสึกเร็วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2009, 12:49:05 AM โดย w-i-c-h » บันทึกการเข้า

............วัน เวลา วารี ผ่านไปไม่ย้อนคืน...........
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์