๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:30:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมิธ เอ็ม686-3 น่าใช้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 27665 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 11:53:36 AM »

ยิงมือเดียวครับนิ้วโป้งผมชอบวางเหนือตัวปลดโม่ไม่ทราบว่าถูกหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นคนถนัดขวา เหนี่ยวไกด้วยนิ้วชี้ขวา
นิ้วโป้งมือข้างถนัดจะอยู่ตำแหน่งใต้ที่ปลดโม่ (ราวที่ ๔ หรือ ๕ นาฬิกาของที่ปลดโม่)
ส่วนนิ้วโป้งซ้ายก็กดทับนิ้วโป้งขวาให้แน่น ๆ โดยไม่ได้แตะถูกที่ปลดโม่ครับ

แล้วจัดศูนย์ให้ทาบเป้า ค่อยๆรวบนิ้วโป้งเข้ามาช้าๆจนลั่นไก  ได้ยินที่สนามเขาเรียกกัน  "ลั่นไกด้วยนิ้วโป้ง"  จริงปืนทุกแบบก็ใช้วิธีนี้ได้ทั้งนั้น

ผมอ่านแล้วสะดุดตรงแถวนี้ครับ
ปืนลูกโม่สมิธ โดยเฉพาะ 686 
ถ้าลั่นไกด้วยนิ้วโป้งมือข้างถนัด ปากลำกล้องจะหันชี้ไปช่องยิงด้านข้าง  หรือหันใส่หน้าคนยิงเองนะครับ 
จึงขอถามในโพสท์ก่อน เพราะไม่แน่ใจที่คุณอภิสิทธิ์สื่อ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 12:35:57 PM »

ยิงมือเดียวครับนิ้วโป้งผมชอบวางเหนือตัวปลดโม่ไม่ทราบว่าถูกหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นคนถนัดขวา เหนี่ยวไกด้วยนิ้วชี้ขวา
นิ้วโป้งมือข้างถนัดจะอยู่ตำแหน่งใต้ที่ปลดโม่ (ราวที่ ๔ หรือ ๕ นาฬิกาของที่ปลดโม่)
ส่วนนิ้วโป้งซ้ายก็กดทับนิ้วโป้งขวาให้แน่น ๆ โดยไม่ได้แตะถูกที่ปลดโม่ครับ

แล้วจัดศูนย์ให้ทาบเป้า ค่อยๆรวบนิ้วโป้งเข้ามาช้าๆจนลั่นไก  ได้ยินที่สนามเขาเรียกกัน  "ลั่นไกด้วยนิ้วโป้ง"  จริงปืนทุกแบบก็ใช้วิธีนี้ได้ทั้งนั้น

ผมอ่านแล้วสะดุดตรงแถวนี้ครับ
ปืนลูกโม่สมิธ โดยเฉพาะ 686 
ถ้าลั่นไกด้วยนิ้วโป้งมือข้างถนัด ปากลำกล้องจะหันชี้ไปช่องยิงด้านข้าง  หรือหันใส่หน้าคนยิงเองนะครับ 
จึงขอถามในโพสท์ก่อน เพราะไม่แน่ใจที่คุณอภิสิทธิ์สื่อ

ขอโทษครับภาษาคลุมเครือไปสักหน่อยครับ จริงๆคือนิ้วชี้เป็นนิ้วลั่นไกแต่ใช้แรงจากนิ้วโป้งค่อยๆบรรจงบีบครับ ผมยิงช้ายิงด้วยมือเดียวนะครับ  ขอบคุณคุณอ๋องมากครับที่สอนวิธีกริ๊ปปืน+1

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 02:20:13 PM »

ยิงมือเดียวครับนิ้วโป้งผมชอบวางเหนือตัวปลดโม่

ระวังนะครับ... แรงรีคอยส์จะทำให้นิ้วโป้งไปปลดโม่โดยไม่ได้ตั้งใจ...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 05:22:50 PM »

+1 ให้พี่อภิสิทธิ์ผมชอบภาษาปืนพี่ครับแบบลูกทุ่งดีครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 06:50:00 PM »

+1 ให้พี่อภิสิทธิ์ผมชอบภาษาปืนพี่ครับแบบลูกทุ่งดีครับ

ขอบคุณสำหรับคะแนนครับ ส่วนใหญ่จำๆขี้ปากคนอื่นมาเล่าต่อครับ ทอนคืนให้หนึ่งครับ

ยิงมือเดียวครับนิ้วโป้งผมชอบวางเหนือตัวปลดโม่

ระวังนะครับ... แรงรีคอยส์จะทำให้นิ้วโป้งไปปลดโม่โดยไม่ได้ตั้งใจ...

ครับผมถ้าเป็นลูกแม๊กนั่มบาดมือแน่ครับในกรณีลูกจริงผมจะกริ๊ปปืนแบบที่คุณอ๋องสอนครับ  ถ้าลูกซ้อม(ยิงช่้้า)ผมเอานิ้วโป้งขึ้นหนีบเหนือปลดโม่เพื่อบังคับซ้ายขวา แต่หลังๆสายตาและสมาธิเริ่มเสื่อมก็เลิกๆไปครับ ยิงแต่แผ่นเหล็ก Cheesy

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 09:31:51 PM »

ขอบคุณสำหรับคะแนนครับ ส่วนใหญ่จำๆขี้ปากคนอื่นมาเล่าต่อครับ ทอนคืนให้หนึ่งครับ

ครับผมถ้าเป็นลูกแม๊กนั่มบาดมือแน่ครับในกรณีลูกจริงผมจะกริ๊ปปืนแบบที่คุณอ๋องสอนครับ  ถ้าลูกซ้อม(ยิงช่้้า)ผมเอานิ้วโป้งขึ้นหนีบเหนือปลดโม่เพื่อบังคับซ้ายขวา แต่หลังๆสายตาและสมาธิเริ่มเสื่อมก็เลิกๆไปครับ ยิงแต่แผ่นเหล็ก Cheesy

คุณอภิสิทธิ์ครับ... ผมเองก็เบื่อการยิงเป้ากระดาษ... แล้วก็ชักจะติดใจการยิงเพลทเหล็กซะแล้วครับ... เรามาลองเล่น .๓๕๗ ติดกล้องกันดูไหมครับ... ยิงซัก ๕๐ หลา... ไปจนถึง ๑๐๐ หลากันเลย... (ผมจะยิงโดนเป้ารึเปล่าก็ไม่รู้... Grin Grin Grin )
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:07:12 AM »

อีกหนึ่งข้อดีที่ไม่มีใครเทียบของ 686 (ใช่ไหมครับ?) 686 ลำกล้องหกนิ้วดูราวกับจะออกแบบมาการนี้โดยตรง ซึ่งก็คือเพื่อติดศูนย์กล้องพาดยิง  แต่ราคาของศูนย์กล้องดีๆก็เป็นหมื่น นี่ยังไม่รวมแหวนยึดกล้องอีก Cheesy Cheesyที่สนามผมเห็นอย่างหรูก็อันชูต.22 ติดกล้อง  ของเล่นชิ้นนี้ที่คุณจังเกิลชวน  ผมก็วางโครงการมาเป็นปีแต่ก็กลัวเล่นได้ไม่นาน คือมือผมเริ่มสั่นมากครับปีนี้ จะเป็นเพราะอายุด้วยมังครับ(ปีนี้ย่าง51) +1ครับ

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 01:14:57 PM »

ครับ... โครงการแอบซื้อกล๊อค... ท่าทางจะต้องยุติไว้ก่อน... เพราะในครอบครัวกำลังจะมีอีกชีวิตลืมตาขึ้นมาดูโลกครับ... คงต้องเทที่แอบๆ เก็บไว้มาทุ่มให้เจ้าตัวเล็ก... Grin Grin Grin ส่วนโครงการคงปรับเป็นหาตาวิเศษมาใส่เจ้า ๖๘๖ ตัวเก่งของผมแทนครับ...

...ขอคาราวะท่านพี่หนึ่งแต้มครับ... Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 04:52:21 PM »

บ่ายวันนี้ช่างเป็นบ่ายที่ซึมเซาเงียบเหงามากครับถนนหน้าร้านผมแทบไม่มีรถยนต์วิ่งผ่าน ก็ถ้าเช่นนั้นเราก็เอาเรื่องเก่ามาเล่าให้น่าเบื่อดีไหมครับ Cheesy Cheesy 
               เรื่องอะไรจะเก่าเท่า 686-3  เป็นไม่มี  Cheesy  เจ้าของมือแรกว่ากันว่าส่วนใหญ่เป็นสวัสดิการราคาออกสะต้าทหมื่นสี่หมื่นห้าเอง แต่ 686-3 เป็นปืนในดวงใจคนหลายคน(ในหนังสือปืนในดวงใจของ อวป.ก็มี 686-3ด้วย: ผิดช่วยแย้งด้วยนะครับ) กระทั่งเร็วๆนี้ท่านอาจารย์ผนิศวรก็เอามายิงเปรียบเทียบกับ 686  .38+P   ถ้าให้ถามผมว่าส่วนตัวผมชอบอะไรใน 686-3 ถึงได้ขุดมาตอบไม่เลิก ผมชอบที่ตัวนี้ยังมี่ความประณีตหลงเหลือมาจากยุคก่อนครับ อาทิเช่น

หน้า(ไก)ลาย

ไกปืนทำจากเหล็กเนื้อแข็งมาก เซาะหน้าไกมาให้ทำยากนะครับโดยส่วนตัวผมเห็นว่ามีประโยชน์มากทั้งยิงซิงเกิล-ดับเบิล คือล้วงนิ้วเข้าแตะไกปืนจะรู้ทันทีว่าแตะสัมผัสส่วนไหนอยู่นิ้วจะอยู่ข้างไกหรือกลางไกเต็มหน้าไกหรือไม่เต็มหน้าไกโดยไม่ต้องก้มลงมอง

หลัง(ด้าม)ลาย

ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นหรือผมเคยจับเป็นสี่นิ้วด้ามสแควร์บัท ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีสามนิ้ว-สองนิ้วครึ่งหรือไม่และถ้ามีจะเป็นด้ามราวน์บทหรือเปล่า  หลังด้าม 686-3 เซาะร่องมาอย่างสวยงามครับ ผมใช้ร่องตัวนี้บอกตำแหน่งว่าจับเต็มอุ้งมือหรือไม่

ใส่ติ่ง(ได้)

ก็ด้วยโลหะที่มาทำไกปืนเป็นโลหะแข็งมากการจะทำทริกเกอร์สต๊อปจึงยากเป็นพิเศษ ผมเจอมาด้วยตนเองครับดอกสว่านหักเป็นตัวๆ โรงกลึงว่าถึงเอาดอกหัวเพชรมาเจาะ เจาะได้ก็ทำเกลียวไม่ได้ ต้องเอาไกปืนไปเป่าไฟให้โลหะคลายตัวอ่อนลงก่อนค่อยทำ ผมเลยไม่เอา-ถอยทัพ  แต่รุ่นนี้ 686-3 ทำร่องมาให้ใส่แผ่นเรียบร้อยครับจะสต๊อปที่ดับเบิลก็ใส่แผ่นใหญ่ จะซิงเกิลก็ใส่แผ่นเล็ก

ผมไม่มี 686-3 จึงใช้ สมิทโมเดล 19  มาถ่ายรูปเป็นแบบแทนต้องขออภัยที่ใช้เป็ดมาขันประชันไก่ถ้าได้ท่านที่มีรุ่นนี้ช่วยโชว์ภาพตัวจริงจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกครับ  ตอนนี้หา 686-3 สภาพเจี๊ยบๆเนี๊ยบๆยากเต็มทนส่วนใหญ่จะเป็นสนิมที่ด้าม  ก็ด้ามยางมันอมความชื้นจะตายไปครับ  สนิทขึ้นที่สแตนเลสน่าเกลียดมากนะครับผุเป็นรูๆ  อ๋อย

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 07:35:55 AM »

+2 ให้พี่อภิสิทธิ์ด้วยใจครับและไม่ขอรับทอนนะครับ/พี่ post โดนใจ  ผมต้องเอา 19-3 ออกมาพลิกดูตามครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:47:31 AM »

+2 ให้พี่อภิสิทธิ์ด้วยใจครับและไม่ขอรับทอนนะครับ/พี่ post โดนใจ  ผมต้องเอา 19-3 ออกมาพลิกดูตามครับ

ขอบคุณคุณพาสต้ามากๆครับสำหรับคะแนนและแรงใจ คุณพาสต้าดูจะมีความเข้าใจในปืนไปในทางเดียวกับผมนั่นคือการเค้นคุณภาพ-ประสิทธิภาพทุกหยาดหยดจากปืนลูกโม่ที่ใช้อยู่  อาทิเช่น สมิท 19 นี้ซึ่งใครๆก็มีกันเยอะแยะไปหมด   ปืนกระบอกนี้ถ้าได้จับซ้อมทุกวันจะพบว่า บิล  จอร์แดน  ไม่ได้ออกแบบให้ยิงปั้น x (ผมพบว่า M 15,  686  กลุ่มดีกว่า)  ยิง 25หลาก็สู้ 686 ไม่ได้(ปืนเบากว่า)  แต่ถ้าชักจากซองแข่งกัน(ชักเร็ว)  แล้วกระหน่ำยิงรัว M19 ดีกว่าเร็วกว่าครับ เพราะปลายเรียวเบากว่าและด้ามปืนเข้าอุ้งมือนิ้วเข้าไกได้ถนัดกว่าและไกดีดกลับเร็วและลื่นมากอานุภาพกระสุน .357ก็ดีกว่า ในโมเดล 15 ถ้าเรื่องพกพา โมเดล19 สีดำ-น้ำหนักเบา ก็พกพาได้ดีกว่า

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ผิดถูกอย่างไร ท่านสมาชิกช่วยเสนอแนะด้วยนะครับ

NANBA-MG5
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:26:42 AM »

นอกเรื่อง (หรือเปล่า) แฮะแฮะ รับมาแล้วครับ สมิธ686-3ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:46:59 AM »

อื้อฮือ....แหล่มเลยครับ ท่านเจ้าของกระทู้... เจ้าของเก่าเขาคงรักเป็นชีวิตจิตใจเลยนะครับนั่น ถึงรักษาได้สภาพนี้ จะอย่างไรช่วยถ่ายโฟกัสเป็นจุดๆได้ไหมครับ เพื่อให้กระทู้นี้สมบูรณ์นะครับ ถ้าได้เข้าสนามลองยิงลูก .357 แล้วถ่ายวีดีโอมาให้ดูกันนะครับ...สุดท้ายยินดีด้วยครับ เยี่ยม เยี่ยม

s453
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:18:09 AM »

ชอบในทุกคำตอบของพี่อภิสิทธิ์ครับ +1ครับเพราะผมก็กำลังเล็ง 686 -3 มือ2 ไว้เหมือนกัน
NANBA-MG5
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 12:10:36 PM »

เพิ่มเติมครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์