๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 06:19:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามว่าจะซื้อ มะพร้าวไฟ ได้ที่ไหนครับ เอาไปรักษาคุณพ่อ เป็นดีซ่าน ครับ  (อ่าน 18108 ครั้ง)
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:20:35 PM »

คุณพ่อ เข้าโรงพยาบาล มาเป็นอาทิตย์แล้วครับ

ตัวเหลือง ตาเหลือง  ตอนนี้ อาการก็ยังทรงๆ อยู่ครับ  ท้อเหมือนกัน เพราะว่า หมอบอกว่า ยังหาสาเหตุไม่เจอว่าเป็นอะไร

รู้แต่เช็คเลือด แล้ว มันมีค่า ความเป็นพิษ สูงมาก เลยให้แต่ยา บำรุงตับครับ ตัวก็เหลืองมากด้วย เป็นดีซ่าน

พอดี คนข้างบ้านไปเยี่ยม เลยบอกว่าให้ลองทานมะพร้าวไฟดู เพราะว่า มะพร้าวไฟ จะมีฤทธิ์ ขับพวกดีซ่านได้

พยายาม หาข้อมูลจาก google ยังหาแหล่งซื้อไม่ได้เลยครับ  รบกวนผู้รู้ บอกด้วยครับพอจะซื้อได้ที่ไหนครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2009, 07:45:23 PM โดย puggi » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:24:34 PM »

มะพร้าวไฟ   ทางภูเก็ต-พังงาน่าจะพอหาได้  ต้องการเท่าไหร่เดี๋ยวพรุ่งนี้สอบถามข้อมูลให้ครับ

snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:35:11 PM »

แถวอำเภอบ้านแพ้ว จ.สมุทรสาคร เป็นแหล่งขายมะพร้าวอ่อน... ใครอยู่แถวนั้นน่าจะพอรู้

เคยเห็นต้นหนึ่งเมื่อ 2-3 ปีก่อนแถวที่ทำงาน อ.บางพลี สมุทรปราการ ไม่รู้ยังอยู่หรือเปล่า

"Sound Mind in Sound Body"
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:44:43 PM »

มะพร้าวไฟ   ทางภูเก็ต-พังงาน่าจะพอหาได้  ต้องการเท่าไหร่เดี๋ยวพรุ่งนี้สอบถามข้อมูลให้ครับ

ขอบคุณครับ คือผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า ต้องทานยังไงครับ เห็นว่า เอามาแล้วต้องเอาไปต้ม ด้วย

อยากได้มาลองทาน สัก 3-4 ลูกน่ะครับ    แต่ว่าอยู่ทางใต้  ไกลเหมือนกันน่ะครับ

หากได้แถว กรุงเทพ หรือปริมณฑล จะสะดวกกว่าครับ 

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:49:42 PM »

๗. ยารักษาโรคถุงน้ำดีอักเสบ และโรคดีซ่าน มีอาการตัวเหลือง ปวดท้อง ท้องอืด อาหารไม่ย่อย

๑. แปะฮก ๔ สลึง              ๒. เซ็กตี้ ๔ สลึง                 ๓. เชียเจ้ย ๓ สลึง               ๔. อิงทิ้ง ๓ สลึง

๕. อึงแปะ ๑ สลึงครึ่ง         ๖. ขื้อแบะ ๔ สลึง               ๗. ตีบ้อ ๒ สลึง

ต้มยา ๑ ห่อ น้ำ ๒ ถ้วย ให้เหลือน้ำยา ๑ ถ้วย (ยา ๑ ห่อต้มได้ ๒ ครั้ง) รับประทานก่อนอาหาร ๓๐ นาที เช้า-เย็น วันละ ๒ เวลา
ครั้งละ ๑ ถ้วย ขณะที่ยากำลังร้อนอุ่นๆ อยู่ ติดต่อกัน ๑๕ วัน คนไข้จะหายเป็นปกติ
                หมายเหตุ อาการป่วยของคนไข้ จะมีอาการไข้หนาวสั่น ตัวเหลือง นัยตาเหลือง แน่นท้อง เจ็บที่ลิ้นปี่หรือใต้ชายโครงข้างขวา
ปัสสาวะมีสีเหลืองจัดคล้ายสีขมิ้น อุจจาระมีสีเทาหรือสีขาว มีอาการท้องอืดท้องเฟ้อท้องเสีย  หลังจากรับประทานอาหารไขมันแล้ว 
จะมีอาการแน่นท้อง ปวดท้อง สาเหตุ อาจเกิดจากตับไร้สมรรถภาพในการจำกัดสีน้ำดี (Retention Taundice) หรือเกิดจากโรคโลหิตจาง
เนื่องจากเม็ดเลือดแตก หรือเกิดจากโรคโลหิตจาง ในระยะรุนแรง

http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=pungonline&id=12  เยี่ยม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:51:44 PM »

มีญาติเคยใช้ยาจีนสูตรดังกล่าวแล้วได้ผล  .......  แต่ก็มีข้อจำกัดหลายประการ

ขอให้คุณพ่อของคุณ puggi หายป่วยกลับมาปกติโดยไวนะครับ

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 08:02:41 PM »

ยาจีนรู้สึกจะห้ามทานของหลายอย่างนะครับ เช่น สัปรด หัวไชเท้า แตงโม เผือก น้ำอัดลม น้ำเย็น อะไรประมาณนี้... ไหว้

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
cups
ฉันเกิดในรัชกาลที่ 9
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 98

ความสวยเราสร้างได้

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 08:26:38 PM »

ไม่ทราบว่าพักรักษาตัวอยู่รพ.อะไร ขนาดกี่เตียง มีแพทย์เฉพาะทางเช่นแพทย์อายุรกรรมระบบทางเดินอาหารหรือแพทย์ศัลยกรรมหรือไม่
อาการดีซ่านเกิดได้จากหลายสาเหตู แต่สามารถแบ่งประเภทได้ 2กลุ่มใหญ่ๆคือกลุ่มที่รักษาด้วยการใช้ยา และกลุ่มที่ต้องทำการผ่าตัดครับ
การตรวจเลือดอย่างเดียวไม่เพียงพอในการวินิจฉัยแยกโรคครับ อย่างน้อยควรต้องทำอัลตราซาวด์ดูตับและท่อทางเดินน้ำดีด้วยครับ
Devilboyz
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 08:33:04 PM »

มะพร้าวที่สวนผมเห็นมันสีแดง ผิดปกติ (มีอยู่สองต้นครับลูกดกมาก) แต่ผมไม่แน่ใจว่าใช่มะพร้าวไฟหรือเปล่านะครับ

ถ้าใช่มาเอาไปได้เลยครับ...ผมไม่เอาตังค์ครับ ว่าแต่คุณสะดวกรับมะพร้าวได้ที่ไหนบ้างครับ 

ถ้ากรุงเทพ-ผมอยู่ฝั่งธนบุรีครับ(สะดวกในฝั่งธนครับ ฝั่งพระนครเข้าไป งงเส้นทางมาก ๆครับ  ตกใจ)

ถ้านนทบุรี-ผมสะดวกที่ บางบัวทอง,บางใหญ่ครับ

ถ้าอยุธยา-ผมสะดวกที่ ลาดหลุดแก้ว,ลาดบัวหลวงครับ

ถ้าสมุครสาคร -ผมสะดวกที่ กระทุ่มแบนครับ

ขออภัยครับที่ใช้ภาพใหญ่ เพราะอยากให้ลองสังเกตุลูกมะพร้าวครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ เบอร์ติดต่อผมครับ 089-518-5859 บอยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2009, 08:35:42 PM โดย Devilboyz » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:24:30 PM »

ไม่เคยได้ยินมาก่อนว่ามะพร้าวไฟเป็นยารักษาโรคดีซ่านได้... แต่ลองดูก็ไม่เสียหลายครับ... แถวบ้านผม อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ... เคยเห็นอยู่บ้านญาติต้นหนึ่ง... ลูกดกพอสมควร... ไม่ทราบว่าอยู่จังหวัดไหนครับ... ถ้าไม่ไกลจนเกินไป... แวะมาเอาได้ครับ... จะพาไปเอามาฟรีๆ ครับ...
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:38:03 PM »

ขอบคุณ ทุกคำแนะนำครับ

คุณDevilboyz  ครับ เดี๋ยพรุ่งนี้ ผมโทรไปหานะครับ   ดูจากรูปแล้วอาจจะใช่ครับ คืนนี้เกรงใจครับดึกแล้ว  ขอบคุณมากครับ
 ผมอยู่ ทาง บางบัวทอง ไทรน้อยครับ แต่เดี๋ยวผมไปเอาที่บ้าน  คุณ Devilboyz ดีกว่า คาดว่าคงอยู่ไม่ไกลกันมาก ขอบคุณครับ ไหว้

คุณ PU45  ขอบคุณสำหรับ เรื่องยาจีนครับ  ตอนนี้ ก้อปปี้ พรุ่งนี้จะให้แม่ ลองเอาไปให้ หมอจีนแถวเยาวราช ลองจัดมาให้ดูสักชุดนึงครับ  ขอบคุณครับ ไหว้

เรื่องมะพร้าวไฟ แก้เรื่องพวก ดีซ่านตัวเหลือง นี่ เมื่อก่อนคุณลุงผมเคยเป็นตัวเหลืองแบบนี้ครับ คุณยายเป็นหมอตำแย ก็หามาให้คุณลุง ทานได้ (ค่อนข้างหายากหน่อยครับ) คุณลุงก็หาย ตอนsearchจาก google ก็มีบอกครับว่าเป็นยา รักษาโรคได้ ครับ   แต่ปัญหา คือ มีแต่บอกสรรพคุณ แต่ ไม่บอก แหล่งขาย น่ะครับ จำได้ตอนเด็ก คุณแม่กับคุณพ่อ ไปหาถึงสวนมะพร้าวค่อนข้างลึก ทาง นนท์ บางกรวย นี่แหละครับ ถึงจะหามาได้น่ะครับ นั่นก็ มีคนบอกมาด้วย

แต่ปัจจุบัน สวนมะพร้าวที่เคยไปหา ก็กลายเป็นหมู่บ้าน จัดสรรไปแล้ว เลยจนปัญญาจริงๆ ต้อง ของความช่วยเหลือจาก สมาชิก อวป   เพราะว่า  เห็นคุณพ่ออยู่โรงพยาบาลมาอาทิตย์นึงแล้ว ให้แต่ยาบำรุงตับ  น้ำเกลือ สองอย่าง  แต่ตัว ยังเหลือง อยู่   เลยคิดว่า อาจจะต้องเปลี่ยนสูตรจากรักษาแบบฝรังเป็นรักษาแบบ ไทยดูน่ะครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 12:08:28 AM »

ไม่ทราบว่าพักรักษาตัวอยู่รพ.อะไร ขนาดกี่เตียง มีแพทย์เฉพาะทางเช่นแพทย์อายุรกรรมระบบทางเดินอาหารหรือแพทย์ศัลยกรรมหรือไม่
อาการดีซ่านเกิดได้จากหลายสาเหตู แต่สามารถแบ่งประเภทได้ 2กลุ่มใหญ่ๆคือกลุ่มที่รักษาด้วยการใช้ยา และกลุ่มที่ต้องทำการผ่าตัดครับ
การตรวจเลือดอย่างเดียวไม่เพียงพอในการวินิจฉัยแยกโรคครับ อย่างน้อยควรต้องทำอัลตราซาวด์ดูตับและท่อทางเดินน้ำดีด้วยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณหมอ cups ครับ...เยี่ยม

หวังว่าคุณพ่อจะหายป่วยโดยเร็วนะครับ...

อนึ่ง...ก่อนให้คุณพ่อกินยาอะไร น่าจะถามแพทย์เจ้าของไข้ก่อนด้วยนะครับ...Cheesy
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 08:30:35 AM »

สวัสดีครับ ขอให้คุณพ่อหายป่วยไวๆนะครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 09:20:49 AM »

มะพร้าวไฟ   ทางภูเก็ต-พังงาน่าจะพอหาได้  ต้องการเท่าไหร่เดี๋ยวพรุ่งนี้สอบถามข้อมูลให้ครับ

ขอบคุณครับ คือผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า ต้องทานยังไงครับ เห็นว่า เอามาแล้วต้องเอาไปต้ม ด้วย

อยากได้มาลองทาน สัก 3-4 ลูกน่ะครับ    แต่ว่าอยู่ทางใต้  ไกลเหมือนกันน่ะครับ

หากได้แถว กรุงเทพ หรือปริมณฑล จะสะดวกกว่าครับ 

มะพร้าวที่สวนผมเห็นมันสีแดง ผิดปกติ (มีอยู่สองต้นครับลูกดกมาก) แต่ผมไม่แน่ใจว่าใช่มะพร้าวไฟหรือเปล่านะครับ

ถ้าใช่มาเอาไปได้เลยครับ...ผมไม่เอาตังค์ครับ ว่าแต่คุณสะดวกรับมะพร้าวได้ที่ไหนบ้างครับ 

ถ้ากรุงเทพ-ผมอยู่ฝั่งธนบุรีครับ(สะดวกในฝั่งธนครับ ฝั่งพระนครเข้าไป งงเส้นทางมาก ๆครับ  ตกใจ)

ถ้านนทบุรี-ผมสะดวกที่ บางบัวทอง,บางใหญ่ครับ

ถ้าอยุธยา-ผมสะดวกที่ ลาดหลุดแก้ว,ลาดบัวหลวงครับ

ถ้าสมุครสาคร -ผมสะดวกที่ กระทุ่มแบนครับ

ขออภัยครับที่ใช้ภาพใหญ่ เพราะอยากให้ลองสังเกตุลูกมะพร้าวครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ เบอร์ติดต่อผมครับ 089-518-5859 บอยนะครับ
ผมไปเห็นมาเมื่อเสาร์ที่แล้วครับ แถวๆมีนบุรี ลูกนี้สีแดงเลยครับ ไม่เหลืองอย่างที่ 2 รูปนี้เลย ถ้าไม่ได้จริงพีเอ็มมาหาจะพาไปขอชาวบ้านเขาครับ Grin

ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 09:37:28 AM »

แถวอำเภอบ้านแพ้ว จ.สมุทรสาคร เป็นแหล่งขายมะพร้าวอ่อน... ใครอยู่แถวนั้นน่าจะพอรู้

เคยเห็นต้นหนึ่งเมื่อ 2-3 ปีก่อนแถวที่ทำงาน อ.บางพลี สมุทรปราการ ไม่รู้ยังอยู่หรือเปล่า

บ้านเกิด อยู่แถวนั้นเหมือนกันค่ะ  (อยู่ดำเนินสะดวก) แถวๆ บ้านก็พอมีบ้าง 1 เดือน จะไปเยี่ยมคุณแม่ 1-2 ครั้ง
แต่ เส้นสมุทรสงคราม-แม่กลอง  มีเยอะค่ะ ที่บ้านก็มี เดือนที่แล้ว คุณพี่ชายเพิ่งจะโค่นไป ยังโมโหอยู่เลยค่ะ
น้ำจะหอมมาก แต่มีเนื้อน้อย  ที่บ้านเมื่อก่อนจะมีอีกแบบลูกใหญ่กว่าในภาพ ลูกสีส้มแดง แต่ก็ถูกโค่นอีกเหมือนกัน
เพราะคุณพี่ชายทำสวนปลูกมะพร้าวน้ำหอม เขากลัวว่าต้นอื่นจะกลายพันธุ์ค่ะ

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์