๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:20:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนธรรมดาจะขอซื้อปืนสวัสดิการทำอย่างไรครับ  (อ่าน 21181 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 05:15:28 PM »

ในภาพรวม ปืนสวัสดิการก็มีข้อดีเหมือนกัน  คือ ยังมีการเพิ่มการถือครองอาวุธปืนของประชาชนมากขึ้นอย่างต่อเนื่อง   จนผมแอบหวังในใจว่าสักวันหนึ่งเราจะมีมวลชนชาวปืนมากพอ  ที่จะพิทักษ์รักษาสิทธิอันชอบธรรมของเราได้

พี่โทนมองโลกในแง่ดีมากครับ เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก

อันนี้คิดจริงครับ  เพราะเรื่องยึดปืนสมัย นายกหน้าเหลี่ยมห้าวๆ    ทำเสียวไม่หาย

อย่าคิดอะไรที่เป็นการทำร้าย หรือตัดกำลังใจตัวเองครับ  ข้าราชการที่มีโอกาสแล้วเขาไม่ได้สนใจซื้อก็มากมายครับ
ปืนเป็นส่วนเกินของชีวิต มีก็ได้ไม่มีก็ได้ ถ้าข้าราชการซื้อข้าวสาร ผักหรือหมู ปลา ตามตลาดได้ถูกกว่าประชาชนธรรมดา แบบนั้นน่าน้อยใจครับ

ไม่เคยคิดอะไรอย่างนั้นเลยครับ   ส่วนตัวแล้วยุเพื่อนที่มีสิทธิ์ให้ซื้อก็หลายคน  และปรามไม่ให้ซื้อก็หลายครั้งถ้าเขาไม่ชอบจริง
คุณ"เจ็บ" ลองพิจารณาดูอีกครั้งนะครับ  ไม่มีใครว่าข้าราชการที่เป็นตัวบุคคลเลย  แต่ที่บ่นวิจารณ์คือแนวปฎิบัติของหน่วยงานที่ดูไม่ชอบมาพากลมากกว่า  ที่ว่าๆกันนั้นเป็นเรื่องนโยบาย  ไม่มีใครว่าตัวบุคคล หรือเหยียดกันตามกลุ่มอาชีพเลยเพราะเขาเหล่านั้นก็เป็นเพื่อนเป็นญาติเราทั้งนั้น.....   อย่าหลงประเด็นครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 05:29:02 PM »

ในฐานะประชาชนที่รัฐพึงปฏิบัติอย่างเสมอภาค........ขอเรียกร้องว่า....

ควรเลิกปืนสวัสดิการ ปรับโควตาการนำเข้าปืนเสียให้เหมาะสม ราคาปืนทั้งหมดก็ควรเท่าๆในราคาสวัสดิการนั่นแหละ
ประชาชนทั่วไปไม่ต้องซื้อปืนแพงเกินควร ผู้ที่รับราชการก็ควรซื้อราคาเดียวกัน ไม่ต้องตั้งเงื่อนไขตายก่อนเปลี่ยนมือ

ผมขออ้างท่านอ.ผณิศวร... ไหว้ ท่านเคยกล่าวไว้ว่า.....

เรื่องปืนโครงการนี่... กำหนดโควต้า เพื่อจำกัดจำนวนปืนที่จะเข้ามาในประเทศ อ้างว่าปืนมากๆ ไม่ดี
จัดโครงการ เพื่อให้คนกลุ่มหนึ่งมีอภิสิทธิ์เหนือประชาชนทั่วไป ซื้อปืนได้ง่ายกว่า ถูกกว่า
เอาเวลาราชการมาทำงานให้เพื่อนคือพวกกันเอง ห้ามโอน ฯลฯ เพื่อแก้เกี้ยว กลบเกลื่อน สร้างความแตกต่าง ให้เหตุผลว่าปืนโครงการซื้อเพราะความจำเป็น
ถ้าจำเป็นจริงก็ตั้งงบซื้อเป็นปืนหลวงไปเลย ไม่ต้องมาขายแอบๆ แฝงๆ อย่างนี้..........  ไหว้

ขออนุญาต เห็นด้วยอย่างแรง...   ไม่รู้ว่าแบบนี้จะเข้าข่ายเลือกปฏิบัติตามรัฐธรรมนูญรึเปล่าครับ   รู้สึกเหมือนเป็นประชาชนเกรด 2 อย่างที่พี่ท่านหนึ่งพูดจริง ๆ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 06:11:33 PM »

รึว่า จะเชียร์ให้ยกเลิก กรณีห้ามโอนยกเว้นมรดก ของปืนสวัสดิการดี เพื่อจะได้มีปืนมือสอง ในตลาดขายกันมากๆ เปลี่ยนมือกันเอยะๆ เผื่อกลไกตลาดจะได้ไกล้เคียงความเป็นจริง รึว่าไงครับ

สาธุ ขอให้เป็นจริงซักวันครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 07:05:00 PM »

เห็นด้วยครับ

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 09:27:12 PM »

Cool...นี่ละครับ...เสรีนิยม...บวกกับ ทุนนิยม... Cry

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
ฅนเบิกไพร ร่วมปกป้อง พระภูมีจักรีวงศ์
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 09:52:41 PM »

ในฐานะประชาชนที่รัฐพึงปฏิบัติอย่างเสมอภาค........ขอเรียกร้องว่า....

ควรเลิกปืนสวัสดิการ ปรับโควตาการนำเข้าปืนเสียให้เหมาะสม ราคาปืนทั้งหมดก็ควรเท่าๆในราคาสวัสดิการนั่นแหละ
ประชาชนทั่วไปไม่ต้องซื้อปืนแพงเกินควร ผู้ที่รับราชการก็ควรซื้อราคาเดียวกัน ไม่ต้องตั้งเงื่อนไขตายก่อนเปลี่ยนมือ

ผมขออ้างท่านอ.ผณิศวร... ไหว้ ท่านเคยกล่าวไว้ว่า.....

เรื่องปืนโครงการนี่... กำหนดโควต้า เพื่อจำกัดจำนวนปืนที่จะเข้ามาในประเทศ อ้างว่าปืนมากๆ ไม่ดี
จัดโครงการ เพื่อให้คนกลุ่มหนึ่งมีอภิสิทธิ์เหนือประชาชนทั่วไป ซื้อปืนได้ง่ายกว่า ถูกกว่า
เอาเวลาราชการมาทำงานให้เพื่อนคือพวกกันเอง ห้ามโอน ฯลฯ เพื่อแก้เกี้ยว กลบเกลื่อน สร้างความแตกต่าง ให้เหตุผลว่าปืนโครงการซื้อเพราะความจำเป็น
ถ้าจำเป็นจริงก็ตั้งงบซื้อเป็นปืนหลวงไปเลย ไม่ต้องมาขายแอบๆ แฝงๆ อย่างนี้..........  ไหว้

แล้วอย่างนี้เราฟ้องศาลปกครองสูงสุดได้หรือเปล่าครับเกี่ยวกับกาบการเสมอภาคตามรัฐธรรมนูนปี 2550
hs9nwp
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 11:26:39 PM »

เบื่อ พวกร้วน ปั่น ราคากัน จริง แบร่ อ๋อย

ระบายความร้อน ด้วย น้ำแข็งและโซดา
Kikker
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 12:09:57 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ Smiley
terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 12:50:29 PM »

ผมเห็นด้วยครับถ้าจะยกเลิกปืนโครงการสวัสดิการฯ แล้วไปเพิ่มโควต้านำเข้าปกติ
แต่ถ้ายกเลิกปืนสวัสดิการฯ แต่ไม่เพิ่มโควต้าปกติ ขนาดทุกวันนี้มีปืนสวัสดิการ Glock ยังเรือนแสนเลยครับ

โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 12:10:34 PM »

ผมซื้อแค่เจ็ดหมื่นเอ็ด   ก็แสดงว่าถูกจะตายซิ

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
TANATE
คนไม่มีปืน
Jr. Member
**

คะแนน 4

ไม่มีอะไรสมบรูณ์แบบ

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:00:27 PM »

ผมต้องขออนุญาติแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ อาจจะกระทบกระเทือนผู้อื่นบ้าง ต้องขออภัยมาณ ที่นี้ด้วยครับ

ไม่มีความฝัน   ไม่พยายาม
ไม่ลงมือทำ     ไม่ถึงจุดหมายที่อยากเจอ
TANATE
คนไม่มีปืน
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:07:55 PM »

คือผมมีความคิดว่าทำไมไม่ยกเลิกปืนโครงการให้หมด แล้วมาเปิดตลาดปืนให้เสรี อย่างคล้ายๆกับ บริษัทข้ามชาติ เช่น บิกซี แมคโค โลตัส ผู้ที่ได้ประโยชน์จริงๆเป็น ผู้บริโภค
ผู้ที่เสียผลประโยชน์คือผู้ขาย (กำไรน้อย)

หรือร้านไหนขายแพงก็ช่วยบอกกันหรือประจานกันในเว็ปไปเลย

ส่วนร้านไหนขายถูกก็ช่วยกันแนะนำส่งเสริมไปซื้อกัยเยอะๆ

(ถ้าขายถูกก็ไม่ใช่ขายถูกเพียง 5 - 10 กระบอก ที่เหลือแพงก็ไม่ดีนะครับ

ไม่ลงมือทำ     ไม่ถึงจุดหมายที่อยากเจอ
TANATE
คนไม่มีปืน
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:26:46 PM »

อ้อเกือบลืมครับ ปืนสวัสดิการ เนี่ยเค้าขายเฉพาะคนที่เป็นคนไทยประเภทที่1 เหรอครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นแสดงว่าประเทศไทยมีประชาชนหลายชนชั้นแน่ๆ แล้วก็อาจจะแสดงถึงว่าประชาชน ประเภทที่ซื้อปืนโครงการไม่ได้นั้น
เค้าไม่ได้เสีย ภาษี เหมือนประชาชนคนอื่น

ต้องขออภัยกัยความคิดเห็นที่ไม่มีเหตุผลเพียงพอของคนไม่มีสิทธิ์ซื้อปื้นโครงการด้วยนะครับ ไหว้

mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:42:14 PM »

พูดก็พูดเถอะครับ
ปืนสวัสดิการคืออีกหนึ่งตัวอย่างของความไม่เท่าเทียมกันในหมู่ประชาชนคนไทย
ผมอยากรู้ว่า หากปืนสวัสดิการโอนได้ คนที่รับโอนจะต้องจ่ายเงินเท่าไหร่
ราคาปืนมือสองตามตลาดปกติ หรือราคาตามสัดส่วนที่ซื้อมา
ผมเสนอว่า...
 อย่าเอ่ยถึงปืนสวัสดิการเลยครับ มันแสลงใจเอกชนคนธรรมดา
ใครมีสิทธิ์ซื้อได้ก็ซื้อ แบบเงียบๆเถอะครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 12:48:33 AM »

ถ้ารัฐยอมให้จำหน่าย  จ่ายโอนได้  ยังจะมีเม็ดเงินหมุนเวียนตกถึง  และ  ได้คะแนนใจจากข้าราชการมากกว่า  Grin

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์