๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 10:37:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนธรรมดาจะขอซื้อปืนสวัสดิการทำอย่างไรครับ  (อ่าน 21249 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:16:36 PM »

ด้วยความเคารพท่าน DAWJONE 1956........  ไหว้
ถ้าเอาต้นทุนแท้จริงมาคำนวณ ราคาปืนสวัสดิการก็คือราคาปืนปกติที่เสียภาษีและบวกกำไรไว้แล้ว ไม่ได้ถูกพิเศษหรือได้รับยกเว้นแต่อย่างใด

ปืนตลาดนั้นถูกบวกด้วยราคาโควต้า และความเห็นแก่ได้......เมื่ออุปสงค์มากกว่าอุปทานที่ถูกจำกัดไว้
บวกได้มากขึ้นไปเรื่อยๆ เพราะบวกแล้วยังมีคนซื้อ.........

จึงมีแค่คนซื้อปืน(สวัสดิการ)แพงตามปกติ....กับคนซื้อปืน(ร้านค้า)แพงโคตร........

ผู้ได้อภิสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการ เมื่อยิ่งเห็นส่วนต่าง ก็ยิ่งขวนขวายหาเงินหาทองมาซื้ออีก .....เปลี่ยนมือเมื่อตาย...... จะให้ยินดีด้วยได้อย่างไร  บู่

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:44:44 PM »

ในฐานะประชาชนที่รัฐพึงปฏิบัติอย่างเสมอภาค........ขอเรียกร้องว่า....

ควรเลิกปืนสวัสดิการ ปรับโควตาการนำเข้าปืนเสียให้เหมาะสม ราคาปืนทั้งหมดก็ควรเท่าๆในราคาสวัสดิการนั่นแหละ
ประชาชนทั่วไปไม่ต้องซื้อปืนแพงเกินควร ผู้ที่รับราชการก็ควรซื้อราคาเดียวกัน ไม่ต้องตั้งเงื่อนไขตายก่อนเปลี่ยนมือ

ผมขออ้างท่านอ.ผณิศวร... ไหว้ ท่านเคยกล่าวไว้ว่า.....

เรื่องปืนโครงการนี่... กำหนดโควต้า เพื่อจำกัดจำนวนปืนที่จะเข้ามาในประเทศ อ้างว่าปืนมากๆ ไม่ดี
จัดโครงการ เพื่อให้คนกลุ่มหนึ่งมีอภิสิทธิ์เหนือประชาชนทั่วไป ซื้อปืนได้ง่ายกว่า ถูกกว่า
เอาเวลาราชการมาทำงานให้เพื่อนคือพวกกันเอง ห้ามโอน ฯลฯ เพื่อแก้เกี้ยว กลบเกลื่อน สร้างความแตกต่าง ให้เหตุผลว่าปืนโครงการซื้อเพราะความจำเป็น
ถ้าจำเป็นจริงก็ตั้งงบซื้อเป็นปืนหลวงไปเลย ไม่ต้องมาขายแอบๆ แฝงๆ อย่างนี้..........  ไหว้

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

S76C+,C++
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:00:18 AM »

ด้วยความเคารพท่าน DAWJONE 1956........  ไหว้
ถ้าเอาต้นทุนแท้จริงมาคำนวณ ราคาปืนสวัสดิการก็คือราคาปืนปกติที่เสียภาษีและบวกกำไรไว้แล้ว ไม่ได้ถูกพิเศษหรือได้รับยกเว้นแต่อย่างใด

ปืนตลาดนั้นถูกบวกด้วยราคาโควต้า และความเห็นแก่ได้......เมื่ออุปสงค์มากกว่าอุปทานที่ถูกจำกัดไว้
บวกได้มากขึ้นไปเรื่อยๆ เพราะบวกแล้วยังมีคนซื้อ.........

จึงมีแค่คนซื้อปืน(สวัสดิการ)แพงตามปกติ....กับคนซื้อปืน(ร้านค้า)แพงโคตร........

ผู้ได้อภิสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการ เมื่อยิ่งเห็นส่วนต่าง ก็ยิ่งขวนขวายหาเงินหาทองมาซื้ออีก .....เปลี่ยนมือเมื่อตาย...... จะให้ยินดีด้วยได้อย่างไร  บู่

ครับ
เห็นด้วยเรื่องราคาครับ
ที่เห็นว่าผู้น้อยได้ปืนถูก ผมดูจากราคาต่างเท่านั้นครับ
ทุกอย่างเป็นความเห็นแก่ตัวของคนบางคนที่มีโอกาสสร้างปั่น แดก
ขออนุญาตใช้คำพูดจากคนบางคนที่ติดต่อกับหน่วยงาน แต่พอเดินให้หลัง
พูดว่า[b]ให้หมาแดก[/b]
คนประเภทนี้ยังมีมาก นิสัยแบบอย่างฝังรากลึก
กดหมายบ้านเมืองต้องศักดิ์สิทธิ  สภาทนายความ องค์กรผู้บริโภค ต้องเข็มแข็ง
แต่ทุกอย่างคงยากครับ
คงต้องปล่อยไปตามเวรกรรมของแต่ละคนที่ประสบ คนๆนั้นต้องทำเองแก้ไขเอง
เหมือนเจ้าของบ้านดำ  สตรีที่ร้องเรื่องหมอ 
คนเหล่านี้ดิ้นรนอย่างมาก ทั้งที่มีรัดบาน มีสภาทนายความ มีหน่วยงานรักษาสิทธิผู้บริโภค
อย่างเรื่องบ้านดำ เคยถามพวกกัน พูดว่าอย่างนี้ต้องเอาน้อยหน่าไปฝากถึงที่เขต และเอาไปหลายๆลูกเผื่อพวกสอพอ
เอาไปฝากเจ้าของโครงการ  เอาไปฝากเพื่อนบ้านที่เฮงซวย

mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 01:48:28 AM »

สนับสนุนพี่ธำรงด้วยอีกเสียง
ผมเคยพูดในเว็บนี้มาแล้วว่า
ท่านที่มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการ
โปรดอย่ามาบ่น อย่ามาแสดงความคิดเห็นในกระทู้ต่างๆเลยว่า ปืนแพงมหาโหด
ก่อนตบท้ายในทำนองว่า โชคดีที่มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการ
อ่านแล้ว คนธรรมดาที่ไม่มีสิทธิ์อะไรอย่างผม รู้สึกหวานอมขมกลืนครับ
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 04:54:16 AM »

ถ้าจะอ้างว่าลดภาระให้ข้าราชการที่จำเป็นต้องใช้ ก็ควรกำหนดให้มีได้คนละกระบอกครับ ไม่ใช่ซื้อเอาซื้อเอาเหมือนทุกวันนี้

และถ้าจะให้ดีที่สุด ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งที่ควรยกเลิกไปเสีย    ไหว้

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 11:49:33 AM »

หลงรัก
ครับ
ยกเลิกไปเลย
55555
ยากครับ
ของหอมหวาน รับประทานเพลิน
 หลงรัก

SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 11:59:24 AM »

ถ้าจะอ้างว่าลดภาระให้ข้าราชการที่จำเป็นต้องใช้ ก็ควรกำหนดให้มีได้คนละกระบอกครับ ไม่ใช่ซื้อเอาซื้อเอาเหมือนทุกวันนี้

และถ้าจะให้ดีที่สุด ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งที่ควรยกเลิกไปเสีย    ไหว้

แนะนำให้ไปฟ้อง สคบ.ครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:38:31 PM »

ด้วยความเคารพครับ   
ภาระกิจแต่ละท่านไม่เหมือนกัน   ความจำเป็นแต่ละท่านไม่เหมือนกัน
ต่อให้แพงขนาดไหน  ถ้าขออนุญาตได้  ก็ซื้อ   ถึงถูกก็ซื้อ   ในเมื่ออยากได้และจำเป็นครับ

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 01:03:16 PM »

Grin  Grin  Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 01:18:22 PM »

นายสมชายเปิดกระทู้นี้ก็จ้องจะด่าแหละครับ...

ไม่รู้เป็นไง ตั้งแต่เรื่องการเมืองเข้มข้นเมื่อปีที่แล้วมานี่นายสมชายปากจัดกว่าเดิมแยะเลย... ฮา

แต่กระทู้นี้ไม่ด่าครับ... ตามน้ำง่ายๆ ว่าน่าจะเลิกใช้กลไกต่างๆ บิดเบือนกลไกตลาดตามธรรมชาติเถิดครับ...

เอาแค่ในเว็บบอร์ดนี้ก็มีปืนไทยประดิษฐ์มาถามบ่อยขึ้น (.22 แม็กนั่ม ออโตหลายกระบอกเหลือเกิน)...

นั่งอ่าน/ตอบกระทู้ไปก็ก่นด่าคนออกนโยบายจำกัดโควต้าปืนอยู่ในใจ...

ประเดี๋ยวเถิ๊ด... ปืนมีทะเบียนจะกลายเป็นของมีค่าที่"ต้องระวังรักษา"โดยจะมีคนจำนวนหนึ่งซื้อปืนเถื่อนเอามาใช้"ป้องกันทรัพย์สิน"... โดยทรัพย์ที่ว่าคือปืนมีทะเบียนครับ...

โหย... อนาถใจแท้ คนไทย...
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 01:27:42 PM »

เรื่องการปลดล็อคโควต้าปืน คงเป็นไปได้ยากหรือแทบเป็นไปไม่ได้เลย

ผมเคยเห็นภาพข่าวภาพนึงเมื่อปลายปีที่แล้ว คุ้นๆว่าท่านเจ้าของร้านปืนร้านนึงออกงานแล้วยืนใกล้ๆกับผู้ใหญ่ของบ้านเมือง ซึ่งตอนนั้นผมบอกตัวเองว่าให้ผมดูผิดด้วยเถิด  แล้วถ้าภาพนั้นผมดูไม่ผิดผมก็คงต้องปลงแล้วครับว่าคงไม่มีทางเป็นไปได้ที่จะมีการปลดล็อคโควต้าปืน

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 02:25:45 PM »

แนะนำให้ไปฟ้อง สคบ.ครับ

สคบ.ไม่รับหรอกครับ.....ลองดูก็ได้

เดินขึ้นไปบอก...มาร้องเรียนเรื่องราคาปืนใหม่แพง....รับรองวงแตก

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 05:58:58 PM »

อยากได้สิทธิซื้อ ปืนสวัสดิการก็ ต้องเป็นข้าราขการครับ

แต่ถ้า อยากได้แต่  ปืนราคา สวัสดิการ อันนี้ ต้องทำใจครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 06:58:30 PM »

อยากได้สิทธิซื้อ ปืนสวัสดิการก็ ต้องเป็นข้าราขการครับ

แต่ถ้า อยากได้แต่  ปืนราคา สวัสดิการ อันนี้ ต้องทำใจครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้ ผมกลับไม่อยากได้สิทธิซื้อปืนสวัสดิการ กลัวลูกแช่ง  คิก คิก
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 07:21:48 PM »

ตอบคุณ ธำรง ครับ ไม่ได้เป็นราชการแต่อยากได้ปืนสวัสดิการ จะเป็นผู้ใหญ่บ้าน กำนัน อบต. ก็ได้ครับได้เหมือนกัน ส่วนผมเป็นทหาร   ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์