๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:32:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **คนค้นคน..ตอนน้อยปืนโต**  (อ่าน 21611 ครั้ง)
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 11:04:19 AM »

พี่น้อยปืนโต เล่าว่าเคยปะทะกับเสื้อฝ้ายมาแล้ว  ปืนยาวพี่น้อยอัดดินดำเอง  เยี่ยม
ความคิดผมน่ะ แกไม่ได้บ้าเพราะเขาคุยรู้เรื่อง เพียงแต่มีความเชื่อว่าสมบัติเพชรพระอุมีจริง.... ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

ตอนต่อไปคงได้รู้ว่าสมบัติเพชรพระอุมีจริง หรือไม่ Grin

ถ้าเชื่อว่าสมบัติเพชรพระอุมามีจริง ถือว่าเข้าขั้นแล้วหละ...... อืม แล้ว สส. ท่านหนึ่งที่เชื่อว่ามีสมบัติญี่ปุ่นสมัยสงครามฝังซ่อนอยู่ เข้าขั้นหรือยังเนี่ย......... เราเลือกใครมาเป็นผู้แทนเอ่ย ? Grin

เข้าขั้นเหมือนกันเลยสิครับถ้างั้น  เพียงแต่อีกคนอยู่ในป่า  อีกคนอยู่ในเมือง  Cheesy Grin Grin Grin
อิอิ... อยู่ในสภาด้วย  เมื่อวานขู่จะเอารองเท้าปา ประธานสภา................  เอ๊ะ ยังไง ?  Grin
  นี่ล่ะเถื่อน ป่า ดิบ ตัวจริงละครับ....เถื่อนกว่าพี่น้อยซะอีก....

มีทั้งลูกบู๊และลูกบ้า ไปในตัว  เยี่ยม Grin Grin Grin
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 11:14:36 AM »

สุดยอดครับ  เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 11:26:53 AM »

พี่น้อยปืนโต เล่าว่าเคยปะทะกับเสื้อฝ้ายมาแล้ว  ปืนยาวพี่น้อยอัดดินดำเอง  เยี่ยม
ความคิดผมน่ะ แกไม่ได้บ้าเพราะเขาคุยรู้เรื่อง เพียงแต่มีความเชื่อว่าสมบัติเพชรพระอุมีจริง.... ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

ตอนต่อไปคงได้รู้ว่าสมบัติเพชรพระอุมีจริง หรือไม่ Grin

ถ้าเชื่อว่าสมบัติเพชรพระอุมามีจริง ถือว่าเข้าขั้นแล้วหละ...... อืม แล้ว สส. ท่านหนึ่งที่เชื่อว่ามีสมบัติญี่ปุ่นสมัยสงครามฝังซ่อนอยู่ เข้าขั้นหรือยังเนี่ย......... เราเลือกใครมาเป็นผู้แทนเอ่ย ? Grin

เข้าขั้นเหมือนกันเลยสิครับถ้างั้น  เพียงแต่อีกคนอยู่ในป่า  อีกคนอยู่ในเมือง  Cheesy Grin Grin Grin
อิอิ... อยู่ในสภาด้วย  เมื่อวานขู่จะเอารองเท้าปา ประธานสภา................  เอ๊ะ ยังไง ?  Grin
  นี่ล่ะเถื่อน ป่า ดิบ ตัวจริงละครับ....เถื่อนกว่าพี่น้อยซะอีก....

มีทั้งลูกบู๊และลูกบ้า ไปในตัว  เยี่ยม Grin Grin Grin

ตามติดด้วยลูกโง่อีกต่างหากครับ... ฮา

(อีตอนจะเอาพันธบัตร"กาโม่"มาช่วยปลดหนี้ IMF ไงครับ... จ๊ากซ์)
นายสมชายหมายถึง คนที่ชวนขุดสมบัติ โกโบรินะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2009, 12:35:22 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:06:38 PM »

ดีครับ

ดูๆไปแกเป็นคนดี ไม่ใช่คนที่ต่อต้านสังคมหรือหลบหนีคดีเข้าป่า

คนที่ปลีกวิเวกอยู่โดดเดี่ยว ไม่ใช่คนปกติธรรมดา เพราะโดยปกติมนุษย์เป็นสัตว์สังคม

แต่จะว่าบ้าหรือเปล่า ผมว่าไม่บ้า แต่เป็นลักษณะไม่ปกติแค่นั้นเอง

หมูป่า กระทิง ว่าไปแล้วก็เป็นสัตว์สังคมนะ  อยู่รวมฝูง
แต่หากตัวไหนแยกกลุ่มออกมา ทำไม เรียก หมูป่าโทน กระทิงโทน
ทำไมไม่เรียกหมูป่าบ้า กระทิงบ้า  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:16:12 PM »

มีอีกคนนะครับ เห็นบอกว่าจะขอยืมดาวเทียมที่สำรวจได้ลึกประมาณกี่เมตรผมจำไม่ได้มาช่วยค้นหา   แลบลิ้น

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:37:00 PM »

ดีครับ

ดูๆไปแกเป็นคนดี ไม่ใช่คนที่ต่อต้านสังคมหรือหลบหนีคดีเข้าป่า

คนที่ปลีกวิเวกอยู่โดดเดี่ยว ไม่ใช่คนปกติธรรมดา เพราะโดยปกติมนุษย์เป็นสัตว์สังคม

แต่จะว่าบ้าหรือเปล่า ผมว่าไม่บ้า แต่เป็นลักษณะไม่ปกติแค่นั้นเอง

หมูป่า กระทิง ว่าไปแล้วก็เป็นสัตว์สังคมนะ  อยู่รวมฝูง
แต่หากตัวไหนแยกกลุ่มออกมา ทำไม เรียก หมูป่าโทน กระทิงโทน
ทำไมไม่เรียกหมูป่าบ้า กระทิงบ้า  Grin Grin Grin

หากนายสมชายทำได้ คงไปอยู่ป่ามั่งครับ... จะว่าไปน่าอิจฉาครับ สบายใจดี...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:48:23 PM »

ดีครับ

หากนายสมชายทำได้ คงไปอยู่ป่ามั่งครับ... จะว่าไปน่าอิจฉาครับ สบายใจดี...
  ผมเคยอยู่ไร่ที่เพชรบูรณ์  อยู่คนเดียว  3 ปี เลี้ยงสุนัข  เป็ด  ไก่   จะเจอคนก็ตอนที่เข้ามาซื้อของใช้   ข้าวสารและอาหารอาหาร  เดือนละครั้ง   บอกได้คำเดียวว่าสบายใจดีจริง  แต่ขอบอกว่าอยู่คนเดียวนี่โคตรเหงาเลยครับไม่รู้จะคุยกับใคร   แต่ก็อยู่มาได้ตั้ง 3 ปี
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:51:56 PM »

ผมเคยอยู่ไร่ที่เพชรบูรณ์  อยู่คนเดียว  3 ปี เลี้ยงสุนัข  เป็ด  ไก่   จะเจอคนก็ตอนที่เข้ามาซื้อของใช้   ข้าวสารและอาหารอาหาร  เดือนละครั้ง   บอกได้คำเดียวว่าสบายใจดีจริง  แต่ขอบอกว่าอยู่คนเดียวนี่โคตรเหงาเลยครับไม่รู้จะคุยกับใคร   แต่ก็อยู่มาได้ตั้ง 3 ปี

อึ๊ยยยย.....เผ่าไหนเนี๊ย.... ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

The best way to predict the future is to invent it.
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:54:27 PM »

ผมเคยอยู่ไร่ที่เพชรบูรณ์  อยู่คนเดียว  3 ปี เลี้ยงสุนัข  เป็ด  ไก่   จะเจอคนก็ตอนที่เข้ามาซื้อของใช้   ข้าวสารและอาหารอาหาร  เดือนละครั้ง   บอกได้คำเดียวว่าสบายใจดีจริง  แต่ขอบอกว่าอยู่คนเดียวนี่โคตรเหงาเลยครับไม่รู้จะคุยกับใคร   แต่ก็อยู่มาได้ตั้ง 3 ปี
[/quote]
ยิ่งกว่าปลีกวิเวกอีกนะครับ  คิก คิก จริงรึเปล่าครับที่เขาบอกว่า คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2009, 12:56:14 PM โดย กระต่ายป่า » บันทึกการเข้า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:00:30 PM »

สองสัปดาห์แรก อิสระ เสรี มีเวลาว่างเยอะ เพราะไม่ต้องนั่งหายใจทิ้งในรถอย่างเคย

สองสัปดาห์หลัง เริ่มเรียนรู้อะไรใหม่ๆได้มากขึ้น

อีกสองสัปดาห์ เริ่มคิดถึงที่ ที่เราจากมา

อีกสองสัปดาห์ กลายเป้นความเครียด

หากผ่านตรงจุดนั้นมาได้สักอีก3เดือน สัญชาติญาณจะเปลี่ยนไป เริ่มมีสัญชาติญาณป่ามากขึ้น
ตัดสินใจอะไรไม่ได้ใช้ความคิด แต่ตัดสินใจตามสัญชาติญาณที่บอก เวลานั้น จะถามตัวเองว่า
เอ๊ะ...เรายังเป็นคนเดิมอยู่หรือเปล่า...ทำไมคิดไม่เหมือนเดิม ทำไม่เหมือนเดิม
ทำไมต้องคิดแบบนั้น ทำไมต้องทำแบบนี้

การที่คุณน้อยปืนโตขุดหลุมไว้สำหรับหลบภัยเวลาช้างมา ผมมองยังไงๆ
การกระทำแนวๆนี้ ก็มาจากสัญชาติญาณที่ถูกสิ่งแวดล้อมบ่มเพาะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:00:46 PM »

เป็นรูปแบบหนึ่ง ของการปฎิเสธ การใช้ชีวิตแบบสังคมมนุษย์ เพราะไม่อาจจะใช้ชีวิตแบบสังคมในเมืองได้

จึงต้องเลือกอยู่แบบโดดเดี่ยว เป็นรูปแบบของตัวเอง ที่กำหนดได้ เรียนรู้เพื่ออยู่กับธรรมชาติ
ถ้ากลับกัน เขามาเห็นชีวิตพวกเรา ก็จะตื่นตกใจ นอนไม่หลับ . เหมือนกัน.

เขาจำต้องอ้างเหตุผล ให้กับการใช้ชีวิตแบบนี้ อ้างเหตุได้มากมาย  แต่อ้างสมบัติเพชรพระิุอุมา
เหตุเพราะได้อ่าน เพชรพระอุมา.. มาก่อน.

การอ้างสมบัติเพชระพระอุมา เพื่ออยู่ตรงนั้น เพราะจิตใต้สำนึกผูกพันอยู่อย่างลึกซึ้ง กับการอยากดำเนินชีวิตของเขา

และ นั่นแหละคือการยืนยันว่าเขาเพี้ยน . ไปแล้ว.  ตกใจ

แต่อย่างไร ก็ต้องยอมรับ ความเป็นนักสู้ชีวิต ในทางที่เลือกได้ อีกคนหนึ่ง.  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2009, 09:15:20 PM โดย 524 » บันทึกการเข้า

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:04:22 PM »

ยิ่งกว่าปลีกวิเวกอีกนะครับ  คิก คิก จริงรึเปล่าครับที่เขาบอกว่า คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า 
[/quote]

ถ้าอยู่คนเดียวแบบนั้น ผมจะปลูกกัญชาสัก 10 ไร่  เผาให้ขำกันทั้งป่า   Grin  คิก คิก
เจี๊ยบ อัครโยธิน
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:13:23 PM »

น้าBEENปลูกกันชา ผมจะตามไปขอซักบ้อง แล้วนอนดูหมูกับเม่นมันขำกัน
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:16:52 PM »

กัญชง กัญชา ที่ไหนมี.... เขาปลูกหญ้าหรรษากัน...............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:22:36 PM »

ผมแค่ เคยอยู่ป่า 1 อาทิตย์ ตอนนั้น อายุ 21 แทบบ้าตายครับ ตกดึกเงียบปริบ ได้ยินเสียงใบไม้ร่วงเลย เวลามีลมหรือมีฝนมา คล้ายๆเราได้ยินเสียงรถบรรทุกขนาดใหญ่กำลังแล่นมาหาเรา มันเงียบขนาดนั้น เสบียงมีติดตัว แค่ 1 เป้ น้ำในบ่อ อึดอัด กระวนกระวายยังไงบอกไม่ถูกครับ แต่สงบเงียบดีมาก กลางวันสบายๆ อยู่ได้ แต่พอตกเย็น จะกลัวมากครับ อ๋อย อ๋อย

ปล.ไปบำเพ็ญตนในวัดร้าง กลางเขาน่ะครับ...แก้บน อิอิ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์