๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:55:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 149
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งเขากินเหล้ากันอย่างไรครับ..  (อ่าน 464546 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 03:45:57 PM »

..ฝรั่ง.ดื่มสู้คนไทยไม่ได้หรอกครับ..ถึงเช้าเลยก็มีครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ช่วงหลังๆพวกฝรั่ง ดื่มเหล้ามีสติมากขึ้นครับ เพราะกฎหมายแรงมากๆ อย่างอเมริกาถ้าดื่มสุราแล้วขับรถ ถ้าโดนตำรวจจับ
อย่างแรกเลยติดคุกฟรี7วัน แล้วค่อยขึ้นศาล ถ้าขึ้นศาล ก็ต้องโดนปรับ ส่งไปเข้าสถานบำบัด ค่าประกันรถจะแพงมากขึ้นหลายเท่าตัว
สรุปแล้วถ้าดื่มเหล้าแล้วขับรถโดนตำรวจจับ อย่างน้อยก็ต้องเสียเงิน10000เหรียญขึ้นไป ถ้าดื่มแล้วขับรถเกิดอุบัติเหตุ ชนใครบาดเจ็บหรือตาย ก็คุกอย่างเดียวครับ
ยอมความกันไม่ได้  อาจโดนทางผู้เสียหายฟ้องจนหมดตัวด้วย  ทางร้านบาร์ที่เสริฟเหล้าก็อาจจะโดนฟ้องด้วย ฐานเสริฟเหล้าให้ลุกค้าจนเมามายเกินขนาด
ดังนั้นบารเทนเดอร์เมื่อเห็นว่าลุูค้าเมา ต้องไม่เสริฟต่อ ปฎิเสธการขายเหล้า  ถ้าเห็นว่าจำเป็นก็ต้องไม่ให้ลูกค้าขับรถ เรียกแท็กซี่ให้ลูกค้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 03:46:51 PM »

เมาจนหัวทิ่มบ่อ เมาจนหัวทิ่มบ่อ  คิก คิก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 03:53:21 PM »

บางผับก็จะมีเบียร์โฮมเมด บางผับก็โม้ว่าเก่าซะเหลือขนาด ตั้งมาตั้งแต่นายม้าใส่หัวโขนเหล็กมานั่งกินเหล้า

ผับนี้ http://www.triptojerusalem.com/castle_rock.php เขาโม้ว่าเก่าที่สุดในอิงแลนด์ตั้งแต่ยุคฝรั่งไปรบสงครามครูเสด ตั้งมาตั้งแต่ปี ค.ศ. 1189 (สมัยสุโขทัย) อยู่ข้าง Castle hill เนินที่ข้างบนเป็นปราสาทน๊อตติ้งแฮม ผับส่วนหนึ่งขุดเข้าไปในเนิน ผมไปนั่งกับเพื่อนบอกว่า

"ไอไม่เชื่อหรอกว่าผับนี้อยู่มานานจริง เมื่อก่อนอาจมีแล้วเจ๊งไปนานแล้ว ดูดิ อยู่ใต้ป้อม มาล้อมมารบกันมาตั้งแต่ยุคนอร์มัน สงครามกลางเมืองครอมเวล ฯลฯ ผับเจ๊งแน่"

ฝรั่ง "ป๊าด แค่นี้ก็คิดไม่ออก เวลาเขารบกันใครจะเผาจะพังร้านเหล้าล่ะ เดี๋ยวก็ไม่มีเหล้ากินพอดี"

"อืมม์ ไม่เผาก็ได้ แต่เวลาสงคราม ผับจะเจ๊งเพราะข้าศึกมันกินเหล้าฟรีไม่จ่ายน่ะซี้"

อีกผับหนึ่งในเมืองบอกว่าตั้งมาตั้งแต่ปี 1250 ครับ ชื่ออะไรสักอย่างลืมไปแล้ว Constitution?? จำได้แต่มีเบียร์โฮมเมดชื่อ ดินดำ (Black powder)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2009, 03:58:43 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 03:54:08 PM »

ของผมคงไม่ต้องหรูขนาดนี้หรอกครับ  ในความต้องการผมคือจิบเหล้าดีๆสักสองสามเป็กกับแกล้มจานเล็กๆสักสองจาน ได้เจอคนหลากหลายอาชีพมาพูดคุยทักทายแลกเปลี่ยนความคิดสักเล็กน้อย เสียเงินสักสองสามร้อยบาท  พอให้ได้หายเบื่องานประจำ-ชีวิตรายวันแล้วก็กลับบ้านไปเลี้ยงลูกจำเจต่อไป

แถวบ้านผมก็มีบาร์ลักษณะนี้เหมือนกันแต่เป็นในสถานบันเทิงใหญ่โต  และบาร์ก็ไม่ได้ใช้เป็นลักษณะการบริการนักดื่มแตใช้เป็นโต๊ะบัญชีไว้คิดตังค์สั่งออร์เดอร์ Grin  และนักดื่มบ้านเราก็ไม่นิยมมานั่งหน้าบาร์ด้วยครับ ถ้าผมใส่เสื้อยืดกางเกงขาก๊วยไปยืนดื่มหน้าบาร์คงโดนคนทั้งจังหวัดเอาไปนินทาเป็นแน่

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 03:57:25 PM »

...เรื่องการดื่มสุรา เป็นส่วนหนึ่งของวัฒนธรรม บ้านเราไม่เป็นรองใคร  ถือเป็นกิจกรรมที่เอาเรื่องเอาราว เอาจริงเอาจัง เอาเป็นเอาตาย อย่างยิ่งครับ ดังนั้นจะดื่มน้อยๆ ดื่มเร็วๆ ได้อย่างไร

...ว่าแล้วไปดีกั่ว ฟิ้วสสส์  คิก คิก

คงจะต้องหาโอกาศ สักครั้ง คริๆ ปลายปีนี้ คาดหวังใว้ว่าจะทัวร์อีสาน เลาะริมโขง หากว่าไม่ผิดแผน อิๆ

...มาสิครับ  ผมนั่งประกอบพิธีเป็นเพื่อนได้  แต่ทุกวันนี้แทบจะไม่ดื่มแล้วครับ

คิก คิก คำนี้ก็พอแล้วครับ ผมก็เรื่อยเปื่อยไปงั้นแหละ ใช่ว่าจะเป็นนักดื่ม อะไร
คุณโคด้าเมื่อก่อนท่านเป็นคอไวน์ครับ ได้ข่าวว่ามีสะสมใว้มาก แต่ทราบว่าเลิกดื่มมาหลายปีแล้ว ปลายปีผมไปเยี่ยมคุณโคด้าที่อุดรหลายวัน
ยังไม่มีโอกาสได้ชนแก้วกันเลย ได้แต่ดื่มกาแฟกับทานอาหาร
แว่วๆมาว่า จะเก็บใว้ให้ผมครับพี่บุญ  คิก คิก แต่ไม่รู้ทำไมขอไปเที่ยวบ้าน ไม่ยักกะให้ไปสักที่ คิก คิก

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 03:59:26 PM »

ไม่ได้ดื่ม หนักๆ มานานแล้วครับ วันเสาร์ที่ผ่านมา
นัดรวมญาติกันในวันเด็ก พาเด็กๆ มาแลกของขวัญระหว่างครอบครัว
เด็กสนุก ผู้ใหญ่เมาครับ นั่งตั้งแต่บ่ายสาม ถึงตีสี่ ส่าดึก(ลาบเนื้อไม่สุก)ก่อนค่อยนอนครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 04:05:58 PM »

..........ในความต้องการผมคือจิบเหล้าดีๆสักสองสามเป็กกับแกล้มจานเล็กๆสักสองจาน ได้เจอคนหลากหลายอาชีพมาพูดคุยทักทายแลกเปลี่ยนความคิดสักเล็กน้อย เสียเงินสักสองสามร้อยบาท  พอให้ได้หายเบื่องานประจำ-ชีวิตรายวันแล้วก็กลับบ้านไปเลี้ยงลูกจำเจต่อไป..................

เมื่อก่อน นี่คือชีวิตหลังเลิกงานของผมเลยครับ ไม่ต้องนัด ไม่ต้องชวน เสร็จงานเมื่อไหร่ ดึกดื่นแค่ไหน รับรองว่าหน้าเคาน์เตอร์ต้องมีเพื่อนอยู่

หลากอาชีพ หลายช่วงอายุ มานั่งคุยกัน ประสานประโยชน์ ช่วยเหลือเรื่องงาน เรื่องชีวิต บางทีเรื่องยากเย็นแสนเข็ญก็แก้ปัญหาได้ง่ายๆด้วยประสบการณ์ของเพื่อนครับ

บอกกันไม่อาย บริษัทแรกของผมเกิดมาจากร้านเหล้านี่ละครับ จนถึงทุกวันนี้ไม่ได้ไปนั่งดื่มแล้ว แต่เพื่อนก็ยังคงเป็นเพื่อนอยู่ครับ

Grin Grin Grin
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 04:12:30 PM »

กว่า20ปีที่เมาทุกวัน   มาวันนี้เบื่อแล้วครับไม่รู้ตับยังเหลือเท่าไหร่   บุหรี่ก็วันละ3ซองเหลือเท่านี้ก็ดีถมไป

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 04:13:54 PM »

ฝรั่งก็ดื่มเหล้าเหมือนคนไทยละครับ  คือดื่มทางปาก   Grin Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 04:20:16 PM »

กว่า20ปีที่เมาทุกวัน   มาวันนี้เบื่อแล้วครับไม่รู้ตับยังเหลือเท่าไหร่   บุหรี่ก็วันละ3ซองเหลือเท่านี้ก็ดีถมไป
ทุกวันนี้ หากอยู่บ้านลดลงเหลือวันละแบน กำลังพอหลับครับ  Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 05:57:17 PM »

...เรื่องการดื่มสุรา เป็นส่วนหนึ่งของวัฒนธรรม บ้านเราไม่เป็นรองใคร  ถือเป็นกิจกรรมที่เอาเรื่องเอาราว เอาจริงเอาจัง เอาเป็นเอาตาย อย่างยิ่งครับ ดังนั้นจะดื่มน้อยๆ ดื่มเร็วๆ ได้อย่างไร

...ว่าแล้วไปดีกั่ว ฟิ้วสสส์  คิก คิก

คงจะต้องหาโอกาศ สักครั้ง คริๆ ปลายปีนี้ คาดหวังใว้ว่าจะทัวร์อีสาน เลาะริมโขง หากว่าไม่ผิดแผน อิๆ

...มาสิครับ  ผมนั่งประกอบพิธีเป็นเพื่อนได้  แต่ทุกวันนี้แทบจะไม่ดื่มแล้วครับ

คิก คิก คำนี้ก็พอแล้วครับ ผมก็เรื่อยเปื่อยไปงั้นแหละ ใช่ว่าจะเป็นนักดื่ม อะไร
คุณโคด้าเมื่อก่อนท่านเป็นคอไวน์ครับ ได้ข่าวว่ามีสะสมใว้มาก แต่ทราบว่าเลิกดื่มมาหลายปีแล้ว ปลายปีผมไปเยี่ยมคุณโคด้าที่อุดรหลายวัน
ยังไม่มีโอกาสได้ชนแก้วกันเลย ได้แต่ดื่มกาแฟกับทานอาหาร
แว่วๆมาว่า จะเก็บใว้ให้ผมครับพี่บุญ  คิก คิก แต่ไม่รู้ทำไมขอไปเที่ยวบ้าน ไม่ยักกะให้ไปสักที่ คิก คิก

หุๆ คงน่าจะจากสาเหตุ ที่มีหลานสวยๆมั้งครับพี่จอย คริๆ เห็นเรียกอากันจัง อีกกระทู้ฮ๊ะ คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 06:06:03 PM »

ถ้าแบบในหนังฝรั่งที่เห็นสั่งเป๊ก สองเป๊ก แล้วออกเดิน ก็เปรียบเช่นจับกังถองเหล้าขาว เหล้าแดง

ครั้งละ 5 บาท 10 บาท ลบปากด้วยเคี้ยวมะขามหรือมะยมจิ้มเกลือ จากนั้นก็ออกไปรับจ้างแบกของต่อ

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 06:19:38 PM »

กว่า20ปีที่เมาทุกวัน   มาวันนี้เบื่อแล้วครับไม่รู้ตับยังเหลือเท่าไหร่   บุหรี่ก็วันละ3ซองเหลือเท่านี้ก็ดีถมไป

สุดๆเลยครับ บุหรี่วันละ 3 ซอง ขอประทานโทษครับ  ไหว้

เมื่อก่อนผมวันละซอง แต่ตอนนี้ไม่เอาแล้วครับสงสารเมีย   ชอบบอกว่าเหม็นผมก็เลยเลิกครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 08:44:11 PM »

มาดูการดื่มแบบเยอรมันบ้างเพราะผมค่อนข้างสัมผัสบ่อย แต่ประเทศนี้นั้นนิยมการดื่มเบียร์มากกว่าเหล้าและสไตล์การดื่มในแต่ละพื้นที่ก็ค่อนข้างแตกต่างกันไป
เบียร์ในเยอรมันมีมากมายหลายยี่ห้อนี่พูดถึงเฉพาะเบียร์สำเร็จรูปที่บรรจุสำเร็จมาจากโรงงานในขวดในกระป๋องนะครับแต่ไม่นับโรงเบียร์เล็กๆที่กลั่นเบียร์เองพร้อมเปิดเป็นร้านขายอาหารไปด้วยเบียร์แบบหลังนี่แหละที่รสชาติดีมากๆหอมนุ่มมันคละคลุ้งกลิ่นสมุนไพรหรือสูตรต่างๆร้านใครร้านมันอีกต่างหากและโรงเบียร์แบบนี้มีมากมายกระจายตัวทั่วประเทศจนเขาบอกว่าคนในถิ่นไหนก็ภูมิใจกับการที่มีโรงเบียร์บริการชาวบ้านในหมู่บ้านนั้นๆกันเลยเรียกว่าแฟนใครแฟนมันและเบียร์สำเร็จรูปแบบขวดก็มีแฟนประจำในแต่ละเมืองเช่นกัน เช่นในเมืองโคโลญน์จะมีเบียร์ของเมืองนี้ยี่ห้อ เคิล์น (Kolsch) และคนเมืองโคโลญน์เมื่อจะดื่มก็จะนิยมสั่งแต่เบียร์เคิล์น (Kolsch)
 เมืองอื่นก็เช่นเดียวกันมีเบียร์ยอดนิยมของเขาเช่นดุสเซลดอร์ฟก้อีกยีห้อหนึ่งหากคุณเข้าไปนั่งร้านอาหารในเมืองดุสเซลดอร์ฟแล้วสั่งเบียร์เคิล์น (Kolsch)คุณอาจจะถูกหมั่นใส้เอาได้แบบคงคล้ายๆคุณชอบแมนยู
แต่ไปนั่งเชียรืเสียงดังฝั่งลิเวอร์พูลแบบนั้นแหละและสองเมืองนี้เขาก็แข่งขันชิงดีชิงเด่นกันทุกอย่างแต่แบบแนวๆน่ารักขันๆขำๆข่มกันไปข่มกันมา

ส่วนโรงเบียร์ในโคโลญน์ มีร้านหนึ่งชื่อ แพพเฟิ่ลที่ผมเคยไป เบียร์ร้านนี้รสชาติดีมาก หอมติดคอรสนุ่มคอมากดื่มเพลินมาก แก้วเบียร์ในแต่ละเมืองก็ต่างกันอีกในเมืองนี้จะนิยมดื่มเบียร์แก้วเล็กทรงสูงจุเบียร์ไม่มากราว 0.2 ลิตรเท่านั้นหมดแล้วร้านยกมาเปลี่ยนใหม่ตลอด ออฟฟิสที่เยอรมันพาไปเลี้ยงที่ร้านนี้ผมดื่มเพลินจนลิ้นไก่บวม คือตอนตื่นขึ้นมาเช้าอีกวันรู้สึกเหมือนมีอะไรมาอุดคอหอยไปส่องกระจกดู ตายแล้วลิ้นไก่บวมจนย้อยลงมาแตะโคนลิ้น ส่วนคนเยอรมันก็ไม่ต้องห่วงของชอบเขาอยู่แล้วแต่ละคนถ้าไม่ขับก็ดื่มยังกะเทลงทราย มีอยู่คนรุ่งขึ้นมาทำงานไม่ไหวหยุดไปเลย
 เมืองอื่นที่เคยไปเช่น เนินแบก หรือนูเรมเบิร์ก จะนิยมดื่มเบียร์แก้วใหญ่เป็นลิตรๆกันเลยสั่งที่ละแก้วแล้วมาเชียร์กันหมดแก้วๆผมเคยล่อเข้าไป 4 แก้วจุกไปเลย อาหารหรือกับแกล้มที่หากินได้ทั่วไปนิยมกันมากคือขาหมุทอดนั่นแหละที่เห็นขายกันตาม บิ๊กซี โลตัส ขาใหญ่ๆแบบนั้นแหละเขายกมาเสิร์ฟสำหรับกินคนเดียวนะครับ
 คนเมืองโคโลญ์ก็จะเหน็บว่าพวกนี้ดื่มแต่เบียร์เก่าๆคือแก้วใหญ่ดื่มนานกว่าจะหมด
เบียร์เท่าที่เคยดื่มก็มีอยู่สองแบบอีกแบบแรกคือทั่วไปที่เราดื่มกันน้ำใสๆนั่นแหละอีกแบบเรียกว่าไวเซ่นเบียร์ (WEISSBIER)จะต่างกับแบบแรกคือจะเป็นเบียร์ที่ไม่กรองเมื่อแช่เย็นจะขุ่นๆแบบน้ำอ้อยเวลาดื่มจะเหมือนเรากลั้วน้ำวุ้นอยู่ในลำคอเหมือนเราดื่มเบียร์ที่มีมวลสารลงไปอร่อยมากแต่จะเมาร้ายมากคือผมดื่มไป2ขวดแล้วไปทำงานปรากกฏว่าไม่ไหวพะอืดพะอมจนต้องเดินกลับมานอนโรงแรมแต่ชอบดื่มมากๆ ผมเห็นห้างคาร์ฟูชลบุรีก็นำเข้ามาขายยี่ห้อเดียวกับที่ผมเคยดื่มที่เยอรมันเช่น ERDINGER / PAULANER / WEIHENSTEPHANER
 ส่วนเบียรขวดตามห้างหรือร้านทั่วไปมีเยอะมากยี่ห้อราคาในห้างถุกมากคือราว 25-30 บาทเท่านั้นยี่ห้อที่ผมลองแล้วอร่อยมากที่สุดคือ Bitburger ยี่ห้อนี้รสคล้ายเบียร์สิงห์มากแต่หอมกว่า ยี่ห้ออื่นที่ลองแล้วใช้ได้เช่น
KRAUTALER / KROMBAHER และมากกว่านี้อีกแต่จำยี่ห้อไม่หมด ส่วนเบียรดำเช่นกินเนสไม่นิยมครับเป็นของอังกฤษดำเพราะเขาคั่วข้าวบาร์เลย์ให้สุกก่อนเอามาบดหมักเป็นเบียร์ เคยเห็นคนอังกฤษดื่มเหล้าแปลกๆคือเอาเหล้ามาอุ่นให้อุ่นๆก่อนแล้วดื่ม พอๆกับพวกเกาหลีที่ชอบกินก๋วยเตี๋ยวเย็น...แหวะ เลยผมเป็นเมนูต่างชาติแบบเดียวที่ผมรับไม่ได้กินไม่ลง
 ส่วนเหล้าผมเห็นที่เยอรมันเขานิยมเริ่มต้นด้วย ชนับ และตามด้วยอื่นๆเป็นเป้กๆจนไม่รู้อะไรต่ออะไร เมาจนบอกเพื่อนไม่ถุกเลยว่าตัวเองเมาเหล้าอะไร
ส่วนคนฝรั่งเศสที่เคยเจอในเมืองไทยเขาชบดื่มเหล้าแบบหนึ่งที่รสชาติคล้ายๆยาธาตุน้ำขาวครับรู้สึกต้องผสมน้ำมะนาวด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจเขาบอกว่าที่บ่านเขาชอบเหล้า PASTIS แบบนี้กันมากๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 08:53:52 PM »

ฝรั่งอังกฤษเขาว่า A man's house is his castle ยิ่งสมัยนี้บ้านฝรั่งยิ่งเล็กๆ และมีเมียดุอยู่ด้วย การดื่มจึงมักดื่มนอกบ้านครับ ไปดื่มบ้านรวม Public ้house "ผับ" แทน แต่ละนายก็มักมีผับประจำเรียกสั้นๆ ว่า local เมืองอังกฤษมีผับทุกหัวถนน เอ้อ ไม่ใช่ก็เกือบๆ ครับ ผับเปิดตั้งแต่สายๆ ถึงห้าทุ่ม ต้องปิดตามกฎหมาย

เท่าที่เห็นเขากินสรุปว่า น้อยๆ นานๆ ครับ ส่วนใหญ่สั่งเบียร์ เป็น pint หรือครึ่ง pint นั่งจิบแล้วจิบอีกจนกลับ ส่วนมากไม่เกิน 2 ไปท์ ยกเว้นวันพิเศษอย่างมีบอลนัดสำคัญ ปีใหม่ หรือสอบเสร็จ

- การเข้าผับดื่มเบียร์ ไม่ถือว่าเป็นบาปจึงมีผับในแคมปัสมหาลัยด้วย ถ้ามหาลัยมีที่ทาง ส่วนมากก็ใต้หอพักนั่นแหละครับ หรือบางทีก็มีผับส่วนกลาง และเนื่องจากขายเด็กนักศึกษา เขาพยายามขายถูกพิเศษ เช่น เมื่อศตวรรษก่อน ไฮเนกเก้นดราฟ ไปท์ละ 1 ปอนด์ ถูกกว่าผับในเมืองซึ่งขาย เกือบ 2 หรือกว่า 2 ในแคมปัสมหาลัยนอตติ้งแฮมมีผับ 14 แห่ง ครับ แห่งหนึ่งแปลงโฉมเป็นเธคคืนวันเสาร์ด้วย เรียกว่ากินดื่มเรียนเมาสำเร็จรูป เปิดทั้งวันปิดห้าทุ่มตามกฎหมายเหมือนผับข้างนอก ตอนเช้าเรียน ตอนเทียงไปล้างคอสักแก้ว ตอนบ่ายมานั่งตาปรือในห้องก็ได้ครับ ผับที่น่านั่งคือผับที่หอหญิง แต่มักมีผู้ชายพอกัน อิ อิ ตามผับแทบไม่มีคนสั่งอย่างอื่น วิสกี้นี่น้อยมากๆ บางทีอาจสั่งคอกเทคอะไรมากกว่า

- การสุมหัวดื่ม สำหรับนักเรียนสุมหัวดื่มโดยนัดไปที่บ้านใครสักคนตั้งเตา BBQ คนไปก็หิ้วไส้กรอก เนื้อ เครื่องดื่มไปเอง บางครั้งเจ้าบ้านก็ผสมอะไรใส่อ่างไว้ เช่น แซงเกลีย ถ้าคนนัดขยันอาจบอกล่วงหน้าว่าให้ใครเอาเครื่องดื่มอะไรไปจะได้ผสมอะไรเล่นได้หลายอย่าง เพื่อนบ้านก็ปวดกะโหลกไปถึงเช้าครับ

ผับปิดห้าทุ่ม ถ้าอยากเที่ยงต่อต้องไปไนท์คลับ ซึ่งคือดิสโก้เธค เธคส่วนมากโชว์บัตรนักศึกษาลดค่าผ่านประตู ข้างในก็ราคาเท่าๆ กับคนอื่น เธคปิดเวลาตีสอง ชาวประชาก็ออกมาเมากันเต็มเมือง ยืนเข้าคิวแทกซี่กันกลับบ้าน

ตามผับและเธค สั่งที่บาร์ รับแก้วปุ๊ป จ่ายตังค์ปั๊ป ไม่เปิดบิลครับไม่เคยเห็นคนวิวาทชกต่อยกันทั้งในผับ เธค และตามถนน ครับ อย่างมากเมาบ้า ปีนขึ้นโต๊ะ ฯลฯ

ที่อังกฤษถ้าใครเมามาก เรียกรถพยาบาลมารับได้ เขากลัวแอลกอฮอร์เกินช๊อกตาย เพื่อนผมเป็นเด็กฝรั่ง ป.ตรี ชมรมเดียวกันกลับบ้านไม่ไหวผมพ่วงลากมา ให้นอนที่โซฟา มันเมาจัดกลิ้งตกมาอีก ผมโทรเรียกรถพยาบาลเบอร์โทรกลางของเทศบาลเมือง "เพื่อนไอเมามาก มาเก็บไปหน่อยจิ" "อือม์ ยังพูดรู้เรื่องหรือเปล่า?" "ไม่รู้เรื่องแล้ว" รถพยาบาลก็วี้หว่อมา บุรุษพยาบาลลงมาสองคน ดูอาการแล้วก็หิ้วขึ้นไปนอนมัดไว้ วันหลังเจอมันบอกว่าไอจำได้แค่อยู่คลับ ตื่นมานอน รพ. มีน้ำเกลือปักแขน
บางผับก็จะมีเบียร์โฮมเมด บางผับก็โม้ว่าเก่าซะเหลือขนาด ตั้งมาตั้งแต่นายม้าใส่หัวโขนเหล็กมานั่งกินเหล้า

ผับนี้ http://www.triptojerusalem.com/castle_rock.php เขาโม้ว่าเก่าที่สุดในอิงแลนด์ตั้งแต่ยุคฝรั่งไปรบสงครามครูเสด ตั้งมาตั้งแต่ปี ค.ศ. 1189 (สมัยสุโขทัย) อยู่ข้าง Castle hill เนินที่ข้างบนเป็นปราสาทน๊อตติ้งแฮม ผับส่วนหนึ่งขุดเข้าไปในเนิน ผมไปนั่งกับเพื่อนบอกว่า

"ไอไม่เชื่อหรอกว่าผับนี้อยู่มานานจริง เมื่อก่อนอาจมีแล้วเจ๊งไปนานแล้ว ดูดิ อยู่ใต้ป้อม มาล้อมมารบกันมาตั้งแต่ยุคนอร์มัน สงครามกลางเมืองครอมเวล ฯลฯ ผับเจ๊งแน่"

ฝรั่ง "ป๊าด แค่นี้ก็คิดไม่ออก เวลาเขารบกันใครจะเผาจะพังร้านเหล้าล่ะ เดี๋ยวก็ไม่มีเหล้ากินพอดี"

"อืมม์ ไม่เผาก็ได้ แต่เวลาสงคราม ผับจะเจ๊งเพราะข้าศึกมันกินเหล้าฟรีไม่จ่ายน่ะซี้"

อีกผับหนึ่งในเมืองบอกว่าตั้งมาตั้งแต่ปี 1250 ครับ ชื่ออะไรสักอย่างลืมไปแล้ว Constitution?? จำได้แต่มีเบียร์โฮมเมดชื่อ ดินดำ (Black powder)

อื่อฮือ...อ่านข้อเขียนของคุณต๊อกนี่เหมือนหลุดเข้าไปในนวนิยายอังกฤษๆอย่างเชอร์ล๊อก โฮล์ม หรือ ของอกาธา คริสตี้  หรือแฮรี่ พอตเตอร์ เลยนะครับ   ถ้ากลับไปหนุ่มได้พรุ่งนี้ผมจะไปสอบโทเฟลหาทางไปเรียนอังกฤษมั่ง ผับอังกฤษดูน่านั่งมากนะครับ

แต่จะว่าไปตอนนี้ที่บ้านผมอากาศหนาวมากครับ พยากรณ์อากาศว่าพรุ่งนี้จะหนาวถึง 14 องศา ผมมีชีวาสซ่อนเมียอยู่ในลิ้นชักขวดนึง พรุ่งนี้จะเปิดเจมส์บอนด์ใหม่ดู พร้อมทั้งเอาขนมจีบทอด+ไก่เทอริยากิมาแกล้มกับชีวาสเพียวๆสักสามสี่เป็ก น่าจะทำให้วันพรุ่งนี้เป็นวันที่หลับสบายอีกวันหนึ่งครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 149
  พิมพ์