๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:49:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 149
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งเขากินเหล้ากันอย่างไรครับ..  (อ่าน 467558 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 12:41:39 PM »

ผมว่าดื่มวิสกี้ผสมโซดาน้ำแข็ง แกล้มผลไม้สดนี่ดีกว่าแกล้มพวกเนื้อครับเพราะมีกากอาหารเยอะตอนเช้าสบายท้องดี กลางคืนทำลายตับแล้วตอนเช้าก็ดื่มน้ำหวานสักหน่อยบำรุงตับเพื่อดื่มตอนเย็นต่อครับ Grin Grin

อย่างนี้ต้องนั่งนานนะครับพี่ตุ๊  กว่าจะทำเพดานบิน30000ฟิตได้ Cheesy Cheesy  เมือคืนรินชีวาสเต็มแก้วปากกว้างกลั้นใจสามอึกใหญ่ๆแล้วตักมักะไรนีล้างปากอีกคำโตๆ สักสามสี่นาทีต่อมาก็เริ่มเทคอ๊อฟครับ  แขนขาหนัก เนื้อตัวผ่อนคลาย หูคอโล่งสบายไปหมด  มารู้สึกตัวอีกที 7.30น  แลนดิ้งดีมากครับแค่มึนๆนิดหน่อย  อาการโอ๊กอ๊ากไม่ปรากฏครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 12:42:05 PM »

ผู้หญิงเหมือนกับ...เครื่องดื่มชนิดใด ??

1. นางงาม ....... บรั่นดี ( ชั้นเยี่ยม ราคาสูงลิ่ว )

2. นางแบบ ....... เหล้านอก ( เอื้อมถึง ถ้ากระเป๋าตุงถึงใจ )

3. นางโลม ....... เหล้าไทย ( ถึงไม่มีตังค์ซักเท่า ก็หาดื่มได้ สบายๆๆ )

4. นางโลมอายุเยาว์ ....... เหล้าเถื่อน ( หาซื้อยากต้องรู้แหล่ง แต่ถ้าได้ดื่มซาบซ่านพิลึก แถมติดคุกด้วยนะ )

5. นางสาวประเภทสอง ....... น้ำปั่นผสมสี ( สีสันสวยงาม น่าดื่ม แต่รสชาติตรงกันข้าม)

6. นางสาวใจชาย ....... น้ำเปล่าแช่เย็น ( ถึงไร้รสชาติ แต่พอแก้ขัดได้ ชื่นใจดี )

7. แฟนเรา ........ Cola ( แช่เย็นๆ เปิดใหม่ อร่อยได้ทุกที่ )

8. เมียเรา ....... Cola ( แก้วเดิมที่น้ำแข็งละลายหมดแล้ว จืดชืด จนอยากได้แก้วใหม่ )

9. แม่เมีย ........ ชา ( ชงทิ้งไว้นานแล้ว ทั้งเย็น ทั้งขม จืดชืด ไม่น่าดื่มเลยทีเดียว)

10. เพื่อสาวข้างบ้าน ....... เบียร์ ( เย็นๆที่ตั้งไว้ในตะแกรง มองก็เห็น กลิ่นก็หอม แต่ติดตะแกรงเอามาดื่มไม่ได้ )

เครดิต คุณAkira เวบ
http://www.bladereview.com/forums/index.php?topic=8740.0

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 12:50:21 PM »

วันนี้มีรายการที่ชอบดูครับดันดารากับคืนนี้วันนั้น  เตรียมจิบชีวาสครับผมมีไก่ทอดชิ้นใหญ่กับสับปะรด เฮียโซ้ยตี๋ครับรบกวนขอสูตรมาการิต้าหน่อยเถอะครับและแจ๊ค แดเนี่ยลนี่รสชาติบาดคอมากไหมครับว่ากันว่าเป็นเหล้าเคาบอยขอขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

แจคแดเนียล ก็ออกจะบาดคอกว่าชีวาสหน่อยละครับ  Grin

แต่ถ้าหนาวหน่อยๆครั่นเนื้อครั่นตัว เหล้าครึ่งแก้วน้ำแข็งสามก้อน เขย่าๆจิบๆ สบายเนื้อสบายตัวดีครับ

มาการิตตาแบบผม ก็มีแค่ เหล้า(เตกีล่าเป็นหลักครับ ถ้าไม่มีเหล้าเถื่อนบ้านเราก็โอเคครับ) น้ำมะนาว น้ำเชื่อม น้ำแข็งครับ

เตกีล่า 2 ฝา น้ำมะนาว 2 ฝา น้ำเชื่อม 1 ฝา น้ำแข็งทุบ ใส่เชคเกอร์เขย่าๆแรงๆ เอามะนาวถูปากแก้วแล้วไปกลิ้งกับเกลือป่น

รินเหล้าใส่แก้วเสิร์ฟพร้อมมะนาวฝานบางๆ  น้ำลายหก อ้อถ้าไม่มีเชคเกอร์ ใช้ขวดแก้วใส่กาแฟก็ได้ครับ ผมก็ไม่เคยมีเชคเกอร์กะเค้าเหมือนกันครับ

Grin Grin Grin

Grin ไม่กินเหล้าครับ แต่ของแจมหน่อย เพราะขายเหล้า 555 Grin

Grin มาการิต้า ปกติต้องใส่ทริเปิลเซคด้วย จะมีรสชาติเปรี้ยวนำและมีความขมเปลือกมะนาว หาทริเปิลเซคไม่ได้ก็ใช้วิธีบีบมะนาวเค้น ๆ ให้ความขมมันออกมาด้วย Grin
 Grin สูตรคอกเทลง่าย ๆ ส่วนประกอบหาได้ในบ้านหรือหาซื้อง่ายแม้ตามต่างจังหวัดมีเยอะครับ แนะนำ 1 สูตรครับ ง่ายมาก Old Fashion วิสกี้ 2 ฝา (1 ออนซ์) น้ำตาล 1 ก้อน (หรือ 1 ช้อนชาพูนนิด ๆ) โซดา หรือน้ำโทนิค วิธีทำ นำเหล้า น้ำตาลใส่แก้วขนาด 8-10 ออนซ์ ใส่โซดาครึ่งหนึ่งของแก้ว คนให้น้ำตาลละลาย ใส่น้ำแข็งก้อนแล้วใส่โซดาเพิ่มให้เต็ม คนอีกนิดหน่อยให้เข้ากันและเพิ่มความเย็น เสร็จแล้วครับ Smiley ***ถ้าใช้น้ำโทรนิคแทนมะนาวต้องลดน้ำตาลลงนิดหนึ่ง เพราะน้ำโทนิคมีความวานอยู่นิด ๆ แล้ว ไม่งั้นจะหวานไปครับ*** Grin
 Grin แต่ผมลองมาดัดแปลง เปลี่ยนเหล้าจากวิสกี้เป็นเชี่ยงชุน ปรากฏว่าลูกค้าบอก "อร่อย" ครับ รสชาติคล้ายโค้กแต่มีกลิ่นสมุนไพรแบบเชี่ยงชุนอยู่หน่อย Wink Grin

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 01:33:07 PM »

กะอยู่แล้ว ว่านายใหม่ต้องมา คนอะไรไม่รู้ ไม่กินเหล้า แต่ดันเปิดร้านเหล้า

ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 01:45:30 PM »

กะอยู่แล้ว ว่านายใหม่ต้องมา คนอะไรไม่รู้ ไม่กินเหล้า แต่ดันเปิดร้านเหล้า

Grin กะแล้วว่าตาโซ้ยตี๋ต้องบอกแบบนี้ แต่เมื่อไรว่างมานั่งกินล่ะ Grin

Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 01:56:01 PM »

วันนี้มีรายการที่ชอบดูครับดันดารากับคืนนี้วันนั้น  เตรียมจิบชีวาสครับผมมีไก่ทอดชิ้นใหญ่กับสับปะรด เฮียโซ้ยตี๋ครับรบกวนขอสูตรมาการิต้าหน่อยเถอะครับและแจ๊ค แดเนี่ยลนี่รสชาติบาดคอมากไหมครับว่ากันว่าเป็นเหล้าเคาบอยขอขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

แจคแดเนียล ก็ออกจะบาดคอกว่าชีวาสหน่อยละครับ  Grin

แต่ถ้าหนาวหน่อยๆครั่นเนื้อครั่นตัว เหล้าครึ่งแก้วน้ำแข็งสามก้อน เขย่าๆจิบๆ สบายเนื้อสบายตัวดีครับ

มาการิตตาแบบผม ก็มีแค่ เหล้า(เตกีล่าเป็นหลักครับ ถ้าไม่มีเหล้าเถื่อนบ้านเราก็โอเคครับ) น้ำมะนาว น้ำเชื่อม น้ำแข็งครับ

เตกีล่า 2 ฝา น้ำมะนาว 2 ฝา น้ำเชื่อม 1 ฝา น้ำแข็งทุบ ใส่เชคเกอร์เขย่าๆแรงๆ เอามะนาวถูปากแก้วแล้วไปกลิ้งกับเกลือป่น

รินเหล้าใส่แก้วเสิร์ฟพร้อมมะนาวฝานบางๆ  น้ำลายหก อ้อถ้าไม่มีเชคเกอร์ ใช้ขวดแก้วใส่กาแฟก็ได้ครับ ผมก็ไม่เคยมีเชคเกอร์กะเค้าเหมือนกันครับ

Grin ไม่กินเหล้าครับ แต่ของแจมหน่อย เพราะขายเหล้า 555 Grin

Grin มาการิต้า ปกติต้องใส่ทริเปิลเซคด้วย จะมีรสชาติเปรี้ยวนำและมีความขมเปลือกมะนาว หาทริเปิลเซคไม่ได้ก็ใช้วิธีบีบมะนาวเค้น ๆ ให้ความขมมันออกมาด้วย Grin
 Grin สูตรคอกเทลง่าย ๆ ส่วนประกอบหาได้ในบ้านหรือหาซื้อง่ายแม้ตามต่างจังหวัดมีเยอะครับ แนะนำ 1 สูตรครับ ง่ายมาก Old Fashion วิสกี้ 2 ฝา (1 ออนซ์) น้ำตาล 1 ก้อน (หรือ 1 ช้อนชาพูนนิด ๆ) โซดา หรือน้ำโทนิค วิธีทำ นำเหล้า น้ำตาลใส่แก้วขนาด 8-10 ออนซ์ ใส่โซดาครึ่งหนึ่งของแก้ว คนให้น้ำตาลละลาย ใส่น้ำแข็งก้อนแล้วใส่โซดาเพิ่มให้เต็ม คนอีกนิดหน่อยให้เข้ากันและเพิ่มความเย็น เสร็จแล้วครับ Smiley ***ถ้าใช้น้ำโทรนิคแทนมะนาวต้องลดน้ำตาลลงนิดหนึ่ง เพราะน้ำโทนิคมีความวานอยู่นิด ๆ แล้ว ไม่งั้นจะหวานไปครับ*** Grin
 Grin แต่ผมลองมาดัดแปลง เปลี่ยนเหล้าจากวิสกี้เป็นเชี่ยงชุน ปรากฏว่าลูกค้าบอก "อร่อย" ครับ รสชาติคล้ายโค้กแต่มีกลิ่นสมุนไพรแบบเชี่ยงชุนอยู่หน่อย Wink Grin

พี่นายใหม่คะ ขอสูตรมาการิต้าแบบละเอียดๆหน่อยค่ะ เคยผสมเองแต่ไม่เคยได้เรื่องเลย  อ๋อย

เพราะสังคมประเมินค่าที่ จน รวย    คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่
ถ้าสัมคมประเมินค่าที่ภายใน          คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:02:23 PM »

ดื่มตากีล่าเปล่าๆ เลียเกลือบนหลังมือ ตามด้วยมะนาวสดๆอีก1ชิ้น อร่อยสุดๆครับ
ดื่มมาการิตต้า เสียรสเหล้าหมด

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:18:06 PM »

ดื่มตากีล่าเปล่าๆ เลียเกลือบนหลังมือ ตามด้วยมะนาวสดๆอีก1ชิ้น อร่อยสุดๆครับ

เหล้าแรงเกินไป ไม่ไหวมั๊งค่ะพี่บุญ Cheesy

เวลาไปเที่ยว มักจะดื่ม Red หรือไม่ก็ Black  1 ฝา ผสมโค๊ก หวานๆหน่อยได้กลิ่นเหล้านิดๆ ชวนดื่มยิ่งนัก  น้ำลายหก
เพื่อนชอบด่า ว่าเสียของ ทำไงได้เน๊อะ ก็ชอบแบบนี้นี่นา Grin

เพราะสังคมประเมินค่าที่ จน รวย    คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่
ถ้าสัมคมประเมินค่าที่ภายใน          คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:34:32 PM »

พี่นายใหม่คะ ขอสูตรมาการิต้าแบบละเอียดๆหน่อยค่ะ เคยผสมเองแต่ไม่เคยได้เรื่องเลย  อ๋อย

Grin สูตรดั้งเดิม เตกีล่า 1 ออนซ์ / ทริเปิลเซค 1/2 ออนซ์ / น้ำมะนาว 1 ออนซ์ / น้ำเชื่อม 1/2 ออนซ์ ***สูตรผม ใส่เกลือลงไปอีกนิดหน่อยด้วยครับ Grin
 Grin ใส่ทั้งหมดในเชคเกอร์พร้อมน้ำแข็งก้อน เขย่าแรงให้ไอน้ำแข็งเกาะเชคเกอร์ (10-15 วิฯ) เทแต่น้ำลงแก้ว 4-6 ออนซ์ ปากแก้วเอามะนาวทาขอบ แล้วเอาไปคว่ำกับเกลือ ประดับมะนาวฝาน Grin
 Grin เปลี่ยนจากทริเปิลเซคเป็นบลูคูราโซ่ ก็จะกลายเป็นบลูมาการิต้า Grin

Grin สูตรปั่นหวาน ๆ เปรี้ยว ๆ ถูกคอคนไทย เตกีล่า 1 หรือ 1/2 ออนซ์ / น้ำมะนาวเข้มข้น (ติ่งฟง) 1 1/2 ออนซ์ / น้ำส้มเข้มข้น (ติ่งฟง) 1/2 ออนซ์ / เกลือเล็กน้อย Grin
 Grin ใส่น้ำแข็งป่นครึ่งลิตรในโถปั่น แล้วใส่ส่วนผสมทั้งหมดลงไป ปั่นให้เข้ากัน (ต้องใส่น้ำแข็งก่อนค่อยใส่ส่วนผสมอื่น ไม่งั้นปั่นไม่ลง) เทใส่แก้ว 14-16 ออนซ์ ประดับมะนาวฝาน หรือถ้าจะให้สวยงาม ตอนปั่นยังไม่ต้องใส่น้ำส้ม ปั่นเทใส่แก้วแล้วค่อยเอาน้ำส้มมาเทตามทีหลัง จะดูสวยงามน่าดื่มกว่าครับ Grin
 Grin เปลี่ยนจากน้ำส้มเป็นน้ำหวานกลิ่นบลูคูราโซ่ (เชฟไอซ์) ก็ได้เช่นกัน Grin

เหล้าแรงเกินไป ไม่ไหวมั๊งค่ะพี่บุญ Cheesy

เวลาไปเที่ยว มักจะดื่ม Red หรือไม่ก็ Black  1 ฝา ผสมโค๊ก หวานๆหน่อยได้กลิ่นเหล้านิดๆ ชวนดื่มยิ่งนัก  น้ำลายหก
เพื่อนชอบด่า ว่าเสียของ ทำไงได้เน๊อะ ก็ชอบแบบนี้นี่นา Grin

Grin พี่บุญชอบเพียว Grin

Grin เตกีล่า โดยความเชื่อคนไทยแล้วมักจะบอกว่า "แรง" แต่จริง ๆ แล้วเตกีล่าเริ่มต้นแค่ 38 ดีกรีขึ้นไป ซึ่งเมื่อเทียบกับวิสกี้บางยี่ห้อยังตั้ง 43 ดีกรี ความแรงของเตกีล่านั้นคือกลิ่นที่ฉุนและรสชาติบาดคอ เวลาดื่มเพียวจึงต้องดื่มพร้อมเกลือและมะนาว Grin

Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:52:32 PM »

ขอบคุณพี่นายใหม่มากค่ะ

ชอบเลียเกลือที่ปากแก้ว แล้วกัดมะนาว ตามด้วยตากีล่า อู๊ย....เปรี้ยวปากแฮะ

แก้ไขเพิ่มเติม.... เปรี้ยวปากตอนกัดมะนาวนะคะ ไม่ใช่เปรี้ยวปากอยากดื่มเหล้า  Grin
                        มีคนเรียก "ลำยอง" ซะแล้วเรา  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2009, 04:27:21 PM โดย Soda...Zaaa » บันทึกการเข้า

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 03:52:39 PM »

สูตรผสมเหล้าต่างๆครับ กดดูวีดีโอการผสมเหล้าด้วยนะครับ ทำให้เข้าใจการผสมมากขึ้น
http://www.idrink.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2009, 04:21:01 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:18:21 PM »

ที่ติดๆ เขามาคือชอบวิสกี้ออนเดอะร็อค  กินกับ ช็อคโกแลต  (กินเบียร์ กับ ชีสแท่ง)
อยู่กับกลุ่มเพื่อนๆ เลยต้องผสมน้ำ กินกับ ช็อคโกแลต M&M จะได้นั่งนาน นั่งทน (กินเบียร์ กับ กับถั่ว) เนื่องจากซื้อหาง่าย
ช่วงหลังๆ ไม่ดื่มแล้ว  แต่ยังติดช็อกโกแลต และชอบกินชีสอยู่ค่ะ

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:36:27 PM »

มีคนรู้จักอยู่คน ไม่ดื่มเหล้าในงานเลี้ยงต่างๆแต่อยู่บ้าน
จะมีเหล้าอยู่บนชั้นบนสุดของตู้กับข้าว  เวลาก่อนกินข้าว ก็รินใส่ฝา1ฝา
เทเข้าปากพอร้อนๆท้อง  ดื่มเสร็จปิดฝาขวดไว้ตามเดิม
เดินเอามือลูบพุงมานั่งโต๊ะกินข้าว กินข้าวต่ออย่างเอร็ดอร่อย

กินเฉพาะตอนก่อนอาหารเย็นนะครับ  ไม่เกียวกะมื้อเช้า มื้อเที่ยง
เหล้าขวดหนึ่งอยู่ได้เดือนหนึ่งพอดี

สุขภาพแข็งแรงมากครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 05:01:33 PM »

ขอบคุณพี่นายใหม่มากค่ะ

ชอบเลียเกลือที่ปากแก้ว แล้วกัดมะนาว ตามด้วยตากีล่า อู๊ย....เปรี้ยวปากแฮะ

แก้ไขเพิ่มเติม.... เปรี้ยวปากตอนกัดมะนาวนะคะ ไม่ใช่เปรี้ยวปากอยากดื่มเหล้า  Grin
                        มีคนเรียก "ลำยอง" ซะแล้วเรา  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin ตอบไปสิ ลำยองกินยอดข้าว แต่คุณโซดากินตะบองเพชร Grin

jarong
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 05:15:05 PM »

มาดูการดื่มแบบเยอรมันบ้างเพราะผมค่อนข้างสัมผัสบ่อย แต่ประเทศนี้นั้นนิยมการดื่มเบียร์มากกว่าเหล้าและสไตล์การดื่มในแต่ละพื้นที่ก็ค่อนข้างแตกต่างกันไป
เบียร์ในเยอรมันมีมากมายหลายยี่ห้อนี่พูดถึงเฉพาะเบียร์สำเร็จรูปที่บรรจุสำเร็จมาจากโรงงานในขวดในกระป๋องนะครับแต่ไม่นับโรงเบียร์เล็กๆที่กลั่นเบียร์เองพร้อมเปิดเป็นร้านขายอาหารไปด้วยเบียร์แบบหลังนี่แหละที่รสชาติดีมากๆหอมนุ่มมันคละคลุ้งกลิ่นสมุนไพรหรือสูตรต่างๆร้านใครร้านมันอีกต่างหากและโรงเบียร์แบบนี้มีมากมายกระจายตัวทั่วประเทศจนเขาบอกว่าคนในถิ่นไหนก็ภูมิใจกับการที่มีโรงเบียร์บริการชาวบ้านในหมู่บ้านนั้นๆกันเลยเรียกว่าแฟนใครแฟนมันและเบียร์สำเร็จรูปแบบขวดก็มีแฟนประจำในแต่ละเมืองเช่นกัน เช่นในเมืองโคโลญน์จะมีเบียร์ของเมืองนี้ยี่ห้อ เคิล์น (Kolsch) และคนเมืองโคโลญน์เมื่อจะดื่มก็จะนิยมสั่งแต่เบียร์เคิล์น (Kolsch)
 เมืองอื่นก็เช่นเดียวกันมีเบียร์ยอดนิยมของเขาเช่นดุสเซลดอร์ฟก้อีกยีห้อหนึ่งหากคุณเข้าไปนั่งร้านอาหารในเมืองดุสเซลดอร์ฟแล้วสั่งเบียร์เคิล์น (Kolsch)คุณอาจจะถูกหมั่นใส้เอาได้แบบคงคล้ายๆคุณชอบแมนยู
แต่ไปนั่งเชียรืเสียงดังฝั่งลิเวอร์พูลแบบนั้นแหละและสองเมืองนี้เขาก็แข่งขันชิงดีชิงเด่นกันทุกอย่างแต่แบบแนวๆน่ารักขันๆขำๆข่มกันไปข่มกันมา

ส่วนโรงเบียร์ในโคโลญน์ มีร้านหนึ่งชื่อ แพพเฟิ่ลที่ผมเคยไป เบียร์ร้านนี้รสชาติดีมาก หอมติดคอรสนุ่มคอมากดื่มเพลินมาก แก้วเบียร์ในแต่ละเมืองก็ต่างกันอีกในเมืองนี้จะนิยมดื่มเบียร์แก้วเล็กทรงสูงจุเบียร์ไม่มากราว 0.2 ลิตรเท่านั้นหมดแล้วร้านยกมาเปลี่ยนใหม่ตลอด ออฟฟิสที่เยอรมันพาไปเลี้ยงที่ร้านนี้ผมดื่มเพลินจนลิ้นไก่บวม คือตอนตื่นขึ้นมาเช้าอีกวันรู้สึกเหมือนมีอะไรมาอุดคอหอยไปส่องกระจกดู ตายแล้วลิ้นไก่บวมจนย้อยลงมาแตะโคนลิ้น ส่วนคนเยอรมันก็ไม่ต้องห่วงของชอบเขาอยู่แล้วแต่ละคนถ้าไม่ขับก็ดื่มยังกะเทลงทราย มีอยู่คนรุ่งขึ้นมาทำงานไม่ไหวหยุดไปเลย
 เมืองอื่นที่เคยไปเช่น เนินแบก หรือนูเรมเบิร์ก จะนิยมดื่มเบียร์แก้วใหญ่เป็นลิตรๆกันเลยสั่งที่ละแก้วแล้วมาเชียร์กันหมดแก้วๆผมเคยล่อเข้าไป 4 แก้วจุกไปเลย อาหารหรือกับแกล้มที่หากินได้ทั่วไปนิยมกันมากคือขาหมุทอดนั่นแหละที่เห็นขายกันตาม บิ๊กซี โลตัส ขาใหญ่ๆแบบนั้นแหละเขายกมาเสิร์ฟสำหรับกินคนเดียวนะครับ
 คนเมืองโคโลญ์ก็จะเหน็บว่าพวกนี้ดื่มแต่เบียร์เก่าๆคือแก้วใหญ่ดื่มนานกว่าจะหมด
เบียร์เท่าที่เคยดื่มก็มีอยู่สองแบบอีกแบบแรกคือทั่วไปที่เราดื่มกันน้ำใสๆนั่นแหละอีกแบบเรียกว่าไวเซ่นเบียร์ (WEISSBIER)จะต่างกับแบบแรกคือจะเป็นเบียร์ที่ไม่กรองเมื่อแช่เย็นจะขุ่นๆแบบน้ำอ้อยเวลาดื่มจะเหมือนเรากลั้วน้ำวุ้นอยู่ในลำคอเหมือนเราดื่มเบียร์ที่มีมวลสารลงไปอร่อยมากแต่จะเมาร้ายมากคือผมดื่มไป2ขวดแล้วไปทำงานปรากกฏว่าไม่ไหวพะอืดพะอมจนต้องเดินกลับมานอนโรงแรมแต่ชอบดื่มมากๆ ผมเห็นห้างคาร์ฟูชลบุรีก็นำเข้ามาขายยี่ห้อเดียวกับที่ผมเคยดื่มที่เยอรมันเช่น ERDINGER / PAULANER / WEIHENSTEPHANER
 ส่วนเบียรขวดตามห้างหรือร้านทั่วไปมีเยอะมากยี่ห้อราคาในห้างถุกมากคือราว 25-30 บาทเท่านั้นยี่ห้อที่ผมลองแล้วอร่อยมากที่สุดคือ Bitburger ยี่ห้อนี้รสคล้ายเบียร์สิงห์มากแต่หอมกว่า ยี่ห้ออื่นที่ลองแล้วใช้ได้เช่น
KRAUTALER / KROMBAHER และมากกว่านี้อีกแต่จำยี่ห้อไม่หมด ส่วนเบียรดำเช่นกินเนสไม่นิยมครับเป็นของอังกฤษดำเพราะเขาคั่วข้าวบาร์เลย์ให้สุกก่อนเอามาบดหมักเป็นเบียร์ เคยเห็นคนอังกฤษดื่มเหล้าแปลกๆคือเอาเหล้ามาอุ่นให้อุ่นๆก่อนแล้วดื่ม พอๆกับพวกเกาหลีที่ชอบกินก๋วยเตี๋ยวเย็น...แหวะ เลยผมเป็นเมนูต่างชาติแบบเดียวที่ผมรับไม่ได้กินไม่ลง
 ส่วนเหล้าผมเห็นที่เยอรมันเขานิยมเริ่มต้นด้วย ชนับ และตามด้วยอื่นๆเป็นเป้กๆจนไม่รู้อะไรต่ออะไร เมาจนบอกเพื่อนไม่ถุกเลยว่าตัวเองเมาเหล้าอะไร
ส่วนคนฝรั่งเศสที่เคยเจอในเมืองไทยเขาชบดื่มเหล้าแบบหนึ่งที่รสชาติคล้ายๆยาธาตุน้ำขาวครับรู้สึกต้องผสมน้ำมะนาวด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจเขาบอกว่าที่บ่านเขาชอบเหล้า PASTIS แบบนี้กันมากๆ

อ่านแล้วอยากไปลองชิมเบียร์อันขึ้นชื่อของแต่ละเมืองจัง... น้ำลายหก

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 149
  พิมพ์