๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 01:54:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9x19mm Para กับ .45 ACP  (อ่าน 3580 ครั้ง)
หมีขั้วโลก
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 07:06:11 PM »

มีข้อสงสัย 2-3 ข้อครับ

1. ทำไม .45 แม่นยำกว่า 9 มม. ครับ
2. ความแม่นยำของ 9 มม. ไว้ใจได้มากน้อยแค่ไหนครับ
3. ระบบปฏิบัติการมีส่วนเกี่ยวข้องกับความแม่นยำหรือไม่ครับ

ผมฟังเขามาอีกทีน่ะครับ
ต้องการทราบข้อเท็จจริงเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2009, 07:14:59 PM โดย หมีขั้วโลก » บันทึกการเข้า
สีสัน
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 07:20:08 PM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มนะครับ

.45 ทำไมเกลียวต้องเวียนซ้าย (เวียนขวาเห็นแต่สมิทเจ้าเดียว)
9 มม ไม่ว่าทำจากอเมริกาหรือยุโรป ทำไมเกลียวต้องเวียนขวา  ไหว้
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 08:06:27 PM »

1. ทำไม .45 แม่นยำกว่า 9 มม. ครับ
2. ความแม่นยำของ 9 มม. ไว้ใจได้มากน้อยแค่ไหนครับ
3. ระบบปฏิบัติการมีส่วนเกี่ยวข้องกับความแม่นยำหรือไม่ครับ

ต้องการทราบข้อเท็จจริงเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวครับ

ขอบคุณครับ

กระสุนขนาด 9 มม. ยิงจากปืนคนละกระบอกกัน ยังแม่นไม่เท่ากันเลยครับ กระสุน .45 ยิงจากปืนที่หลวมคลอน กลุ่มก็บานกว่า 9 มม. ก็มี เรื่องขนาด จึงไม่ไช่ตัวตัดสินความแม่นยำเสมอไป อย่าเอาปืน กล๊อก 9 มม. ไปยิง 50 เมตร แข่งกับ เลสแบร์ .45 เลยครับปืนมันคนละเกรดกัน

ก็ใว้ใจได้ในระดับป้องกันตัว ในระยะ 25 เมตร ปืนที่ยิงปกติ ไม่พลาดเป้าครับ

มีครับ มากด้วย อย่างปืน ลูกโม่ ขนาด 9 มม. แม่นกว่า ปืน ออโต ที่ระยะ 25 เมตรขึ้นไป
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 10:46:14 PM »

ขอบคุณครับ
ตอบข้อ 1
อธิบายสั้น  ๆ ก็รูมันโตกว่าครับ
อธิบายให้ยาวหน่อยก็  เส้นผ่าศูนย์กลางของ .45 คือ 11 มม.  เส้นผ่าศูนย์กลางของ 9 มม. ก็คือ 9 มม. มีความต่างกันตั้ง 2 มม.  ที่นี้จุดตกเดียวกันคือตรงไกล้ ๆ เส้นขอบ 10 บังเอิญว่ารู .45 มันโตกว่า 2 มิลฯ ดันไปตัดเส้น 10 ในขนาดที่ 9 มม.จุดตกเดียวกัน แต่เส้นผ่าศูนย์กลางมันเล็กกว่า เลยไม่ไปตัดขอบ 10   เวลาคิดคะแนน .45 ยิงได้ 10    9 มม.ยิงได้คะแนนแค่ 9(มีบ่อยด้วยครับแบบนี้) ......นี่คิดแค่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางอย่างเดียวนะครับ ไม่นับว่า .45 เวลาซ้อมยิงหรือยิงแข่งแบบชาวบ้านเราใช้กระสุนแบบ SWC  ซึ่งตัดกระดาษให้เป็นรูกลม ๆ ใด้ดีกว่าขนาดที่ 9 ที่ป็นหัวกระสุนแบบ LRN ทู่ ๆ ตัดกระดาษเป็นวงกลมให้เห็นรูชัด ๆ สู้ .45 ไม่ได้ครับ   Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
<๐ToR-NST๐>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 11:14:43 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้เพิ่มเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2009, 11:55:55 PM โดย NongTor_Nakhonsi » บันทึกการเข้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 11:34:16 PM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มนะครับ

.45 ทำไมเกลียวต้องเวียนซ้าย (เวียนขวาเห็นแต่สมิทเจ้าเดียว)
9 มม ไม่ว่าทำจากอเมริกาหรือยุโรป ทำไมเกลียวต้องเวียนขวา  ไหว้

ไม่เสมอไปหรอกครับ... ขึ้นอยู่กับโรงงานผู้ผลิดมากกว่า... ว่าจะให้เวียนซ้ายหรือเวียนขวา... ไม่ได้ขึ้นอยู่กับขนาดกระสุนครับ...
ผิณ
Newbie
*

คะแนน 2

ไฉไลกว่าเก่า ..

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 11:43:42 PM »

ขอสงสัยด้วยคนนะครับ ... ขออนุญาิตกำหนดข้อจำกัดของสถานการณ์นี้

สำหรับข้อ 1 ถ้าจัดให้ตัวแปรแวดล้อม ผมสมมุติให้ปืนกล็อคเหมือนกัน สองกระบอก อันแรก 9 มม. อันสอง 11 มม. แล้วความแม่นยำมันต่างกันเพราะเหตุใด

เอาว่าปืนทั้งสองกระบอกกลไกความแน่นใกล้เคียงกันมากเลยนะครับ ตัวแปรอะไรที่ทำให้มันแม่่นยำต่างกันหรือครับ.. ด้วยความเคารพ

.. ผู้อื่นไม่ได้ทำจิตของเราเศร้าหมอง หรือ ผ่องแผ้ว
              เราเองเป็นผู้ทำให้จิตของเราเศร้าหมอง ผู้อื่นช่วยไม่ได้
                             แม้พระพุทธเจ้าก็ช่วยไม่ได้ ท่านทรงเป็นผู้บอกทางให้เท่านั้น ..
fflluukk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 12:06:34 AM »

ขอบคุณครับ
ตอบข้อ 1
อธิบายสั้น  ๆ ก็รูมันโตกว่าครับ
อธิบายให้ยาวหน่อยก็  เส้นผ่าศูนย์กลางของ .45 คือ 11 มม.  เส้นผ่าศูนย์กลางของ 9 มม. ก็คือ 9 มม. มีความต่างกันตั้ง 2 มม.  ที่นี้จุดตกเดียวกันคือตรงไกล้ ๆ เส้นขอบ 10 บังเอิญว่ารู .45 มันโตกว่า 2 มิลฯ ดันไปตัดเส้น 10 ในขนาดที่ 9 มม.จุดตกเดียวกัน แต่เส้นผ่าศูนย์กลางมันเล็กกว่า เลยไม่ไปตัดขอบ 10   เวลาคิดคะแนน .45 ยิงได้ 10    9 มม.ยิงได้คะแนนแค่ 9(มีบ่อยด้วยครับแบบนี้) ......นี่คิดแค่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางอย่างเดียวนะครับ ไม่นับว่า .45 เวลาซ้อมยิงหรือยิงแข่งแบบชาวบ้านเราใช้กระสุนแบบ SWC  ซึ่งตัดกระดาษให้เป็นรูกลม ๆ ใด้ดีกว่าขนาดที่ 9 ที่ป็นหัวกระสุนแบบ LRN ทู่ ๆ ตัดกระดาษเป็นวงกลมให้เห็นรูชัด ๆ สู้ .45 ไม่ได้ครับ   Grin

จะว่าก็ไม่ได้  คิดไปมันก็ใช่
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 07:30:58 AM »

ขอสงสัยด้วยคนนะครับ ... ขออนุญาิตกำหนดข้อจำกัดของสถานการณ์นี้

สำหรับข้อ 1 ถ้าจัดให้ตัวแปรแวดล้อม ผมสมมุติให้ปืนกล็อคเหมือนกัน สองกระบอก อันแรก 9 มม. อันสอง 11 มม. แล้วความแม่นยำมันต่างกันเพราะเหตุใด

เอาว่าปืนทั้งสองกระบอกกลไกความแน่นใกล้เคียงกันมากเลยนะครับ ตัวแปรอะไรที่ทำให้มันแม่่นยำต่างกันหรือครับ.. ด้วยความเคารพ

เรามักเห็นปืน .45 ในแนวคัสตอมมากกว่า 9 มม.

ส่วนในระดับปืนใช้งานที่ระยะ 15 หลา ผมว่ามันไม่ต่างกัน
.45 อาจอิ่มใจกว่าถ้าชอบรีคอยล์ของมัน และกับรูกระสุน(ซ้อม-หัวตัด)ที่โตหน่อยมองเห็นง่าย
แต่ถ้าใช้ลูก FMJ มาตรฐาน ก็แทบไม่ต่าง

ผมไม่ได้ยิงที่ 25 เมตร มือไม่ดี ตาไม่ดี กลัวทำเขาเสีย  Cheesy กลายเป็นวัดคนยิง ไม่ได้วัดปืน  Tongue
ยิงแค่ 15 หลา ก็แล้วกันนะครับ เอาที่ดีที่สุดที่ทำได้.....

ภาพนี้กล็อก 17 9mm Luger

ภาพนี้กล็อก 21 .45 ACP

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 07:46:50 AM »

แต่ละท่านตอบกันครบแล้ว.. ตามที่พี่ๆแนะนำครับ  Grin
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 09:41:59 AM »

ถ้าตัวแปรแวดล้อมขณะยิงเหมือนกันหมด สาเหตุที่ทำให้แม่นกว่า (หรือยิงแล้วมีโอกาสได้คะแนนมากกว่า)

ก็เป็นเรื่องของขนาดหน้าตัดกระสุนครับ .45 ใหญ่กว่า กินกระดาษกว้างกว่า ตอนยิงจุดศูนย์กลางกระสุน

อาจจะเข้าที่เดียวกันแต่ .45 กินกระดาษเข้าไปในวง 10 ก็จะได้คะแนนมากกว่า 1 คะแนนแล้วครับ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 10:07:00 AM »

ถ้าควบคุมตัวแปรได้เท่ากันทั้งหมดจริง ๆ ..... มันควรจะแม่นเท่ากันครับ เพราะกระสุนแต่ละนัดวิ่งเข้า "รู" เดิมครับ Grin Grin Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 10:12:15 AM »

ขอบคุณครับ

มีองค์ประกอบที่อยากให้พิจารณา น้ำหนักหัวกระสุน และ ความเร็วหัวกระสุน
 คือ .45 มีน้ำหนักหัวกระสุน มากกว่า 9มม. และ ความเร็วหัวกระสุน น้อยกว่า9มม. เมื่อถูกยิงออกไปด้วยน้ำหนักที่มากและความเร็วที่น้อย
ทำให้การถูกแรงต้านอากาศเสียดสีทำให้เสียทิศทางได้น้อย
 ต่างกับ9มม. ที่ความเร็วสูงน้ำหนักหัวกระสุนน้อย เมื่อแหวกอากาศด้วยความเร็วสูงจึงเบี่ยงเบนไปมากกว่า
แต่ทั้ง.45 และ9มม. ใช้กับงานป้องกันตัวในระยะไม่เกิน15เมตรผมว่าเอาได้ทั้งคู่.....แต่งานจู่โจม.45อาจเหมาะกว่าเห็นได้จากระสุนยอดนิยมของมือปืนคือ.45

แต่สำหรับผมเจอที่เหมาะสมกว่าทั้งสองตัวแล้วนั่นคือ.38ซุปเปอร์

อยู่ในคำตอบข้อ1แล้วตอนท้ายๆ

อันนี้บรรดาเกจิหลายๆท่านเขายกนิ้วให้ระบบซิงเกิ้ลแอคชั่น กันครับว่าไกคมหลุดเบาแต่งขึ้น
เลยขอฟันธงว่า มีผล
 แต่ไม่เกี่ยวกับยิงต่อสู้กันนะครับระบบอะไรก็ได้หากเจ้าของชำนาญ ยิงก่อนแล้วโดนเป็นดีกว่า

เป็นความเห็นส่วนตัว...โปรดใช้วิจารณญาญหากไม่ถูกต้องเพียงพอกรุณาค้นคว้าเพิ่มเติมอีกครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 04:01:49 PM »

ผมเองคิดแบบเคยประสบและใช้มา
11 มม
น้ำหนักหัวกระสุนมาก ความเร็วไม่มาก ซึ่งอาจเป็นความเร็วและน้ำหนักที่เหมาะสมในการกระทบเป้าหมายระดับ15-20เมตรได้ดีกว่า
9 มม
ความเร็วสูง หัวเบากว่า อาจเป็นความเร็วและน้ำหนักที่สูงเกินไปในการเข้าเป้าหมายในระยะดังกล่าว

แต่....
ผมเองก็เคยเห็นคนยิง 9 มม ได้แบบXกระจายมาก็มาก 11 มม บานเป็นลูกซองก็เยอะ
ยกตัวอย่าง กลางปีที่แล้ว สนาม ตจว.แห่งหนึ่ง ช่องซ้าย โกล์ดคัพ 50 นัด บานยิ่งกว่าลูกซอง เข้าดำไม่ถึงครึ่งกล่อง ช่องขวามือผม เป็น 75c จำนวน 1 กล่องต่อ 1 เป้าเท่ากัน ดำกระจุย แถมบ่ายๆ มี PPK/S ผู้หญิงมายิง แต่ระยะ 10 เมตร ดำหายไปเลย  อันนี้ก็พบมาบ่อย

อยู่ที่คนยิงด้วยครับ การฝึกฝน การเรียนรู้ปืนและเรา ก็มีส่วนช่วยได้มาก
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 04:55:54 PM »

เรามักเห็นปืน .45 ในแนวคัสตอมมากกว่า 9 มม.

ส่วนในระดับปืนใช้งานที่ระยะ 15 หลา ผมว่ามันไม่ต่างกัน
.45 อาจอิ่มใจกว่าถ้าชอบรีคอยล์ของมัน และกับรูกระสุน(ซ้อม-หัวตัด)ที่โตหน่อยมองเห็นง่าย
แต่ถ้าใช้ลูก FMJ มาตรฐาน ก็แทบไม่ต่าง

ผมไม่ได้ยิงที่ 25 เมตร มือไม่ดี ตาไม่ดี กลัวทำเขาเสีย  Cheesy กลายเป็นวัดคนยิง ไม่ได้วัดปืน  Tongue
ยิงแค่ 15 หลา ก็แล้วกันนะครับ เอาที่ดีที่สุดที่ทำได้.....

ภาพนี้กล็อก 17 9mm Luger

ภาพนี้กล็อก 21 .45 ACP

ท่าน ธำรง ใช้ GLOCK 17 ตัวเก่งลองยิงเลยนะครับ นี่ขนาดตาไม่ดีนะครับ สุดยอดเลยครับ

เดาว่า กล็อค 17 ของท่านธำรงตัวนี้คงอยู่คู่มือท่านมานานแน่ๆเลยครับ เพราะเป็นรุ่นแรกๆเลย (เดาเอาจากไม่มีร่องนิ้ว) ผมเดิม ก็ใช้ 92 FS แต่หนักเอวเหลือเกิน ก็เลย มาฮิต เอา GLOCK 19 ตัวสวัสดิการ ตามเขาไปแต่พอได้มาใช้ดีครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์