๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:54:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างปืนกล๊อก  (อ่าน 10737 ครั้ง)
phofah
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:19:56 AM »

ขอผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ
            หลายคนบอกว่า  โครงโพลิเมอร์  ไม่ควรจะโดนน้ำมันบ่อยๆ  ไม่ทราบว่า
ท่านมีวิธีการล้างปืนกล๊อกกันอย่างไรบ้าง และ
            การล้างปืนกล๊อก  ไม่ควรให้น้ำมันเข้าในช่องเข็มแทงชวน เพราะอะไะครับ
เนื่องจากปกติผมชอบฉีดเข้าเพื่อล้างคราบเขม่าเสียด้วยซิ

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 05:49:34 PM »

Cheesyไม่ทราบคนอื่นเขาล้างกันอย่างไงนะครับ แต่ของผมถอดลำเลื่อน, สปริง และลำกล้องออกแช่น้ำมันก๊าด แล้วใช้แปรงทองเหลืองขัดลำกล้อง ตามด้วยน้ำยาล้างลำกล้องขัดๆๆ ใช้สำลียัดเข้าไปเอาตะเกียบดันจนขาวไม่มีคราบดำๆ ส่วนโครงปืนใช้นำมันก๊าดชุปผ้าค่อยๆเช็ดจนสะอาด เสร็จเอาจารบีใสทาตรงบริเวณที่มีการเสียดสี
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 05:51:08 PM »

มีผู้รู้ท่านนึง บอกว่าอย่าล้างปืนกล็อกบ่อย ......... Grin Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 06:13:34 PM »

มีผู้รู้ท่านนึง บอกว่าอย่าล้างปืนกล็อกบ่อย ......... Grin Grin Grin
....................เพราะอะไร  อยากรู้ขอรับ......................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 06:29:07 PM »

คิดว่าอาจตีความผิด   โรงงานกล็อกบอกว่าปืนกล็อกไม่จำเป็นต้องล้างบ่อย ๆ ต่างหากครับ
หมายความว่า ล้างบ่อยไม่ผิด ไม่เสียหายกับปืน   
หรือพูดอีกอย่างว่าถ้าสกปรกเท่ากัน  ปืนอื่นจะมีปัญหาไปแล้ว (ต้องทำความสะอาดแล้ว)  แต่กล็อกไม่เป็นไร

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 06:39:59 PM »

ความหมายเหมือนพี่อ๋อง บอกแหละครับ ........ เมื่อวานผมไปยิงปืน G17 กับพี่แก้ว พี่แกเลยบอกผมว่า ไม่ต้องล้างบ่อยก็ได้ ประมาณนั้นครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 07:32:08 PM »

ถ้าไม่ได้เอาปืนไปยิง แล้วทำไมต้องล้างมันบ่อยๆด้วย? 

คำกล่าวข้างต้น ผมว่ามันคลุมเครือชอบกลๆนะ...
1.  อยู่ว่างๆไม่มีอะไรทำ ก็ไม่จำเป็นต้องเอาปืนมาล้างบ่อยๆ?
2.  ยิงปืนเสร็จ กลับมาถึงบ้าน  ไม่จำเป็นต้องล้างทุกครั้ง? (เพราะไม่ต้องล้างบ่อย  นานๆล้างทีก็ได้)

สำหรับผมแล้ว  จะมีก็เอาผ้าชุบน้ำมันมาเช็ดที่สไลด์กับโครงปืนบ้างเป็นบางครั้งเท่านั้นเอง

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 07:37:57 PM »

หมายถึง........ ยิงแล้วครับพี่กล็อกแกล็ก2

ข้อ.2 ครับตามที่เข้าใจครับ Grin

G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 08:13:24 PM »

Huh Huh Huh  Grin Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 09:14:11 PM »

คือ กรณียิงแค่ กล่องสองกล่องเนี่ยไม่ต้องล้างก็ได้ครับ

แต่ถ้ายิงกันแบบ IPSC เนีย คงต้องล้างล่ะครับ เพราะว่าดูลำกล้องนะครับ ตะกั่วเพียบบบ ไม่ล้างเนี่ย อาจจะมี Kaboom ให้เห็นกันคามือบ้างล่ะครับ เพราะว่าตะกั่วจะสะสม ทำให้ ช่องว่างในลำกล้องน้อยลง ทำให้แรงดันสูงขึ้น เป็นสาเหตุของ Kaboom ครับ

We can either find the way or make one.
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 09:23:43 PM »

Cheesyอีกสาเหตุหนึ่งที่กล๊อกไม่ต้องล้างบ่อย คือ กล๊อกมีการเคลือบผิวของลำเลื่อนที่ดี การเกิดสนิมได้ยากกว่าลำเลื่อนปืนยี่ห้ออื่น
 Grinแต่ของผมยิงทุกครั้งก็ล้างสะอาดทุกครั้งครับ..... 
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 09:36:24 PM »

..การล้างปืนกล๊อก  ไม่ควรให้น้ำมันเข้าในช่องเข็มแทงชวน เพราะอะไะครับ..ข้อความโดย: phofah

. Smiley. อันนี้ เป็นข้อห้ามเลยครับ  เป็นคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์นำมาเล่าในเวป.. น้ำมันที่อยู่ในช่องของเข็มแทงชนวน มันจะไปจับเศษสิ่งสกปรก ต่าง ต่าง มากเข้าจะสะสม แล้วไปขวางทางเดินของเข็มแทงชนวนครับ..
  ถ้าบังเอิญฉีดเข้าไปแล้ว คงต้องถอดสปริงเข็มออก และทำความสะอาด ด้วยนะครับ.. Cheesy

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 09:42:56 PM »

..การล้างปืนกล๊อก ไม่ควรให้น้ำมันเข้าในช่องเข็มแทงชวน เพราะอะไะครับ..ข้อความโดย: phofah

. Smiley. อันนี้ เป็นข้อห้ามเลยครับ เป็นคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์นำมาเล่าในเวป.. น้ำมันที่อยู่ในช่องของเข็มแทงชนวน มันจะไปจับเศษสิ่งสกปรก ต่าง ต่าง มากเข้าจะสะสม แล้วไปขวางทางเดินของเข็มแทงชนวนครับ..
 ถ้าบังเอิญฉีดเข้าไปแล้ว คงต้องถอดสปริงเข็มออก และทำความสะอาด ด้วยนะครับ.. Cheesy

Cheesyอ้าว....งั้นผมต้องเปลี่ยนวิธีล้างใหม่แล้ว เดี๋ยวไปก่อนกำหนด
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 09:50:39 PM »

..การล้างปืนกล๊อก ไม่ควรให้น้ำมันเข้าในช่องเข็มแทงชวน เพราะอะไะครับ..ข้อความโดย: phofah

. Smiley. อันนี้ เป็นข้อห้ามเลยครับ เป็นคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์นำมาเล่าในเวป.. น้ำมันที่อยู่ในช่องของเข็มแทงชนวน มันจะไปจับเศษสิ่งสกปรก ต่าง ต่าง มากเข้าจะสะสม แล้วไปขวางทางเดินของเข็มแทงชนวนครับ..

Cheesyอ้าว....งั้นผมต้องเปลี่ยนวิธีล้างใหม่แล้ว เดี๋ยวไปก่อนกำหนด

การล้าง...โอกาสที่น้ำมันล้างปืนจะเข้าไปในช่องเข็มแทงชนวนได้ครับ แต่ไม่ต้องตกใจ ก็ทำให้มันแห้งก่อนยิงก็หมดปัญหา....ที่ห้ามกันเลย คือ น้ำมันหล่อลื่นแบบจาระบีครับ โอกาสดูดซับสิ่งสกปรกมีสูง Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 10:02:25 PM »

ใช้มา 3 ปี ไม่เคยใช้เวลาล้าง เกิน   10  นาทีสักครั้งเดียวครับ  บางครั้งยิงเสร็จก็ไม่ได้ล้าง  อีก  1  อาทิตย์มาล้างก็ยังสะอาดเหมือนเดิมครับ ยอมรับว่ากล็อกทนทาน  สมบุก สมบัน ครับ
 Wink

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์