๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:13:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จำนำปืน  (อ่าน 2615 ครั้ง)
su 57 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 04:00:42 PM »

อยากถามผู้รู้ด้านกฎหมายอาวุธปืนมีคนเอาปืนลูกโม่ M-49 มาจำนำพร้อมให้ใป ป4 เซ้นสลักหลังให้ถ้าหากเจ้าของไม่มาถ่ายคืนจะมีขั้นตอนอย่างไรโอนเป็นชื่อเราได้บ้างครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 04:05:45 PM »

อยากถามผู้รู้ด้านกฎหมายอาวุธปืนมีคนเอาปืนลูกโม่ M-49 มาจำนำพร้อมให้ใป ป4 เซ้นสลักหลังให้ถ้าหากเจ้าของไม่มาถ่ายคืนจะมีขั้นตอนอย่างไรโอนเป็นชื่อเราได้บ้างครับ
ถ้าต้องการโอนเป็นชื่อเรา ต้องได้ สำเนาบัตร ปชช.และสำเนาทะเบียนบ้านเซ็นต์สำเนาถูกต้อง ของเจ้าของปืนมาด้วย....

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 04:10:06 PM »

ถ้าต้องการโอนเป็นชื่อเรา ต้องได้ สำเนาบัตร ปชช.และสำเนาทะเบียนบ้านเซ็นต์สำเนาถูกต้อง ของเจ้าของปืนมาด้วย....
ถ้ามีเอกสารครบแล้วขั้นตอนต่อไปทำอย่างไรครับเราต้องขอ ป3.ระบุว่าซื้อจากบุคลลนั้นเม่อป3. ออกแล้วตรวจปืนเสียค่าตัดโอนเปลี่ยนป 4.เป็นชื่อเราใช่ไหมครับ
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 04:21:11 PM »

ถ้ามีเอกสารครบแล้วขั้นตอนต่อไปทำอย่างไรครับเราต้องขอ ป3.ระบุว่าซื้อจากบุคลลนั้นเม่อป3. ออกแล้วตรวจปืนเสียค่าตัดโอนเปลี่ยนป 4.เป็นชื่อเราใช่ไหมครับ

ถูกต้องครับ.....  ขอ ป3. ระบุว่ารับโอนจากเจ้าของปืน (ระบุชื่อ) แล้วนำ ป3. ไปตัดโอนออกจากภูมิลำเนาปืน (กรณีปืนอยู่ต่างที่ท้องที่) เมื่อได้เอกสารตัดโอนแล้ว ค่อยออก ป4 .เป็นชื่อเรา.......
       กรณีอยู่ท้องที่เดียวกัน อันนี้ง่าย ยื่นคำขอฯ ผ่าน โอน ป4. เป็นชื่อเราเลย ไม่เสียเวลาตัดยอด.........

....ปล. ค่าธรรมเนียม ใบอนุญาต ป3.  5 บาทถ้วน.....ค่าธรรมเนียม ป4. 500 บาทถ้วน.......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 04:24:32 PM »

หมายความว่าถ้าปืนกระนั้นอยู่คนละจังหวัดกับเรา เราก็ต้องเดินทางไปตัดปืนออกจากที่เดิมแล้วมา โอนเป็นของเราที่ที่เราอยู่เข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ

ถูกต้องครับ.....  ขอ ป3. ระบุว่ารับโอนจากเจ้าของปืน (ระบุชื่อ) แล้วนำ ป3. ไปตัดโอนออกจากภูมิลำเนาปืน (กรณีปืนอยู่ต่างที่ท้องที่) เมื่อได้เอกสารตัดโอนแล้ว ค่อยออก ป4 .เป็นชื่อเรา.......
       กรณีอยู่ท้องที่เดียวกัน อันนี้ง่าย ยื่นคำขอฯ ผ่าน โอน ป4. เป็นชื่อเราเลย ไม่เสียเวลาตัดยอด.........

....ปล. ค่าธรรมเนียม ใบอนุญาต ป3.  5 บาทถ้วน.....ค่าธรรมเนียม ป4. 500 บาทถ้วน.......
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 04:38:42 PM »

หมายความว่าถ้าปืนกระนั้นอยู่คนละจังหวัดกับเรา เราก็ต้องเดินทางไปตัดปืนออกจากที่เดิมแล้วมา โอนเป็นของเราที่ที่เราอยู่เข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ
   ถูกต้องครับ.... เราต้องเดินทางไปตัดโอนเองหรือไม่ขึ้นอยู่กับข้อตกลงของผู้ซื้อ ผู้ขาย หรือเงื่อนไขของนายทะเบียนของท้องที่อาวุธปืน......       
         บางกรณี ทางอำเภอของเรา ส่งเอกสารคำร้องขอตัดโอนไปยัง อำเภอนั้นเลยก็ได้ แล้วแต่ดุลพินิจและวิธีปฎิบัติของ จนท.

หรือ เราตกลงกับเจ้าของปืนว่า ให้เป็นธุระตัดโอนให้หน่อย เพื่อความสะดวก อาจจะมีค่าใช้จ่ายในการเดินทางสี่ซ้าห้าร้อย เป็นสินน้ำใจ ถ้าแบบนี้ได้ เราก็สะดวก....
     หรือ  ทาง จนท.ปลายทาง มีเงื่อนไขว่า ผู้ซื้อ-ผู้ขาย ต้องนำปืนมาตรวจสอบ และเซ็นต์โอนกันต่อหน้า จนท. จึงจะโอนได้  แบบนี้ลำบากหน่อย เสียเวลา เสียค่าเดินทาง แต่ก็จำเป็น.......

...  ทุกข้อที่กล่าวมา "ไม่ใช่ปัญหาใหญ่"  แก้ไขได้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับวิธีการเจรจาของเรา...........

TzR__
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 06:56:43 PM »

โอนเป็นชื่อเราเลยครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 07:27:58 PM »

ระหว่างจำนำหรือก่อนการโอนจะแล้วเสร็จ  ระวังข้อหาปืนผิดมือนะครับ

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
g18
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:43:58 PM »

กำลังดูลู่ทางรับจำนำปืนพอดี   แล้ว เซ็นสลักหลังนี้ยังงัยครับ

ติดต่อได้ที่ 089-6642799   Line id;0896642799

ธนาคารกรุงเทพ สาขาย่อยสยามแม็คโครลาดพร้าว

THANATCH W. เลขที่ 092-0203-288

วัวชนช็อป ช็อปคนรักมีด เครื่องมือ
http://www.facebook.com/WuachonShop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 11:24:12 AM »

หมดโอกาสโอนแล้วครับเจ้าของโทรมาบอกสิ้นเดือนแตะเอียออกจะมาเอาคืนสงสัยต้องเก็บค่าชำระล้าง และโลชั่นบำรุงปืนที่ทาให้มันเป็นเบียร์ซัก ลัง แต่ก็ดีได้ความรู้ครับกลัวเจ้าของไม่มาเอาคืนนี้จริงๆก็ไม่มีสำเนาทะเบียนบ้าน กับบัตรประชาชนเจ้าของด้วยหากไม่มาเอาคืนก็โอนไม่ได้ เป็นความรู้ที่ดีครับกับประสบการณ์ครั้งนี้
ระหว่างจำนำหรือก่อนการโอนจะแล้วเสร็จ  ระวังข้อหาปืนผิดมือนะครับ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 11:28:42 AM »

คิดดอกยังไง แพงไหม๊... Grin
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 11:44:24 AM »

คิก คิก ปืนโครงการรับจำนำมั๊ยครับ  คิก คิก ใน ป. 4 ระบุแค่ "ห้ามจำหน่ายจ่ายโอนยกเว้นตกทอดทางมรดก" แค่นั้นเองครับ  คิก คิก  ยิ้มีเลศนัย

tchaing
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 12:21:26 PM »

กำลังดูลู่ทางรับจำนำปืนพอดี   แล้ว เซ็นสลักหลังนี้ยังงัยครับ
อยากรู้อยู่เหมือนกัน  ท่านใดรู้ช่วยตอบด้วยครับ
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 02:05:05 PM »

กำลังดูลู่ทางรับจำนำปืนพอดี   แล้ว เซ็นสลักหลังนี้ยังงัยครับ
อยากรู้อยู่เหมือนกัน  ท่านใดรู้ช่วยตอบด้วยครับ
เท่าที่รู้  อาวุธปืน กม.อนุญาตให้เฉพาะรายบุคคล ผู้มีและใช้ต้องได้รับอนุญาตเป็นลายลักษณ์อักษรจากนาย
ทะเบียนที่กม.ให้อำนาจไว้เป็นรายบุคคล ผู้มีและใช้ที่มิใช่บุคคลที่ได้รับอนุญาตสำหรับอาวุธปืนกระบอกนั้นๆ
เจ้าของและผู้ครอบครองไว้มีความผิดครับ "ปืนผิดมือ"
ข้อยกเว้นอยู่ที่เหตุผลและเจตนา ถ้ามีหลักฐานแจ้งชัดว่าครอบครองแทนในฐานะอะไรและเจ้าพนักงานคุยกันเข้าใจ (ยาก) ก็คงไม่เหนื่อย
สรุปตามกม. ไม่น่าจะจำนำได้ครับ
klomjung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 02:19:40 PM »

หมดโอกาสโอนแล้วครับเจ้าของโทรมาบอกสิ้นเดือนแตะเอียออกจะมาเอาคืนสงสัยต้องเก็บค่าชำระล้าง และโลชั่นบำรุงปืนที่ทาให้มันเป็นเบียร์ซัก ลัง แต่ก็ดีได้ความรู้ครับกลัวเจ้าของไม่มาเอาคืนนี้จริงๆก็ไม่มีสำเนาทะเบียนบ้าน กับบัตรประชาชนเจ้าของด้วยหากไม่มาเอาคืนก็โอนไม่ได้ เป็นความรู้ที่ดีครับกับประสบการณ์ครั้งนี้

เสียดายจัง เศร้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์