๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 09:42:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากชาวปืนแฝด Perazzi MX 8 และประวัติความเป็นมา  (อ่าน 167182 ครั้ง)
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 11:11:47 PM »

ห้องเก็บไม้สำหรับทำพานท้ายและกระโจมมือ ไม้มีหลายเกรด หลายราคา ถ้าในห้องนี้ ไม่มีไม้อันไหนที่คุณพอใจ
ตรงมุมขวามือของห้อง เห็นประตูไหมครับ เดินเข้าไปอีกห้องหนึ่ง ในห้องนั้นเก็บไม้คัดพิเศษ ซึ่ง Daniele คัดเอาไว้เป็นพิเศษด้วยตัวเอง
รับรองเรื่องความสวย และราคาสมควรสวยจริงๆ

พี่ใหญ่ของเรา ชอบไป shopping ห้องข้างๆจริงๆ

ไม่ได้อยากเข้าไป เพียงแต่ นาย Mauro ชอบลากเข้าไป เราก็ อิดเอื่อน พอให้สวยงาม

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 12:19:48 PM »

มาแอบดูความยิ่งใหญ่ ระดับโลกครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้
โรงงานสะอาดมากเลยครับพี่...ยังกะในห้อง Clean room.

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 04:13:31 PM »

ผมไปสะดุดข้อมูลอะไรหลายอย่าง ต้องสารภาพว่า ผมเองยิงปืน Perazzi มาตั้งสิบปีแล้ว ยังเข้าใจอะไรผิดไปตั้งเยอะ ผมได้รับรูปถ่ายใบหนึ่ง จากพี่ใหญ่ Fabbri ถ่ายเมื่อครั้งที่พี่ใหญ่ Fabbri ไปเที่ยวบ้านของ Mattarelli  แน่นอนครับ ใครไปเที่ยวบ้านมือปืนเหรียญทองโอลิมปิค  ก็ต้องขอดูเหรียญ ขอดูปืน กันทุกคน และก็มักจะถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึกกันทั่วหน้า  มีใครตาไว เห็นสิ่งผิดปรกติบ้างไหมครับ

ผมเพิ่งจะสังเกตุพบว่า ปืนกระบอกนั้นไม่ใช่ปืนรุ่น MX 8 อย่างที่ผมเข้าใจ แต่เป็นปืนแบบ sidelock และยังเป็นปืนที่มีพานท้ายแบบคอตรง English stock อีกด้วย

งงจริงๆ ผมติดต่อขอข้อมูลเพิ่มแล้ว ท่านบรรณารักษ์ยังไม่ว่างหาให้ ลำพังแค่คุยกันทางโทรศัพท์ เนื้อหาน้อยไปหน่อย ยิ่งไม่มีรูปประกอบด้วยแล้ว ท่านผู้อ่านจะพาลติดคอ ต้องร้องหาเครื่องดื่มมาแกล้ม

รอท่านบรรณารักษ์หน่อยนะครับ
cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 05:42:56 PM »

มาปูเสื่อรอครับ....เนื้อหากำลังเข้มข้นเลยครับ.... ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 07:52:23 PM »

ปืนกระบอกนั้น ยังอยู่กับ Mattarelli  หรือเปล่าครับ? หรือว่าโดนอีเจิงเผด็จศึก สำเร็จมาแล้ว   Grin
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:53:19 PM »

328

332

335

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 02:58:28 PM »

ช่วงนี้ ผมใช้เวลาส่วนใหญ่หาข้อมูลเพิ่มเติม
ผมค้นจนเจอรูปปืน  Boss & co. ก็เลยเอารูปมาให้ดูกันก่อน
ปืน Boss เป็นปืนในตำนาน ที่ Daniele Perazzi และ Ivo Fabbri ตั้งใจไว้ตั้งแต่ปี 1963 ว่า จะออกแบบปืนที่ดีกว่านี้ให้ได้
ผมเองคิดไม่ออกว่า อะไรเป็นข้อด้อยที่ทั้งสองคนมองเห็น

รูปชุดนี้ classic มากครับ (เก่ามาก และไม่ชัด) อย่าติกันนะ ดูไว้เป็นความรู้ก็แล้วกันครับ

Boss กระบอกในรูปเป็นปืน sidelock ของอังกฤษที่มีกลไกการขัดกลอนลำกล้องที่แข็งแรงและทนทานมากครับ
Boss ได้ออกแบบปืนแฝดซ้อนแบบไกเดียวมาตั้งแต่ปี 1909
ปืน Boss มีราคาไม่ต่ำเลยนะครับ อยู่ในระดับเดียวกับ Holland & Holland เลยนะครับ
พูดถึงราคาปืน Boss ต้องขอยกประโยคคำอุทานของ King George VI มาให้ฟัง

" A Boss gun, a Boss gun, bloody beautiful, but too bloody expensive!"

ปืน Boss, ปืนเจ้านาย,  สวยเลือดหยด, แต่แพงเลือดสาด !

ราคาระดับเดียวกับ Holland & Holland ผมว่า แพงลากเลือดมากกว่า
(ขออภัยท่าน RO ครับ ผมจำเป็นต้องแปลเป็นภาษาสามัญชน)
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 03:00:33 PM »

breech face ด้านบน มองเห็นร่องสำหรับล็อคท้ายลำกล้อง กันลำกล้องแกว่งซ้ายขวามั่ง น่าจะเกินความจำเป็นนะครับ
หน้าช่องเข็มแทงชนวน เป็นแบบถอดเปลี่ยนได้ ผมไม่แน่ใจว่า นี่เป็นแบบดั่งเดิมของปืน Boss เลย
หรือว่า ปืนกระบอกนี้รูเข็มแทงชนวนสึกหรอ เลยซ่อมโดยการเปลี่ยนหน้าช่องเข็มแทงชนวนมาแล้ว 
ปืน Aya ปัจจุบันนี้ ทำหน้าช่องเข็มแทงชนวนแบบเปลี่ยนได้มาให้แล้วครับ ทำเป็นมาตราฐานเลย
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 03:01:53 PM »

ภายใน receiver มองเห็นแท่งกลอน หรือ side lump ชัดเจน นี่แหละครับ หัวใจของ Boss type action ที่มีชื่อเสียง

อยู่ด้านข้างไงครับ มี proof mark ด้วย

เลขปืน 7443  น่าจะผลิตออกมาประมาณช่วงปี 1926 หรือ ก่อนปี 1930 ไม่กี่ปี
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 03:03:33 PM »

ด้านข้างของลำกล้อง จะเห็นร่องบ่าสำหรับขัดกับแท่งกลอนภายใน receiver
ผมดูในรูปนี้ รู้แล้วว่า อะไรเป็นจุดที่ปืน Perazzi MX8 คล้ายคลึงกับ Boss type action 

Ejector ของปืนกระบอกนี้ ไม่ใช่แบบ automatic นะครับ ปืนกระบอกนี้ ดั่งเดิมมาก (แก่และเก่ามาก) อายุร่วม 80 ปีแล้ว
ผมสงสัยว่า Boss ในปัจจุบัน จะเป็นแบบ Automatic ejector แล้วรึยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2009, 03:11:28 PM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 03:15:17 PM »

Forend ในรูปของปืนกระบอกนี้ดูไม่ค่อยชัดนัก เดี๋ยวผมจะหารูปที่ดูชัดกว่ามาเพิ่มนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2009, 03:18:41 PM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 03:20:14 PM »

Boss & co. ปืนใหม่วันนี้ ยังคงความ classic ไว้เหมือนเดิมครับ ดูรูป forend นะครับ มีเนื้อเหล็กล้ำเข้าไปในไม้ forend มากกว่าปืนใดๆ แล้วยังบรรจงแกะลวดลายเข้าไปอีก สวยเลือดหยด แพงเลือดสาด อ้อ ไม่ใช่ แพงลากเลือดต่างหาก
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 05:57:26 PM »

กระรอกนักขุด ขุดรูปปืน Lebeau-Courally มาให้ดูครับ
นี่ถ้าไม่บอกว่า ปืนกระบอกนี้ เป็นปืนของโรงงานไหน ผมเองก็ไม่รู้จักครับ
ผมว่าหน้าตาของปืนกระบอกนี้ ก็คล้ายๆกับ Boss นั่นแหละ

ปืนหน้าตาแบบนี้แหละครับ ที่ Daniele Perazzi ขับรถพา Ivo Fabbri ไปดูที่ร้านปืนหรูในเมือง Milan ตอนปี 1963
แล้วทำให้ Ivo Fabbri ตัดสินใจเด็ดขาด ว่าตัวเองจะต้องทำปืนของตนเอง และจะต้องทำปืนให้เหนือกว่าปืนดังกระบอกนี้

Lebeau-Courally เป็นปืนที่ทำในเบลเยี่ยมครับ

ถ้าผมเจอข้อมูลเพิ่มเติม จะเข้ามาพิมพ์เพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2009, 09:48:08 AM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 06:00:52 PM »

ผมดูภายใน receiver แล้ว ผมว่าคล้ายกับ Perazzi MX8 มากเลยครับ
มีกลอนล็อค side lump เหมือน Boss type action
มีคานดันขึ้นนกอยู่ตรงกลาง ด้านล่างของ receiver เหมือนกับ Perazzi MX8
และ  มีเข็มปลด ejector อยู่ในบานพับข้าง receiver เหมือนกันเลย

ฮา ๆ ปืนเบลเยี่ยมกระบอกนี้ ใครออกแบบนะ แล้ว Ivo มองเห็นอะไรเป็นข้อด้อยนะ 
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 06:05:20 PM »

ด้านล่าง ทรวดทรง องค์เอว เหมือนกับ Perazzi MX8 อย่างกับฝาแฝดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 02:49:51 PM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 15
  พิมพ์