๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 06:49:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากชาวปืนแฝด Perazzi MX 8 และประวัติความเป็นมา  (อ่าน 167211 ครั้ง)
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:57:38 PM »

ผมอ่านบทความเพิ่มอีก อ่านเดินหน้า อ่านถอยหลัง กลับไป กลับมา หลายรอบ สาเหตุก็เพราะต้นฉบับที่ได้มาเขียนโดยคนเขียนสามคน โอ๊ย งงแฮะ

เอาว่าคืนนี้ ผมขอพาสมาชิกทุกท่าน ไปเที่ยวโรงงาน Perazzi ดีกว่านะครับ เอาแบบ ยุคโลกาภิวัติ์เลยนะ

เอ้า  แวบบบบบบ

ไหงรูปเล็กไปหน่อย

ภาพถ่ายทางอากาศ จะเห็นสนามยิงเป้าบินส่วนตัวของโรงงาน Perazzi ครับ เราสามารถนำปืนออกไปทดลองยิงจริงได้เลยครับ ช่างทำปืนจะออกไปดูให้เราด้วย ยิงไปสักสิบเป้า ช่างจะสามารถบอกได้ว่า พานท้ายที่ประกอบอยู่นั้นเหมาะกับเราไหม  ถ้าไม่ตรง ก็เดินกลับเข้าไปแก้ไขที่โรงงานได้ทันที แป๊บนึง ก็ออกมาลองใหม่ ลองได้จนเป็นที่พอใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 02:45:38 PM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:02:24 PM »

มารอชมครับ..... ไหว้

ขอบพระคุณที่แปลให้อ่านนะครับพี่.... ไหว้

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:03:57 PM »

ห้องโถงรับแขกห้องด้านหน้า ฝาผนังติดรูปนักกีฬาที่ใช้ปืน Perazzi ยิงแข่งขันชนะได้รับเหรียญรางวัล
และบางรูปกลายเป็นรูปประวัติศาตร์ของ Perazzi ไปแล้ว
ส่วนปืนแต่ละกระบอกที่เห็นวางโชว์อยู่บนโต๊ะเอียงๆ สามารถ click เข้าไปดูตัวอย่างได้ในหน้าเวปของ Perazzi ได้ครับ
การไปถึงโรงงาน ก็จะมีข้อดีกว่าการเปิดเวปดูเล็กน้อย คือ
ทางโรงงานเอาปืนจริงๆมาวางโชว์ไว้ให้ดูเลยครับ
ลูบได้ คลำได้ จับก็ได้  ...ฮืม..จะซื้อก็ได้นะครับ ถ้าอยากจะจ่ายเงินก้อนใหญ่ๆ
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:06:02 PM »

ห้องโถงโชว์ปืนอีกห้อง  อันที่จริงผมว่าห้องนี้เป็นห้องต้อนรับลูกค้าที่มีค่าตบแต่งห้องแพงที่สุดในโลกนะครับ
ทำไมห้องต้อนรับลูกค้าของ Honda หรือว่า Volvo ไม่เห็นจะสวยอย่างนี้เลย
ใครตาดีๆ ลองนับจำนวนปืนที่วางโชว์อยู่บนโต๊ะนะครับ
ถ้าใช้เวลายืนดูชื่นชมปืนกระบอกละ 3 นาที เราจะต้องใช้เวลานานเท่าไหร่เนี่ย 
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:13:10 PM »

เดินเลยเข้าไปอีกห้องนึง ซึ่งติดกัน เออ น่าไปเดินเที่ยวไหมหละ
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:15:10 PM »

อีกมุมหนึ่ง นั่งพิมพ์ไป ผมเพิ่งจะนึกขึ้นได้ว่า นี่ก็ปี 2007 แล้ว นี่ Perazzi เริ่มก่อตั้งมาครบรอบ 50 ปีแล้วครับ

Daniele จะมีงานครบรอบ 50 ปีไหมเอ่ย
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:25:02 PM »

ไม้วอลนัท อายุร่วม 100 ปี เกรดสูงที่ ในโรงงาน Perazzi เอง มีเพียงท่านประธาน Daniele เท่านั้นที่เป็นผู้ตัดสินใจ เวลาไปประมูลซื้อ
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:42:01 PM »

ห้องเก็บไม้สำหรับทำพานท้ายและกระโจมมือ ไม้มีหลายเกรด หลายราคา ถ้าในห้องนี้ ไม่มีไม้อันไหนที่คุณพอใจ
ตรงมุมขวามือของห้อง เห็นประตูไหมครับ เดินเข้าไปอีกห้องหนึ่ง ในห้องนั้นเก็บไม้คัดพิเศษ ซึ่ง Daniele คัดเอาไว้เป็นพิเศษด้วยตัวเอง
รับรองเรื่องความสวย และราคาสมควรสวยจริงๆ

พี่ใหญ่ของเรา ชอบไป shopping ห้องข้างๆจริงๆ
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:43:56 PM »

ทางขวามือในรูป สุดรูปเลย เป็นประตูทางเข้าเขตโรงงานประกอบปืน (รูปประตูถูกตัดออกไปจากภาพพอดี) ตรงที่ช่างภาพยืนถ่ายรูปเป็นบริเวณนั่งพักผ่อน หรือควรจะเรียกว่า  มุม Coke ครับ ในโรงงาน Perazzi ไม่มีมุมกาแฟครับ มีแต่ตู้หยอดเหรียญขาย Coke อย่างเดียว 

มองไป จะเห็นว่า มีโต๊ะตั้งยาว กั้นเขตระหว่างลูกค้ากับเขตช่างทำปืนเอาไว้ เราคนไทยขี้เกรงใจ ก็จะแค่ยืนเจรจากันหน้าโต๊ะ แต่อันที่จริงแล้ว เขายอมให้เราเดินเข้าไปดูได้ทั่วโรงงานครับ ยกเว้นบริเวณเขตทำลำกล้องกับเขตรมดำปืนเท่านั้น เขาบอกว่า ตรงเขตทำลำกล้องมีประกายไฟ ร้อน และอันตราย ส่วนเขตต้มน้ำยารมดำ มีไอควันพิษ กลัวว่าลูกค้าจะป่วย หรือได้รับอุบัติเหตุ
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:48:19 PM »

ตรงนี้ เป็นด่านแรกที่เราเข้าประตูโรงงานมาแล้วจะเจอ ก็คือเดินจากมุม Coke มาสุดทางเดิน มาตามหน้าโต๊ะมาสุดทางไงครับ

ที่ตรงนี้ เป็นบริเวณสำหรับทำพานท้ายปืน ที่เห็นเป็นห้องกระจก ข้างในคือเครื่องเหลาพานท้าย เราเลือกไม้ราคาสมควรต้องสวยจากห้องข้างๆห้องโชว์ (ไม้คัดพิเศษ Daniele approved) แล้วก็นำมาเหลาได้เลยครับ ใช้เวลา 3 ชั่วโมง ก็เสร็จ แล้วนำไปทดลองยิงได้ที่สนามข้างๆโรงงาน

อ้อ ผมเกือบลืมบอกไปอย่างนึง ตรงโต๊ะที่เห็นเครื่องหมายห้ามสูบบุหรี่นั่นหนะ ข้างล่างเป็นชั้นไว้ของ กั้นเป็นล็อคเล็กๆ เก็บพานท้ายปืนที่ทำเสร็จแล้ว แต่ไม่มีเจ้าของ ทุกอันมีการจดมิติไว้หมด เราวัดพานท้ายเสร็จ ช่างอาจจะหยิบมาอันหนึ่งซึ่งพอดีกับมิติที่เราวัดได้ ถ้าชอบใจอันนั้น ก็ซื้อไปได้เลย ไม่เสียเวลา แต่ว่า ทุกอันเป็นไม้แบบธรรมดานะครับ ราคาต่ำสุด ไม่ใช่ไม้แบบ Daniele approved
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:50:27 PM »

Perazzi มีเครื่องมือเครื่องจักรครบทุกชิ้น ทำชิ้นส่วนปืนของตนเองได้ทั้งกระบอก อะไหล่ทุกชิ้นไม่มี made in japan นะครับ
เครื่องจักรทันสมัย ควบคุมด้วย computer รวมทั้งเครื่องเหลาพานท้ายด้วยนะครับ แค่กดป้อนข้อมูลลงไป เครื่องก็จะทำงานเอง

อ้อ เรื่องวัตถุดิบ ได้ยินว่า ลำกล้องดิบ สั่งซื้อจากภายนอกครับ ไม่ได้ทำเอง เรื่องลำกล้องต้องให้พี่ใหญ่เข้ามายืนยันครับ
แต่ก็แค่ลำกล้องดิบนะครับ ที่มาจากภายนอก ซื้อลำกล้องดิบเข้ามาแล้ว ก็ต้องมากลึงแต่ง และประกอบเข้ารูป ที่นี่ทุกกระบอก
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:52:01 PM »

เครื่องจักรตัวไหนที่มีเสียงดัง หรือมีควัน ไอร้อน ก็จะมีห้องกั้น กันเสียง กันควันเรียบร้อยครับ

ที่นี่ ถ้าทำ ISO 14000  ผมว่าต้องได้รับคัดเลือกเป็นโรงงานตัวอย่างแน่ๆ
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:53:44 PM »

เขตควบคุมคุณภาพ และก็เก็บชิ้นส่วนอะไหล่ปืนไปด้วยเลย เออ ติดเบอร์ 13 ด้วย อิตาเลี่ยนไม่ถือเลข 13 มั่งครับ
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:55:32 PM »

เขตทำลำกล้องครับ เขายอมให้เราเดินเข้ามาได้แค่นี้ครับ ตรงสุดห้องทางซ้ายมือเป็นเขตทำรมดำ ห้ามเข้า

การประกอบลำกล้องสองอันเข้าด้วยกัน การทำ rib การตรวจสอบความตรงของลำกล้อง ทำกันตรงนี้ทั้งหมด
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:57:52 PM »

รถบริการของ Perazzi ข้างบนรถมีช่าง 3 คน มีชั้นโชว์ปืนด้วย มีเครื่องมือซ่อมปืน ซ่อมปืนได้ทั้งกระบอกเลยครับ รถบริการคันนี้จะไปเปิดให้บริการทุกครั้งที่สนามยิงแข่งขัน เวลามีแข่งงานใหญ่ๆในอิตาลี่ อ้อบนรถติดแอร์เย็นเจี๊ยบเลยครับ นักกีฬาไทยชอบขึ้นไปพักผ่อนบนรถคันนี้มากกกก ในระหว่างการแข่งขัน ไม่คิดค่าซ่อมครับ ซ่อมฟรีสำหรับปืนนักกีฬาครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 15
  พิมพ์