๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:28:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากชาวปืนแฝด Perazzi MX 8 และประวัติความเป็นมา  (อ่าน 167221 ครั้ง)
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #135 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 10:20:37 PM »

ในช่วงสิบกว่าปีที่ผ่านมา มีแฟชั่นพานท้ายปรับได้ เข้ามาในสนามแข่งขัน ผมไม่รู้ว่าต้นกำเนิด จะมาจากปืนอะไร เดาว่า คงจะมาจากปืนยาวอัดลมแข่งขัน ที่มีรูปร่างหน้าตาไม่เป็นปืนแล้ว ดูจะเหมือนท่อส่งกระสุนที่มีด้ามจับและพานท้ายแบบไม้แขวนเสื้อมากว่า

Daniele ก็ไม่ตกยุคครับ ทำพานท้ายแบบปรับได้ออกมาขายด้วย เท่านั้นยังน้อยไป Daniele ทำลำกล้องแบบมี rib ที่ปรับได้ออกมาขายด้วย

rib ที่ปรับได้นี้ มีจุดหมุนอยู่ตรงกลางลำกล้องพอดี ตรงปลายของ rib ทั้งหน้าและหลังมีขาล็อค สามารถปรับได้สามระดับ  การปรับ rib ของ Perazzi จะเป็นการปรับความสูงของกลุ่มกระสุนที่ยิงออกไป งงไหมครับ ปรับที่ rib แล้วกลุ่มมันสูงขึ้น หรือ ต่ำลงได้อย่างไร

การปรับความสูงของ rib จะทำให้ปลายศูนย์หน้าสูงขึ้นหรือต่ำลงครับ ถ้าปรับให้ปลายศูนย์หน้าสูงขึ้น ปืนก็จะยิงกินต่ำ ถ้าอยากให้ปืนยิงกินสูง ก็ปรับให้ปลายศูนย์หน้าต่ำลงไงครับ อ้อ อยากลืมปรับแนวพานท้ายให้เหมาะกับแนวสายตาซะด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2009, 12:32:19 PM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 10:24:21 PM »

ปืนเลเซอร์ในจินตนาการของ Daniele อีกกระบอกนึงที่อยากจะให้ดูรูป มีแนว rib แบบสะพานข้ามแม่น้ำแควครับ แต่ว่ามันสูงมาก ปืนรุ่นนี้ออกแบบมาสำหรับกีฬา double trap โดยตรง rib สามารถปรับได้ พานท้ายก็ปรับความสูงได้

ความเป็นมาของปืนรุ่นนี้ ก็มาจากมีนักกีฬายิง double trap คนหนึ่ง ใช้ปืน rib สูงมาก แล้วยิงชนะได้เหรียญทอง Daniele ก็เลยทำปืนแบบ rib สูงออกมาขาย แต่ไหนๆจะทำปืนใหม่ทั้งที ก็ทำแบบ rib ปรับได้ซะเลย

ผมเป็นพวกอ่อนน้อมถ่อมตนครับ คือเวลายิงปืนลูกซอง ผมจะก้มหน้าแนบไปกับพานท้าย ผมเลยชอบปืนแบบ rib เตี้ย ปืนพวก rib สูงเหมาะสำหรับพวกคนหัวแข็ง ไม่ยอมก้มหัวให้เป้า ฮ่า ๆ คนพวกนี้แหละครับ ลูกค้ารายใหม่ของ Daniele
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 10:37:49 PM »

ผมกลับไปอ่านทบทวนเรื่องประวัติของ Perazzi ที่ผมเขียนเอาไว้ แล้วก็จะขอเข้ามาปิดเรื่อง Perazzi ไว้ก่อน ขอเวลาเตรียมตัวสักหน่อยนึง แล้วผมจะพากลับไปหา Ivo Fabbri 

หลังจากที่ Ivo Fabbri ขายหุ้นของ MAP ในปี 1969 โรงงาน Perazzi ก็ยังคงใช้ชื่อ MAP เหมือนเดิมต่อไปอีก จนกระทั่งปี 1991 Daniele ก็ซื้อหุ้นทั้งหมดกลับไปครับ  ในที่สุด โรงงาน Perazzi ก็กลายเป็นของ Daniele Perazzi แต่เพียงผู้เดียว

ทุกวันนี้ Daniele มีลูกชาย ชื่อ Mauro ช่วยดูแลเรื่องการตลาด และ การขาย ส่วนลูกสาวชื่อ Roberta ดูแลด้านการเงิน และการบริหาร และคนข้างตัวที่แสนดีอีกคนหนึ่งของ Daniele คือ ภรรยาคู่ทุกข์คู่ยาก ชื่อ Lucia

ปี 2007 โรงงาน Perazzi มีอายุครบ 50 ปีแล้ว Daniele Perazzi ยังคงยึดมั่นในความคิดของตนอย่างเสมอต้นเสมอปลาย ตลอด 50 ปีของการผลิตปืน Perazzi  เขายังคงออกมาต้อนรับนักกีฬาแทบจะทุกคน ที่เดินทางมาจากทั่วทุกมุมโลก มาเพื่อสั่งทำปืนแข่งในฝัน ปืนที่จะพาตนเองไปให้ถึงจุดสูงสุดของการแข่งขัน ปืนที่ไม่ใช่แค่เหล็กดำปิดปี๊เท่านั้น แต่เป็นปืนที่ยิงไปได้ทุกที่ ที่ตามองเห็น

นั่นแหละครับ คำที่ผมอยากจะเรียกขานถึง   Perazzi
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 11:00:49 PM »

กระบอก บน  Perazzi-Fabbri  เหมือน จริง ที่ พิชิต เหรียญ ทอง

กระบอกล่าง   ต้นตระกูล Perazzi  MX 8   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2009, 11:03:12 PM โดย FABBRI » บันทึกการเข้า

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 11:29:24 AM »

ว๊าว Perazzi # 1 พี่ถ่ายรูปแบบใกล้ๆด้วยซิครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 01:24:36 PM »

กระบอกบนคุ้นๆว่า เคยสัมผัสตอนไปสนามเป้าบินครั้งแรก....... เอ ? หรือผมจำผิด.....   Cheesy

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 01:35:38 PM »

กระบอกบนคุ้นๆว่า เคยสัมผัสตอนไปสนามเป้าบินครั้งแรก....... เอ ? หรือผมจำผิด.....   Cheesy

กระบอกนี้แหละ Replica มาจากตัวจริง โดยเจ้าของปืนตัวจริงเป็นคนไปสั่งให้ Ivo Fabbri ทำให้

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #142 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 02:35:24 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ

จากรูป 342 ที่พี่ Fabbri โพส ปืนที่เบลเยี่ยมเอาไปทำ กระบอกนี้แกะลวดลายอ้างอิงถึงนโปเลียนมาก มีตัว N ที่โกร่งไก และรูปทหารม้าที่แกะมาจากภาพสีน้ำมันของ Toeodore Gericault "An Officer of the Imperial Horse Guards Charging" 1814 อยู่ที่ลูฟว์

รูปที่342 และตัวNที่โกร่งไก จริงๆแล้วก็ยังทำไม่เหมือนปืนของนโปเลียนซะทีเดียวครับ ถ้าจะให้เหมือนต้องแบบในรูปโลโก้ของผมครับ เพราะผมเลียนแบบลายทุกอย่างมาเหมือนกันเดะๆเพียงแต่เปลี่ยนจากตัวN เป็นC เท่านั้นครับ ปืนของนโปเลียนจะต้องมี initial ''N''and crown of Napoleon ครัุบ (ดูมาจากปืนนโปเลียนเองที่อยู่ใน Museum of Hunting and Natural History,Paris.ครับ)เราดีใจที่ได้เลีนยแบบปืนของเค้ามา คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

อิ อิ ขอบคุณครับพี่ แฟนพันธุ์แท้ตัวจริง เบลเยี่ยมชิดซ้ายไปเลย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #143 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 02:53:03 PM »

อิ อิ ขอบคุณครับพี่ แฟนพันธุ์แท้ตัวจริง เบลเยี่ยมชิดซ้ายไปเลย

พูดอย่างนี้ เดี๋ยวสาวกเบลเยี่ยมมีเคือง    กิ๊วก๊าว

พี่ลูกซองสั้น ตั้งแต่ซื้อกล้องใหม่มา ใช้จนคุ้มเลยนะครับ

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #144 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 03:32:45 PM »

Nikon Coolpix 5700 (โบราณแล้ว) ตัวเดียวที่ผมมี แรกๆก็ใช้ไม่เป็นครับ ถ่ายรูปปืน ได้รูปถ่านมัวๆทุกที เลยไปซื้อ tripod พันกว่าบาท มาตั้ง แล้วกด macro mode พร้อมถ่ายรูปทุกครั้งด้วย timer อ้อ ผมพยายามเลือกเอามุมแสงธรรมชาติเท่านั้น คือ ไม่ใช้ไฟแฟลช  ก็ได้ภาพแบบที่เห็นๆกันนี่แหละครับ ตอนที่ผมซื้อมา ที่ร้านแถม memory card มาให้เป็นขนาด 128 MB  เมื่อวันก่อน ผมอยากจะซื้อ memory card แบบความจุหลายๆ GB เห็นว่าราคาถูกลงมากแล้ว ปรากฎว่ากล้องตัวนี้ไม่รู้จัก memory card แบบ 133X หรือ 266X ใช้ได้แค่ 60X เท่านั้น เลยเสียเงินน้อย 
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #145 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 04:17:39 PM »

พูดอย่างนี้ เดี๋ยวสาวกเบลเยี่ยมมีเคือง    กิ๊วก๊าว

พี่ลูกซองสั้น ตั้งแต่ซื้อกล้องใหม่มา ใช้จนคุ้มเลยนะครับ

ท่านหายไปไหน นานมาก ครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 04:51:23 PM »

เมื่อยิงนัดแรก ลำกล้องล่าง นกตัวขวาจะสับลง แรงถีบของปืนจะสะเทือนถอยหลัง แรงเฉื่อยจะส่งให้ connector ถอยหลัง sear ตัวขวา จะลดลงต่ำ เมื่อ connector ถอยหลังไปจนหมดแรงเฉื่อย สปริงที่อัดอยู่ในตัว connector เอง จะดันตัว connector กลับไปด้านหน้า

... พี่ลูกซองสั้นครับ...จากข้อความด้านบน กลไกการเปลี่ยนนกสับลำกล้องบนล่าง อาศัยแรงเฉื่อย แค่เราขึ้นเข่าพานท้าย ก็เปลี่ยนลำกล้องแล้ว.........

...แต่ผมสงสัยครับว่า   "ถ้าเราเอาพานท้ายปืนยันเสาแน่นๆ แล้วเหนี่ยวไกยิงกระสุนลำกล้องล่างออกไป แต่ปืนไม่ถอยหลังเลย แบบนี้กลไกนกสับจะเปลี่ยนมาลำกล้องบนหรือไม่ครับ" ?   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2009, 04:55:31 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 05:17:41 PM »

อุ๊ย ข้าน้อยมิรู้ความ แค่แอบมองตามรู แจมกระทู้ตามห้องคร้าบ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 05:44:23 PM »

อุ๊ย ข้าน้อยมิรู้ความ แค่แอบมองตามรู แจมกระทู้ตามห้องคร้าบ
เบลเยี่ยมไม่ชิดซ้ายหรอกครับ แล้วก็ไม่ต้องเคืองด้วยครับพี่ จริงๆแล้วรูปปืนกระบอกที่พี่ใหญ่เอามาลงนั้นเป็นผลงานชั้นMasterpiece ของ Alain Lovenberg คนทำปืนต้องศึกษาเรื่องราวของนโปเลียนมาเป็นอย่างดีมากเลยครับ ถึงได้เล่าเรื่องราวประวัติศาสตร์และความกล้าหาญของนโปเลียนผ่านงานแกะลายภาพบนปืน และก็ทำออกมาได้สวยงามถึงเพียงนี้
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #149 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 07:12:16 PM »

ขอเพิ่ม เติม ภาพ  Rib และ พานท้าย  ปรับได้ ของ MX 10 ครับ

346

347

348

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 15
  พิมพ์