๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:49:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 75 76 77 [78] 79 80 81 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863366 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1155 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:07:35 PM »

อินโดนีเซีย ได้ดีลซื้อ Leopard จากเยอรมัน จำนวน 103 คัน และสิทธิ์ในการผลิตMarder60คัน

จากกูเกิ้ล แปลได้ว่า

มูลค่าโครงการ 280 ล้านเหรียญ

ประกอบด้วย

Leopard MBT Revolution จำนวน 61 คัน

Leopard2 A4 จำนวน 42 คัน

และได้ผลิต Marder ภายในประเทศอีก 60 คัน

แบ่งเป็น Marder แบบลำเลียงพล จำวน 50 คัน

และแบบงานซ่อมบำรุง อีก 10 คัน

แต่ ดีล นี้ ยังคงให้ความน่าสงสัยกับ ฝ่ายที่พิจารณาว่า ทำไมได้ ดีล ที่ดีมากเกินคาดหมาย...

เกรงว่า Leopard มือสอง ล็อตนี้ จะมีประสิทธิภาพดีพอ และจะต้องเสียค่าซ่อมบำรุงสูง ในอนาคต หรือไม่ ?

เครดิต คุณjuldas(เจ้าของกระทู้+แปล) จากเวบ http://www.thaifighterclub.org/webboard.php?action=detailQuestion&questionid=16804&topic=อินโดนีเซีย ได้ดีลซื้อ Leopard จากเยอรมัน จำนวน 103 คัน

คำถามครับ

1.Leopard 2รุ่นนี้เทียบกับOPLOT Mของเราแล้วเป็นอย่างไร ?

2.เทียบแบบ3เส้าระหว่างLeopard - OPLOT M - PT 92ของมาเลย์เซียแล้ว(เฉพาะคุณสมบัติตัวรถ)ใครเหนือกว่า เหนือกว่าในแง่ไหน?

3.อินโดนีเซียเป็นเกาะภัยคุกคามทางบกจากภายนอกมีน้อยมาก เรือบรรทุกหนักใช้ขนไปตีกับชาวบ้านก็ไม่มี จะเอารถถังหนักไปทำอะไรตั้งเยอะแยะเนี่ย?

4.มีใครพอจะได้กลิ่นความคืบหน้าในการนำOPLOT Mมาผลิตในบ้านเราบ้างไหมครับ? เห็นช่วงกลางปีเค้าเจรจากับทางยูเครนอยู่

ส่วนเรื่องสมรรถนะรถ+ประสบการณ์ในการใช้จริงผมไม่ถาม เพราะทหารไทยเล่นมีเพื่อนบ้านส่งทหารมาให้ซ้อม2ปีครั้งแบบนี้ เราเชี่ยวสุดอยู่แล้ว  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 03:09:16 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1156 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:14:23 PM »

ข้อ5.สำคัญสุด

ใครเล่นเกมส์ World Of Tanksอยู่บ้างครับ ผมกำลังติดงอมแงมเลย  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1157 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:48:10 PM »

ใครเล่นเกมส์ World Of Tanksอยู่บ้างครับ ผมกำลังติดงอมแงมเลย  อ๋อย
รายงานตัวครับ  Grin Grin Grin

ติดเหมื่อนกัน วันละ 5-6 ชั่วโมง เล่นไปขายของไป คิก คิก
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1158 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:52:53 PM »

เย้.....

ตอนนี้ผมเล่นT 150พัฒนามาสุดทางแล้ว

แต่สงสัย ว่าจะไปต่อที่KV3ดี หรือวกกลับมาทางKV-1Sเพื่อไปจบที่IS 7ดี ?

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1159 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 04:06:53 PM »

เชียร์ IS7 ครับ

สาย IS รถตํ่า เกราะลาด ปืนหนัก วิ่งเร็ว เหมาะไว้ลุยครับ ยิงหนักมาก บางนัด 500 กว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตัวรถออกไปทางสาย รัสเซีย แท้แท้

ส่วน KV3 คันใหญ่ เกราะหนา (แต่โดนยิงเข้าง่าย) ป้อมสูง ยิงจากที่ไกลไกลดี ป้อมสูงมุมยิงเค้าสูงกว่า
ตัวรถ คล้ายทาง เมกา

สายโซเวียต ผมไปได้แค่ ขั้นที่ 6 สายตรงไป IS7  คิก คิก

เคยดวลกับ IS3 ด้วย VK3601 เข้าไปจอยิง ยังไม่เข้า  หัวเราะร่าน้ำตาริน
หลังจากวันนั้น ผมเลิกเล่น สายเยอร์มันมาเล่นโซเวียตแทน ลงทุนย้ายค่ายไปเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 04:09:00 PM โดย Pong CB1300sf-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1160 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 04:26:40 PM »

อ่ะ เห็นด้วย เดี๋ยวคืนนี้จะสับขาย้ายสายเลย

T 150ได้ถึก จบเกมส์ได้ตำแหน่งกำแพงเหล็กประจำ แต่ออกตัวอืดมากแถมโหลดช้าอีก ให้เล่นแบบยิงเสร็จถอยมาชิงจังหวะนี่ไม่ต้องฝัน พอเจอรุ่นใหญ่รุมเมื่อไหร่เป็นเดี้ยงเมื่อนั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #1161 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:23:39 PM »

ตอนนี้เซเวอแล๊คมากเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไทเกอร์2กะว่าจะย้ายค่ายเหมือนกันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1162 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:38:18 PM »

ตอนนี้เซเวอแล๊คมากเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไทเกอร์2กะว่าจะย้ายค่ายเหมือนกันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

ตั้งแต่เล่นT 150มานี่ ผมเกลียดTiger/Tiger2ที่สุด  งอน

พวกยิงก็หนัก ชิ่งถอยเข้าที่กำบังก็ไว ปืนT 150ถ้ายิงสวนด้านหน้าตรงๆนี่แทบไม่สะดุ้งเลย ต้องพยายามหามุมยิงให้โดนด้านข้างถึงจะได้กิน  งอน

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1163 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:02:29 PM »

ตั้งแต่เล่นT 150มานี่ ผมเกลียดTiger/Tiger2ที่สุด  งอน

พวกยิงก็หนัก ชิ่งถอยเข้าที่กำบังก็ไว ปืนT 150ถ้ายิงสวนด้านหน้าตรงๆนี่แทบไม่สะดุ้งเลย ต้องพยายามหามุมยิงให้โดนด้านข้างถึงจะได้กิน  งอน
รถเยอร์มัน เน้นแม่น ยิงไกล เจาะดีแต่ ลดน้อยครับ Cheesy เกราะดูจะอ่อนกว่าโซเวียตเยอะแต่ตั่งฉาก ยิงเข้าง่าย
เลยต้องยิงแล้วถอยไปอัดลูกก่อน เพราะถ้าจอดซดกันเลย พังก่อนเสมอ อ๋อย

T29 เจอแล้วหนักกว่า ตั่งแต่เล่นมาผมยังไม่เคยยิงมันตายเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
รถถังบ้าอะไรเอา 88 ยิงตรงตัวถังแล้ว  ดังกระสุนเด้งออก  เจาะเกราะไม่ได้  ส่วนมา 2 นัดดับเลย  อ๋อย

ไม่รู่เพราะเจ้าของเป็นรัสเซียรึเปล่า รถโซเวียดเลย เทพมากมากจนคนเล่นชอบเรียกว่า
world of KV   Grin เจอทุกเกมแถม ยิงตายยาก

chalie27
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #1164 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:34:06 AM »

แล้วไหง มาคุยกันเรื่องเกมส์ซ่ะละ อิอิ ผมก็ติดงอมแงม   คิก คิก คิก คิก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1165 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 12:19:23 PM »

รถเยอร์มัน เน้นแม่น ยิงไกล เจาะดีแต่ ลดน้อยครับ Cheesy เกราะดูจะอ่อนกว่าโซเวียตเยอะแต่ตั่งฉาก ยิงเข้าง่าย
เลยต้องยิงแล้วถอยไปอัดลูกก่อน เพราะถ้าจอดซดกันเลย พังก่อนเสมอ อ๋อย

T29 เจอแล้วหนักกว่า ตั่งแต่เล่นมาผมยังไม่เคยยิงมันตายเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
รถถังบ้าอะไรเอา 88 ยิงตรงตัวถังแล้ว  ดังกระสุนเด้งออก  เจาะเกราะไม่ได้  ส่วนมา 2 นัดดับเลย  อ๋อย

ไม่รู่เพราะเจ้าของเป็นรัสเซียรึเปล่า รถโซเวียดเลย เทพมากมากจนคนเล่นชอบเรียกว่า
world of KV   Grin เจอทุกเกมแถม ยิงตายยาก

แล้วรถฝั่งเมกา ล่ะครับ  ไม่มีใครเล่นเลยเหรอ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1166 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:24:31 PM »

ฝั่งเมกา เริ่มไปนิดหน่อย รับไม่ได้ TD บางมาก แต่ถ้ากล้นใจไปถึง m10 m18 แล้วสบาย Grin

วันนี้ เปิดให้อัพเป็น  8.0 แล้วนะครับ หลงรัก
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1167 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:13:09 PM »

อัพอยู่ครับ โหลดมา2ชั่วโมงแล้วยังไม่เสร็จเลย   อ๋อย

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1168 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 05:36:38 PM »

ใครเล่นเกมส์ World Of Tanksอยู่บ้างครับ ผมกำลังติดงอมแงมเลย  อ๋อย
เพิ่งหัดเล่นครับ แต่เมื่อคืนไม่ได้เล่น เพราะนอนรออัพเดทแพท 8.0 จนหลับไป Grin

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1169 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 04:48:48 PM »

อินโดนีเซีย ได้ดีลซื้อ Leopard จากเยอรมัน จำนวน 103 คัน และสิทธิ์ในการผลิตMarder60คัน

จากกูเกิ้ล แปลได้ว่า

มูลค่าโครงการ 280 ล้านเหรียญ

ประกอบด้วย

Leopard MBT Revolution จำนวน 61 คัน

Leopard2 A4 จำนวน 42 คัน

และได้ผลิต Marder ภายในประเทศอีก 60 คัน

แบ่งเป็น Marder แบบลำเลียงพล จำวน 50 คัน

และแบบงานซ่อมบำรุง อีก 10 คัน

แต่ ดีล นี้ ยังคงให้ความน่าสงสัยกับ ฝ่ายที่พิจารณาว่า ทำไมได้ ดีล ที่ดีมากเกินคาดหมาย...

เกรงว่า Leopard มือสอง ล็อตนี้ จะมีประสิทธิภาพดีพอ และจะต้องเสียค่าซ่อมบำรุงสูง ในอนาคต หรือไม่ ?

เครดิต คุณjuldas(เจ้าของกระทู้+แปล) จากเวบ http://www.thaifighterclub.org/webboard.php?action=detailQuestion&questionid=16804&topic=อินโดนีเซีย ได้ดีลซื้อ Leopard จากเยอรมัน จำนวน 103 คัน

คำถามครับ

1.Leopard 2รุ่นนี้เทียบกับOPLOT Mของเราแล้วเป็นอย่างไร ?

2.เทียบแบบ3เส้าระหว่างLeopard - OPLOT M - PT 92ของมาเลย์เซียแล้ว(เฉพาะคุณสมบัติตัวรถ)ใครเหนือกว่า เหนือกว่าในแง่ไหน?

3.อินโดนีเซียเป็นเกาะภัยคุกคามทางบกจากภายนอกมีน้อยมาก เรือบรรทุกหนักใช้ขนไปตีกับชาวบ้านก็ไม่มี จะเอารถถังหนักไปทำอะไรตั้งเยอะแยะเนี่ย?

4.มีใครพอจะได้กลิ่นความคืบหน้าในการนำOPLOT Mมาผลิตในบ้านเราบ้างไหมครับ? เห็นช่วงกลางปีเค้าเจรจากับทางยูเครนอยู่

ส่วนเรื่องสมรรถนะรถ+ประสบการณ์ในการใช้จริงผมไม่ถาม เพราะทหารไทยเล่นมีเพื่อนบ้านส่งทหารมาให้ซ้อม2ปีครั้งแบบนี้ เราเชี่ยวสุดอยู่แล้ว  คิก คิก

ข้อ1,2,4ผมอยากทราบจริงๆนะ ท่านใดที่พอจะมีความเห็นอยู่บ้าง ก็ขอรบกวนด้วยครับ  ไหว้

หน้า: 1 ... 75 76 77 [78] 79 80 81 ... 271
  พิมพ์