๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:44:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77 78 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 868834 ครั้ง)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1110 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 05:20:49 PM »

รถถัง ปัจจุบัน หลายรุ่นไ้ด้พัฒนา เกราะ ปฎิกิริยา หรือ เกราะเสริม รวมถึงการ ติดตั้ง ด้านบนของ ป้อมปืนด้วย ทำให้ การระเบิดของ จรวต ที่ออกแบบให้ ระเบิดเหนือ ป้อมปืน ลดอำนาจทำลายลง จึงเกิดแนวคิด หัวรบ 2 ขั้นตอน โดย หัวรบ แรก จะจุดให้ เกราะ ปฎิกิริยาทำงาน ก่อนที่ หัวรบขั้นตอนที่ 2 จะทำลายรถถังที่ไม่มีเกราะปฎิกิริยา แล้ว
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1111 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:54:06 PM »

ที่ผมดูในคลิปตัวจรวดมันระเบิดเหนือรถถังมันไม่ได้พุ่งชนรถถังไม่ทราบทำไมรถถังมันถึงได้พังแบบนั้นครับ หรือว่าแรงอัดมันไปทำให้กระสุนปืนในรถถังมันระเบิดครับ
รถถัง T-72 ในคลิปเป็นรถถังเปล่านะครับ มันจะมีกระสุนปืนใหญ่รถถังให้ระเบิดได้อย่างไรกัน  Huh

จรวด TOW รุ่นแรกๆออกแบบให้ยิงออกไปเป็นวิถีราบแล้วพุ่งชนเป้าหมายก่อนจะจุดระเบิดแบบ คจตถ. ทั่วไป ซึ่งวิถีดังกล่าวมีข้อเสียว่าถ้าไปเจอรถถังเกราะหนาๆหรือใช้เกราะแบบลาดเอียง มีสิทธิ์ที่จรวดยิงไม่เข้าหรือทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ

พอมาถึงจรวด TOW รุ่นหลังๆตั้งแต่รุ่น 2B เป็นต้นมา เปลี่ยนมาใช้การยิงวิถีโค้งเหนือแนวเส้นเล็งแล้วทำลายด้วยการจุดระเบิดเหนือเป้าหมาย (Flyover shoot down) ซึ่งวิธีนี้ให้ผลดีกว่า เพราะรถถังส่วนใหญ่มีจุดอ่อนที่บริเวณด้านบนป้อมปืนกับห้องเครื่องยนต์ซึ่งเป็นส่วนที่เกราะบางที่สุด ดังนั้นพอเจอลูกจรวด TOW ที่บรรจุวัตถุระเบิดแรงสูงจำพวก TNT ไว้ตั้ง 3.9–5.9 กิโลกรัมเข้าไป งานนี้รถถังก็เลยต้องกลายเป็นเศษเหล็กกองอยู่ตรงนั้นละครับ  ไหว้
ขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1112 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 05:47:20 PM »

รถถัง ปัจจุบัน หลายรุ่นไ้ด้พัฒนา เกราะ ปฎิกิริยา หรือ เกราะเสริม รวมถึงการ ติดตั้ง ด้านบนของ ป้อมปืนด้วย ทำให้ การระเบิดของ จรวต ที่ออกแบบให้ ระเบิดเหนือ ป้อมปืน ลดอำนาจทำลายลง จึงเกิดแนวคิด หัวรบ 2 ขั้นตอน โดย หัวรบ แรก จะจุดให้ เกราะ ปฎิกิริยาทำงาน ก่อนที่ หัวรบขั้นตอนที่ 2 จะทำลายรถถังที่ไม่มีเกราะปฎิกิริยา แล้ว
จรวดแบบ 2 หัวรบ (Tandem Warhead) มันมีมานานแล้วนะครับ มีพื้นฐานมาจากจรวดแบบหัวรบดินโพรงธรรมดานี่เอง โดยทำแค่เพิ่มหัวรบขึ้นไปอีกหัวเป็นหัวรบนำร่องเบิิกทางเกราะ ERA แล้วจึงซ้ำดาบสองด้วยหัวรบหลักตามเข้าไป แต่ที่นี้พอมันไปเจอกับรถถังที่เกราะหนามากๆหรือติดพวกตะแกรงดักลูกจรวดเข้าไว้ จรวด 2 หัวรบก็มีปัญหายิงไม่เข้าเหมือนกัน

ด้วยเหตุนี้จึงต้องแก้ทางด้วยออกแบบจรวดที่ใช้การควบคุมด้วยระบบคอมพิวเตอร์ ให้โคจรเป็นวิถีโค้งแล้วไประเบิดเหนือตัวรถอย่างพวกจรวด BGM-71 TOW  หรือจรวด M47 Dragon แต่จรวดพวกนี้มันใช้สายลวดในการบังคับควบคุม รวมถึงการระเบิดเหนือตัวรถบางทีก็มีประสิทธิภาพไม่มากพอ จึงมีการคิดค้นจรวดรุ่นใหม่อย่าง FGM-148 Javelin ที่ควบคุมการยิงด้วยระบบ CLU และเลือกโหมดได้ด้วยจะยิงใส่แบบตรงๆหรือยิงแล้วโคจรเป็นวิถีโค้งก่อนพุ่งลงมาใส่เป้าหมาย ทำให้คนยิงพอยิงเสร็จแล้วไม่ต้องดูผลงานก็รู้ว่ายิงเข้าเป้าแน่นอนครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1113 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 10:46:46 PM »

ความก้าวหน้าโครงการปืนใหญ่อัตตาจรล้อยาง 155mm.

155มม.มาแล้ว....หัวรถน่าจะเป็นVOLVOขับเคลื่อน8ล้อเหมือนเดิม

ดูว่ายิงด้วยมือ

แต่เห็นว่าเป็นโครงการวิจัย"ระบบการยิงอัตโนมัติ"นะ

เครดิต:http://www.thaifighterclub.org/webboard.php?action=detailQuestion&questionid=16409&topic=ความก้าวหน้าโครงการปืนใหญ่อัตตาจรล้อยาง 155mm.

เครดิต:https://plus.google.com/photos/109219943958374423624/albums/5744878288758011393?banner=pwa#photos/109219943958374423624/albums/5744878288758011393

What man is a man , who does not make the world better?
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1114 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 06:06:39 AM »

ไทยทำไทยใช้ Grin ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1115 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:13:59 AM »

เอาน้องหมวย ๑๓๐ มาติดกับวอลโว่... ประกอบกับระบบควบคุมการยิงแจ๋วๆ ซักชุด...  น่าจะออกมาเป็น ป.อัตตาจรชั้นดีนะครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1116 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:20:11 AM »

ปืนยังไม่เริ่ดสุดๆ แต่คนยิงละชั้นดีแน่ๆ ไม่เชื่อไปถามลูกชายฮุนเซนกับนายพลเขมรในหลุมดู  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1117 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:33:09 AM »

เอาน้องหมวย ๑๓๐ มาติดกับวอลโว่... ประกอบกับระบบควบคุมการยิงแจ๋วๆ ซักชุด...  น่าจะออกมาเป็น ป.อัตตาจรชั้นดีนะครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

ไม่ใช่ 130 จีนครับ .................. ผมดูจะเป็น Soltam M-71 ของอิสราเอล(ปนร.20)มากกว่า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Neo_warrior
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #1118 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:07:08 PM »

ซอลแท่ม เอ็ม 71 ด้วยคนครับ

น่าสนใจตรงที่ถ้าหากผลิตนำเข้าประจำการจริงแล้ว  ตัวปืนจะเปลี่ยนแบบหรือไม่ 

" Not a Good Day to Die "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1119 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:18:20 PM »

ไหว้

ไม่ใช่ 130 จีนครับ .................. ผมดูจะเป็น Soltam M-71 ของอิสราเอล(ปนร.20)มากกว่า

คือ... ผมหมายถึงว่าถ้าได้เอา ๑๓๐ มาทำเป็นอัตตาจรน่ะครับ... น่าจะคล่องตัวกว่า... และระยะยิงได้เปรียบพวกวิถีโค้ง ๑๕๕ รึเปล่าครับ... (ทุกอย่าคาดการณ์จากความเห็นส่วนตัวของผมครับ) ไหว้

Neo_warrior
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #1120 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:17:11 PM »

ไทป์ 59-1  ระยะยิงไกลสุด 27 กม.     ส่วนเจ้าซอลแท่ม เอ็ม 71 ระยะยิงไกลสุด 30 กม.(ลูกต่อระยะ) ครับ
ซอลแท่ม เอ็ม 71 เป็นปืนใหญ่วิถีราบครับ ก็ตามชื่อครับ ปนร.20 ปืนใหญ่หนักกระสุนวิถีราบแบบที่ 20

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1121 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 02:43:53 PM »

ปืนใหญ่วิธีราบคืออะไรครับหรือว่าเวลายิงเค้าเล็งตรงๆไปหาเป้าหมายครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Neo_warrior
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #1122 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:26:30 PM »

ปืนใหญ่วิธีราบคืออะไรครับหรือว่าเวลายิงเค้าเล็งตรงๆไปหาเป้าหมายครับ
ปืนใหญ่สนามไม่ว่าจะเป็นวิถีราบหรือวิถีโค้งใช้วิธีการยิงแบบ "เล็งจำลอง" เป็นหลักครับ แต่ก็สามารถ"เล็งตรง ยิงตรง"ในระยะใกล้ๆได้เช่นกัน
ปืนใหญ่สนามกระสุนวิถีราบ หรือ วิถีโค้ง หลักๆต่างกันที่  การใช้ "มุมยิง"(กระดกลำกล้องสูง,ต่ำ) ครับ    ส่วนมากกลุ่มปืนใหญ่สนามกระสุนวิถีราบจะสามารถใช้มุมยิงสูงสุด(กระดกลำกล้องสูงที่สุด) ต่ำกว่าพวกกระสุนวิถีโค้ง    และเมื่อใช้มุมยิงต่ำ ส่วนบรรจุก็ต้องมากกว่า(ระยะยิงเดียวกัน)  ความเร็วต้นก็สูงกว่า

ปืนใหญ่สนามกระสุนวิถีโค้ง สามารถยิงมุมสูงได้  ข้อดีของการยิงมุมสูงคือ สามารถยิงใส่เป้าหมายที่มีสิ่งกีดขวางทางดิ่งขวางอยู่ในแนว ปืน-เป้าหมาย ได้  เช่น ยิงใส่เป้าที่อยู่ในหุบหลังเขา(พูดง่ายๆ "ยิงหยอด")  ซึ่งตรงนี้ถ้าใช้มุมยิงต่ำ กระสุนอาจจะติดภูเขา      ส่วนการใช้มุมต่ำข้อดีคือ เวลาแล่น (เวลาที่กระสุนโคจรในอากาศหลังจากพ้นปากลำกล้องแล้ว) จะน้อยกว่ามุมสูง(ในระยะยิงเดียวกัน) ทำให้ผลกระทบจาก ปัจจัยภายนอก (เช่น ลม อุณหภูมิ) มีผลต่อความคลาดเคลื่อนน้อยกว่ามุมสูง

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1123 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:45:13 PM »

ปืนใหญ่สนามไม่ว่าจะเป็นวิถีราบหรือวิถีโค้งใช้วิธีการยิงแบบ "เล็งจำลอง" เป็นหลักครับ แต่ก็สามารถ"เล็งตรง ยิงตรง"ในระยะใกล้ๆได้เช่นกัน
ปืนใหญ่สนามกระสุนวิถีราบ หรือ วิถีโค้ง หลักๆต่างกันที่  การใช้ "มุมยิง"(กระดกลำกล้องสูง,ต่ำ) ครับ    ส่วนมากกลุ่มปืนใหญ่สนามกระสุนวิถีราบจะสามารถใช้มุมยิงสูงสุด(กระดกลำกล้องสูงที่สุด) ต่ำกว่าพวกกระสุนวิถีโค้ง    และเมื่อใช้มุมยิงต่ำ ส่วนบรรจุก็ต้องมากกว่า(ระยะยิงเดียวกัน)  ความเร็วต้นก็สูงกว่า

ปืนใหญ่สนามกระสุนวิถีโค้ง สามารถยิงมุมสูงได้  ข้อดีของการยิงมุมสูงคือ สามารถยิงใส่เป้าหมายที่มีสิ่งกีดขวางทางดิ่งขวางอยู่ในแนว ปืน-เป้าหมาย ได้  เช่น ยิงใส่เป้าที่อยู่ในหุบหลังเขา(พูดง่ายๆ "ยิงหยอด")  ซึ่งตรงนี้ถ้าใช้มุมยิงต่ำ กระสุนอาจจะติดภูเขา      ส่วนการใช้มุมต่ำข้อดีคือ เวลาแล่น (เวลาที่กระสุนโคจรในอากาศหลังจากพ้นปากลำกล้องแล้ว) จะน้อยกว่ามุมสูง(ในระยะยิงเดียวกัน) ทำให้ผลกระทบจาก ปัจจัยภายนอก (เช่น ลม อุณหภูมิ) มีผลต่อความคลาดเคลื่อนน้อยกว่ามุมสูง

ไหว้   ได้ความรู้มากเลยครับ ไหว้

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1124 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:58:16 PM »

ปืนใหญ่นี่ผมว่าคุ้มค่าที่สุดแล้ว ไทยเราน่าจะวางไว้สักพันกระบอกตามแนวชายแดนเขมร(ดูเกาหลีเหนือเป็นตัวอย่างก็ได้นิ สหรัฐเลยยังไม่กล้าบุกซะที)
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77 78 ... 271
  พิมพ์