๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:57:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 71 72 73 [74] 75 76 77 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863279 ครั้ง)
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1095 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 03:46:47 PM »

มีคำถามครับ หน่วย นาวิกฯ เรามี M-777 155 m.m. Howitzer ไว้ใช้งานแล้วหรอครับ

เพราะเท่าที่รู้มีไม่กี่ประเทศเองนะครับ ที่มีเจ้าตัวนี้ไว้ใช้งานแล้วอ่ะ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1096 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 04:04:32 PM »

มีคำถามครับ หน่วย นาวิกฯ เรามี M-777 155 m.m. Howitzer ไว้ใช้งานแล้วหรอครับ

เพราะเท่าที่รู้มีไม่กี่ประเทศเองนะครับ ที่มีเจ้าตัวนี้ไว้ใช้งานแล้วอ่ะ

M-777 เหมือนว่าเราจะมีออเดอร์15ชุดครับ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1097 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 04:42:49 PM »

M-777 เหมือนว่าเราจะมีออเดอร์15ชุดครับ

นั่นแหละครับที่ผมสงสัยอ่ะ แต่รู้สึกว่าจะมีแต่ นาวิกฯนะครับที่สั่งไปอ่ะ

ทบ. น่าจะเอามั่ง เอา Caesar มาเพิ่ม หรือไม่ก็เอา Archer มาเสริม แทน M109 Paradin เนอะ

Archer น่าจะง่ายกว่าเพราะเรามี Order Jas-39 ของ ทอ. อยู่แล้ว

สั่ง Archer สักโหลนึง พ่วงไปกับ Jas-39 อีกสักชุดละแจ่มเลย น้ำลายหก น้ำลายหก

Sweden ยิ่งมีของแถมเยอะซะด้วย อาจจะมีแบบว่าซื้อ 12 แถม 1 ก็ได้  Grin Grin

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1098 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 06:49:29 PM »

ผมอยากให้จัดหา SAM ทันสมัยๆ เพิ่มเติมมากกว่าครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1099 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 06:59:52 PM »

ผมอยากให้จัดหา SAM ทันสมัยๆ เพิ่มเติมมากกว่าครับ

ใจตรงกันเลยครับ   หลงรัก

ถึงไม่มีเครื่องบินรบดี ๆ จำนวนมาก  แต่ถ้ามีระบบแซมที่เจ๋ง ๆ ก็ทำให้เครื่องบินรบราคาแพงร่วงได้ไม่ยาก   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1100 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:50:21 PM »

ถึงไม่มีเครื่องบินรบดี ๆ จำนวนมาก  แต่ถ้ามีระบบแซมที่เจ๋ง ๆ ก็ทำให้เครื่องบินรบราคาแพงร่วงได้ไม่ยาก   Grin
เห็นด้วยครับ แต่ว่าช่วงหลังเห็นแต่แซมโดนมากกว่าเครื่องบินโดนแซมสอยนี่สิครับดูสงครามอ่าวสิครับระบบป้องกันภัยทางอากาศอิรักโดนก่อนเลย

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1101 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:08:16 PM »

เห็นด้วยครับ แต่ว่าช่วงหลังเห็นแต่แซมโดนมากกว่าเครื่องบินโดนแซมสอยนี่สิครับดูสงครามอ่าวสิครับระบบป้องกันภัยทางอากาศอิรักโดนก่อนเลย

ถ้าอิรัคมีมูลค่าระบบป้องกันภัยทางอากาศซัก40%ของมูลค่าขีปนาวุธ+เครื่องบินที่บินเข้าถล่มระลอกแรก

ผมว่าผลการรบคงไม่ออกมาในรูปนี้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1102 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:14:28 PM »

ใจตรงกันเลยครับ   หลงรัก

ถึงไม่มีเครื่องบินรบดี ๆ จำนวนมาก  แต่ถ้ามีระบบแซมที่เจ๋ง ๆ ก็ทำให้เครื่องบินรบราคาแพงร่วงได้ไม่ยาก   Grin

ขออิรักมันของเก่าครับ  ที่โดนถล่มก็ระบบเรด้าครับ  ของใหม่มีเรด้าในตัว  

เช่น MIM-104 Patriot  มีระบบเรด้าส่วนตัว  ไม่ต้องใช้ฐานเรด้าภาคพื้นดิน   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #1103 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 10:34:44 AM »

เมื่อซักสิบปีที่แล้ว  ผมขับรถเข้าไปส่งเพื่อนที่ทำงานด้วยกัน 

ที่ค่ายทหาร แห่งนึงในสระบุรี เพื่อนพาไปยืนดูรถถังคันนึงที่โดน

ระเบิดจนป้อมปืนหลุด ฝาเปิดปิด ทางเข้าออก หลุด ห้องเครื่องยนต์

ก็รู้สึกว่าจะแตกออกมา  แต่ที่สงสัยคือเกราะของรถถัง ทำมาจากเหล็กอะไรครับ

ทำไมถึงทนแรงระเบิดขนาดนั้นใด้ โดยที่มองจากภายนอกแล้ว ตัวรถแทบะไม่เป็นอะไรเลย

แต่ที่มันเสียหายหนักเพราะว่าชิ้นส่วนมันหลุดออกจากกัน 

เจตนาของผมมิใด้ต้องการจะรู้ว่ารถถังคันนั้นเสียหายใด้อย่างไรหรือเพราะอะไร   ไหว้   ไหว้

เพียงแต่อยากต้องการทราบเรื่องโลหะที่ใช้ทำเกราะหุ้มตัวรถครับ   ไหว้   ไหว้   
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1104 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:50:13 AM »

เมื่อซักสิบปีที่แล้ว  ผมขับรถเข้าไปส่งเพื่อนที่ทำงานด้วยกัน 

ที่ค่ายทหาร แห่งนึงในสระบุรี เพื่อนพาไปยืนดูรถถังคันนึงที่โดน

ระเบิดจนป้อมปืนหลุด ฝาเปิดปิด ทางเข้าออก หลุด ห้องเครื่องยนต์

ก็รู้สึกว่าจะแตกออกมา  แต่ที่สงสัยคือเกราะของรถถัง ทำมาจากเหล็กอะไรครับ

ทำไมถึงทนแรงระเบิดขนาดนั้นใด้ โดยที่มองจากภายนอกแล้ว ตัวรถแทบะไม่เป็นอะไรเลย

แต่ที่มันเสียหายหนักเพราะว่าชิ้นส่วนมันหลุดออกจากกัน 

เจตนาของผมมิใด้ต้องการจะรู้ว่ารถถังคันนั้นเสียหายใด้อย่างไรหรือเพราะอะไร   ไหว้   ไหว้

เพียงแต่อยากต้องการทราบเรื่องโลหะที่ใช้ทำเกราะหุ้มตัวรถครับ   ไหว้   ไหว้   

เหล็กกล้าเป็นฐาน+วัสดุผสมซึ่งเป็นสูตรเฉพาะของแต่ล่ะบริษัทครับ
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1105 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 01:29:16 PM »

ตัวถังรถถังส่วนใหญ่จะผลิตจากเหล็กกล้าที่มีความเหนียวสูงเป็นหลัก เพราะตัวรถจะต้องรับแรงสั่นสะเทือนทั้งจากการเคลื่อนที่และการยิงปืนใหญ่รถถังครับ ส่วนแผ่นเกราะก็แล้วแต่สูตรของแต่ละโรงงานตามที่คุณอรชุนว่า

ส่วนการที่ซากรถถังปรากฏร่องรอยว่าถูกยิงแล้วระเบิดจนป้อมปืนหลุด ห้องเครื่องยนต์กระจาย น่าจะมาจากรถถังคันนี้ถูกยิงทดสอบด้วยเครื่องยิงจรวดนำวิถีจำพวกจรวด BGM-71 TOW หรือจรวด M47 Dragon ครับ เพราะจรวดสองรุ่นนี้เมื่อยิงแล้วจะโคจรเป็นวิถีโค้งเหนือแนวเส้นเล็ง เมื่อถึงเป้าหมายจะจุดระเบิดเหนือตัวรถซึ่งเป็นตำแหน่งที่บอบบางที่สุด ทำให้เกิดการระเบิดอย่างรุนแรงจนป้อมปืนกระเด็น ห้องเครื่องกระจายแบบในคลิปนี้ครับ  ไหว้

TOW Missile vs. T-72 Tank
http://youtu.be/QUMxZ34Ptco

รถเกราะ M1134 Stryker ขณะทำการยิงจรวด TOW

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1106 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 02:09:11 PM »

ตัวถังรถถังส่วนใหญ่จะผลิตจากเหล็กกล้าที่มีความเหนียวสูงเป็นหลัก เพราะตัวรถจะต้องรับแรงสั่นสะเทือนทั้งจากการเคลื่อนที่และการยิงปืนใหญ่รถถังครับ ส่วนแผ่นเกราะก็แล้วแต่สูตรของแต่ละโรงงานตามที่คุณอรชุนว่า

ส่วนการที่ซากรถถังปรากฏร่องรอยว่าถูกยิงแล้วระเบิดจนป้อมปืนหลุด ห้องเครื่องยนต์กระจาย น่าจะมาจากรถถังคันนี้ถูกยิงทดสอบด้วยเครื่องยิงจรวดนำวิถีจำพวกจรวด BGM-71 TOW หรือจรวด M47 Dragon ครับ เพราะจรวดสองรุ่นนี้เมื่อยิงแล้วจะโคจรเป็นวิถีโค้งเหนือแนวเส้นเล็ง เมื่อถึงเป้าหมายจะจุดระเบิดเหนือตัวรถซึ่งเป็นตำแหน่งที่บอบบางที่สุด ทำให้เกิดการระเบิดอย่างรุนแรงจนป้อมปืนกระเด็น ห้องเครื่องกระจายแบบในคลิปนี้ครับ  ไหว้

TOW Missile vs. T-72 Tank
http://youtu.be/QUMxZ34Ptco

รถเกราะ M1134 Stryker ขณะทำการยิงจรวด TOW

ที่ผมดูในคลิปตัวจรวดมันระเบิดเหนือรถถังมันไม่ได้พุ่งชนรถถังไม่ทราบทำไมรถถังมันถึงได้พังแบบนั้นครับ หรือว่าแรงอัดมันไปทำให้กระสุนปืนในรถถังมันระเบิดครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1107 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 02:44:43 PM »

ดูตอนท้ายของคลิปแล้วไม่น่าเชื่อนํ้าไม่กระฉอกเลยครับ
http://www.youtube.com/watch?v=0et5e3fGoto&feature=fvwrel

KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #1108 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 03:15:11 PM »

ขอบคุณพี่ทั้งสองครับ ไหว้ ที่เข้ามาให้ความรู้ผม    ไหว้
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1109 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 04:41:02 PM »

ที่ผมดูในคลิปตัวจรวดมันระเบิดเหนือรถถังมันไม่ได้พุ่งชนรถถังไม่ทราบทำไมรถถังมันถึงได้พังแบบนั้นครับ หรือว่าแรงอัดมันไปทำให้กระสุนปืนในรถถังมันระเบิดครับ
รถถัง T-72 ในคลิปเป็นรถถังเปล่านะครับ มันจะมีกระสุนปืนใหญ่รถถังให้ระเบิดได้อย่างไรกัน  Huh

จรวด TOW รุ่นแรกๆออกแบบให้ยิงออกไปเป็นวิถีราบแล้วพุ่งชนเป้าหมายก่อนจะจุดระเบิดแบบ คจตถ. ทั่วไป ซึ่งวิถีดังกล่าวมีข้อเสียว่าถ้าไปเจอรถถังเกราะหนาๆหรือใช้เกราะแบบลาดเอียง มีสิทธิ์ที่จรวดยิงไม่เข้าหรือทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ

พอมาถึงจรวด TOW รุ่นหลังๆตั้งแต่รุ่น 2B เป็นต้นมา เปลี่ยนมาใช้การยิงวิถีโค้งเหนือแนวเส้นเล็งแล้วทำลายด้วยการจุดระเบิดเหนือเป้าหมาย (Flyover shoot down) ซึ่งวิธีนี้ให้ผลดีกว่า เพราะรถถังส่วนใหญ่มีจุดอ่อนที่บริเวณด้านบนป้อมปืนกับห้องเครื่องยนต์ซึ่งเป็นส่วนที่เกราะบางที่สุด ดังนั้นพอเจอลูกจรวด TOW ที่บรรจุวัตถุระเบิดแรงสูงจำพวก TNT ไว้ตั้ง 3.9–5.9 กิโลกรัมเข้าไป งานนี้รถถังก็เลยต้องกลายเป็นเศษเหล็กกองอยู่ตรงนั้นละครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
หน้า: 1 ... 71 72 73 [74] 75 76 77 ... 271
  พิมพ์