๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 01:30:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 867519 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1050 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:36:17 AM »

ผมว่าปืนใหญ่แบบตั้งป้อมอยู่ที่เดียวมันล้าสมัยเกินไปแล้วครับ  ยุคนี้ต้องปืนใหญ่อัตราจรเคลื่อนที่ได้ครับ  ไหว้
ปืนใหญ่อัตตาจรมันเหมาะสำหรับหน่วยทหารที่ต้องมีการเคลื่อนที่บ่อยอย่างทหารม้ารถถังและทหารม้ายานเกราะครับ เพราะมันจะทำหน้าที่ยิงข้ามหัวเพื่อนจากข้างหลังเพื่อทำลายแนวรับของข้าศึก ซึ่งถ้าดูตามหลักนิยมนี้แล้วมันไม่จำเป็นสำหรับหน่วยทหารราบสักเท่าไหร่เลย

ถ้าเป็นระดับกองพันทหารราบ ขอแค่มีปืนใหญ่ลากจูงยิงช่วยโดยตรง (ชต.) ขนาด 105 มม. จำนวน 1 กองร้อย (6 กระบอก) ประจำทุกกองร้อย และปืนใหญ่ช่วยส่วนรวม-เพิ่มเติมกำลังยิง (ชร.-พย.) ขนาด 155 มม. อีก 1 กองร้อย (6 กระบอก) ประจำกองพัน เพียงเท่านี้ก็มีอำนาจการยิงครอบคลุมทั้งหมดแล้วครับ เพราะถ้าถูกโจมตีฐานระยะประชิดจริงๆหรือถูกยิงจากระยะไกลเกินกว่าที่ปืนใหญ่ของเราจะตอบโต้กลับไปได้ เราก็สามารถ ว. เรียกกองกำลังทางอากาศให้ทำการยิงสนับสนุนให้อยู่แล้วครับ

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1051 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:56:19 AM »

130 นี่ของเก่าหรือครับ
ปืนใหญ่วิถีราบขนาด 130 มม. รุ่น M-46 ของรัสเซียหรือ Type-59 ของจีนก็อปปี้จากรัสเซียถือว่ายังทันสมัยอยู่ครับ แม้จะผลิตมาตั้งแต่ ค.ศ. 1954 แล้วก็ตาม เพียงแต่ระยะยิง ระบบการเล็ง และความแม่นยำอาจจะสู้ปืนใหญ่รุ่นใหม่ๆไม่ได้

ขนาดปืนใหญ่ 105 มม. M101 ของสหรัฐฯ กองทัพไอ้กันก็ยังประจำการอยู่เลยแถมมีการอัพเกรดไปหลายรอบแล้ว

อัพเกรด M114 เป็นตัวนี้ด้วย
http://www.army-guide.com/eng/product3732.html
ปืนใหญ่ M114ขนาด 105 มม. ของเดิม จะใช้ลำกล้องยาว 24.5 คาลิเบอร์ ทำให้มีระยะยิงไกลสุดแค่ 14.6 กม. แต่ตัวอัพเกรด M114/39 จะใช้ลำกล้องยาว 39 คาลิเบอร์ และรองรับหัวกระสุนแบบ ERFB และ  ERFB-BB ทำให้มีระยะยิงไกลสุดเพิ่มเป็น 32.4 กม. ครับ (ใช้กระสุนแบบ ERFB-BB)

ส่วนเรื่องดินส่งกระสุนนั้น ผมไม่แน่ใจนะว่าปืนใหญ่ M114/39 จะใช้ดินส่งกระสุนเบอร์เดียวกับปืนใหญ่ M198 , M71 และ M777 ได้หรือยัง เพราะปืนใหญ่ M114 รุ่นเดิมมันจะใช้ดินส่งกระสุนคนละรุ่นกัน โดยดินส่งกระสุนของปืนใหญ่ M114 เอาไปใช้ในปืนใหญ่ M198 , M71 และ M777 ได้ แต่กลับกันดินส่งกระสุนของปืนใหญ่  M198 , M71 และ M777 นำมาใช้กับปืนใหญ่ M114 ไม่ได้ครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2012, 09:51:10 AM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1052 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:14:18 AM »

ปืนใหญ่วิถีราบขนาด 130 มม. รุ่น M-46 ของรัสเซียหรือ Type-59 ของจีนก็อปปี้จากรัสเซียถือว่ายังทันสมัยอยู่ครับ แม้จะผลิตมาตั้งแต่ ค.ศ. 1954 แล้วก็ตาม เพียงแต่ระยะยิง ระบบการเล็ง และความแม่นยำอาจจะสู้ปืนใหญ่รุ่นใหม่ๆไม่ได้

ขนาดปืนใหญ่ 105 มม. M101 ของสหรัฐฯ กองทัพไอ้กันก็ยังประจำการอยู่เลยแถมมีการอัพเกรดไปหลายรอบแล้ว

อัพเกรด M114 เป็นตัวนี้ด้วย
http://www.army-guide.com/eng/product3732.html
ปืนใหญ่ M114ขนาด 105 มม. ของเดิม จะใช้ลำกล้องยาว 24.5 คาลิเบอร์ ทำให้มีระยะยิงไกลสุดแค่ 14.6 กม. แต่ตัวอัพเกรด M114/39 จะใช้ลำกล้องยาว 39 คาลิเบอร์ และรองรับหัวกระสุนแบบ ERFB และ  ERFB-BB ทำให้มีระยะยิงไกลสุดเพิ่มเป็น 32.4 กม. ครับ (ใช้กระสุนแบบ ERFB-BB)

ส่วนเรื่องดิบขับนั้น ผมไม่แน่ใจนะว่าปืนใหญ่ M114/39 จะใช้เบอร์เดียวร่วมกับของปืนใหญ่ M198 , M71 และ M777 ได้หรือยัง เพราะปืนใหญ่ M114 รุ่นเดิมมันจะใช้ดินขับคนละรุ่นกัน โดยดินขับของปืนใหญ่ M114 เอาไปใช้ในปืนใหญ่ M198 , M71 และ M777 ได้ แต่กลับกันดินขับของปืนใหญ่  M198 , M71 และ M777 นำมาใช้กับปืนใหญ่ M114 ไม่ได้ครับ  ไหว้

ตอนผมไปดูการสาธิต อีหมวย 130 ยังเตะปี๊บดังอยู่ครับ ตอนนี้โดนสำรองราชการไปแล้ว แต่ก็มาสาธิตการยิงอยู่บ่อยๆ (เราผลิตกระสุนเองได้ แถมน่าแปลกอีหมวยใช้ TNT เป็นดินส่ง) ตอนร่มเกล้านี่ทำเราแสบเชียวครับตัวนี้

แต่ดูพลปืนก็แขยงๆอีหมวยเหมือนกันครับ ต้องต่อสายมายาวๆ แล้วกระตุกห่างๆ แหะๆ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1053 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:14:29 AM »

ส่วน M-198 เราเพิ่งได้มาอีก 130 Unit จากเมกา เมื่อกันยา ปีที่แล้วเองครับ

ทำให้ยอดรวมมี 300 Unit

http://en.wikipedia.org/wiki/Royal_Thai_Army#Artillery

ส่วน M-777 นั้นดูแฃ้วน่าใช้ทีเดียวครับ เอามาสัก 50 Unit กำลังดีครับ

เบากว่าตั้ง 5 ตัน น่าจะขนย้ายสบายกว่าเยอะเลยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=5ksVhgbqaDE
ถ้าผมจำไม่ผิด ปืนใหญ่ M198 ที่จัดหาเพิ่มเติมมาอีก 130 กระบอกเป็นปืนใหญ่มือสองสภาพดีจากกองทัพสหรัฐฯ ซึ่งคุณภาพยังคับกระบอกเหมือนเดิมครับ  เยี่ยม

ส่วนสาเหตุที่สหรัฐฯขายปืนใหญ่ M198 มือสองให้ไทย เนื่องจากกองทัพสหรัฐฯจะทยอยปลดประจำการปืนใหญ่ M198 แล้วแทนที่ด้วยปืนใหญ่ M777A1 ทั้งหมดครับ เพราะมีน้ำหนักเบาเพียง 3,175 กิโลกรัมซึ่งคิดเป็นน้ำหนักประมาณเพียง 42% ของปืนใหญ่ M198 ที่หนักถึง 7,163 กิโลกรัม ทำให้สะดวกในการเคลื่อนย้ายทางอากาศมากกว่า อีกทั้งปืนใหญ่ M777A1 ใช้ลำกล้องยาว 52 คาลิเบอร์และรองรับการยิงกระสุนปืนใหญ่นำวิถี ขนาด 155 มม. รุ่น XM-982 Excalibur ได้ด้วยครับ  ไหว้

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1054 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:23:02 AM »

แต่ก็อย่างว่า เราไม่ได้จะไปบุกใครแคต่เอาไว้เฝ้าพรมแดน ไม่ใครแอบมาเอาไปง่ายๆ M198 ผมว่าก็เพียงะอแล้วครับ เราก็ไม่ได้ขนทางอากาศอยู่แล้ว

ปัญหาเรื่องน้ำหนักคงไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ถ้าได้ อัตราจร เจ๋งๆ มาสัก 2-3 กองพันก็จะดีเยี่ยมเลยครับ

เกิดเหตุอะไรขึ้นมา ขนอัตราจรไปยันไว้ก่อน แล้วเอา แบบลากไปเสริมแทนทีหลัง หึหึ เท่านี้ใครๆก็คงไม่กล้าหือเราง่ายๆ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1055 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:35:47 AM »

แต่ก็อย่างว่า เราไม่ได้จะไปบุกใครแคต่เอาไว้เฝ้าพรมแดน ไม่ใครแอบมาเอาไปง่ายๆ M198 ผมว่าก็เพียงะอแล้วครับ เราก็ไม่ได้ขนทางอากาศอยู่แล้ว

ปัญหาเรื่องน้ำหนักคงไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ถ้าได้ อัตราจร เจ๋งๆ มาสัก 2-3 กองพันก็จะดีเยี่ยมเลยครับ

เกิดเหตุอะไรขึ้นมา ขนอัตราจรไปยันไว้ก่อน แล้วเอา แบบลากไปเสริมแทนทีหลัง หึหึ เท่านี้ใครๆก็คงไม่กล้าหือเราง่ายๆ
สนับสนุนแนวความคิดนี้ครับ

Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1056 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:38:52 AM »

แต่ก็อย่างว่า เราไม่ได้จะไปบุกใครแค่เอาไว้เฝ้าพรมแดน ไม่ใครแอบมาเอาไปง่ายๆ M198 ผมว่าก็เพียงพอแล้วครับ เราก็ไม่ได้ขนทางอากาศอยู่แล้ว

ผมว่าเอากองพันรถถังไปยันไว้ไม่ดีกว่าหรือครับ รถถังทำอะไรได้มากกว่าปืนใหญ่อัตตาจรที่มีแต่อำนาจการยิงไกลและรุนแรงแต่ป้องกันตัวเองไม่ได้มากนะครับ ยิงถล่มปูพรมก็ได้ รุกคืบเข้าบดขยี้ข้าศึกก็ได้

เอาแค่อำนาจการยิงของปืนใหญ่รถถังขนาด 105 มม.ของรถถัง M60 กับรถถังสตริงเรย์ ผสานอำนาจการยิงของปืนใหญ่ลากจูงขนาด  105 มม. และ 155 มม.จากแนวหลัง ผมว่าแค่นี้อำนาจการยิงฝ่ายเราก็เหลือเฟือและข่มขวัญข้าศึกได้มากแล้วครับ

ส่วนพวกปืนใหญ่อัตตาจรเอาไว้คอยยิงสวนกลับพวกจรวดหลายลำกล้อง BM-21 ขนาด 122 มม.หรือฐานปืนใหญ่ 122 มม. ,130 มม. หรือ 152 มม.เอาครับ  ไหว้

Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1057 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:50:00 AM »

ตอนผมไปดูการสาธิต อีหมวย 130 ยังเตะปี๊บดังอยู่ครับ ตอนนี้โดนสำรองราชการไปแล้ว แต่ก็มาสาธิตการยิงอยู่บ่อยๆ (เราผลิตกระสุนเองได้ แถมน่าแปลกอีหมวยใช้ TNT เป็นดินส่ง) ตอนร่มเกล้านี่ทำเราแสบเชียวครับตัวนี้

แต่ดูพลปืนก็แขยงๆอีหมวยเหมือนกันครับ ต้องต่อสายมายาวๆ แล้วกระตุกห่างๆ แหะๆ
ผมว่าปืนใหญ่อีหมวยมันน่ากลัวก็ตรงกระสุนนี่ละครับ ใครเผลอทำกระสุนตกพื้นมีสิทธิ์เจอแจ๊คพ็อตระเบิดตูมตามเอาง่ายๆ แถมกระสุนบางนัดดันมีน้ำมันใสๆเยิ้มออกมาด้วย จะยิงทีบางครั้งต้องปลุกพระกันเลยก็มี ตกใจ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1058 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 10:25:48 AM »

ผมว่าปืนใหญ่อีหมวยมันน่ากลัวก็ตรงกระสุนนี่ละครับ ใครเผลอทำกระสุนตกพื้นมีสิทธิ์เจอแจ๊คพ็อตระเบิดตูมตามเอาง่ายๆ แถมกระสุนบางนัดดันมีน้ำมันใสๆเยิ้มออกมาด้วย จะยิงทีบางครั้งต้องปลุกพระกันเลยก็มี ตกใจ

สงสัยอากาศร้อนจัด TNT เลยเยิ้มออกมามั้งครับพี่
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1059 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 11:48:17 AM »

ผมคิดต่าง เอาเป็นว่าเราเอาประจำที่ เขารู้จุดพิกัดที่ตั้ง
อัตตาจร เขาไม่รู้ เราจะัไปจอดตรงไหน กว่าเขาจะรู้ว่าเรามาอยู่ตรงนี้ เราอาจยิงจนอิ่ม
กำลังเดินทางออกจากจุดยิง  อาจไปหาที่ใหม่หรือเดินทางกลับก็ได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1060 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 12:10:48 PM »

ผมคิดต่าง เอาเป็นว่าเราเอาประจำที่ เขารู้จุดพิกัดที่ตั้ง
อัตตาจร เขาไม่รู้ เราจะัไปจอดตรงไหน กว่าเขาจะรู้ว่าเรามาอยู่ตรงนี้ เราอาจยิงจนอิ่ม
กำลังเดินทางออกจากจุดยิง  อาจไปหาที่ใหม่หรือเดินทางกลับก็ได้

ผมคิดเหมือนพี่ซับครับ  ปืนใหญ่อัตราจรมีความอ่อนตัวในการรบมากกว่า  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1061 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 05:18:14 PM »

ผมคิดเหมือนพี่ซับครับ  ปืนใหญ่อัตราจรมีความอ่อนตัวในการรบมากกว่า  Grin
การใช้งานมันต้องแบ่งตามภารกิจครับ ถ้าทหารราบสามารถยึดพื้นที่ได้แล้วหรือตรึงกำลังอยู่ในเขตแดนเรา ปืนใหญ่ลากจูงเหมาะสมที่สุดครับ เพราะเราสามารถเชื่อมโยงอำนาจการยิงทั้ง ป. 105 มม. และ ป. 155 มม. ยิงครอบคลุมเพื่อคุ้มกันฐานทหารฝ่ายเราได้อยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นเคลื่อนที่รุกคืบเข้าหาข้าศึก ปืนใหญ่อัตตาจรเหมาะสมกว่าเพราะสามารถเคลื่อนที่ด้วยความเร็วสูงไปพร้อมกับหน่วยยานเกราะ

การจัดหาปืนใหญ่อัตตาจรมาลง โดยไม่คำนึงถึงความจำเป็นและความเหมาะสมกับหน่วยทหารและภารกิจนั้นๆไหม ผมว่ามันเป็นการ "ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ" ครับ กองทัพไทยไม่ได้มีงบประมาณรายปีมหาศาลเหมือนกองทัพสหรัฐฯหรือกองทัพจีนนะครับ

อีกทั้งปืนใหญ่ลากจูงก็สามารถย้ายที่ตั้งได้ภายในเวลาไม่กี่นาที ของอย่างนี้มันอยู่ที่ "ทักษะ" จากการฝึกฝนอย่างหนัก ไม่ใช่ว่ามีคำสั่งให้ตั้งตรงไหนก็ตั้งฐานแช่อยู่ตรงนั้นตลอดเสียเมื่อไหร่ มันต้องมีการย้ายที่ตั้งกันตลอดตามวงรอบเพื่อป้องกันข้าศึกจับพิกัดได้

ตอนที่เราดวลปืนใหญ่กับพวกทหารเวียดนามหรือทหารเฮงสังริมเมื่อ 20-30 ปีก่อน เราก็ใช้ปืนใหญ่ลากจูงขนาด 105 มม. และ 155 มม. ตั้งฐานยิง พอยิงเสร็จก็เก็บฐานแล้วเคลื่อนย้ายอีก เพื่อป้องกันข้าศึกจับพิกัดแล้วยิงสวนกลับมา หรือในเหตุการณ์ปะทะชายแดนไทย-เขมรเมื่อปีที่แล้ว ปืนใหญ่ M198 กับปืนใหญ่ GHN45A1 มีบทบาทสูงมากในการยิงตอบโต้จรวดหลายลำกล้อง BM-21 ของเขมร โดยฐานปืนใหญ่ของไทยก็ไม่มได้รับความเสียหายเลยสักฐาน มีแต่ฝั่งเขมรโดนเรายิงทำลายจรวดหลายลำกล้อง BM-21 จนพังไป 2 ชุด นี่ยังไม่รวมจำนวนทหารเขมรอีกจำนวนมากที่เสียชีวิตด้วยนะครับ  ไหว้

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1062 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 06:09:40 PM »

สงสัยอากาศร้อนจัด TNT เลยเยิ้มออกมามั้งครับพี่

WD40 มั้ง อิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1063 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 07:18:08 PM »

การใช้งานมันต้องแบ่งตามภารกิจครับ ถ้าทหารราบสามารถยึดพื้นที่ได้แล้วหรือตรึงกำลังอยู่ในเขตแดนเรา ปืนใหญ่ลากจูงเหมาะสมที่สุดครับ เพราะเราสามารถเชื่อมโยงอำนาจการยิงทั้ง ป. 105 มม. และ ป. 155 มม. ยิงครอบคลุมเพื่อคุ้มกันฐานทหารฝ่ายเราได้อยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นเคลื่อนที่รุกคืบเข้าหาข้าศึก ปืนใหญ่อัตตาจรเหมาะสมกว่าเพราะสามารถเคลื่อนที่ด้วยความเร็วสูงไปพร้อมกับหน่วยยานเกราะ

การจัดหาปืนใหญ่อัตตาจรมาลง โดยไม่คำนึงถึงความจำเป็นและความเหมาะสมกับหน่วยทหารและภารกิจนั้นๆไหม ผมว่ามันเป็นการ "ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ" ครับ กองทัพไทยไม่ได้มีงบประมาณรายปีมหาศาลเหมือนกองทัพสหรัฐฯหรือกองทัพจีนนะครับ

อีกทั้งปืนใหญ่ลากจูงก็สามารถย้ายที่ตั้งได้ภายในเวลาไม่กี่นาที ของอย่างนี้มันอยู่ที่ "ทักษะ" จากการฝึกฝนอย่างหนัก ไม่ใช่ว่ามีคำสั่งให้ตั้งตรงไหนก็ตั้งฐานแช่อยู่ตรงนั้นตลอดเสียเมื่อไหร่ มันต้องมีการย้ายที่ตั้งกันตลอดตามวงรอบเพื่อป้องกันข้าศึกจับพิกัดได้

ตอนที่เราดวลปืนใหญ่กับพวกทหารเวียดนามหรือทหารเฮงสังริมเมื่อ 20-30 ปีก่อน เราก็ใช้ปืนใหญ่ลากจูงขนาด 105 มม. และ 155 มม. ตั้งฐานยิง พอยิงเสร็จก็เก็บฐานแล้วเคลื่อนย้ายอีก เพื่อป้องกันข้าศึกจับพิกัดแล้วยิงสวนกลับมา หรือในเหตุการณ์ปะทะชายแดนไทย-เขมรเมื่อปีที่แล้ว ปืนใหญ่ M198 กับปืนใหญ่ GHN45A1 มีบทบาทสูงมากในการยิงตอบโต้จรวดหลายลำกล้อง BM-21 ของเขมร โดยฐานปืนใหญ่ของไทยก็ไม่มได้รับความเสียหายเลยสักฐาน มีแต่ฝั่งเขมรโดนเรายิงทำลายจรวดหลายลำกล้อง BM-21 จนพังไป 2 ชุด นี่ยังไม่รวมจำนวนทหารเขมรอีกจำนวนมากที่เสียชีวิตด้วยนะครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ   ไหว้   

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1064 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 07:34:53 PM »

ผมหมายถึงว่า M198 จำนวน 130 หน่วย นี่เป็นของมือสองหรือเปล่าครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 271
  พิมพ์