๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:41:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 62 63 64 [65] 66 67 68 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863437 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #960 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 11:33:13 AM »

รบกวน ถาม ผู้รู้ว่า รถถัง ถ้าโดน ล็อคด้วยมิไซร์ จะแก้เกมยังไง  Huh
ถ้าโดนพวก มาเวอร์ริค/โทว์/เฮวไฟย์

ต้องดูว่าโดนล๊อคด้วยอะไรครับ
ถ้าโดนล๊อคด้วยอินฟาเรด ก็ปล่อยควัน IR ออกมาบัง
ถ้าโดนล๊อคด้วยเลเซอร์ ก็ปล่อยม่านควันบัง
ถ้าโดนล๊อคด้วยเรดาร์ ก็วิ่งหาที่หลบให้ทัน

ปัจจุบันนี้ ATM รุ่นใหม่ๆหลบยากขึ้นครับ Manpad แบบ FGM-148 Javelin ยิงออกไปแล้วมันไม่พุ่งตรงๆเข้าหา
แต่จะยกตัวขึ้นสูงแล้วปักหัวลงมาโจมตีใส่ด้านบนซึ่งเป็นจุดที่บอบบางที่สุดของรถถังหลบเข้าที่กำบังก็ไม่ได้

http://www.youtube.com/watch?v=dH4PkOhrSn0&feature=related

แล้วถ้ารถถังเจอกับอากาศยานยิ่งแย่ครับเพราะแทบจะไม่มีโอกาสได้ตอบโต้เลย มีแต่ต้องกำบังตัวให้ดีไม่ให้ถูกพบเห็น

http://www.youtube.com/watch?v=jkkWya-oun0
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #961 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 11:46:14 AM »

ถ้างั้นก็ถ้ารู้ว่าเจอล๊อคก็โดออกจากรถถัง แล้วเผ่นป่าราบเลยดีกว่าไหมครับ  Grin Grin Grin

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #962 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 12:15:53 PM »

-รถถังยังเป็นยานรบที่รูปลักษณ์ยังเหมือน ๆ เดิมนะ..ผมว่า..เมื่อเทียบกับเรือรบ,เครื่องบินรบ
-มีรถถังแบบโมเดิ้น ๆ..บ้างมั้ยครับ 
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #963 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 12:20:59 PM »

M41
สถาพยังดีอยู่มากมาก เอาไปทำประการังเทียม เสียของแย่

ถ้าจะปลดแล้ว ยังซ่อมกินตัวได้ น่าจะส่งไปวางแถว ชายแดนกัมพูชา
ไม่ต้องส่งเข้าไปดวลกับ T55 แค่เอาไว้ยิงหนุนทหารราบก็คุ้มแล้ว

ปืนหลัก ขนาดเท่าไป ผมจำไม่ได้แล้ว Grin

ปืนหลักขนาด 76มม.ครับ เล็กไปหน่อยสำหรับสงครามสมัยนี้ ถ้าเปลี่ยนเป็น 105 มม. ได้ก็แจ่มมาก
ปืนใหญ่ 76 มม.ยังมีอานุภาพน่ากลัวอยู่ดีครับ สำหรับการยิงสังหารบุคคลหรือทำลายบังเกอร์ หรือจะใช้วิธีดัดแปลงถอดป้อมปืนออกแล้วเอาแท่นยิงจรวดหลายลำกล้อง (จลก.) ขนาดสัก 130 มม.ขึ้นไปมาติดแทนก็ดี แต่คงใช้งบประมาณมากอยู่

ส่วนการเปลี่ยนปืนใหญ่รถถัง M41 เป็นขนาด 105 มม. ผมเกรงว่าป้อมปืนจะรับแรงรีคอยล์ของปืนใหญ่รถถังขนาด 105 มม.ไม่ไหวนะสิครับ แล้วรถถัง M41 แต่ละคันดูภายนอกนั้นสภาพดูดีแต่ภายในก็ทรุดโทรมไปตามกาลเวลา ผมว่าถ้าจะเอาไปทะเลทำปะการังเทียมนั้นให้เอามาซ่อมกินตัวแล้วจอดโชว์เป็นอนุสรณ์ที่ระลึกดีกว่า

แล้วถ้าเกิดเอามาติด 40มม หรือ 30มม ออโต้ล่ะครับ สำหรับสนับสนุนทหารราบ เพราะยังงัยบางกองพันเป็นม้านอกกองพลอยู่แล้ว

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #964 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 12:46:02 PM »

ความคิดผมเอามาซ่อมกินตัวไว้ยิงสนับสนุนทหารราบเหมาะสมที่สุดครับ  ดีกว่าเอาไปทำปะการังเทียม   เศร้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #965 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 12:48:21 PM »

อันนี้ของ เอเชีย ครับ Japan Type 01 LMAT เท่ดี  เยี่ยม

http://www.youtube.com/watch?v=_flU3UIIRvc

ไทยเราไม่มีงบซื้อรถถังเยอะ ๆ แพง ๆ  น่าจะเปลี่ยนมาซื้อพวก Anti Tank Missile  ไว้เยอะ ๆ นะ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #966 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 12:53:20 PM »

-รถถังยังเป็นยานรบที่รูปลักษณ์ยังเหมือน ๆ เดิมนะ..ผมว่า..เมื่อเทียบกับเรือรบ,เครื่องบินรบ
-มีรถถังแบบโมเดิ้น ๆ..บ้างมั้ยครับ  

ทั้งหมดเป็นรถถังรุ่นใหม่ล่าสุด  โมเดิร์นได้แค่นี้แหละครับ

Russian Ground Forces  T-90  1996

Ukrainian Armed Forces  T-84 Oplot  1999

Chinese People's Liberation Army  Type 99 MBT  2001

Israel Defense Forces  Merkava Mk.4  2004

Japan Ground Self-Defense Force  Type10 MBT  2011
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2011, 12:57:13 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #967 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 03:24:52 PM »

แล้วถ้าเกิดเอามาติด 40มม หรือ 30มม ออโต้ล่ะครับ สำหรับสนับสนุนทหารราบ เพราะยังงัยบางกองพันเป็นม้านอกกองพลอยู่แล้ว
รถถัง M41 ที่นำมาติดตั้งปืนต่อสู้อากาศยาน ขนาด 40 มม. ก็มีเจ้า M42 Duster ไงครับ ยังประจำการอยู่ในกองทัพไทยเลย Cheesy

ปตอ. อัตตาจร M42 Duster นี้ติดตั้ง ปตอ. แบบ M2A1 ลำกล้องคู่ (รุ่นก็อปปี้ของปืน Bofors L/60 โดย USA) ขนาด 40 มม. จำนวน 2 ลำกล้อง อัตรายิงประมาณ 120 นัด/นาที ระยะปฏิบัติการ 160 กิโลเมตร งานนี้นอกจากใช้ปืน 40 มม.สอยเครื่องบินให้ร่วงได้แล้วยังเอามายิงใส่ข้าศึกได้อึก ลองนึกถึงภาพเจ้า M42 วิ่งมาพร้อมกันทั้งกองร้อยแล้วระดมยิงใส่พร้อมกันสิครับ งานนี้ยิ่งกว่านรกแตกอีก  อ๋อย

ส่วนการดัดแปลงแคร่รถถัง M41 มาติดตั้งอาวุธอื่นๆ ผมว่ามันก็คุ้มค่าในระดับหนึ่ง เพราะบางทีการดัดแปลงก็แค่นำอาวุธบางอย่างที่มีประจำการมาติดตั้ง เช่น ปืนไ้ร้แรงสะท้อนถอยหลัง แบบ M40A2 ขนาด 106 มม. หรือปืนกล M61 Valcan ขนาด 20 มม. นำมาติดตั้งบนแคร่รถถัง M41 สัก 6 ชุดยิงก็กลายเป็นยานเกราะที่ทรงอานุภาพในการทำลายล้างได้แล้วครับ  ไหว้

ปืนต่อสู้อากาศยานอัตตาจร M42 Duster

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2011, 03:33:20 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #968 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 03:30:06 PM »

รถถัง M41 ที่นำมาติดตั้งปืนต่อสู้อากาศยาน ขนาด 40 มม. ก็มีเจ้า M42 Duster ไงครับ ยังประจำการอยู่ในกองทัพไทยเลย Cheesy

ปตอ. อัตตาจร M42 Duster นี้ติดตั้ง ปตอ. แบบ M2A1 ลำกล้องคู่ (รุ่นก็อปปี้ของปืน Bofors L/60 โดย USA) ขนาด 40 มม. จำนวน 2 ลำกล้อง อัตรายิงประมาณ 120 นัด/นาที ระยะปฏิบัติการ 160 กิโลเมตร งานนี้นอกจากใช้ปืน 40 มม.สอยเครื่องบินให้ร่วงได้แล้วยังเอามายิงใส่ข้าศึกได้อึก ลองนึกถึงภาพเจ้า M42 วิ่งมาพร้อมกันทั้งกองร้อยแล้วระดมยิงใส่พร้อมกันสิครับ งานนี้ยิ่งกว่านรกแตกอีก  อ๋อย

ปืนต่อสู้อากาศยานอัตตาจร M42 Duster

หมายถึงป้อมแนวๆ แบรดลีย์ หรือไม่ก็ BMP-2 น่ะครับ ที่ติดปืนใหญ่ออโต้ไว้ + ATGM

ตัว 40mm L/60 นี่ผมว่าบางทีมันมีติดขัดครับ ถ้าพลบรรจุไม่เป็นงานพอ มันขาดช่วง แถมป้อมมันโล่งไปหน่อย ลมเย็น ฮี่ๆๆ

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #969 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 03:30:51 PM »

M41
สถาพยังดีอยู่มากมาก เอาไปทำประการังเทียม เสียของแย่

ถ้าจะปลดแล้ว ยังซ่อมกินตัวได้ น่าจะส่งไปวางแถว ชายแดนกัมพูชา
ไม่ต้องส่งเข้าไปดวลกับ T55 แค่เอาไว้ยิงหนุนทหารราบก็คุ้มแล้ว

ปืนหลัก ขนาดเท่าไป ผมจำไม่ได้แล้ว Grin
เอาไปให้เพื่อนบ้านที่ชอบมีเรื่องกับเราครับ แบบที่เรามอบ OV-10ให้ฟิลิปปิน แต่ก่อนมอบเราแอบติดเครื่อง GPS อันเล็ก ๆ ซ่อนไว้ พอมีเรื่อง เราก็ตั้งจวรดไปที่ค่าพิกัด GPS ตูม ฮา...................ผมคิดชั่วไปหรือเปล่าครับเนี่ย ยิ้มีเลศนัย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #970 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 03:40:44 PM »

หมายถึงป้อมแนวๆ แบรดลีย์ หรือไม่ก็ BMP-2 น่ะครับ ที่ติดปืนใหญ่ออโต้ไว้ + ATGM

ตัว 40mm L/60 นี่ผมว่าบางทีมันมีติดขัดครับ ถ้าพลบรรจุไม่เป็นงานพอ มันขาดช่วง แถมป้อมมันโล่งไปหน่อย ลมเย็น ฮี่ๆๆ
เราก็ติดตั้งระบบ Auto Loader ได้นี่ครับ เหมือนปืนหน้าเรือขนาด 40 มม.หรือ 57 มม.บนเรือรบรุ่นใหม่ๆ ซึ่งไม่ต้องใช้พลประจำปืนคอยบรรจุกระสุนเลยครับ มีแต่ระบบโหลดกระสุนอัตโนมัติแถมยังเลือกได้อีกว่าจะยิงลูก AP หรือลูก HE หรือจะยิงสลับกันตามแต่คนยิงจะสั่งโปรแกรมลงมาครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2011, 03:42:34 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #971 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 03:42:31 PM »

ปตอ. อัตตาจร M42 Duster นี้ติดตั้ง ปตอ. แบบ M2A1 ลำกล้องคู่ (รุ่นก็อปปี้ของปืน Bofors L/60 โดย USA) ขนาด 40 มม. จำนวน 2 ลำกล้อง อัตรายิงประมาณ 120 นัด/นาที ระยะปฏิบัติการ 160 กิโลเมตร งานนี้นอกจากใช้ปืน 40 มม.สอยเครื่องบินให้ร่วงได้แล้วยังเอามายิงใส่ข้าศึกได้อึก ลองนึกถึงภาพเจ้า M42 วิ่งมาพร้อมกันทั้งกองร้อยแล้วระดมยิงใส่พร้อมกันสิครับ งานนี้ยิ่งกว่านรกแตกอีก  อ๋อย

ส่วนการดัดแปลงแคร่รถถัง M41 มาติดตั้งอาวุธอื่นๆ ผมว่ามันก็คุ้มค่าในระดับหนึ่ง เพราะบางทีการดัดแปลงก็แค่นำอาวุธบางอย่างที่มีประจำการมาติดตั้ง เช่น ปืนไ้ร้แรงสะท้อนถอยหลัง แบบ M40A2 ขนาด 106 มม. หรือปืนกล M61 Valcan ขนาด 20 มม. นำมาติดตั้งบนแคร่รถถัง M41 สัก 6 ชุดยิงก็กลายเป็นยานเกราะที่ทรงอานุภาพในการทำลายล้างได้แล้วครับ  ไหว้

ถ้าโดนสวนด้วยลูกแตกอากาศ ก็หมดเหมื่อนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ฃเอาไปให้เพื่อนบ้านที่ชอบมีเรื่องกับเราครับ แบบที่เรามอบ OV-10ให้ฟิลิปปิน แต่ก่อนมอบเราแอบติดเครื่อง GPS อันเล็ก ๆ ซ่อนไว้ พอมีเรื่อง เราก็ตั้งจวรดไปที่ค่าพิกัด GPS ตูม ฮา...................ผมคิดชั่วไปหรือเปล่าครับเนี่ย ยิ้มีเลศนัย
กลัวว่าไปแล้ว มันจะทึ้งไว้ แบตหมด GPS ก็หมดสภาพ  สิครับ

ผมว่า เอา ยูเรเนียม/โคบอล ใส่ไปดีกว่า  คิก คิก

เท่าที่หาขอมูล

รถถัง เจอ เครื่องบิน/ฮอร์ โจมตี หมดทางรอด
เลยเข้าใจว่าทำไม ก่อนส่งรถถังเข้าไป ต้องครองน่านฟ้าให้ได้ก่อน

แล้ว พวก แซม แบบ แสบแสบที่ เอาไปสอยเครื่องบิน จากระยะไกลมาก
ที่สำคัญ ไปกับ ขบวนรถถังได้ ตอนนี้ ดังรุ่นไหน  Grin

Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #972 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 04:54:55 PM »

ถ้าโดนสวนด้วยลูกแตกอากาศ ก็หมดเหมื่อนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมว่ากระสุนแตกอากาศไม่น่ากลัวเท่าไหร่ ยิ่งถ้าไม่ใช่ชนวนเฉียดกระทบ (Proximity Fuze) ด้วยแล้ว วิ่งสวนเข้าไปมีโอกาสรอดถึงตัวสูงครับ Grin

แล้วปกติคงไม่มีใครเอา ปตอ. อัตตาจรวิ่งนำหน้าเข้าประจัญบานกับข้าศึกแน่นอนครับ มีแต่อยู่ข้างหลังแล้วคอยยิงข้ามหัวพวกเดียวกันใส่ข้าศึกแบบปืนใหญ่อัตตาจรครับ Cheesy

เอาไปให้เพื่อนบ้านที่ชอบมีเรื่องกับเราครับ แบบที่เรามอบ OV-10ให้ฟิลิปปิน แต่ก่อนมอบเราแอบติดเครื่อง GPS อันเล็ก ๆ ซ่อนไว้ พอมีเรื่อง เราก็ตั้งจรวดไปที่ค่าพิกัด GPS ตูม ฮา...................ผมคิดชั่วไปหรือเปล่าครับเนี่ย ยิ้มีเลศนัย
กลัวว่าไปแล้ว มันจะทึ้งไว้ แบตหมด GPS ก็หมดสภาพ  สิครับ

ผมว่า เอา ยูเรเนียม/โคบอล ใส่ไปดีกว่า  คิก คิก

เท่าที่หาข้อมูล

รถถัง เจอ เครื่องบิน/ฮอร์ โจมตี หมดทางรอด
เลยเข้าใจว่าทำไม ก่อนส่งรถถังเข้าไป ต้องครองน่านฟ้าให้ได้ก่อน

แล้ว พวก แซม แบบ แสบแสบที่ เอาไปสอยเครื่องบิน จากระยะไกลมาก
ที่สำคัญ ไปกับ ขบวนรถถังได้ ตอนนี้ ดังรุ่นไหน  Grin
ผมว่าถ้าเครื่องบินหรือ ฮ. โจมตีมาเจอเจ้า ปตอ. อัตตาจร 9K22 Tunguska มีหนาวกันบ้างละครับ พิษสงรอบคันเลย มีทั้งระบบเรดาห์ อาวุธหนักก็มี ปตอ. รุ่น 2A38M ขนาด 30 มม. จำนวน 2 กระบอก อัตรายิงสูงสุดแค่ 2,500 นัด/นาทีเอง แถมติดตั้งจรวดแบบพื้นสู่อากาศ 9M311 หรือ SA-19 ได้ 8 ลูก แค่นี้มันก็ฝันร้ายของอากาศยานแล้ว ลองดูคลิปวีดิโอนี้เอาครับ http://youtu.be/2DWWdX7bCAw หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปตอ. อัตตาจร 9K22 Tunguska

ภาพขณะทำการยิง ปตอ. รุ่น 2A38M ขนาด 30 มม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 03:54:08 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #973 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 05:04:21 PM »

2S6M ตัวนี้อยากเอาปืนมันมาติดกับ M-41 เราจัง ฮ่าๆๆ

จะว่าไปถ้าเจอพวกจรวด Stand-off หรือลูกที่ยาวกว่าแบบ AGM-65 ผมว่าก็น่าจะจบครับ ถ้าจะให้ดีน่าจะเอาไว้กับพวก SA-20,SA-6, SA-15 ให้มันทำงานด้วยกัน แท็คทีมกัน

Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #974 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 08:17:07 PM »

งบประมาณ คงไม่มี แน่นอน

น้องเลือกมาแต่ละอย่าง แพงหูฉี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แบบ ระบบ ราคาประหยัด /ระบบ ที่ยิงสวน มิไซล์ ไม่มีหรือครับ

แบบ ระบบ ฟาลังค์ ที่ติด บนเรือ

อ้อ ถามต่ออีก เกราะ ที่เอามาวางบนรถที่เรียกกันว่า ERA กับจรวดนำวิถีไม่ได้หรือครับ
ห่างจาก ข้อมูลพวกนี้ไปนาน ต้องกลับมารื้อฟื้นกันใหม่ Huh

อีกอย่าง เยอร์มัน เจ้าแห่งรถถัง จะหาทางป้องกันตัวให้รถถังตัวเองไม่ได้เลยหรือ  คิก คิก
หน้า: 1 ... 62 63 64 [65] 66 67 68 ... 271
  พิมพ์