๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:21:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 868999 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #810 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 05:21:33 PM »

นักการเมืองไทยทำเรื่องซื้อรถถังเหมือนซื้อคอมพิวเตอรืให้แก่เด็กยากไร้ที่ไม่มีไฟฟ้าใช้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #811 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 06:16:38 PM »

เจ็ดพันสองร้อยล้านไม่เอาละรถถัง49คันเปลี่ยนเป็นเรือดำน้ำดีกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้
น่าจะให้ ทร. บ้างนะครับ
ใช่แล้วครับท่าน Grin ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #812 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 11:54:21 PM »

นักการเมืองไทยทำเรื่องซื้อรถถังเหมือนซื้อคอมพิวเตอรืให้แก่เด็กยากไร้ที่ไม่มีไฟฟ้าใช้

Grin...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #813 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:02:31 AM »

eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #814 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 04:06:50 AM »

ไม่รู้จะเกี่ยวกับกระทู้นี้ไหมนะ   เเต่ผมรู้สึกว่าบ้านเราหน่วยงานทหารกับตำรวจมันมาตรฐานห่างกันมากเกินไป    ถ้าเทียบอาวุธยุทโธปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือ    กองทัพบกเราก็ไม่ได้เเย่หรือขาดเเคลนอะไร     อยู่อันดับต้นๆของภูมิภาคด้วยซ้ำ     เเต่ทำไมผมกลับรู้สึกว่าอาวุธยุทโธปกรณ์+เทคโนโลยีของตำรวจบ้านเรา      กลับเหมือนประเทศล้าหลังระดับเดียวกับลาวกัมพูชายังไงก็ไม่รู้      ทุกครั้งที่เห็นภาพข่าวอะไรเกี่ยวกับตำรวจ     มักจะเห็นอาวุธเก่าๆสมัย10-30ปีก่อนตลอด      อย่างเช่นพวกปืนลูกโม่.38,HK G-33,HK mp-5    ในขณะที่อย่างประเทศอินโดนีเซียที่ผมคิดการทหารว่าเขาจะด้อยกว่าเราว่า     ที่ไหนได้ตำรวจบ้านเขากลับใช้Steyr AUGใหม่กว่าG-33น่าจะเกิน10ปี    ต่างกับเวลาเห็นข่าวทหารไทย   ที่จะเห็นอาวุธรุ่นใหม่ทันสมัยอยุ่ตลอดเวลาล่าสุดก็ปืนTravo   ไม่ได้ด้อยกว่าเพื่อนบ้านเลย           เเละ ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเรื่องรถตำรวจ       ผมเคยไปเดินๆดูเห็นว่ามันก็คือรถใช้งานปกติทั่วไปที่เอามาทาสีเป็นลายตำรวจเเค่นั้นเอง      ไม่มีปืนลูกซองประจำรถ     ไม่มีคอมพิวเตอรืสำหรับตรวจเลขบัตรปชช.ตรวจเลขทะเบียนรถ    ไม่มีการเสริมกันชนไฟสปอร์ตไลท์   หรือเเต่งเครื่องยนต์เพิ่มใดๆทั้งสิ้น      เคยได้คุยกับตำรวจเขาก็บอกว่าสตช.ไม่มีงบ     ผมเองก็สงสัยว่างบประมาณมันไปไหนหมด     ทำไมการพัฒนามันถึงไม่มีความสมดุลเลย      ถ้างบไม่มีจริงๆเราชะลอการซื้อรถถัง  เครื่องบินรบ เรือรบเอาไว้ซักปี2ปีดีไหม      เเล้วเอามาพัฒนาปรับปรุงอาวุธยุทโธปกรณ์ของตำรวจให้มันมีความทันสมัยมีประสิทธิภาพซักหน่อย      ให้การปฏิบัติงานของตำรวจมันดีขึ้น    อาชญากรรมจะได้ลดลง   ยาเสพติดลดลง   ถ้าคุณภาพชีวิตประชาชนมันดีขึ้น    ผมว่าเศรษฐกิจ ความมั่นคงเเละอะไรหลายๆอย่างมันก็น่าจะดีขึ้นตามไปด้วย ไหว้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #815 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 04:31:54 AM »

ไม่รู้จะเกี่ยวกับกระทู้นี้ไหมนะ   เเต่ผมรู้สึกว่าบ้านเราหน่วยงานทหารกับตำรวจมันมาตรฐานห่างกันมากเกินไป    ถ้าเทียบอาวุธยุทโธปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือ    กองทัพบกเราก็ไม่ได้เเย่หรือขาดเเคลนอะไร     อยู่อันดับต้นๆของภูมิภาคด้วยซ้ำ     เเต่ทำไมผมกลับรู้สึกว่าอาวุธยุทโธปกรณ์+เทคโนโลยีของตำรวจบ้านเรา      กลับเหมือนประเทศล้าหลังระดับเดียวกับลาวกัมพูชายังไงก็ไม่รู้      ทุกครั้งที่เห็นภาพข่าวอะไรเกี่ยวกับตำรวจ     มักจะเห็นอาวุธเก่าๆสมัย10-30ปีก่อนตลอด      อย่างเช่นพวกปืนลูกโม่.38,HK G-33,HK mp-5    ในขณะที่อย่างประเทศอินโดนีเซียที่ผมคิดการทหารว่าเขาจะด้อยกว่าเราว่า     ที่ไหนได้ตำรวจบ้านเขากลับใช้Steyr AUGใหม่กว่าG-33น่าจะเกิน10ปี    ต่างกับเวลาเห็นข่าวทหารไทย   ที่จะเห็นอาวุธรุ่นใหม่ทันสมัยอยุ่ตลอดเวลาล่าสุดก็ปืนTravo   ไม่ได้ด้อยกว่าเพื่อนบ้านเลย           เเละ ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเรื่องรถตำรวจ       ผมเคยไปเดินๆดูเห็นว่ามันก็คือรถใช้งานปกติทั่วไปที่เอามาทาสีเป็นลายตำรวจเเค่นั้นเอง      ไม่มีปืนลูกซองประจำรถ     ไม่มีคอมพิวเตอรืสำหรับตรวจเลขบัตรปชช.ตรวจเลขทะเบียนรถ    ไม่มีการเสริมกันชนไฟสปอร์ตไลท์   หรือเเต่งเครื่องยนต์เพิ่มใดๆทั้งสิ้น      เคยได้คุยกับตำรวจเขาก็บอกว่าสตช.ไม่มีงบ     ผมเองก็สงสัยว่างบประมาณมันไปไหนหมด     ทำไมการพัฒนามันถึงไม่มีความสมดุลเลย      ถ้างบไม่มีจริงๆเราชะลอการซื้อรถถัง  เครื่องบินรบ เรือรบเอาไว้ซักปี2ปีดีไหม      เเล้วเอามาพัฒนาปรับปรุงอาวุธยุทโธปกรณ์ของตำรวจให้มันมีความทันสมัยมีประสิทธิภาพซักหน่อย      ให้การปฏิบัติงานของตำรวจมันดีขึ้น    อาชญากรรมจะได้ลดลง   ยาเสพติดลดลง   ถ้าคุณภาพชีวิตประชาชนมันดีขึ้น    ผมว่าเศรษฐกิจ ความมั่นคงเเละอะไรหลายๆอย่างมันก็น่าจะดีขึ้นตามไปด้วย ไหว้

Grin ตำรวจ ไม่ได้มีหน้าที่ปะทะขนาดหนักเหมือนทหารครับ ถ้าต้องปะทะกับผู้ร้าย ก็ยังมี นปพ. อื่น ๆ ของตำรวจ ที่จะมีอาวุธที่ดีกว่าใช้อยู่ เพียงแต่เราไม่ค่อยเห็นเท่านั้น Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #816 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 05:38:11 AM »

ให้การปฏิบัติงานของตำรวจมันดีขึ้น    อาชญากรรมจะได้ลดลง   ยาเสพติดลดลง   ถ้าคุณภาพชีวิตประชาชนมันดีขึ้น    ผมว่าเศรษฐกิจ ความมั่นคงเเละอะไรหลายๆอย่างมันก็น่าจะดีขึ้นตามไปด้วย ไหว้

ผมว่า... ต่อให้เพิ่มอีกสิบเท่าตัว... ก็คงจะยังเป็นเหมือนเดิมครับ... ตราบใดที่การโกงกินยังเป็นเรื่องใหญ่ในประเทศนี้...

artami
miAbageXD
Full Member

คะแนน 20

ยคะคา‘ะ—ะธะขะ‘ะกโ„–ยถะฉะŽะŽะทยตะนะยงยทะฃ

« ตอบ #817 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:14:46 PM »

สมุมติว่าเวลาเจอคนร้ายตำรวจก็จะเรียกกำลังเสริมคนร้ายมีคนเดียวแต่ตำรวจ10ให้คนร้านมีอาวุธดีกว่าก็ยากที่จะรอด ถ้าคนร้ายรอดไปได้ก็ต้องหนีตามจับไม่อยาก แต่ทหารเวลาเจอมักจะมีอาวุธร้ายแรงทั้งสองฝ่ายและตั้งใจมายิงกัน และไม่ได้คิดหนี แล้วถ้าเกิดเราอาวุธไม่ดีสู้เค้าไม่ได้เราจะเป็นยังไง คนร้ายก็คือคนร้ายไม่ีมีหรอกที่ตั้งใจมายิงกับเจ้าหน้าที่จะหนีอย่างเดียว
ผมว่าให้ทหารเค้าไปเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 01:31:49 PM โดย artami » บันทึกการเข้า

wut-วุธ *รักในหลวง*
Hero Member

คะแนน 344

« ตอบ #818 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 01:03:35 PM »

ทุกวันนี้  ชาวบ้านเขาก็กลัวตำรวจอยู่เเล้วครับ ขนาดไม่อาวุธทันสมัย ด้วยความเคารพ
หนุ่มเมืองอินทร์
ลูกสมเด็จพระนเรศ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

ลูกนเรศ

« ตอบ #819 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:34:19 AM »

ตกลงข้อมูลเรื่องจัดซื้อรถถังใหม่เรายังไงแน่ครับ  ราคานี้ทำไมได้น้อยหรือว่ารายละเอียดคือการจัดซื้อหลายล๊อตในวงเงินนี้น่ะครับ   อยากทราบจังว่ายังไงแน่พี่ๆท่านใดมีข้อมูลมาเล่ากันฟังมั่งนะครับ   อยากให้ได้เยอะๆครับ  แบบว่าไปชายแดนทีแล้วมันทำให้อุ่นใจครับ 

ข้าของแผ่นดิน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #820 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:41:41 PM »

ไปแอบๆดูในยูทูปมา  เขาจัดอันดับรถถังไว้  ดูกันสองโพลล์  เหมือนโพลล์เมืองไทยป่าวหว่า... คิก คิก

โพลแรก 6 อันดับ
1.M1A2  USA
2.Leopard2A    GER
3.T-90s  RUS
4.Challenger2  UK
5.Type-90  JAP
6.Leclerc  FRA

โพลสอง10อันดับ
1.Leopard2A6  GER
2.Challenger2  UK
3.M1A2  USA
4.T-80UM1  RUS
5.T-84 Oplot  UKR
7.T-90s  RUS
8.Merkava Mark4   ISR
9.K2 Black Panther  S.KOR
10.Type-90  JAP

ส่วนตัวผมว่า โพลล์สองน่าเชื่อถือกว่า

อีกอันดูเฉยๆ  มีรถถังอินเดียกะอิตาลีติดโผมาด้วย... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #821 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 02:55:24 PM »

MP5ดูถูกไม่ได้นะครับ  จัดเป็นปืนที่ดีกระบอกหนึ่งเลยทีเดียวถ้ามันใช้งานดียังยิงได้ใช้ๆไปก่อนเถอะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

navy seals - mp5 and pistol

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #822 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:01:22 PM »

ไปแอบๆดูในยูทูปมา  เขาจัดอันดับรถถังไว้  ดูกันสองโพลล์  เหมือนโพลล์เมืองไทยป่าวหว่า... คิก คิก

โพลแรก 6 อันดับ
1.M1A2  USA
2.Leopard2A    GER
3.T-90s  RUS
4.Challenger2  UK
5.Type-90  JAP

โพลสอง10อันดับ
1.Leopard2A6  GER
2.Challenger2  UK
3.M1A2  USA
4.T-80UM1  RUS
5.T-84 Oplot  UKR
7.T-90s  RUS
8.Merkava Mark4   ISR
9.K2 Black Panther  S.KOR
10.Type-90  JAP

ส่วนตัวผมว่า โพลล์สองน่าเชื่อถือกว่า

อีกอันดูเฉยๆ  มีรถถังอินเดียกะอิตาลีติดโผมาด้วย... Grin
ผมว่า โพลล์สองนี่ค่อนข้างมั่วไปหน่อยตั้งแต่อันดับสี่ ลงมา ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #823 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:25:53 PM »

เจอโพลล์3เข้าไป มีของอาบังที่10 กะ อิตาลีที่7มาด้วยเลยครับ ของอาตี๋ใหญ่มาอันดับ9  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #824 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:32:54 PM »

เราซื้อType 90ได้ด้วยหรือครับ ไม่ใช่ว่าเขาห้ามขายหรอกหรอ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 271
  พิมพ์