๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:53:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 869069 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #750 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:10:44 PM »

แต่ถ้าเค้าพัฒนาสำเร็จแล้วก็น่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียวครับ  ซื้อเทคโนโลยีมาก็น่าจะไม่แพงมาก

อย่าง BrahMos cruise missile ยิงได้ไกล 290 km. เหมาะอย่างยิ่งที่จะใช้ยิงเขมร   น้ำลายหก หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #751 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 05:46:35 PM »

แต่ถ้าเค้าพัฒนาสำเร็จแล้วก็น่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียวครับ  ซื้อเทคโนโลยีมาก็น่าจะไม่แพงมาก

อย่าง BrahMos cruise missile ยิงได้ไกล 290 km. เหมาะอย่างยิ่งที่จะใช้ยิงเขมร   น้ำลายหก หลงรัก

กลัวแต่ว่า จะยิงแล้ว ระเบิดที่ ฐานยิงน่ะสิ อินเดีย เจอปัญหา จรวต ที่ตัวเอง พัฒนา แล้ว ล้มเหลว มาตลอด พัฒนา เสร็จแล้ว ก็ไม่แน่ใจว่า จะยิงออก ต้องบอกว่า อาวุธที่ พัฒนาจาก จีน น่าสนกว่า ครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #752 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 05:50:48 PM »

แต่ถ้าเค้าพัฒนาสำเร็จแล้วก็น่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียวครับ  ซื้อเทคโนโลยีมาก็น่าจะไม่แพงมาก

อย่าง BrahMos cruise missile ยิงได้ไกล 290 km. เหมาะอย่างยิ่งที่จะใช้ยิงเขมร   น้ำลายหก หลงรัก

กลัวแต่ว่า จะยิงแล้ว ระเบิดที่ ฐานยิงน่ะสิ อินเดีย เจอปัญหา จรวต ที่ตัวเอง พัฒนา แล้ว ล้มเหลว มาตลอด พัฒนา เสร็จแล้ว ก็ไม่แน่ใจว่า จะยิงออก ต้องบอกว่า อาวุธที่ พัฒนาจาก จีน น่าสนกว่า ครับ

เหตุการณ์เป็นอย่างไรบ้างครับพี่เจน พอจะเล่าให้ฟังได้มั้ยครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #753 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 06:58:41 PM »

อ๋อ  แบบนี้นี่เอง   อ๋อย   งั้นเปลี่ยนไปคบจีนดีกว่า   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #754 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 08:38:40 PM »

อ๋อ  แบบนี้นี่เอง   อ๋อย   งั้นเปลี่ยนไปคบสาวจีนดีกว่า   หลงรัก

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #755 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 02:40:42 PM »

คนอินเดียถ้าใครเคยสนทนาด้วยจะบอกเลยว่า น่ารำคาญเพราะอาบังสอบถามละเอียดยิบ บางทีก็เถียงกับผู้สนทนายันป้ายจริงๆ เวลาต้องการก็ตื้อต่อรอง แล้วบางทีก็ปวดหัวเพราะท่าทางส่ายหัวด๊อกแด๊กประกอบไปด้วยครับ  ไหว้

เพื่อนผมที่ไปเรียน ป.โท ที่ออสเตรเลียยังบอกเลยว่าในเวลาเรียน พวกแขกอินเดียมักจะถามและโต้เถียงกับอาจารย์ตลอด บางทีถามกับเถียงจนจบชั่วโมงเลย บางครั้งนักศึกษาร่วมห้องยังพูดกันเลยว่าเรามานั่งเรียนกับอาจารย์หรือมาฟังมันสอนแทนอาจารย์กันแน่นี่?  แลบลิ้น

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #756 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:17:50 PM »

ขอบคุณครับแล้วแบบที่มีปลอกละครับยิงเสร็จดีดปลอกออกข้างนอกรถหรือเปล่าครับ แล้วรถคนละรุ่นแต่ใช้ปืนขนาดเดียวกันสามารถใช้กระสุนร่วมกันได้ไหมครับ
ในกรณีที่เป็นกระสุนแบบครบนัด พอทำการยิงเสร็จปลอกกระสุนก็ตกอยู่ในรถนั่นแหละครับ เวลามาโหลดกระสุนใหม่ทีนึงก็ขนปลอกเก่าออกมาทิ้งไปด้วย

ส่วนที่ถามว่าถ้าใช้ปืนใหญ่รถถังขนาดเดียวจะใช้กระสุนร่วมกันได้หรือไม่นั้น อันนี้ก็แล้วแต่ผู้ผลิตว่าจะกำหนดให้ใช้กับกระสุนแบบไหน เพราะบางทีระบุว่าใช้กระสุนขนาด 105 มม. หรือ 120 มม. เหมือนกันแต่เป็นความยาวปลอกไม่เท่ากัน บางทีก็โหลดกระสุนเข้ารังเพลิงไม่ได้อีก

แต่ส่วนใหญ่ปัญหานี้ไม่ค่อยเจอกันหรอกครับ โดยเฉพาะในกลุ่มประเทศสมาชิกองค์การ NATO ซึ่งจะมีการกำหนดมาตรฐานของอาวุธและเครื่องกระสุนไว้ร่วมกันว่าจะใช้ขนาดไหนและชนิดไหนบ้าง ถ้าใครจะผลิตมาขายก็ต้องผลิตให้ได้ตามมาตรฐานที่ NATO กำหนดไว้นี้ครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #757 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 08:04:43 PM »

คนอินเดียถ้าใครเคยสนทนาด้วยจะบอกเลยว่า น่ารำคาญเพราะอาบังสอบถามละเอียดยิบ บางทีก็เถียงกับผู้สนทนายันป้ายจริงๆ เวลาต้องการก็ตื้อต่อรอง แล้วบางทีก็ปวดหัวเพราะท่าทางส่ายหัวด๊อกแด๊กประกอบไปด้วยครับ  ไหว้

เพื่อนผมที่ไปเรียน ป.โท ที่ออสเตรเลียยังบอกเลยว่าในเวลาเรียน พวกแขกอินเดียมักจะถามและโต้เถียงกับอาจารย์ตลอด บางทีถามกับเถียงจนจบชั่วโมงเลย บางครั้งนักศึกษาร่วมห้องยังพูดกันเลยว่าเรามานั่งเรียนกับอาจารย์หรือมาฟังมันสอนแทนอาจารย์กันแน่นี่?  แลบลิ้น

จริงๆ ผมเจอแขกมา แบบนี้เลยรำคาญมาก เวลานึกอยากพูดก็พูดไม่สนใจวิทยากรเลย เสียงก็ดังพูดก็รัว
คุยกะแขกแล้วปวดหัวรู้มาก แต่ทำจริงไม่ไ้ด้เรื่อง รู้ทุกเรื่องทำไม่เป็น ทำอะไรวางสเป็คยังกะเทพ งานจริงออกมายังกะยาจก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #758 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 12:29:34 AM »

ครับ........ไม่รู้มันอยู่ในโครโมโซมมันหรือเปล่า......ถ้าเจออินเดียเงียบๆ ผมเดาว่ามันเป็นใบ้

ที่เหลือพูดมาก ถามมาก ชิบ.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #759 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:02:31 AM »

มาดีใจเรื่องรถถังใหม่200คันครับ ดีใจจริงๆนะ  Cheesy

What man is a man , who does not make the world better?
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #760 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 06:36:49 AM »

ครับ........ไม่รู้มันอยู่ในโครโมโซมมันหรือเปล่า......ถ้าเจออินเดียเงียบๆ ผมเดาว่ามันเป็นใบ้

ที่เหลือพูดมาก ถามมาก ชิบ.....
  อวดภูมิรู้ โชว์ภาษาอังกฤษ ครับแขก อาณานิคมสเก่านะครับ

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #761 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 05:12:58 PM »

ช่วยวิเคราะห์ให้เหน่อยครับ ว่าจากการสั่งซื้อT84จำนวน200คันในคราวนี้

จะส่งผลให้แต้มต่อของไทยเราที่มีต่อกับประเทศเพื่อนรอบบ้านเปลี่ยนไปอย่างไรบ้าง ..... คำนวนทั้งในแง่จำนวน(ครอบคลุมไปถึงรุ่นเดิมๆที่มี) , การฝึก , คุณภาพของบุคลากรฯลฯ

คำถามตอบยาก+ต้องตอบเยอะไปนิด แต่ผมอยากรู้จริงๆครับ

ป.ล.คำถามครอบคลุมไปถึงกรณีที่คู่กรณีเป็นเวียตนาม และเวียตนาม+กัมพูชาด้วยนะเออ .....

คำถามพิเศษคือ ในกรณีที่คู่กรณีเป็นจีน ผมแค่อยากรู้ว่าหากจีนต้องการทำสงครามเพื่อ"สั่งสอน"เราเหมือนที่เคยทำกับเวียตนาม เราจะยันไว้ได้นานพอ/หนักแน่นพอที่จะไม่แหลกยับแบบม้วนเดียวจบหรือเปล่า  Tongue

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #762 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 05:25:38 PM »

ขออีกคำถามที่สั้นลงนิดนึงครับ  Grin

T84 200คันของเรา เทียบกับรถถังหลักตัวเจ๋งสุดของประเทศรอบบ้านแล้ว พอฟัดกันไหวไหมครับ?

เทียบทั้งในแง่ประสิทธิภาพของตัวรถ และประสิทธิภาพ+ปริมาณที่มีนะ  Cheesy

ไหว้

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #763 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 05:47:25 PM »

ขออีกคำถามที่สั้นลงนิดนึงครับ  Grin

T84 200คันของเรา เทียบกับรถถังหลักตัวเจ๋งสุดของประเทศรอบบ้านแล้ว พอฟัดกันไหวไหมครับ?

เทียบทั้งในแง่ประสิทธิภาพของตัวรถ และประสิทธิภาพ+ปริมาณที่มีนะ  Cheesy

ไหว้

ขอตอบเท่าที่พอจะทราบนะครับพี่จ้าว

T84 Oplot ของเราสมรรถนะไม่แพ้ MBT รุ่นใหม่ๆตัวไหนทั้งนั้นครับ

ถ้าเทียบในภูมิภาุคมีแค่มาเลย์ที่ประจำการPT-91M กับสิงค์โปร์ที่ประจำการ Leopard 2SG ที่สมรรถนะพอๆกันกับเรา

พม่าประจำการ T-72  เขมรกับเวียดนามประจำการ T-55

แต่เวียดนามจำนวนรถถังที่ประจำการอยู่เยอะมากประมาณ2800คัน เฉพาะ T-55ราวๆ 990คัน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #764 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:04:55 PM »

2800คัน  ตกใจ

หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 271
  พิมพ์