๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:17:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 43 44 45 [46] 47 48 49 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863355 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #675 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:01:04 PM »

เบนซินสถานะเป็นของเหลว ส่วน NGV เป็นก๊าซและให้มวลพลังงานต่ำกว่าเบนซิน

อย่าคิดมากไปไกลเครื่องเทอร์ไบน์ใช้ได้ทั้ง LPG NGV แบบโรงไฟฟ้านี่และไม่ต้องไปไกลที่หัวสนามบินสุวรรณภูมินี่และใช้ก๊าซธรรมชาติเป็นหลักแต่มีน้ำมันดีเซลสำรองไว้ถังเบ้อเริ่มอะไรที่ฉีดเข้า Combuster ได้มันสันดาปหมด เจ้า M1A1 นี้เอามาวิ่งในเมืองไทยกลางตลาดไม่ได้หรอกเครื่องเทอร์ไบน์มันคายความร้อนสูงมากขนาดไอเสียมันยังนำไปต้มน้ำปั่นไฟฟ้าได้เลย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #676 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:07:47 PM »

เบนซินสถานะเป็นของเหลว ส่วน NGV เป็นก๊าซและให้มวลพลังงานต่ำกว่าเบนซิน

อย่าคิดมากไปไกลเครื่องเทอร์ไบน์ใช้ได้ทั้ง LPG NGV แบบโรงไฟฟ้านี่และไม่ต้องไปไกลที่หัวสนามบินสุวรรณภูมินี่และใช้ก๊าซธรรมชาติเป็นหลักแต่มีน้ำมันดีเซลสำรองไว้ถังเบ้อเริ่มอะไรที่ฉีดเข้า Combuster ได้มันสันดาปหมด เจ้า M1A1 นี้เอามาวิ่งในเมืองไทยกลางตลาดไม่ได้หรอกเครื่องเทอร์ไบน์มันคายความร้อนสูงมากขนาดไอเสียมันยังนำไปต้มน้ำปั่นไฟฟ้าได้เลย

ผมว่าถึงใช้ได้ก็ไม่เหมาะสมที่จะนำมาใช้กับรถถังอยู่ดีครับ   เมื่อเข้าสู่สถานะสงครามการเติมเชื้อเพลิงด้วยน้ำมันคงรวดเร็วกว่า  สะดวกกว่า  ขนถ่ายเชื้อเพลิงก็ง่ายว่า   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #677 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:49:30 PM »

อ่อ..... รับแ่ซ่บ ขอบคุณครับพี่
คือด้วยหลักการทำงานของเครื่องกังหันเทอร์ไบน์เองสามารถรับทั้งLPG และ NGV ได้เป็นปกติใช่มั้ยครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #678 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:55:13 AM »

อ่อ..... รับแ่ซ่บ ขอบคุณครับพี่
คือด้วยหลักการทำงานของเครื่องกังหันเทอร์ไบน์เองสามารถรับทั้งLPG และ NGV ได้เป็นปกติใช่มั้ยครับ

คิดง่าย ๆ เอาหัวรถจักรไอน้ำ เป็นตัวอย่าง ก็ได้ ถ้ารถจักรไอน้ำ รุ่นที่ใช้ฟืน ถ้าเปลี่ยนมาใช้ ถ่านหิน ก็ใส่ได้เลย แต่ ถ้าเปลี่นนมาใช้น้ำมันเตา ต้อง ติดตั้งหัวพ่น น้ำมัน เตา หรือ ถ้าจะเอามาติดแก๊ส ก็ต้อง ติดตั้งหัวพ่น ของ แก๊ส

ซึ่ง เชื้อเพลิงแต่ละชนิด ให้พลังงานความร้อน ไม่เท่ากัน ทำให้ หัวรถจักร วิ่งได้ไกลไม่เท่ากัน
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #679 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 02:14:11 PM »

T-84 Oplot  200  คัน  7,000  ล้านบาท   ( 7,000,000,000 บาท/ 60,000,000 คน = 117  บาท/คน )

จ่ายแค่คนละ 117 บาทเองจิ๊บ ๆ มาก  นี่ถ้ากองทัพบอกเอาเพิ่มอีก 200 คัน ขอบริจาคคนละ 117 บาท

ผมว่าจ่ายได้อยู่แล้ว  คนจน ๆ ก็จ่ายได้เท่ากับเบียร์ 3 ขวดเอง  แพ้หวยงวดหนึ่งก็เกิน 117 บาทแล้ว  หลงรัก

ตกลงว่าซื้อรุ่นนี้แล้วจริง  ใช่ไหม ครับ   Grin

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #680 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 03:56:46 PM »

สงสัยเหมือนกันครับ ว่าซื้อแล้วหรือยังและ เจ้าคุณปู่ M41 A3 จะปลดประจำการไปเฝ้าหน้าค่ายทหารหรือไปตามพิพิธภัณฑ์ รถถังต่างประเทศคงสนใจสภาพดีของรถถัง M41 A3 ของไทยนะครับ คิก คิก ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #681 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:23:49 AM »

สงสัยเหมือนกันครับ ว่าซื้อแล้วหรือยังและ เจ้าคุณปู่ M41 A3 จะปลดประจำการไปเฝ้าหน้าค่ายทหารหรือไปตามพิพิธภัณฑ์ รถถังต่างประเทศคงสนใจสภาพดีของรถถัง M41 A3 ของไทยนะครับ คิก คิก ไหว้

วางยาไว้... แล้วส่งขายต่อให้เขมรครับ... พอถึงเวลาเขมรซ่า... ก็กดรีโมทผ่านดาวเทียมจากบ้านเรา... บึ้ม... ขณะยังอยู่ในพนมเปญ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #682 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:50:10 AM »

วางยาไว้... แล้วส่งขายต่อให้เขมรครับ... พอถึงเวลาเขมรซ่า... ก็กดรีโมทผ่านดาวเทียมจากบ้านเรา... บึ้ม... ขณะยังอยู่ในพนมเปญ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

คิก คิก ไหว้ เยี่ยม

คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #683 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:59:53 PM »

T-84 Oplot  200  คัน  7,000  ล้านบาท   ( 7,000,000,000 บาท/ 60,000,000 คน = 117  บาท/คน )

จ่ายแค่คนละ 117 บาทเองจิ๊บ ๆ มาก  นี่ถ้ากองทัพบอกเอาเพิ่มอีก 200 คัน ขอบริจาคคนละ 117 บาท

ผมว่าจ่ายได้อยู่แล้ว  คนจน ๆ ก็จ่ายได้เท่ากับเบียร์ 3 ขวดเอง  แพ้หวยงวดหนึ่งก็เกิน 117 บาทแล้ว  หลงรัก
เป็นไปได้หรือไม่ครับว่า กองทัพจะหารายได้เพื่อซื้อยุทโธปกรณ์โดยการออกสลากฯ เช่น กองทัพบกออกหวยรถถัง กองทัพเรือออกหวยเรื่อดำน้ำ  กองทัพอากาศก็ออกหวยเครื่องบิน ผมว่าพอซื้ออยู่นะ (หากเป็นความคิดที่ไม่สร้างสรรค์ ต้องขออภัย ด้วยครับ) ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #684 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:08:59 PM »

เป็นไปได้หรือไม่ครับว่า กองทัพจะหารายได้เพื่อซื้อยุทโธปกรณ์โดยการออกสลากฯ เช่น กองทัพบกออกหวยรถถัง กองทัพเรือออกหวยเรื่อดำน้ำ  กองทัพอากาศก็ออกหวยเครื่องบิน ผมว่าพอซื้ออยู่นะ (หากเป็นความคิดที่ไม่สร้างสรรค์ ต้องขออภัย ด้วยครับ) ไหว้

ถ้าเกิดขึ้นได้จริง ผมยินดีช่วยเต็มที่ครับ หวยปกติก็คู่ล่ะ100เข้าไปแล้วแถมโอกาสถูกรางวัลก็น้อยเต็มที

หวยรถถังแบบนี้ถึงจะไม่ถูกรางวัลก็ยังรู้ว่าเงินนี้ไปช่วยชาติแน่ๆ
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #685 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:26:41 PM »

ถ้าเกิดขึ้นได้จริง ผมยินดีช่วยเต็มที่ครับ หวยปกติก็คู่ล่ะ100เข้าไปแล้วแถมโอกาสถูกรางวัลก็น้อยเต็มที

หวยรถถังแบบนี้ถึงจะไม่ถูกรางวัลก็ยังรู้ว่าเงินนี้ไปช่วยชาติแน่ๆ

อยากให้กองทัพทำบ้าง   Grin หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #686 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:36:20 PM »

ถ้าออกจริงๆผมจะช่วยซื้องวดละใบครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #687 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:50:05 PM »

Tanques de guerra anti-misiles

เทคโนโลยีป้องกัน RPG - misiles   เยี่ยม

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #688 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:51:15 PM »

เป็นไปได้หรือไม่ครับว่า กองทัพจะหารายได้เพื่อซื้อยุทโธปกรณ์โดยการออกสลากฯ เช่น กองทัพบกออกหวยรถถัง กองทัพเรือออกหวยเรื่อดำน้ำ  กองทัพอากาศก็ออกหวยเครื่องบิน ผมว่าพอซื้ออยู่นะ (หากเป็นความคิดที่ไม่สร้างสรรค์ ต้องขออภัย ด้วยครับ) ไหว้

อยากให้กองทัพทำบ้าง   Grin หลงรัก
ทำหวยขูด แบบ หวยร่มเกล้า รพ.ภูมิพล สนุกมากครับ คิก คิก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 02:53:02 PM โดย ART รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #689 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 03:05:36 PM »

อยากให้กองทัพทำบ้าง   Grin หลงรัก
ทำหวยขูด แบบ หวยร่มเกล้า รพ.ภูมิพล สนุกมากครับ คิก คิก ไหว้
แบบนี้เขาก็รู้หมดว่าอายุเท่าไหร่ ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 43 44 45 [46] 47 48 49 ... 271
  พิมพ์