๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:17:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863444 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #630 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:19:49 PM »

หัวรบ TBG-7v

มีหัวรบหลายแบบให้เลือกใช้  หัวรบแบบ TBG-7v  รัศมีทำลาย 10 m (33 ft)  น้อง ๆ ปืนใหญ่เลย  ไทยเราน่ามีไว้ใช้   น้ำลายหก

เหอะๆ TBG-7V หัวนี้ เป็นหัวรบ Single-stage thermobaric ยิงยัดเข้าอาคารหรือบังเกอร์สงสัยจะดูไม่จืด  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนหัวรบ PG-7VR เจาะเกราะ ERAได้ 600-700mm   ตกใจ ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 08:22:12 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #631 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:59:58 PM »

หัวรบ TBG-7v

มีหัวรบหลายแบบให้เลือกใช้  หัวรบแบบ TBG-7v  รัศมีทำลาย 10 m (33 ft)  น้อง ๆ ปืนใหญ่เลย  ไทยเราน่ามีไว้ใช้   น้ำลายหก

เหอะๆ TBG-7V หัวนี้ เป็นหัวรบ Single-stage thermobaric ยิงยัดเข้าอาคารหรือบังเกอร์สงสัยจะดูไม่จืด  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนหัวรบ PG-7VR เจาะเกราะ ERAได้ 600-700mm   ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ข้อมูลบอกว่าหัวรบแบบ TBG-7v ความแรงพอ ๆ กับกระสุนปืนใหญ่ 120 mm. ครับ  มีความร้อนสูงถึง 2,500 - 3,000 องศาเซลเซียส  Grin

ส่วนหัวรบ PG-7VR  1 หัวรบแลกกับรถถัง 1 คัน  คุ้มสุด ๆ ครับ   หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 09:14:51 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #632 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:51:07 PM »

เอารถถังเข้าในเมืองก็โดนพวก RPG ยิงเอาได้ง่าย ๆ ครับ  เกราะหนาก็เถอะโดนเข้าไปหลาย ๆ ลูกเดี๋ยวก็ไปไม่รอด  Grin

http://vikingsx.blogspot.com/2009/12/rpg-7.html

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=vuw&date=10-03-2010&group=4&gblog=8
ถ้าเป็น คจตถ. แบบ RPG-7 คงต้องใช้ลูกจรวดแบบ 2 หัวรบรุ่น PG-7VR ละครับ แต่ปัญหาก็คือมันเจาะเกราะได้ลึกสูงสุดแค่ประมาณ 300 มม. เอง ถ้าจะเอาแบบนัดเดียวร่วงจริงๆก็ต้องใช้ คจตถ. แบบ RPG-29 นี่ละครับ ใช้ลูกจรวดขนาด 105 มม. ไล่เลี่ยกับ ปรส. 106 มม. เลย  อ๋อย

คจตถ. RPG-29 พร้อมลูกจรวดขนาด 105 มม. รุ่น PG-29V HEAT (หน้าตาคล้าย คจตถ. Panzerschreck ขนาด 88 มม. ของนาซีเยอรมันเลยครับ)

ลูกล่าง RPG29   ยิง M1A2 US  เสร็จไปหลายคันแล้วครับ เรียนถามท่าน รพินทรนาภ ครับทำไม่เกราะ  M1A2 US ถึงเอาไม่อยู่ครับ ไหว้
ตามรูปผมเดาเอาว่าโดนเจาะยาง (สายพาน) ก่อนครับ เอาให้เคลื่อนที่ไม่ได้ แล้วก็ค่อยเลือกระดมยิงว่าจะเอาตรงจุดไหน.............แต่ส่งสัยอยู่เรื่องครับ กรณีสายพานขาดแบบนี้ทหารในปัจจุบันเขาหนีก่อน หรือว่าจะหาเป้าก่อน เพราะลุงที่เคยไปเกาหลี เล่าให้ฟังว่าไอ้กันช่วนนั่งรถถัง นั่ง ๆ รู้สึกสะเทือนไปทั้งรถ (รู้ที่หลังว่าไปล่อกับระเบิดเข้า)  ไทยกับฝรั่ง ไม่รู้ว่าใครไวกว่ากันตอนตะกายออกจากรถ รู้แต่ออกมาแล้ววิ่งตามฝรั่งไม่ทัน คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #633 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:00:36 PM »

กระผมขอเข้ามาสืบเสาะหาข้อมูลด้วยคนครับ...ไหนๆก็ไหนๆล่ะสอบติดนายสิบช่างยานยนต์สายพาน มาแอบเก็บความรู้เรื่องรถถังบ้าง เผื่อจะได้นำไปใช้ในหน้าที่บ้าง รถถังที่ผมจะเข้าประจำการและต้องดูแล ค่ายที่ผมอยู่เห็นมีแต่รถสายพานลำเลียงอยู่รุ่นเดียว ประมาณ 10 กว่าคัน แต่ใช้งานได้จริงๆแค่ไม่กี่คัน ตกใจพี่ๆพอจะมีข้อมูลอะไรที่จะนำเสนอ กระผมขอรับครับ แบบไม่มากก็เอาน้อยๆ เดี๋ยวเข้าไปต้องได้คลุกคลีกับเจ้านี่แน่นอน  ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้ ไหว้

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #634 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:02:05 PM »

กระผมขอเข้ามาสืบเสาะหาข้อมูลด้วยคนครับ...ไหนๆก็ไหนๆล่ะสอบติดนายสิบช่างยานยนต์สายพาน มาแอบเก็บความรู้เรื่องรถถังบ้าง เผื่อจะได้นำไปใช้ในหน้าที่บ้าง รถถังที่ผมจะเข้าประจำการและต้องดูแล ค่ายที่ผมอยู่เห็นมีแต่รถสายพานลำเลียงอยู่รุ่นเดียว ประมาณ 10 กว่าคัน แต่ใช้งานได้จริงๆแค่ไม่กี่คัน ตกใจพี่ๆพอจะมีข้อมูลอะไรที่จะนำเสนอ กระผมขอรับครับ แบบไม่มากก็เอาน้อยๆ เดี๋ยวเข้าไปต้องได้คลุกคลีกับเจ้านี่แน่นอน  ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้ ไหว้
m113 หรือ ของจีนครับ

max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #635 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:12:24 PM »

รุ่นนี้เป๊ะเลยครับท่าน  หลงรัก หลงรัก คงไม่ใช่ของจีนมั้งครับ Huh Huh แต่เอ๊ะ!! หรือว่าใช่... ไหว้ ไหว้

Uploaded with ImageShack.us

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #636 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:18:35 PM »

Grin ไม่รู้ดูกันยัง โครงการซ่อมและปรับปรุงระบบควบคุมการยิงของรถถังของไทย โดยคนไทย ใช้งานได้เยี่ยมและแม่นยำโคตร ๆ Grin

Royal Thai Army Tank's Fire Control System Repair Project - K.C.P.Associate Co., Ltd.

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #637 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:36:39 PM »

รุ่นนี้เป๊ะเลยครับท่าน  หลงรัก หลงรัก คงไม่ใช่ของจีนมั้งครับ Huh Huh แต่เอ๊ะ!! หรือว่าใช่... ไหว้ ไหว้

[/URL]
ยานเกราะในภาพนี้คือ รสพ.เอ็ม 113 (M113 APC) ของสหรัฐอเมริกาครับ ป้อมปืน ปก. 93 ด้านบนก็เป็นของเดิมคู่ตัว ด้านหลังจะมีป้อมปืน ปกบ.เอ็ม 60 อีกป้อมนึงครับ  ไหว้

กองทัพไทยได้รับมาจากทั้งโครงการช่วยเหลือทางทหารของไอ้กัน  (JUSMAG) และจัดหามาเพิ่มเติมภายหลังอีกจำนวนหนึ่ง เพราะโดน ผกค. สมัยนั้นซ้อมยิงด้วย RPG กับ ปรส. ไปหลายคันครับ  อ๋อย

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #638 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 06:22:03 PM »

ลูกล่าง RPG29   ยิง M1A2 US  เสร็จไปหลายคันแล้วครับ เรียนถามท่าน รพินทรนาภ ครับทำไม่เกราะ  M1A2 US ถึงเอาไม่อยู่ครับ ไหว้
สังเกตในภาพนะครับ รถถัง M1A2 จะถูกยิงเข้าที่ด้านข้างหรือด้านหลังเป็นหลัก

ซึ่งตามสเปคแล้ว รถถัง M1A2 จะมีเกราะด้านหน้าเป็นวัสดุคอมโพสิตพวกแผ่นเหล็กกล้า เซรามิค และแผ่นเคฟราซึ่งหนาประมาณ 1,320–1,620 มม. (52–64 นิ้ว) ส่วนด้านข้างรถหนาประมาณ 940-960 มม. (37–38 นิ้ว) และด้านหลังเกราะหนาประมาณ 610 มม. (24 นิ้ว) ซึ่งความหนาของเกราะเหล่านี้จะอยู่ในช่วงครึ่งบนขึ้นไป (ตั้งแต่เหนือสายพานไปจนถึงป้อมปืน) ส่วนช่วงครึ่งล่างของตัวรถจะหนาน้อยกว่านี้อีกครับ

คราวนี้เราลองมานึกภาพกันนะครับ สมมุติว่ารถถัง M1A2 คันนี้โดนยิงด้วย คจตถ. RPG-7 ขนาด 40 มม. ด้วยลูกจรวดชนิด 2 หัวรบแบบ PG-7VR ซึ่งมีอำนาจเจาะเกราะได้ลึก 600 มม. ถ้าถูกยิงเข้าครึ่งบนก็ยิงไม่เข้าแน่นอน แต่ถ้าเผอิญถูกยิงเข้าที่ครึ่งล่าง หรือด้านหลังแบบนี้มีสิทธิ์แจ๊คพ็อตแตกได้ครับ เพราะเกราะครึ่งล่างช่างสายพานกับแถวเครื่องยนต์มันบางกว่าครึ่งบน แต่ทั้งนี้มันก็ยังโอกาสเจาะไม่เข้าอยู่ด้วยครับ

คราวนี้ลองมานึกภาพว่าถ้ารถถัง M1A2 คันนี้ถูกยิงด้วย คจตถ. RPG-29 ขนาด 105 มม. ด้วยลูกจรวดแบบ PG-29V ซึ่งมีอำนาจเจาะเกราะได้ลึก 750 มม. ถ้าถูกยิงเข้าที่ด้านหน้าช่วงครึ่งบน ถึงแม้จะไม่ทะลุเข้าไปแต่พลขับได้รับบาดเจ็บจากแรงระเบิดแน่นอนครับ แต่ถ้าถูกยิงเข้าที่ด้านหน้าช่วงครึ่งล่างแบบนี้ก็มีลุ้นว่าทะลุเข้าไปแน่

ส่วนเกราะด้านข้างก็เหมือนกัน ถ้าถูกยิงเข้าครึ่งบนถึงแม้จะไม่ทะลุแต่สายพานรถขาดจากแรงระเบิดแน่นอนครับ รถถังลงว่าเคลื่อนที่ไม่ไหวก็เท่ากับตายไปแล้ว แล้วถ้าดันไปโดนยิงเข้าช่วงครึ่งล่างอีก พวกพลประจำรถมีสิทธิ์ตายคารถได้ทันทีครับ

ส่วนกรณีเกราะด้านหลัง แบบนี้จะครึ่งบนครึ่งล่างก็พังแหลกราญเหมือนกันเพราะรับมืออำจทะลุทะลวงของลูกจรวดแบบ PG-29V ไม่ไหว พอรถหยุดเคลื่อนที่ก็คงโดนรุมยิงจากทุกทิศทุกทางจนตายคารถอยู่ดีละครับ  อ๋อย

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #639 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 06:35:15 PM »

ตามรูปผมเดาเอาว่าโดนเจาะยาง (สายพาน) ก่อนครับ เอาให้เคลื่อนที่ไม่ได้ แล้วก็ค่อยเลือกระดมยิงว่าจะเอาตรงจุดไหน.............แต่ส่งสัยอยู่เรื่องครับ กรณีสายพานขาดแบบนี้ทหารในปัจจุบันเขาหนีก่อน หรือว่าจะหาเป้าก่อน เพราะลุงที่เคยไปเกาหลี เล่าให้ฟังว่าไอ้กันช่วนนั่งรถถัง นั่ง ๆ รู้สึกสะเทือนไปทั้งรถ (รู้ที่หลังว่าไปล่อกับระเบิดเข้า)  ไทยกับฝรั่ง ไม่รู้ว่าใครไวกว่ากันตอนตะกายออกจากรถ รู้แต่ออกมาแล้ววิ่งตามฝรั่งไม่ทัน คิก คิก
ส่วนใหญ่รถถัง M1A2 เมื่อเข้ามาในพื้นที่สังหารจะถูกยิงหรือถูกวางระเบิดเพื่อหยุดการเคลื่อนที่ของรถให้ได้ก่อนครับ ซึ่งทุ่นระเบิดที่วางก็เป็นหัวกระสุนปืนใหญ่ขนาด 130 มม.หรือ 155 มม.นี่เอง อำนาจทำลายล้างก็ฉกาจฉกรรจ์มากครับ วางเป็นทุ่นระเบิดแสวงเครื่องพ่วงกันไว้สัก 5-6 ลูกแบบในหนังเรื่อง Hurt Locker ในภาพด้านล่าง พอรถถังแล่นผ่านมาทับปั๊บก็กดตูมเลย แบบนี้พลรถส่วนใหญ่จะตายหรือบาดเจ็บสาหัสทันที เพราะพื้นรถด้านล่างจะเกราะบางที่สุดครับ คงมีโอกาสหนีออกมาได้ยากมากครับ

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #640 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 07:29:15 PM »

ส่วนใหญ่รถถัง M1A2 เมื่อเข้ามาในพื้นที่สังหารจะถูกยิงหรือถูกวางระเบิดเพื่อหยุดการเคลื่อนที่ของรถให้ได้ก่อนครับ ซึ่งทุ่นระเบิดที่วางก็เป็นหัวกระสุนปืนใหญ่ขนาด 130 มม.หรือ 155 มม.นี่เอง อำนาจทำลายล้างก็ฉกาจฉกรรจ์มากครับ วางเป็นทุ่นระเบิดแสวงเครื่องพ่วงกันไว้สัก 5-6 ลูกแบบในหนังเรื่อง Hurt Locker ในภาพด้านล่าง พอรถถังแล่นผ่านมาทับปั๊บก็กดตูมเลย แบบนี้พลรถส่วนใหญ่จะตายหรือบาดเจ็บสาหัสทันที เพราะพื้นรถด้านล่างจะเกราะบางที่สุดครับ คงมีโอกาสหนีออกมาได้ยากมากครับ

การรบสงคราม แบบใหม่นี่ แปลกแหวกแนวขึ้นทุกวันนะครับ  ออ US เสียรถถัง M1A2 กี่คันแล้วครับในการรบที่อิรักในช่วงที่ผ่านมา ตกใจ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #641 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 02:12:38 PM »

หนั่งเรื่อนี้ก็ได้ดูครับ อำนาจการทำลายล้างสมัยนี้ ดุกว่าสมัยก่อนแยะ นี่ถ้าลุงแก่ยังไม่ตายคงสยองพิลึกครับว่า รุ่นแก่ไม่เจอแบบนี้ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #642 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:36:35 AM »

ได้ข่าวจากเว็ปอื่น อเมริกา จะให้ไทยทดลองใช้ เอ็ม1 เอ 2 จำนวน 50 คัน เพื่อเป็นตัวเลือกพิจารณารถถังใหม่ จริงรึปล่าว
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #643 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:45:24 AM »

ได้ข่าวจากเว็ปอื่น อเมริกา จะให้ไทยทดลองใช้ เอ็ม1 เอ 2 จำนวน 50 คัน เพื่อเป็นตัวเลือกพิจารณารถถังใหม่ จริงรึปล่าว

ให้ทดลองใช้น่ะเอา แต่หวังว่าทบ.จะไม่ซื้อมาใช้ครับ ฮ่า ฮ่า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #644 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 01:24:31 PM »

Grin ไม่รู้ดูกันยัง โครงการซ่อมและปรับปรุงระบบควบคุมการยิงของรถถังของไทย โดยคนไทย ใช้งานได้เยี่ยมและแม่นยำโคตร ๆ Grin

Royal Thai Army Tank's Fire Control System Repair Project - K.C.P.Associate Co., Ltd.
แม่นจริงๆครับ เยี่ยม

หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 271
  พิมพ์