๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:35:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863260 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #615 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 04:09:35 PM »

ก็รบในเมืองนี่ พื้นที่จำกัด สามารถเลือกยิงได้ตามใจชอบ  แล้วใครจะไปยิงสวนจากข้างหน้าที่ที่ส่วนเกราะหนาที่สุด เอ็ม 1 ก็เลยเอวังด้วยสภาพแบบนี้ อย่าว่าแต่ เอ็ม 1 เลยครับตระกูลทีของพี่หมี ยิ่งกว่านี้ ดูการรบในเชชเนียก็ได้
ก็เพราะเอารถถังไปวิ่งในเมืองแล้วโดนยิงโดนวางระเบิดแบบนี้ในเชชเนีย  โดนชก

พวกรัสเซียถึงเปลี่ยนยุทธวิธีการรบใหม่ด้วยกลยุทธ์สงสัยตึกไหนให้ ว. เรียก ฮ. หรือปืนใหญ่ยิงถล่มตึกนั้นทันที แบบนี้กองทัพรัสเซียปลอดภัย  ยิ้มีเลศนัย แต่พวกกบฏเชเชนบรรลัยสถานเดียวครับ  อ๋อย

ป.ล. ตอนกองทัพโซเวียตบุกยึดกรุงเบอร์ลินในสงครามโลกครั้งที่ 2 รถถัง T-34 เจอ คจตถ. Panzerschreck ขนาด 88 มม. กับ Panzerfaust ขนาด 150 มม. ยิงกระจายไปหลายคันแล้วครับ
                 สรุป ยุทธวิธี รบในเมืองไม่เหมาะกับรถถังใช่ไหมครับ ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #616 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 04:24:55 PM »

เวียดนามเกาะติดข่าวไทยซื้อรถถังยูเครน 200 คัน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 29 มีนาคม 2554 03:21 น.
ASTVผู้จัดการออนไลน์—สื่อของกองทัพเวียดนามให้ความสนใจข่าวเกี่ยวกับกองทัพไทยซื้อรถถังหลักจากสาธารณรัฐยูเครนจำนวน 200 คัน เพื่อนำเข้าประจำการแทนรถถังรุ่นเก่าที่ผลิตในสหรัฐฯ และใช้งานมานานหลายสิบปีแล้ว และยังระบุด้วยว่ารถถังที่ไยตัดสินใจเลือกเป็น T-84 "โอพลอต" ไม่ใช่ T-92

เป็นที่ทราบกันดีว่าการจัดซื้อรถถัง 200 คันนี้อยู่ในแผนการจัดซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์ในระยะ 10 ปี ที่ได้รับอนุมัติจากรัฐบาล หนังสือพิมพ์กวานโดยเญินซเวิน (Quân Đội Nhân Dân) หรือ “กองทัพประชาชน” รายงานในฉบับวันจันทร์ 28 มี.ค.นี้ อ้างข้อมูลจากวงการค้าอาวุธ

หนังสือพิมพ์ภาษาอังกฤษในกรุงเทพฯ รายงานก่อนหน้านี้ 2 วัน ระบุว่า ไทยได้ตัดสินใจซื้อ T-92 “โอพลอต” ซึ่งยังไม่มีการผลิต

ก่อนจะตัดสินใจเลือก T-84 กองทัพไทยได้พิจารณารถถังหลัก หรือ MBT (Main Battle Tank) ที่ผลิตในประเทศอื่นจำนวนหนึ่ง รวมทั้ง K-1 ซึ่งกองทัพเกาหลีใต้พัฒนาต่อจากรถถัง “เอบรามส์” ของสหรัฐฯ T-90 จากรัสเซีย และ ลีโอพาร์ด-2A4 ของเยอรมนี

การตัดสินใจเลือก T-84 “โอพลอต” ก็เนื่องจากรถถังยูเครนมีราคาถูกกว่าและมีประสิทธิภาพสูง กองทัพไทยจ่ายเพียง 7,000 ล้านบาท (232 ล้านดอลลาร์) สำหรับ 200 คัน กวานโดยเญินซเวินกล่าว

กองทัพไทยเป็นลูกค้ารายใหญ่อีกรายหนึ่งของอุตสาหกรรมกลาโหมแห่งยูเครน ก่อนหน้านี้ไทยได้เซ็นสัญญาซื้อยานลำเลียงพลหุ้มเกราะ BTR-3E1 จำนวน 96 คัน มูลค่า 123 ล้านดอลลาร์ และคาดว่าจะสั่งซื้อเพิ่มอีกจำนวนหนึ่งในอนาคต

รถถัง T-84 พัฒนาจากต้นแบบรุ่น T-80UD รถถังหลักที่ผลิตในยุคสหภาพโซเวียตในช่วงทศวรรษที่ 1980 ซึ่งยูเครนเป็นรัฐหนึ่งในนั้น และ T-84 เริ่มเข้าประจำการในกองทัพยูเครนมาตั้งแต่ปี 2542 ปัจจุบันพัฒนาต่อเนื่องมาจนถึงรุ่น Oplot-M

T-84 ใช้เครื่องยนต์ดีเซล 1,200 แรงม้าหุ้มเกราะ ความเร็วสูงสุด 65 กม./ชม. ระยะปฏิบัติการ 540 กม. ติดปืนใหญ่ 125 มม. ติดขีปนาวุธต่อสู้รถถังที่ยิงจากลำกล้อง และติดปืนกลอีก 2 ขนาดคือ 62 กับ 12.7 มม.

ไม่เพียงแต่กองทัพไทยเท่านั้นที่ซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์จากสาธารณรัฐยูเครน ปลายปีที่แล้วกัมพูชาก็ได้รับส่งมอบรถถัง T-55 กับยานลำเลียงพล ที่ซื้อจากยูเครนเช่นกัน.

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #617 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 04:26:34 PM »

เอารถถังเข้าในเมืองก็โดนพวก RPG ยิงเอาได้ง่าย ๆ ครับ  เกราะหนาก็เถอะโดนเข้าไปหลาย ๆ ลูกเดี๋ยวก็ไปไม่รอด  Grin

http://vikingsx.blogspot.com/2009/12/rpg-7.html

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=vuw&date=10-03-2010&group=4&gblog=8

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #618 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 05:39:22 PM »

สรุป ยุทธวิธี รบในเมืองไม่เหมาะกับรถถังใช่ไหมครับ ยิ้มีเลศนัย คิก คิก
ถ้าเป็นเพียงเมืองเล็กๆ บ้านเรือนไม่หนาแน่น การส่งรถถังหรือยานเกราะเข้าไปก็เหมาะสมกว่าครับ เพราะถึงจะมีการซุ่มยิงจากฝ่ายต่อต้านได้แต่ก็สามารถตามหาและตอบโต้กลับได้ไม่ยากครับ ลำพังรถถังถ้าไม่โดนจรวด RPG ยิงเข้าจุดอ่อนจังๆ ลำพังแค่นัดเดียวเอาไม่อยู่หรอกครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีรบในเมืองแบบกรุงเบอร์ลิน ซึ่งมีสภาพบ้านเรือนหนาแน่น มีตรอกซอกซอยทะลุถึงกันหมด ถึงจะยิงถล่มจนบ้านเรือนพังราบเป็นหน้ากลอง ก็ยังพออาศัยซากปรักหักพังของอาคารเป็นที่ซุ่มยิงได้อยู่ดีครับ แบบเดียวที่กองทัพนาซีเยอรมันเจอที่เมืองสตาลินกราดนี่ละครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #619 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 05:47:31 PM »

T-84 "โอพลอต" 200คันนี่ไม่ใช่ของเล่นนะครับ ให้เขมรยกยานเกราะมาทั้งกองพลเผลอๆจะโดนกวาดหมด
เพราะเราเห็นก่อน ยิงก่อน และถอยก่อนที่เขมรจะได้ยิงอีก แล้วปืน125มม. ยิงใส่ T55 โดนตรงไหนก็ไม่ต่างกัน
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #620 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 05:48:57 PM »

เอารถถังเข้าในเมืองก็โดนพวก RPG ยิงเอาได้ง่าย ๆ ครับ  เกราะหนาก็เถอะโดนเข้าไปหลาย ๆ ลูกเดี๋ยวก็ไปไม่รอด  Grin

http://vikingsx.blogspot.com/2009/12/rpg-7.html

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=vuw&date=10-03-2010&group=4&gblog=8
ถ้าเป็น คจตถ. แบบ RPG-7 คงต้องใช้ลูกจรวดแบบ 2 หัวรบรุ่น PG-7VR ละครับ แต่ปัญหาก็คือมันเจาะเกราะได้ลึกสูงสุดแค่ประมาณ 300 มม. เอง ถ้าจะเอาแบบนัดเดียวร่วงจริงๆก็ต้องใช้ คจตถ. แบบ RPG-29 นี่ละครับ ใช้ลูกจรวดขนาด 105 มม. ไล่เลี่ยกับ ปรส. 106 มม. เลย  อ๋อย

คจตถ. RPG-29 พร้อมลูกจรวดขนาด 105 มม. รุ่น PG-29V HEAT (หน้าตาคล้าย คจตถ. Panzerschreck ขนาด 88 มม. ของนาซีเยอรมันเลยครับ)

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #621 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 06:34:57 PM »

ถ้าเป็นเพียงเมืองเล็กๆ บ้านเรือนไม่หนาแน่น การส่งรถถังหรือยานเกราะเข้าไปก็เหมาะสมกว่าครับ เพราะถึงจะมีการซุ่มยิงจากฝ่ายต่อต้านได้แต่ก็สามารถตามหาและตอบโต้กลับได้ไม่ยากครับ ลำพังรถถังถ้าไม่โดนจรวด RPG ยิงเข้าจุดอ่อนจังๆ ลำพังแค่นัดเดียวเอาไม่อยู่หรอกครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีรบในเมืองแบบกรุงเบอร์ลิน ซึ่งมีสภาพบ้านเรือนหนาแน่น มีตรอกซอกซอยทะลุถึงกันหมด ถึงจะยิงถล่มจนบ้านเรือนพังราบเป็นหน้ากลอง ก็ยังพออาศัยซากปรักหักพังของอาคารเป็นที่ซุ่มยิงได้อยู่ดีครับ แบบเดียวที่กองทัพนาซีเยอรมันเจอที่เมืองสตาลินกราดนี่ละครับ  ไหว้

ต้องดูหนัง enymy at the gate   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #622 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 06:40:30 PM »

เอารถถังเข้าในเมืองก็โดนพวก RPG ยิงเอาได้ง่าย ๆ ครับ  เกราะหนาก็เถอะโดนเข้าไปหลาย ๆ ลูกเดี๋ยวก็ไปไม่รอด  Grin

ถ้าเป็น คจตถ. แบบ RPG-7 คงต้องใช้ลูกจรวดแบบ 2 หัวรบรุ่น PG-7VR ละครับ แต่ปัญหาก็คือมันเจาะเกราะได้ลึกสูงสุดแค่ประมาณ 300 มม. เอง ถ้าจะเอาแบบนัดเดียวร่วงจริงๆก็ต้องใช้ คจตถ. แบบ RPG-29 นี่ละครับ ใช้ลูกจรวดขนาด 105 มม. ไล่เลี่ยกับ ปรส. 106 มม. เลย  อ๋อย

คจตถ. RPG-29 พร้อมลูกจรวดขนาด 105 มม. รุ่น PG-29V HEAT (หน้าตาคล้าย คจตถ. Panzerschreck ขนาด 88 มม. ของนาซีเยอรมันเลยครับ)

ลูกล่าง RPG29   ยิง M1A2 US  เสร็จไปหลายคันแล้วครับ เรียนถามท่าน รพินทรนาภ ครับทำไม่เกราะ  M1A2 US ถึงเอาไม่อยู่ครับ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #623 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 07:07:02 PM »

PG-7VR  เจาะเกราะได้ 600 mm  ครับ  M1 Abrams  ไม่ทราบว่าเกราะหนาเท่าไหร่ครับ  ไหว้

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #624 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 07:19:36 PM »

ดูรูปแล้วหัวรบของ RPG 29 เป็นแบบ สองหัวเรียงตามกัน เจาะเกราะสองชั้นครับ หัวแรกทำลายเกราะปฏิกิริยา หัวสองเจาะจริง หรือถ้าไม่ได้ติกตั้งเกราะปฏิกิริยา หัวแรกก็เจาะกรุยทางเข้าไปก่อนแล้วตามด้วยหัวสองครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #625 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 07:44:06 PM »

ดูรูปแล้วหัวรบของ RPG 29 เป็นแบบ สองหัวเรียงตามกัน เจาะเกราะสองชั้นครับ หัวแรกทำลายเกราะปฏิกิริยา หัวสองเจาะจริง หรือถ้าไม่ได้ติกตั้งเกราะปฏิกิริยา หัวแรกก็เจาะกรุยทางเข้าไปก่อนแล้วตามด้วยหัวสองครับ
หลักการแบบระเบิด แบบ สองครั้งนี่เอง ขอบคุณครับ อยากให้ไทยมีไว้ยิง รถถังเขมรจังครับ ::014: ไหว้:

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #626 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:00:57 PM »

หลักการแบบระเบิด แบบ สองครั้งนี่เอง ขอบคุณครับ อยากให้ไทยมีไว้ยิง รถถังเขมรจังครับ ::014: ไหว้:

PG-7VR ยิงแล้วใส่กระสุนใหม่ยิงได้อีก  พกพาสะดวกกว่า  ระเบิด 2 ครั้งเหมือนกันครับ   Grin

RPG-29  แรงกว่า PG-7VR ครับ   แต่กับรถถังเขมร PG-7VR ก็พอแล้ว ใช้กระบอกของ RPG-7 ได้เลยเปลี่ยนเฉพาะหัวรบเท่านั้น  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 08:02:29 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #627 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:04:58 PM »

PG-7VR ยิงแล้วใส่กระสุนใหม่ยิงได้อีก  พกพาสะดวกกว่า  ระเบิด 2 ครั้งเหมือนกันครับ   Grin

RPG-29  แรงกว่า PG-7VR ครับ   แต่กับรถถังเขมร PG-7VR ก็พอแล้ว ใช้กระบอกของ RPG-7 ได้เลยเปลี่ยนเฉพาะหัวรบเท่านั้น  หลงรัก

แสดงว่าโบราณว่าไว้ถูกแล้วว่า อย่าเอาพิมเสนไปแลกกะเกลือ

ของถูกไว้ยิงของถูกๆ ของแพงๆเก็บไว้ก่อน ไม่เสิร์ฟให้กินง่ายๆหรอก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #628 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:12:41 PM »

PG-7VR ยิงแล้วใส่กระสุนใหม่ยิงได้อีก  พกพาสะดวกกว่า  ระเบิด 2 ครั้งเหมือนกันครับ   Grin

RPG-29  แรงกว่า PG-7VR ครับ   แต่กับรถถังเขมร PG-7VR ก็พอแล้ว ใช้กระบอกของ RPG-7 ได้เลยเปลี่ยนเฉพาะหัวรบเท่านั้น  หลงรัก

แสดงว่าโบราณว่าไว้ถูกแล้วว่า อย่าเอาพิมเสนไปแลกกะเกลือ

ของถูกไว้ยิงของถูกๆ ของแพงๆเก็บไว้ก่อน ไม่เสิร์ฟให้กินง่ายๆหรอก

หัวรบ TBG-7v

มีหัวรบหลายแบบให้เลือกใช้  หัวรบแบบ TBG-7v  รัศมีทำลาย 10 m (33 ft)  น้อง ๆ ปืนใหญ่เลย  ไทยเราน่ามีไว้ใช้   น้ำลายหก

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #629 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:16:30 PM »

นี่ก็น่าสนใจ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 271
  พิมพ์